Jambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, makala ambayo kufahamisha kuhusu haki zako mbalimbali, ya mbali msikilizaji, za kimsingi Jumuiya ya Afrika Mashariki ilianzishwa kufanikisha malengo ya maendeleo miongoni mwa nchi wanachama wa mataifa hayo, wakati huo ikiwa na mataifa matatu, Kenya, Uganda na Tanzania, kupitia kwa viongozi wa mataifa hayo mwaka 1967. Na karibu, naitwa Benson Wakoli. Nitazungumuzwa na mwanahistoria na mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Dar es Salaam, Tanzania, Logete Musa Logete, kubaini iwapo jumuiya hii ya Afrika Mashariki imemfaidi kivi vyote raia wa mataifa haya ya Afrika Mashariki. Maendeleo ya jumuiya ndiyo ilikuwa msingi wa jumuiya na ya Afrika Mashariki, na hapa namuuliza Bwana Musa Lugete iwapo kufikia sasa jumuiya ya Afrika Mashariki ina lolote la kujivunia. Ah, kuna mafanikio mengi yamepatikana katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Ikumbuke kwamba mwaka sitini na saba jumuiya hiyo ilianzishwa ikijumuisha nchi tatu, Tanzania, Kenya na Uganda lakini mpaka kufikia sasa Jumuiya ya Afrika Mashariki ina wanachama sita, wamemwongeza uh, Rwanda, Burundi pamoja na Sudani Kusini. Biashara zinafanyika, uh, mwingiliano wa watu, lugha ya Kiswahili inakuwa, mshikamano upo, ingawa sasa kuna changamoto zinapaswa kushughulikiwa na kumalizwa, ikiwemo mzozo wa kisiasa na diplomasia ya Sudani Kusini kasa Salva Kiir pamoja na Riek Machar. Kufikia sasa Jumuiya ya Afrika Mashariki na wanachama ambao ni Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Hata hivyo, kwa sasa kuna mchakato unaoendelea kusajili Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwanachama wa jumuiya hii. Lugete Musa akisema DRC itakubaliwa kutokana na faida za kiuchumi itakazoleta ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwanza wameanga, wameangalia faida za kiuchumi, inaonekana kwamba wanachama wa jumuiya za Afrika Mashariki wanaweza wakapata fa faida ya kibiashara zaidi ya dola bilioni kumi za Kimarekani kwa mwaka kwa kupeleka biashara Kongo. Kumbuka kwamba Kongo ni moja kati ya nchi ambazo haina bandari kubwa ya kupitisha mizigo, kwa hiyo wanaona ni muda mwafaka sasa. Kenya kuna bandari ya Mombasa, Tanzania kuna bandari ya Dar es Salaam, kwa hiyo mizigo mingi itakuwa inaenda Kongo, wanataka kuibadilisha biashara, ingawa swala la usalama Kongo bado si nzuri, ukizingatia kwamba eneo la mashariki, yani Goma, bado kumekuwa na vita tangu miaka ya tisini. Lakini raia wa jamhuri ya kidemokrasia watanufaika vipi iwapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaruhusiwa kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki, hali yayo kiuchumi itaweza kubadilika? E, kuna mambo mengi raia watafaidika. Mfano, kama wataondoa visa, watu watakuwa wanaenda kutoka Kongo wanakuja Uganda bure, Kongo kuja Tanzania, Kongo kwenda Kenya. Ni mwingiliano wa watu utakuwa biashara zitakuwa lugha itakuwa na diplomasia itakuwa pamoja kumbuka kwamba somalia nayo iliomba uanachama wa jumuiya ya afrika mashariki toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili lakini imewekwa pembeni lakini naona kongo imekubaliwa haraka kwa sababu kongo kuna rasilimali nyingi ambazo zinafanya sasa watu wachangamkie biashara Uh, na fursa zinazopatikana Kongo. Licha ya makubaliano kuwa nje wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hawastahili kuwa na viza kutembelea mataifa wanachama, bado kuna mataifa kama vile Sudan Kusini ambayo inahitaji baadhi ya raia kutoka mataifa kama vile Kenya, hivi karibuni kuwa na visa kabla ya kutua katika taifa hilo, suala la usalama likidaiwa kuchangia hali hiyo. Kwanza ili uingie kuwa na viza, ni kuna sababu za kiusalama kwa sababu ukiangalia Sudani Kusini toka ijipatie huru elfu mbili kumi na moja hali ya kiusalama sio nzuri. Kwa hiyo lazima uombe viza, wakufuatilie, unayeomba una historia gani na nini. Lakini kadri jumuiya inavyozidi kuendelea, inabidi wanachama wake wote wajaribu kuruhusu watu waingie na kutoka bila viza, kwa sababu Jumuiya ya Afrika Mashariki ni jumuiya moja na sisi ni ndugu. La, lakini swali lingine, kupitia viza nchi zimekuwa zikiongeza mapato, kwa sababu visa haitolewi bure kuna kiwango cha pesa unalipia kwao. Nchi kama Sudani Kusini ambayo imekumbwa na umaskini, nadhani kupitia viza wanadhani wana, -wanaweza kuongeza pato la taifa. Wengi wanajiuliza iwapo Jumuia ya Afrika Mashariki na sauti yoyote kutetea nchi mwanachama, mfano tuseme kama namna inavyoshuhudiwa nchini Burundi, ambapo taifa hilo limewekewa vikwazo na jumuia ya kimataifa. Hivi Jumuia ya Afrika Mashariki inaweza kushinikiza Uh, Ulaya kuiondolea Burundi vikwazo ni ngumu. Ni, ni sehemu ya changamoto ambayo inahitaji majadiliano ya kina, kwa sababu ukiangalia Burundi, nchi ambazo zimewekewa vikwazo kwa kweli zimekuwa zikikiuka sheria za kimataifa ikiwemo utawala bora na demokrasia. Kwa hiyo sasa, kama wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki inakuwa vigumu kumsemea mwanachama ambaye amekiuka haki za binadamu na sheria za kimataifa. Kwa hiyo inakuwa ngumu kumsemea. Sababu za Burundi kuwekewa vikwazo ziko wazi elfu mbili kumi na tano ambapo Ngurunzinza aliongeza muda na akagombea na hatimaye akashindwa kwa uchaguzi wa magendo. Matatizo kama hayo ya uongozi mbaya, udikteta, uminyaji wa haki za binadamu Taifa linapokuwa limefanya ingawa ni mwanachama lakini wanachama wengine hawawezi kutoka mbele na kulisemea kwa sababu uh, ukiukaji wa, wa haki za binadamu ni jambo la msingi zaidi. Uhusiano wa baridi miongoni mwa viongozi jinsi tumeshuhudia kati ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, kivivyote vile inatishia hatima ya baadaye ya jumuiya ya Afrika Mashariki eh, kwa sababu hao ndo wanaongoza katika siasa za utata. Museveni rais wa Uganda toka mwaka themanini na sita na amekuwa chaguzi nyingi zimekuwa zikitokea matatizo kama ile ya mwaka jana dhidi ya Bobi Wine, lakini pia Kagame hivyo hivyo amekuwa akihusishwa na udikteta na ukuvunjaji wa haki za binadamu, mfano alichomfanyia dada Diana Rwegera na wengine wengi ambao wamekuwa wakipata joto la jiwe pindi wanapomkosoa. Kwa viongozi kama Kagame na Museveni pamoja na Salva Kiir wa Sudani Kusini hawawezi kusimama na, kute, na, kupinga udikteta, hawawezi kusimama na kupinga demokrasia, hawawezi kusimama na kupinga matendo ya kiovu ambayo yanakiuka haki za binadamu, kwa sababu wenyewe wapo kwenye listi ya viongozi ambao ni wakiuka wa haki za binadamu. Kwa hiyo ndio maana uh, haiwezekani nchi moja ika, ikaonya matendo ya nchi nyingine kwa sababu matendo kama hayo yapo kwenye nchi yake. Kwao, kwa kweli hawawezi kuwa na msimamo mmoja viongozi wa Jumuiya za Afrika Mashariki kwa sababu kila nchi kuna matatizo ambayo yanafaa na nchi nyingine. Na Bwana Lugete, kumekuwa pia na minong'ono miongoni mwa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Uh, kwamba Kenya inajinufaisha sana kutokana na hali yake ya kijiografia ilipo. Uh, minong'ono hii unaweza izungumzia kivipi? Hapana, sisio siwe, siwe minong'ono ni, u, ni uzembe wa wanachama wa nchi zingine. Wa Kenya ni watu ambao wanaweza wakathubutu na kuchungulia fursa. Ukiangalia mwaka uh, uh, huu mapema mama Samia alienda Kenya alivyokuwa anaongea na baraza la wawakilishi la, la, la, la, la Kenya iliyotafiti tafiti zinaonesha kwamba wakenya wa wengi wamewekeza Tanzania kuliko Watanzania kwenda kuwekeza Kenya. Kwa hiyo inaonyesha kabisa ni kwamba wakenya wana uwezo wa kuthubutu na kuchungulia fursa kokote kule na wakaenda na wanamitaji, lakini watanzania waganda na watu wengine wamekuwa ni waoga kwa yu, wa kuthubutu kuwekeza. Kwa hiyo kama wakenya wanathubutu wacha wapewe na wanachama wengine, kama hawawezi kuthubutu basi. Sio swala la kuwalaumu wa Kenya. Raia wengi pia wamelalamikia ugumu wa kufanya kazi katika taifa la Tanzania licha ya kuwa wanachama wa jumuia ya Afrika Mashariki. Hili bwana Lugete, pengine unaweza lilifafanua kivipi? Hata hivyo hali pale Tanzania imeanza kubadilika baada ya ujio wa Rais Samia Suluhu Hassan madarakani kufuatia kifo cha mtangulizi wake John Pombe Magufuli. Mama Samia akifanya ziara katika mataifa jirani kwa uvutia wawekezaji Tanzania, anavyofafanua hapa mchambuzi wa siasa kutoka jijini Kigali. Khalid Hassan. Mtangulizi wake alikuwa ni mtu hatoki nyumbani, alikuwa akibaki tu na mtu. Unapobaki nyumbani, hutoki kwenda kwa wengine, inakuwa ni vigumu kuweza kujadiliana masuala mbalimbali mbali, na kila pande kuweza kuelezea uh, matatizo yake. Kwa hiyo sam, Bibi Samia katika kuanzisha ziara zake katika mataifa uh, yanayozunguka kwanza Tanzania, ni kujaribu kwanza kuondoa zile hitilafu, ukianzia kuanzia Kenya, mzozo uliokuwepo kati ya Kenya na Tanzania, sahivi hali imekuwa inaimarika. Ile hali iliyokuwepo ya kutoaminiana uzuri kati ya Tanzania na, na Uganda, hivi hali imekuwa ni nzuri kiasi na, na pia yale mahusiano ya baridi yaliyojitokeza katika siku za nyuma nyuma tu za Magufuli na Rwanda. Hii hali bila shaka aa, katika ziara hii ya Samia hapa Rwanda itajaribu kuondoa zile hitilafu zilizokuwepo, ile sintofahamu iliyokuwepo, na kujaribu kufikia katika aa, mustakabali mwema wa mahusiano kati ya nchi mbili, na pia ile miradi ambayo iliyokuwepo kati ya Tanzania na Rwanda, itakuwa ndio wakati sasa wa kuweza kuweka ukomo katika kufikia utekelezaji wake. Naam, kwa kauli hiyo ya Halid Hasan kutoka Kigali, Rwanda, mchambuzi wa siasa huyo, tunakamilisha makala haya ya Jua Haki Zako. Shukrani pia kwa Lugete, Musa Lugete akiwa Dar es Salaam, Tanzania, katika mchango wake siku zote kwenye makala haya ya Jua Haki Zako. Naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri.