Msikilizaji wa RFI Kiswahili, bila shaka umewahi kusikia suala la kuvunjika kwa uchumba, yaani watu wawili ambao walikuwa na matarajio ya kushuhudia kufungwa kwa ndoa yao yakivunjika ama yakishindwa kufikiwa kutokana na sababu mbalimbali mbali. Na je, mali sasa ambazo zimechumwa pamoja wakati wa uchumba sheria inasemaje? Tunaangazia hili kwa muktadha wa Tanzania, msikilizaji wa RFI Kiswahili, nami ni Fredrick Nwaka nikikukaribisha katika makala ya jua haki zako. Ambatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya, na katika laini ya simu unaungana na wakili kutoka nchini Tanzania Emmanuel Chengula, akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Emmanuel Chengula, karibu sana katika makala ya jua haki zako. Asante sana ndugu mtangazaji. Kumezuka madai mengi ya kisheria juu ya swala zima la kuvunjika kwa uchumba wakati wa mchakato wa kuelekea kwenye ndoa kisheria. Swala hili likoje? Okay, asante. Uh, kwanza niseme kwamba kisheria kwamba tujaribu kutathmini au kufahamu uchumba, unaposema uchumba unamaanisha nini? Unaposema uchumba, kwanza kwenye ndoa tunasema ni ile makubaliano ambayo yapo rasmi yanayofahamika na watu kwamba mwanaume fulani ana, a, a, a, a, amemchumbia mtu fulani katika mazingira moja mbili tatu. Kwa hiyo watu wengine wanakwambia uchumba ndo kipindi ambacho mwanaume na mwanamke wanakuwa wako katika prosesi za kuchunguzana ili mwisho wa siku waweze kufikia kwenye malengo ya kuoana. Sasa ukija kwamba watu wakiachana kwenye uchumba, nini kinafanyika kwenye mali walizokuwa wamezichuma pamoja? Niseme kwamba sheria ipo very clear, inaeleza kwamba una haki ya kuja kudai, kudai kwanza fidia, baada ya kuwa mmeterminate hayo mahusiano yenu au huo uchumba, ambapo hiyo hiyo stage ambapo mlikuwa mmeifikia lakini pia unaweza ukadai urejeshewe zile baadhi ya mali ambazo mlikuwa mmekabidhia mme, mme na zile, zile, zile zawadi bakshishi. By the way, hatuwezi ukasema ni mali pase, kwa sababu unakuta kwenye uchumba hamjai establish mahusiano ambayo ni yana nguvu ya moja kwa moja kwamba kuna vitu kadhaa mmevichuma kwa ajili ya kuwafanya mwishi pamoja, isipokuwa kunakuwa kuna zawadi zawadi. Kabla hatujaenda kwa undani zaidi kuangazia swala hili, upi wajibu wa mwanamke na mwanaume wakati wa kipindi cha uchumba? Kisheria uh, wajibu wao kwanza ni kuhakikisha wanatunza mahusiano yao, kwamba kila mmoja aheshimu kile ambacho mwenzake ameku, amekubaliana naye, kwa sababu pale kunakuwa kuna vitu ambavyo mmekubaliana kwamba mimi nataka tu, tuwe katika mazingira moja mbili tatu, na wewe unabidi uwe katika mazingira moja mbili tatu. Lazima uwe muwazi, unamiliki mali gani, una vitu vipi ambavyo wewe unavyo, na yeye aseme ana ya vitu gani, na kama kuna vitu vimekukabidhi, maanake ukabidhi mbele tu wanaofahamu kwamba sasa hapa kuna uchumba kwa mfano unakuta ili tufahamu kwamba kuna uchumba, unakuta mtu kashamvalisha pete mwenzake, anamvalisha pete mbele ya watu na watu wanashuhudia hivyo. Sasa kazi yao kubwa ni kutunza mahusiano yao mpaka wanapofikia kwenye kuoana. nam wakili Emanuel Chengula, umeelezea uh, wajibu wa mwanaume na mwanamke wakati wa kipindi cha uchumba. Tanzania ina sheria ya ndoa ya mwaka elfu kenda mia na sabini na moja ambayo imeainisha vipengele mbalimbali mbali. Kwa mujibu wa swala hili, endapo linatokea uh, uchumba unavunjika ule mwelekeo wa kuelekea kwenye ndoa. Ni mazingira yapi kisheria ambayo yanaweza kupelekea uchumba w kuvunjika? Mazingira yako mengi sana. Labda nianze kwa kuainisha, japokuwa sheria fasaha haijasema haya ndiyo yatakaokuwa mazingira ya, ya kuvunja uchumba. Kwa mfano, tuseme kwamba mmekubaliana kwamba tunachunguzana kwa miezi sita, lakini unakuta ndani ya miezi sita mwenza mmoja ameamua kuanzisha mahusiano na mtu mwingine. Ina maana kwamba huyu ambaye alikuwa ameingia nayo kwenye mahusiano atasitisha kuendelea kuwa na mahusiano kwa sababu mmoja tayari kasha kiuka yale makubaliano yao, au unakuta wameingia kwenye mahusiano, lakini mmoja amegundua kwamba huyu mtu ameni, ameniweka kwa muda wa, wa, wa, wa miezi sita mitano, lakini inaonekana ameoa huyu. Sasa katika hayo mazingira, unakuta mwanamke huyu anaamua kuachana na mwanamume huyu katika mazingira hayo, kwa sababu ameshindwa kuendelea naye au unakuta anatoa amini anatoa ahadi zisizotekelezeka. Unajua, katika uchumba kuna kuahidiana mambo mengi. Kwa hiyo hakuna kifungu spesifiki kinachosema kikitokea hiki na hiki tutasema sasa uhusiano umevunjika, no. Sheria ile imeweka spesifikali hasa kwenye talaka kwamba ikitokea jambo hili na hili na hili, unaweza ukaomba talaka, ila ukija kwenye mahusiano ya kawaida inaeleza tu kwamba kama yatakuwa hajafikia mwisho akazaa ndoa, basi unaweza ukadai fidia baada ya kulingana na huu muda uliocheleweshwa. Msikilizaji, unategea sikio makala ya jua haki zako, kutoka hapa Radio France International. Uko nami Fredrick Mwaka, na leo tunaangazia swala zima la kisheria na kiutaratibu pindi inapotokea uchumba unavunjika. Ni swala ambalo limekuwa likiripotiwa katika jamii nyingi katika eneo la Afrika Mashariki na kwingineko barani Afrika. Na sasa pengine tuangazie haki ya kudai fidia kwa kuvunjwa kwa ahadi ya kuoa au kuolewa, ama ahadi ya ndoa, kwa Kiingereza ikifahamika kama rights to damage for breach of promise of marriage. Kifungu nambari 69 cha sheria ya ndoa ya mwaka 71 ya Tanzania kinatoa haki kwa wapenzi kupeleka shauri mahakamani na kudai fidia kutokana na kuvunjwa kwa ahadi ya ndoa hapa. Katika mazingira yapi ambapo mmoja kati ya wa wahusika katika swala zima la, la, la, la, la, uchumba anaweza kuenda mahakamani? Unapokuja unaambia una mchumba wako, anakwambia kuanzia sasa sitaendelea na mahusiano na wewe kwa sababu umefanya moja mbili tatu, au umenifanyia cheating kwa mfano, mliingia kwamba kama una mahusiano na mimi hakikisha hutakuwa na mahusiano na mtu mwingine. Sasa hapa kiutaratibu, tunasema huyu aliyeanzisha mahusiano na, na, na mtu mwingine ndiye aliyevunja huu uchumba mwisho wa siku. Sasa wewe uliyevunjiwa, sasa ndio unayetakiwa uende mahakamani ukafungue kesi yako ya madai kwamba tuliingia katika mahusiano ya, ya uchumba, mwisho wa siku mwenzangu ameamua kunipotezea muda wangu kwa muda wa fulani. Sasa katika mazingira hayo nilimpatia kitu moja mbili tatu nne tano, nahitaji na fidia juu ya huu muda ambao amenipotezea, lakini pia anirudishie vitu vyangu ambavyo nimewahi kumpatia wakati wote wa uchumba. Na bila shaka, sasa pengine ni muda gani ambao umewekwa kisheria kwa, kwa ajili ya kufungua madai ya fidia kutokana na kuvunjwa kwa ahadi ya ndoa? Kwa mujibu wa sheria ya Tanzania ni muda gani ambao umewekwa, miezi sita ama ni mwaka mmoja? Kimsingi, madai haya yamekaa katika mfumo wa, wa kimadai tunaita tosha claim. Sasa katika haya madai ya kawaida tunasema ni madai ambayo yanakuwa ni yake ni miaka mitatu unabidi ufungue ndani ya miaka mitatu tangu hili tukio lilipotokea. Baada ya hatua hiyo yote, nini ambacho jamii inapaswa kukielewa kwa undani kutoka kwenu kama wanasheria juu ya swala zima la haki na wajibu wa mwanamke na mwanaume wakati wa kipindi cha uchumba uh, jamii ambacho inabidi ifahamu ifahamu kwamba unapoingia kwenye ndoa, sio tu mahusiano yasiyokuwa serious, ni mahusiano ambayo wanataka kupelekea kuanzisha taasisi inayoitwa ndoa ambayo ipo kwa mjibu wa sheria. Na kwa mantiki hiyo kama wanaanzisha taasisi, tafsiri yake uwatainvesti muda wata investi nafasi watainvesti trust kwa mtu mwingine. Kwa hiyo huu uwekezaji wa aina hii unapaswa kuheshimiwa kwa mujibu wa sheria, na ikitokea mmoja ameshindwa kuheshimu muda, ameshindwa kuheshimu nafasi aliyopewa, basi huyu ambaye anahisi kutendewa ndivyo sivyo anatakiwa kumpata mwanasheria aweze kupewa maelekezo ya namna ya kufungua fungua madai, lakini pia ifahamike kwamba uchumba huu lazima uwe ni official, kwa sababu kuna watu nakuta wameanza kuwa na mahusiano ya vichakani yasiyoeleweka na watu na watu wengine wanafahamiana wawili tu, inakuwa ni ngumu sana kuthibitisha kama walikuwa na mahusiano. Mahusiano yale ambayo ni official, haya ndio mahusiano ambayo hiyo sheria ya ndoa inasemea, lakini sio hizi just uh, combine a relationship za kawaida hizi ambazo wenyewe unakuta ni za siku mbili tatu, anakwambia amekaa na mtu wiki moja, menipotezea muda. Sheria haikavi hayo, inakava yale ambayo yapo ofishali, wameshapelekana kwa wazazi wao, awakawekeana muda kwamba pengine na, na, na, na, na, na, posa imetolewa kwamba huyu mtu nitamwoa. Kwa hiyo unakuwa umemdetaini huyu mtu, akatae kuolewa na watu wengine ili umwoe. Sasa unapokuja kusema ninaahirisha kumwoa mtu huyu, tafsiri yake ni kwamba utakuwa tayari sasa kulipa gharama ambazo amezitumia kukusubiri lakini pia na muda huu aliyopoteza na mwakili Emmanuel Chengula kutoka Iringa kusini magharibi mwa Tanzania, nakushukuru sana kwa kushiriki katika makala ya Jua Haki Zako wiki hii, na sina shaka wasikilizaji wameelimika kutokana na yale tuliyoyazungumza. Asante sana. Tangazaji: shukrani sana msikilizaji kwa muda wako. Mimi ni Fredrik Nwaka. Tambua ya kwamba, msikilizaji, sheria inasema hatua mbalimbali ambazo mwanamme na mwanamke wanapaswa kuzipitia kabla ya kufunga ndoa ni pamoja na uchumba na kadhalika. Mimi ni Fredrik Nwaka, asante na kwa