basi katika makala ya jua haki zako leo nimebahatika kumpata bwana peter solomon gashira ambaye amewasilisha kesi nchini kenya kuhusiana na kutofungwa kwa kambi za ukimbizi za kakuma na dadaab ndiye Mkenya wa pekee ambaye amefika mahakamani kupinga hatua hiyo ya serikali ambayo ilikuwa imetoa makataa ya siku kumi na nne kwa kambizo kufungwa na sasa mahakama imesitisha kufungwa kwa kambizo hadi ile kesi ambayo Bwana Peter Solomon Gashira amewasilisha mahakamani itakaposikizwa na kuamuliwa. Pengine tu kukutaarifu msikilizaji, nimekuwa na msururu wa makala haya jua haki zako, kuangazia hatua serikali ya Kenya kuzifunga kambi hizo mbili za Dadabu na Kakuma, kambi ambazo ni nyumbani kwa wakimbizi ya zaidi laki nne nchini Kenya, wengi wa raia wa wakimbizi hao wakiwa kutoka katika mataifa mataifa la Somalia ila pia wamo wakimbizi kutoka mataifa ya Sudan na katika taifa la Ethiopia. Na naanza kumuuliza Bwana Peter Solomon Gashia, karibu sana kwenye studio za RFI Kiswahili Nairobi. asante sana nashukuru kuwa hapa nam yeah. Pengine ni tuanze tu moja kwa moja kuuliza nini hasa kilikuchochea wewe kufika mahakamani kupinga hatua ya serikali kutofunga hizi kambi za Kakuma na Dadabu. Mimi ni mpiganiaji wa haki za binadamu. Kuna swala la kimsingi hapa ambalo hii taarifa ya serikali ilikuwa inakiki, inakikiuka. Unajua, una wale wakimbizi wakitoka kwao hawakutoka kwa kukusudia, walitoka wakikimbia hali ambazo hazingewaruhusu kukaa kule, na wakakuja wakapata makazi Dadabu, wakapata makazi Kakuma, wengine wameishi pale miaka, wengine wamezaliwa pale. Kwa hivyo inasikitisha sana wakati serikali inaamka tu siku moja na inasema hawa watu tufunge hizi kambi na hawa watu warudi nyumbani kwao. Na, na Bwana Peter Solomon Gashia, uh, sababu ya serikali kuzifunga kambi hizo kutokana, uh, kutoka kwa wizara ya usalama wa ndani kupitia waziri Fred Matangi, wanasema kwamba ni kutokana na usalama, kwamba wanakisia kwamba visa vya utovu wa usalama ambavyo vimekuwa vikitendeka kaskazini mwa taifa la Kenya huenda vinachangiwa na vinapangwa ndani ya hizo kambi kabla ya kutekelezwa, na ndio maana wanataka kufunga kambi hizo. Sijui wewe kwa mtazamo wako unachukuliaje kauli kama hiyo? Kuna shida kubwa sana pale. Kwanza hatujaisikia kisa chochote ujambazi kimetokea upande wa Kakuma. Kwa hivyo, kwa nini Kakuma inafungwa? kama wanasema ni hawa Alshabab, Alshabab Shabab al hawako wa Kakuma. Mbeleni serikali imehusisha Alshabab na Dadab. Hilo swala la Alshabab Dadab, serikali yenyewe haina ushuhuda, haina ushahidi wowote ya kuonyesha kuwa Dadab imewahi tumika kwa wakati wowote ule. Na tuseme Dadabu imetumika, nani ameanguka? Dadabu iko chini ya jurisdiction yetu ya sheria zetu kama Kenya. Huko Dadabu ile jeshi kuoko la polisi ni kubwa sana kushinda lile liko hapa Nairobi. Huu uko, uko, usalama wanasema usalama, utovo usalama huko. Na hawa watu kama wako kwa hizo kambi, mbona waumizani huko ndani? Katika kesi yako umesema uh, kwamba hatua ya serikali ya Kenya kutangaza kuzifunga kambi za Kakuma na Dadabu inakiuka sheria za nchi na pia sheria za kimataifa. Raia wa kawaida angependa kujua sheria hizi zimekiukwa kivipi kwa kufunga kambi hizo mbili? Kwa hili swala vile serikali imekuja haijaonyeshana kuna mtu yoyote amefanya chochote kile, na kama amechukuliwa hatua fulani yoyote. Na wacha hivyo tu, sio mkimbizi mmoja. Serikali inajaribu kusema hapa ni wakimbizi wote. Kakuma iko na elfu mia mbili Dadaab iko na wakimbizi elfu mia mbili na pia wote wamefanya makosa, wote wamevunja ile sheria ya ukimbizi humu nchini. Haya, serikali wakati inafunga zile kambi, imefuatilia hiyo sheria ya ukimbizi ya 2006. Serikali kwa hili agizo lake haijashughulikia pale, haijafuatilia hizo haki za kimsingi Bwana Picha. Kwa hivyo, kwa mtazamo wako, unahisi nini serikali inastahili kuzingatia wakati inaposema hizi kambi zinastahili kufungwa? Kwa kipindi kama hichi, kuna sheria za kimataifa, international conventions, ambazo zina zinaelekeza serikali na zinaelekeza umoja wa mataifa vile uh, kambi kama hizi hufungwa. Si hati hakuna kambi hazijawahi fungwa. Pana ziko kuna kambi zimefungwa za Kosovo. Kwa hivyo serikali yetu kile inafaa kufanya, kwa maoni yangu, inafaa kuacha kiburi kidogo, mi nafikiria kuna kiburi. Shirika la Umoja wa Mataifa ambalo uwashughulikia wakimbizi UNCHR, baada ya kutolewa kwa tamko hilo na serikali ya Kenya, likasema liko tayari kushirikiana na serikali ya Kenya, ila kwa kuzingatia sheria za zile wakimbizi, kwamba sheria na zinazowalinda wakimbizi zisikiukwi. Sijui wewe, kwa mtazamo wako, ulipokeaje taarifa hii ya UNHCR kuhusiana na kufungwa kwa kambi hizo za Kakuma na Dadaab? UNHCR uh, likiwa shirika la Umoja wa Mataifa, uhusiano wake na serikali ya kenya ni wa kidiplomasia kwa hivyo unhcr kuna vile haiwezi ikajibizana na serikali imefungwa kwa vile inaweza uhusiana na serikali kwa hivyo kile ambacho walitamka na kile wanaendelesha mpaka saa hii ni mambo ya kidiplomasia nakuelewa lakini ile kambi sioni wakiifunga watazunguka na kidiplomasia na. yao diplomasia yao na serikali kusudio la kufunga kambi hilo sidhani wako nalo idadi kubwa ya wakimbizi katika kambi hizo ni wakutoka nchini Somalia, taifa ambalo limekuwa na mizozo kwa miaka sasa karibu 31. Tunaelekea au hisi kana kwamba baadhi ya raia sasa, wakati umefikia warejee nyumbani, wasaidie katika ule upatanisho, kujenga taifa na kumaliza mizozo ambayo inakumba taifa hilo. Kwa mtazamo wako, sheria za kimataifa ziko, hata sheria ya nchi hapa hiyo ya 2006 Refugee Act iko wazi vile wanafaa kurudi Wanarudi kwa hiari yao, sio kwa kulazimishwa, kwa sababu ma... ni wao wanaelewa wazil... yale mazingira pale wanaelekea, wanaelekea kutushinda no. Kwa hivyo hauwezi ukawalazimisha tu kiolela tena watu wa elfu mia mbili kwenda tu hivi mara moja. Huo ni umati mkubwa bwana. Bila shaka kuna wale ambao wangependa kurudi, Bwana Solomon Pita Gashia. Kufikia sasa pengine wewe unahisi Watu kama hao wangesaidiwa vipi na serikali? Kufikia wakati huu serikali, unahisi ingewasaidia kivipi watu kama hao warejea nyumbani bila matatizo? Kuna, kuna taratibu, kuna taratibu, lakini pia serikali yetu imekuwa na, sijui ni mchezo ama nini, kwa sababu kuna ile ofisi ya mambo ya wakimbizi kwanza tuliifunga sasa ile ofisi ndio inafaa kuwa inashughulikia, ina, ina watu kama hao. Unajua hata hawana mahali pa kuenda kwa sababu ile ofisi ilifungwa. Kuna wale wanakusudio la kurudi, hilo najua, lakini wataanza wapi? Hawana mwelekeo. Sasa ile ofisi wanaweza enda kwayo ili wapate mwelekeo wa kurudi kwao ni UNHCR. Ingekuwa bora kwa serikali yetu, ndio nilikuwa nasema mambo ya kuhusisha wale wakimbizi, ingewahusisha nawaongeleshe wale ambao wako na kusudio la kurudi kwa sababu wapo lakini pia wajulikane wanarudi wapi huo eh, mm, utaratibu ndio tunafaa kushughulikia. Kuna wale ambao sijui kama umeliona Bwana Solomon katika mitandao na minong'ono mm, ya watu kwamba unafadhiliwa katika hii shughuli yako na watu ambao wanania fichi na ambao wanafaidika kuhusiana na kambizi, sijui tetezi kama hizo unaweza ziongelea kivipi? Ntacheka tu uh, kwa sababu ili si swala la kwanza nimeenda kotini kulihusu. Wakati mwingine mi nafanya vitu kwa sababu ya yale nimekuta, nimekumbana nayo kwa maisha yangu. Mashirika ya kiraia hapa nchini baada ya tangazo hilo la serikali kutolewa yalitoa tu taarifa taarifa tu na maswala like ya kaishiapo. Mbona unahisi mashirika ya kutetea haki za binadamu hapa nchini Kenya KNCHR na mashirika mengine hayachukua hatua kushirikisha serikali kama vile wewe umefanya kufika mahakamani kutetea haki wakimbizi hao nadhani, na kuna uchovu fulani. Hii serikali imesukuma sana mashirika ya kiraia yeah, akafika mahali ni kama ni kama yanaanza piga moyo konde. Nimejaribu kuwahimiza, nimejaribu kuongelesha KNHCR waje kotini tuungane mkono. Je, unahisi taifa la Somalia kukatiza uhusiano wake wa kidiplomasia na Kenya mwezi Desemba na pia Kenya kujiondoa ama ule mzozo wa baharini wa mpaka unaweza kuwa umechangia hatua ya serikali kusukuma kufungwa kwa kambi hizi mbili? Kab, kabisa kabisa kabisa. Hilo ndilo niliona. Wakati nikienda kotini, nilikuwa naenda kotini kuzuia Kenya isifanye jambo ambalo halina misingi yoyote, kwa sababu iko na shida zingine na nchi ya Somalia. Hizo ni serikali mbili zinapingana Hatupingani hey, wale wale wakimbizi ni raia kama mimi na wewe na yule mwingine. Sisi wa raia hatuna shida. Serikali na serikali kama hazisikizani, zitafute njia ya kuketi chini, wasikizane. Unahisi viongozi wa mataifa hayo mawili wakati umewadia, ama iwapo watashiriki mazungumuzo, joto hili la kufunga kwa kambizi litatulia? Ah, hapo, hapo kuna shida kidogo, kwa sababu sio ah, sio tu mambo ya kambi, lakini kuna huo mzozo wa baharini, na huo ndio umechangia pakubwa zaidi, huo mzozo wa baharini. Tusifichane hapa, swala la kukimbiza lifai kuhusishwa kabisa. Nam, ni kushukuru sana bwana Peter Solomon kwa wakati wako na kutembelea feza zetu za rifai Nairobi. Wakati wote unakaribishwa, nashukuru sana. Nam, makala juu ya haki zako inafikia hapo kikomo hadi juma lijalo. Naitwa Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Kwa heri.