Jambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji. Natumai popote ulipo uko salama. Mapema miaka sitini, mataifa mengi ya Afrika yalianza kujipatia uhuru, ambapo mataifa mengi yalitumia nguvu kuupata uhuru huo, lakini hadi leo wengi wa raia wa Afrika hawaonekani kutambua nini maana ya uhuru ambao wengi wa mababu zetu walimwaga damu kuhakikisha tuko huru kutoka kwa mikono ya waliokuwa wanatutawala. Naitwa Benson Wakoli. Katika makala haya nitazungumuza na mwanahistoria na mchambuzi wa siasa za kimataifa Lugete Musa Lugete kutoka Dar es Salaam, Tanzania, atakayenisaidia kutambua iwapo kweli bara la Afrika linaweza kiri kwamba liko huru. Kufikia sasa, mataifa karibia yote ya Afrika bado yanategemea mikopo kutoka kwa mataifa ya kigeni kujiendeleza kiuchumi, na hata wengi wa wanafunzi kutoka Afrika wanaondoka kuelekea Ulaya kutafuta masomo, ishara tosha kwamba hawaamini mfumo wa elimu barani Afrika. Kwa njia ya simu, namuuliza bwana Lugete Musa Lugete, mwanahistoria na mchambuzi wa siasa za kimataifa, iwapo kufikia sasa Bara Afrika linaweza sema liko huru? Unajua mataifa mengi ya Afrika yako huru kisiasa, kwa sababu wakati viongozi mbalimbali wa Afrika wakipigania uhuru miaka ya sitini kutoka kwa mataifa ya Magharibi, wa Afrika walisherekea uhuru wa kisiasa lakini watawala wao wenyewe waliandaa mipango kwamba baada ya nchi za Afrika kuwa huru watawategemea kiuchumi. Kwa hiyo Afrika tuko huru kisiasa kwa ya kwamba tuna mabunge yetu tuna marais wetu, lakini hatuko huru kiuchumi, kwa sababu mifumo mingi ya kiuchumi imetengenezwa na hawa waliotutawala, ili baadaye tuwategemee. Kwa hiyo, Afrika iko huru kisiasa, lakini kiuchumi haiko huru, kwa sababu ya mifumo iliyotengenezwa ili tuwategemee. Wapiganaji wa uhuru wa Afrika walifahamu fika walichokuwa wanakihitaji: uhuru wa kisiasa uhuru wa kiuchumi na Afrika kujitegemea na waliongozwa na shinikizo ya moyo moja moyo wa panafrika nzimu, ambayo iliwaunganisha wote barani Afrika. Kutaja tu baadhi kina Nelson Mandela kutoka Afrika Kusini, Samora Machel, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Jomo Kenyatta, Kwame Nkrumah, ni kutaja tu baadhi lakini je, nini maana ya pan africanism? Na viongozi wa sasa wa afrika wanatambua maana ya pan africanism? Wanatekeleza roho ya pan africanism? Pan africanism maana yake ni umajumui wa Waafrika, kwa maana ya kwamba nchi za afrika ziwe pamoja, ziunganishe sera, falsafa na itikadi kuwa kitu kimoja, ili kuweza kupambania maslahi ya bara la afrika dhidi ya unyonyaji, ukandamizaji koloni mamboleo na misingi ambayo kimsingi inamfanya mwafrika awe nyuma kimaendeleo. Na kufikia sasa, hiyo roho ya Pan Africanism kwa viongozi wa Afrika ipo bwana Lugete, kwa mtazamo wako? Kwa sasa hakuna, kwa sababu viongozi wenye uzalendo na itikadi za kutaka Afrika iwe pamoja hatunao tena sasa tangu aondoke Bwana Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja, kufuatia kadhia ya watu wa Bengazi ya kutomtaka. Kwa hiyo sasa hivi viongozi wa Afrika hawana umoja wa Afrika. Kila mtu anapambana maslahi ya kukaa madarakani binafsi. Kwa hiyo umoja na umajumui wa Afrika kwa sasa imebakia tu ni porojo tu za mitandao na vikao ambavyo haviwezi kuwa na maamuzi ya bara la Afrika. Baadhi ya mataifa ya Afrika yamewekewa vikwazo na mataifa magharibi, licha ya mataifa hayo kuwa huru na kujitawala yenyewe. Hapa tumeshuhudia mataifa kama vile Burundi na Zimbabwe yakishuhudia kudorora kwa uchumi wake kutokana na vikwazo ambavyo wamewekewa na mataifa ya Magharibi, vikwazo vya kiuchumi. Kwa mtazamo wako wa msikilizaji, unahisi mataifa ya Magharibi kufikia sasa yanastahili kuwa na ushawishi wa kiuchumi kwa mataifa ya Afrika ambayo yanasema yako huru? Na nini maana ya taifa kuwekewa vikwazo? Hapa bwana Lugete, Musa Lugete Anatusaidia kuelewa. Kwanza ni mbaya kwa, kwa sababu mataifa ya magharibi yanapoiwekea vikwazo, mfano tangu serikali ya marehemu Pierre Ngurunziza ambaye mwaka elfu mbili na kumi na tano aliongeza muda maradarakani. Kwa hiyo mataifa ma ma ma ya Umoja wa ya Ulaya yalimwekea vikwazo kwa sababu alikiuka demokrasia na misingi ya utawala bora, kwa maana ya kwamba misaada ilikuwa haiingii Burundi na raia wa Burundi walikuwa hawaendi nchi za magharibi kama Uingereza na Ubelgiji, lakini pia mzunguko wa fedha ya Burundi a ndani ya Burundi tuko Burundi mpaka sasa hivi ipo kwenye umaskini wa hali ya juu. Na tukija kwa nchi kama Zimbabwe, toka kipindi kile Bwana marehemu Robert Mugabe alipowafukuza wazungu miaka elfu mbili na, sasa hivi serikali ya Bwana Emerson Dambuzo Mnangagwa neikiwa vikwazo. Kwa hiyo uchumi wa Zimbabwe uko chini na fedha ya Zimbabwe haiingii kwenye mzunguko wa fedha za Ulaya na Marekani. Kwa hiyo bado uchumi uko chini. Hata na zao la mahindi ambalo Wazimbabwe wanauza nchi za nje, wamekuwa hawauzi kutokana na vikwazo vya kiuchumi. Kwa hiyo mitego mojawapo wanayotumia nchi za magharibi kuzikandamiza nchi za kiafrika wanawekea vikwazo vya kiuchumi, kwa sababu ukiwa huru kisiasa lakini bado kiuchumi hauko huru huwezi kupiga hatua yoyote ya kimaendeleo. Hata hivyo, msikilizaji wa Afrika, sisi wenyewe tumeonekana kutotambua nini maana ya uhuru wetu. Hii ni kutokana na dhana kwamba bado kunazo inji zinazoshuhudia mapinduzi ya serikali yanayofanywa na Afrika dhidi ya Waafrika wenzao, vitendo ambavyo vimekuwa vikirudisha nyuma hatua zilizopigwa, namna tumeshuhudia katika taifa la Mali na hata kwa namna nyingine katika taifa la Chad. Bwana Lugete, hivi tunaweza kiri na kusema kwamba sisi ni Waafrika na maadui wetu wenyewe eh? Kwa sababu kuna nadharia mbili kuhusu changamoto za maendeleo ya bara la Afrika. Na nadharia ya kwanza ni athari za ukoloni na ukoloni mamboleo kwa bara la Afrika, yaani uhusiano usio na tija kati ya Afrika na watu waliowatawala na mataifa ya Magharibi. Lakini nadharia nyingine ni viongozi wa Afrika kushindwa kusimamia rasilimali za Afrika na kupelekea migogoro ya ndani kuwa mingi. Mfano, ukienda hapo Chadi Jenerali Idris Debi alikuwa rais wa Chadi toka mwaka tisini alivyompindua Hissen Habri mpaka an, an, anafariki mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hataki kupisha wengine na amekuwa akishinda uchaguzi kwa magendo. Ndiyo maana ukiona viongozi wanaangania kaa madarakani muda mwingi kwa hapa Afrika wanasababisha taharuki ndani ya nchi zao. Kwa hiyo hatuwezi kuwalaumu wazungu moja kwa moja kwa umasikini wa bara la Afrika. Yapo makosa ambayo sisi wa Afrika tunayatengeneza wenyewe, mfano rushwa, mtu kukaa madarakani muda mrefu, tamaa, ukabila, udini, ukanda, Waafrika kutowekeza fedha nyingi kwenye tafiti, mtu kutaka maendeleo ya moja kwa moja bila kufanya kazi, watu kupenda njia za mageno za biashara zisizofaa. Kwayo, umboja kwa hiyo hatuwezi kuwalaumu moja kwa moja wazungu kwa umaskini wa bara la Afrika, ila tunapasa sisi wenye wenyewe wa Afrika kujitathmini wenyewe, namna gani tutatumia rasilimali za Afrika kwa ajili ya bara la Afrika. Naam bwana na Lugete, mataifa ya magharibi yametajwa kuhusika na mapinduzi ya serikali katika mataifa ya Afrika, unahisi kuna ukweli ndani ya haya? Yalitokea kule e. DRC wakati wa Mobutu, sasa yanatendeka nchini Mali. unahisi kuna ukweli wowote? E, lazima, hatuwezi kukataa kwa sababu ukiangalia wakati Ubelgiji anatoa uhuru wa Kongo mwaka 60 kulikuwa kuna mgawanyiko, serikali ya Ubelgiji yenyewe na Ufaransa pamoja na Uingereza walikuwa wanampenda sana rais uh, wa kwanza wa uh, uh, uh, uh, uh, Kongo kipindi hicho anaitwa uh, uh, Joseph Kasavubu na pia ukiangalia Urusi nao walikuwa wanamuunga mkono a, waziri mkuu Patrice Emile Lumumba pamoja na, na viongozi wenzake. Kwa hiyo hata ukiangalia baada ya uhuru ilitokea msuguano kati ya Lumumba ambaye alikuwa anapendwa na bunge na rais Joseph Kasavubu mpaka kufikia mwaka si, sitini na moja Lumumba alipouawa, ikaja sitini na tano Lumumba naye Kasavubu naye akageukwa na Mobutu na Mobutu akachukua nchi akiwa A, kwa hisani ya mabeberu lakini pia naye Mobutu wakamtenga, misho wakatolewa na akafa mwaka tisini na saba. Unaweza ukaona kwamba bado kuna ushawishi wa mabeberu katika siasa za Afrika na bado nchi hizo zimekuwa zikidhamini uchaguzi na bado ikionekana rais hawampendi mabeberu wamekuwa wakitumia jeshi ili kuunga mkono a, mapinduzi ya, ya, ya kijeshi uh, mfano mwaka 87, Thomas Sankara alivyouawa na Blaise Compaore. Na, na msikilizaji, tutakomea hapo kwenye makala haya leo. Tutazidi kujadili zaidi kuhusu haki ya Afrika kujitambua kwenye makala mengine. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala haya, naitwa Benson Wakoli. Tuwasiliane kwenye mtandao wangu wa Twitter @sawakoli kama una swali au maoni yoyote. Hadi makala yajayo, kwa heri.