Ni matumaini yangu kuwa mzima wa afya. Ni kukaribishe katika makala habari rafiki. Mimi ni Florence Kiva na hii leo tutakuwa tunaangazia nchi ya Ethiopia na kwamba waziri mkuu Abi Ahmed amesema yuko tayari kuongoza wanajeshi kwenye uwanja wa vita dhidi ya wasi wa Tigray na tumekuuliza unadhani Abi Ahmed kuchukua hatua hiyo hatari ni vyema kwa nchi yake? Je, ni ipi njia bora zaidi kwa Ethiopia kurejesha amani? Ni vita vya wenyewe kwa wenyewe au mazungumzo? Hebu tupa maoni mliotuma kwa njia ya WhatsApp. Kweli ni jambo jema na tumtakii mabaya. Ni wazi kusema kwamba ni jinsi gani anaonyesha kuwa na moyo wa kujali taifa lake, lakini jambo mimi takalomwomba tu ni vema ajaribu kufikiri upya, kwa sababu kwenye maisha sio kila vita yanakupasa kupigana, ijapokuwa ndio na matumaini unaweza kaishinda. Vita vingine huwa vinahitaji tu hekima na busara, na unaweza kupata ushindi. Ushindi uji tupaka kwa vita, bali hata kwa mazungumzo ushindi unaweza kupatikana. Mimi ni Honde Honde Kamba Balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Commanda DRC. Majina wananiita Nchimimana Sekabumba. Mimi ni Mkongomani naishi hapa Kampala. Kwa maoni yangu uh, kuhusu bwana Abi Ahmed hiyo mipango ya kusema eti ataenda mbele na raia na, na, haiko mipango haiko mipango mzuri. Yeye aongee na wale watu alafu waone cha kufanya, sababu wao ndio wataleta amani katika nchi yao. Jambo RFC kutoka DRC mashariki, kijijini Malindi, mimi ni Olivier Dos Santos. E, mawazo yangu mimi kuhusu waziri huo, waziri huyo wa nchi ya Sudani, kwa kweli, kwa kutuma majeshi kwenda huko Ethiopia ili kushambuliana na Watigre, kwa kweli ni jambo nzuri, lakini kufatana sasa na hali ya nchi yake, yeye haweziweza. Na hata fanya chochote kwa sababu waaskari wenyewe wao wenyewe watatumwa kwenda Ethiopia. Njo waaskari wenyewe wali walikuwa washampindua kwenye madaraka. Je, vitawezekana? Naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Bukavu, Kivu kusini mashariki mwa DRC. Maamuzi ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed mimi siyaungi mkono, ayakumbuke aliyompata rais wa Chad Idris Deby, naye alichukua haya, haya ya maamuzi kama na yake, lakini hakujitoa haku kule haku vitani, alikufa. Na ndio maana Abiy Ahmed aongee nao waasi, kwa kuwa kungangania madaraka huenda ita itamletea hasara. Azungumze na waasi, waulize wanatafuta nini na wajenge Ethiopia yao pamoja. Basi kama wana mawazo mengine mazuri ya kujenga nchi, kwa nini asizungumze nao? Kwa nini anachukua tu njia ya bunduki? Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historiani, ikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ESP Uvira, DRC. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kwenda kwenye uwanja wa mapambano nafikiri siyo jambo zuri sana. Rais au waziri huyo wa Ethiopia, ingekuwa mzuri afanye mazungumzo na waasi wa Tigrey ili wapate makubaliano, amani iwe, wananchi waache kusumbuka. Tungeomba pia nchi za magharibi ziache mambo ya kuleta propaganda mbalimbali kuhusu mapigano yanayoendelea Ethiopia na pia tunaomba umoja wa Afrika waunge nchi ya Ethiopia mkono wasi wa ili waasi wasichukue mji mkuu wa Addis Ababa. Asante sana. Jambo, RFX kwa majina ni Alens Kusiko nikipatikana mjini Goma. E, kwa sasa naweza nikasema kwamba, e, waziri wa kwanza wa Ethiopia ile mambo ya kusema kama anaweza kujitosha kwa kupigana na maadui ni jambo nzuri, sababu kiongozi mzuri anapashwa fia raia yake, naye mwenyewe kama atajitoa na kwenda fia katika mapigano haya ni mzuri zaidi. Viongozi ao mawaziri kama wa kwanza hawawezi kuwa nabaki tu ndani ya maofisi zao, wanapaswa kufuatilia mambo kisha yanatembea ni vizuri kama atajitoa mwanga na akishinda ataonekana kuwa hero. Jean Claude Mukulu toka DRC. Mimi naona kwamba Abiy Ahmed hiyo kuendelea kujigamba ni kuendelea kugandamiza raia wa Ethiopia, ilimubidi kuweza kuzungumuza wakae meza moja na hao wanamgambo waasi kusudi wapate suluhu, sababu kipina anaendelea kugangana na ndo maana anaendelea kugandamiza raia na naweza kapata hata kifo katika hadi hiyo. Nikukumbusha kuwa leo tunazungumzia nchi ya Ethiopia, na kwamba waziri mkuu Abiy Ahmed ameamua kuongoza mwenyewe na tumekuuliza, iwapo hatua hiyo hatari ni vyema kwa nchi yake. Nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Emmanuel Bashimbi akiwa Swima nchini DRC anasema Abi Ahmed amefanya uamuzi mzuri kuwatetea raia wake. Tony Lami akiwa Taita nchini Kenya anasema halitakuwa jambo nzuri angetuma majeshi tu ili kupambana. Huenda uamuzi wake ukaleta maafa. Masi Modhoni, akiwa meru nchini kenya, Kenya anasema Ethiopia inahitaji tu mazungumzo ya kina kwa kumaliza vita hivyo. Wakati mwingine ni mazungumzo muhimu na sio kwenda kimabavu. Zabuloni na mwaja kutokea DRC, Uvira Kalimambege anasema kwa kweli kuwa na waziri kama Abi Ahmed ni kitu cha kujivunia sana katika nchi zetu za hapa Afrika, ila tu namtakia kila la heri na mafanikio kwa kazi ngumu atakayofanya. Deprin Marango kutoka Uvira, DRC, anasema anafikiri uamuzi huo wa waziri Abi Ahmed sio mzuri, kwa sababu anahatarisha maisha yake. Msikilizaji, makala habari rafiki yanakupa wewe nafasi nzuri sana ya kuwasiliana nasi kwa kutoa maoni yako. Tuzidi kupata maoni uliotuma kwa njia ya WhatsApp. Naitwa mheshimiwa Professeur Sele Marega maarufu Papa Visionnaire 2024 naita nikiwa Kalundu, Uvira jimboni Kivu ya kusini nchini DRC. Uh, nawaza kwamba Abdu Ahmed ni decision nzuri ambayo amekwenda kukamata kwa sababu ni maana kwamba mtu anayependa nchi yake anaweza kukubali kufia nchi, na kama nakufi, nakubali kukufia nchi sio kibaya kwa kweli. Ikiwa kwamba amejitoa kuongoza jeshi ili kwenda kupambana na waasi ambao wanakwenda kuweka kelele nyingi na fujo nyingi katika nchi ya Ethiopia na labda watu wengine nadhani wangelikuwa vile vile, lakini suluhisho likubwa ni kusema wa Ethiopia wakae chini, wazungumze, waoneshane matatizo yametokea wapi na yako wapi na wanaendelea wapi. Inaweza kuwa vizuri kumaliza mzozo wa pale Ethiopia. Hamjambo, rafiki Kiswahili, mimi ni volontaire mapenzi ruma na wapiga simu kutoka hapa nyamatovo ndani ya mtaa wa Masisi, jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Kufuatana na yale yanayoendelea pale Ethiopia na ambapo waziri amekubali basi kuingia kwenye shamba la mapambano na kuongoza wanajeshi ni jambo nzuri, lakini basi awe makini, kwa sababu anaelewa ni vipi mambo yanavyoendeka kunako shamba la mapambano. Pengine mimi nawazia kwamba vita uh, vikamaliza mgogoro kati ya serikali na wanamgambo, na mimi nawaza kama mazungumzo ni heri sana kuliko vita. Jambo la Kiswahili, naitwa Prince Kimonge, natoka mji mkuu mkuu Bukavu, DRC. Mimi sio ni maana ya waziri mkuu Abi Ahmed kuelekea katika uwanja wa mapambano ili kupambana naye, kwani ana wajeshi, ana majenerali, wanaweza wakafanya kazi hiyo. Na yeye kama anaweza kaenda, ikaipatia motisha tu hiyo, wanajeshi kuwapatia motisha inaweza ikawa vizuri, lakini kwenda kwenye e, ngome ya mapambano ili naye apambane, sio vizuri kama yeye waziri mkuu. Ni mzee Patrick Matembo kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Kwa mtazamo wangu mimi naona ya kwamba maamuzi hayo ya Abi Ahmed kiukweli, ni mazuri tena ni mabaya. Ni mazuri sababu anapenda wananchi wake na ni lazima apiganie nchi yake, na ni mabaya sababu waasi hao endapo watajua kuwa Abiy Ahmed iko kwenye msafara wa mbele ni lazima alengwe ili auawe. Kwa majina anaitwa Victoire Namjabi niko Kongo Jamhuri ya Kidemokrasia. Kuhusu swala la Ethiopia, ni kwamba kama Abiy Ahmed amechukua azimio la kusema kwamba anataka kabiliani na mzozo uliopo kwa sasa na kwa nguvu za kijeshi, na waza ni mmoja wapo wa mbinu ambao unaweza ukaleta suluhu. Unajua kwamba Afrika kuna vikundi ambavyo vinaanzisha vurugu ili kwamba mkae kwenye meza ya majadiliano. Nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili. Namwona Jackson Mota kutoka Kwale nchini Kenya, anasema ni heri ajiunge na jeshi kwenye vita hivyo, labda kutakuwa na mabadiliko, ila achunge uhai wake. Alex Bugakira wa Mwanza, Tanzania anasema anaona Abi Ahmed amefanya vyema kuchukua hatua hiyo maana inaonyesha uzalendo kwa nchi yake. Said bin Manda kutoka Moba Kirungu Ngalala, DRC anasema anadhani cha kufanya ni Rais Abi Ahmed aite mkutano na viongozi wake ili wazungumze kwa pamoja na amani itapatikana. Elkana Mwambi akiwa Githurai nchini Kenya anasema namwombea Abi Ahmed aende salama na baya lisimpate, aende kwa ujasiri na aamini kwamba uamuzi wa wake utazaa matunda. Msikilizaji, kwa leo tukomee hapo. Shukran za dhati kwa wote walioshiriki. Tupatane na hapo kesho. Mimi ni Florence Kibuba, kwa heri.