Na msikilizaji hujambo na karibu katika makala ya jua haki zako makala ambayo hukufahamisha kuhusiana na haki zako leo katika makala haya tunajikita katika taifa la Kenya ambapo mchakato mzima wa kufanyia katiba marekebisho umekwama kutokana na hatua ya Mahakama Kuu nchini humo kudai kuwa waanzilishi wa mchakato huo Rais Uru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wa kufuata sheria wakati wakianzisha mchakato huo. Hata hivyo shirika la TIFA katika ripoti yake nchini humo limebaini kuwa idadi kubwa ya Wakenya hawana ufahamu kuhusiana na nia ya serikali kutaka kufanya marekebisho katiba ya taifa hilo mbali na wengi kukosa kuisoma. Karibu katika makala haya. Naitwa Benson Wakoli na nitazungumuza na mkurugenzi wa shirika hilo la utafiti la TIFA, Tom Wolf, na mchambuzi wa maswala ya siasa Wakilojuanga Gina atakayeeleza hii na maana gani? Karibu. Waasisi mabadi wa mabadiliko haya ya katiba wakiongozwa na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wame sisitiza kwamba mchakato wa kufanyia katiba marekebisho nchini Kenya utaendelea kama mziki aina ya rege ambao kivivyote vile hauwezi kusimamishwa. Hii ndio sababu sisi tukaleta ile inaitwa BB na tukaleta rege. Sisi tulileta rege eh, imeenda kwa half time kwa sababu mahakama wamepeleka kwa half time, lakini itarudi. Sitarudi, no one can stop reggae. Hata hivyo, ripoti ya TIFA inaeleza kuwa asilimia 19 pekee ya Wakenya ndio wali wanaofahamu kuhusiana na nia ya serikali kufanyia katiba marekebisho. Habari wako nazo kuhusu hii miswada yote mapendekezo ya kurekebisha katiba na tuliona karibu nusu n yani asilimia hamsini walisema hawajui kitu chochote, hawaelewi na yaliomo ya BBI. Lakini hii ni kupungua kidogo tangu tulipouliza swali hilo, um, mwaka jana mwezi wa Disemba, um, na kulikuwa na kuongezeka um, ya wale ambao wanajua kidogo ama um, mambo mengine ya BBI. Licha ya marekebisho haya ya katiba kuonekana kupigiwa upato na wanasiasa nchini Kenya, ripoti ya TIFA inaeleza kuwa asilimia hamsini ya Wakenya hawajaisoma na kuelewa nini hasa kinasababisha katiba yao kufanyiwa marekebisho. Tom Wolf ni mkurugenzi wa utafiti katika shirika la TIFA. Wakati yaani, kwa swali tuliwauliza wahojiwa, ikiwa kutakuwa na referendum ya BBI ungepiga kura yako namna gani? na tulipata kwanza asilimia kumi na nane ambao walisema hawatajitokeza kupiga kura yoyote, watakaa nyumbani tu au kuendelea na shughuli zao. Asilimia kumi na nane, kwa nini hatukuwaulize? Uh, sababu labda tungeegeza swali hiyo kwa niaba yako uh, wakati ujao. Halafu asilimia kumi na nne walisema hawajamua kama watajitokeza kupiga kura au la. Ikiwa kutakuwa na referendum tulipata asilimia kumi na nne walisema watapiga kura, lakini hawajamua kama watapiga ndio au la. Halafu wale ambao wamesema watapinga kuangusha hiyo ni asilimia thelathini na moja na wale ambao wamepiga kupitisha ni asilimia kumi na tisa lakini, kama nilivyokuwa naeleza, kwa sababu hajulikani kwa wakati huu kama kuto na, na referendum uh, tunatarajia haya matokeo yatabadilika kwa njia moja ama nyingine, ikiwa watu wa majaji wa mahakama watatoa uamuzi wao wa mwisho kuhusu eh, mwelekeo wa hiyo referendum. Ni kama mimi nikiona wewe uko na njaa na uko na pesa mfukoni na uko kwa hoteli, lakini hoteli wameweka tangazo ati wamefunga, alafu mimi nakuuliza, ukiingia hapa kwa chakula utaagiza chakula gani? Sasa utakuwa vigumu wewe kujibu kwa sababu umesoma wamefunga, na hakuna chakula, hakuna mpishi. Kwa hivyo ni vigumu kwa wakati kukujua utafanya nini. Wakifungua watakupatia orodha ya chakula, menyu, halafu utakuwa na uwezo kuamua unataka hii chakula hiki au kile. Kwa hivyo bado ni mapema, lakini tulikuwa tunapata e, taswira ya mapendekezo ya watu au matarajio ya watu raia kwa wakati huu. Hata ikiwa tukirudia utafiti wetu mwezi wa tisa, wakati mahakama watakuwa wameshamaliza kutoa uamuzi wao kuhusu referendum, hapo nafikiri matokeo yatakuwa na maana zaidi kuliko leo. Hata hivyo inadaiwa kuwa idadi kubwa ya raia wa Kenya wanaunga mkono pendekezo la serikali kuu kuongeza mgao wa pesa kwa serikali za mikoa, kwa mujibu wa ripoti ya TIFA. Ila pamekuwa na tatizo la serikali kuu hivi sasa kutuma asilimia 15 ya pesa kwa serikali za mikoa, na hapa namuuliza Tom Wolf ni wa, kwa nini Wakenya wanaimani kwamba serikali inaweza kutuma asilimia 35 ya mgao wa fedha kwa serikali za mikoa ile hali imeshindwa kutuma asilimia 15. Mimi nakubali vile unavyosema, um, lakini ku kujaribu kuhakikisha iko nini ndani ya mawazo ya wahojiwa wakati wanasema wanaridhika au hawaridhiki na e, pendekezo hilo la kuongeza um, mgao wa fedha ya kiraya kwa, kwa counties tungiwauliza kwanza Je, unafikiri siku hizi counties wanapata au wanaletewa kutoka serikali ya kati ile idadi ya fedha kwa matumizi, um, ile kiasi ambacho wana, wana stahili, au umewahi kusikia kama kulikuwa na kuchelewa na serikali ya kati yani treasury kupeleka mgao huo kwa counties, kujua kama hawa wanaelewa kama kuna tatizo au la katika counties zao kupata hizo pesa matumizi kuendesha shughuli za counties. Um, tungekufanyia bana survey nyingine kuhusu hii mambo ya mgao wa counties peke yake, kwa sababu kuna maswali mengi hapo ambayo ni ya maana sana. Tayari serikali ya Kenya imewasilisha kesi katika mahakama ya rufaa kupinga hatua ya mahakama kuu kufuta uamuzi wa serikali kufanyia katiba marekebisho. Jaji wa mahakama ya rufaa nchini humo Daniel Masinga akisema hatima ya kesi hiyo itabainika Agosti ishirini mwaka huu. Basi hapa kwa njia ya simu naungana naye mchambuzi wa maswala ya siasa wakili Ojwang Agina na anamuuliza, nini maana ya wafuasi wa upinzani nchini Kenya kuwa na nia kubwa kutaka katiba kufanyiwa mabadiliko kushinda wale walio ndani ya serikali? Walichunguza, walijuaje huyu ni mwanachama fulani na huyu ni mwanachama fulani? Hayo hayajaelezwa kikamilifu katika hilo arifu ambayo unaongea juu yake. Kwa hivyo, ni mambo, baadhi ya mambo mengi ambayo sio haiamaniki, ha, ha, ha, ambayo imeandikwa katika hilo ripoti. Siamini kwamba aliyofanya uchunguzi wa kina ya kuthibitisha wanachama ya wale watu waliouliza maswali au kuthibitisha wanachama gani. Nadhani ni wale ambao watu wanafanya tu kiholela, wanasema hivi hivi alafu wanaandika. Hatua ya chama tawala wakilijwanga gina kutaka kushirikiana na kile cha upinzani cha ODM katika uchaguzi wa mwaka ujao, unahisi itashawishi wapiga kura kuunga mkono marekebisho ya katiba au hili lina maana gani? Uh, wakati uchunguzi uchaguzi inakaribia, kunayo mfumo ya kuunda vyama mpya, kuunda miungano ya vyama, mambo kama hayo. Kwa hivyo hii ni mambo ya kawaida hapa nchini, sio mambo geni kabisa na ushirikiano huu pengine, wakili, utaweza kuwashawishi iwapo kweli watafanikiwa kuviunganisha vyama vya ODM na Jubilii, unahisi utaweza kuwashawishi wale ambao wamekuwa na tashwishi ya zile salamu za heri njema za Rais huru Kenyatta na Raila Odinga kuunga ushirikiano huo mkono? La kwanza, lazima mfahamu ya kwamba hapo awali kulikuwa na uvumi kwamba chama cha ODM kitaungana na chama ya UDA kuunda serikali jao. Wakati huo wale ambayo sasa wanapinga hili eh, uvumi mpya walikuwa naunga hiyo mkono sana. Kwa hivyo inategemea upande gani mutu iko. Haya sio kwamba hiyo uchunguzi umefanywa kwa njia inayofaa sana. Hiyo ni moja. La pili, kama wataunda hiyo chama na watashawishi watu ya kutosha basi itaunda serikali kama inaweza. Basi niwashukuru sana nyote kwa kushiriki katika makala haya ya Jua Haki Zako. Salamu ya wote bwana. Shukran jema na msikilizaji, kufikia hapo makala haya ya Jua Haki Zako yanafikia kikomo. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wako Benson Wakoli, na pia unaweza kunifuata kwenye mtandao wangu wa Twitter asa Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri.