Jambo na karibu kwenye makala ya juu ya haki zako msikilizaji, makala leo yakiwa mwendelezo ya makala ya juma lilopita kuhusiana na hatua ya serikali ya Kenya kutangaza kufungwa kwa kambi mbili kuu za wakimbizi nchini humo za Kakuma na Dadabu kwa misingi inayohusishwa na kudorora kwa usalama hasa kaskazini mwa taifa la Kenya. Hata hivyo mahakama kuu nchini Kenya imesimamisha hatua ya serikali kutaka kambi hizo kufungwa hadi pale kesi iliyowasilishwa mahakamani na aliyekuwa mgombea wa urais nchini Kenya Solomon Peter Gashia itakaposikizwa na kuamuliwa. Kambi hizi za Kakuma na Dadabu zimekuwa nyumbani kwa wakimbizi zaidi ya laki nne kwa miaka 31 sasa, wengi wao wakiwa raia kutoka taifa jirani la Somalia, lakini pia Sudan Kusini, Ethiopia na Sudan. Hii leo James Sira kutoka shirika la kutetea haki za raia la Toweza East Africa Kenya yuko hapa kufafanua kwa nini serikali ya Kenya inatishia kuwapeleka wakimbizi hao karibu na mipaka ya mataifa yao iwapo shirika la Umoja wa Mataifa la kutetea haki za wakimbizi UNHCR halitachukua hatua ya kuzifunga kambi hizo za Kakuma na Dadaab. Nilianza kumuuliza James Sira, taifa la Kenya linamaanisha nini linaposema kwamba iwapo kambi hizo zitafungwa itawabeba wakimbizi hao na kuwapeleka karibu na mipaka ya mataifa yao. Sera hii na maana gani? Ni kukaidi uh, sheria za kimataifa, kwa sababu hata kwako wewe nyumbani, tuseme kuna familia ambao wanazozana, huwezi uh, chuka, uh, wakubalia waweze kukuja na, na kabla hata haya mambo hayajatatuliwa uweze kuwarudisha kwao. Hivyo ni jambo ambalo uh, sio nzuri, kwa sababu already umekiuka rights zao kwa sababu lazima kwanza upate suluhisho ya shida ambayo inawakumba hivi kwamba uweze kuwarejesha. Kwa hivyo Kenya vile inavyosema kwamba itaweza kuwarudisha, mimi sifikiri ni jambo halali ambalo wamesema wanataka kulifanya, kwamba hili linaweza kuwa limechechewa na mzozo wa kisiasa unahisi pengine uh, Somalia kukatiza uhusiano wake kidiplomasia na taifa la Kenya, kesi ambayo tayari iko katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ambapo Kenya imejiondoa katika kesi hiyo. Unahisi suala so kama hili linaweza kuwa limechechea kabisa serikali ya Kenya kuchukua hatua hii ya kufunga kambi ya Dadaab na Kakuma, ikizingatiwa kwamba idadi kubwa ya wakimbizi ambao wako katika kambi hizi wanatoka nchini Somalia. Mimi naona ni ni changamoto la hali nyingine kwa sababu naona kwamba ujirani mwema ni vizuri we uweze ku, kuweza kusaidia jirani yako hata kama ana shida, lakini kunapokuwa na shida kati yako na jirani yako, naona kwamba mambo hayo pia yanawaaffect wananchi wa kawaida ambao pengine wameweza kutoroka nchini kwa sababu ya mambo kama hiyo, kulingana na vile nimeona vile mambo yameweza kuwa kifanyika kwa muda wa, wa miezi kama mitatu minne, nafikiri hayo mambo yanalenga hapo all, lakini siwezi sema kwa uhakika kwamba ni hayo, lakini vile ambavyo unaweza ona dalili haya na haya na haya, na haya imefanyika kwa kiasi kikubwa nafikiri hayo ndio mambo imeweza kuchangia Kenya iweze kufanya hivyo, na pengine ni jambo ambalo dina Kenya inataka hata lihusishe uh, jumuiya la mataifa iweze kuingilia haya mambo, na hivi pengine mambo yale ya, ambayo imeweza Kenya na Somali yaweze kutofautiana yaweze kuangaziwa kwa njia uh, ya, ya kindani na pia ambayo uh, inaweza Kenya kuweza kuwa na na pengine advantage ku wakati wa mijadala hiyo. Kesi tayari imewasilishwa mahakamani kwa mashirika ya kiraia ambayo yameungana na huisi taweza East Africa. Kenya pengine pia ina msimamo sawia na mashirika haya. Nini kitafuata pengine mahakama ikitoa uamuzi, japo hatustahili kuzungumzia hili, ikitoa uamuzi kwamba serikali ya Kenya iendelee kuwahifadhi wakimbizi hawa, nini kinaweza tokea katika hali kama hiyo, muktadha kama huo, na serikali nayo ikiwa na, na msimamo dhabiti kama wake nafiki kama vile navyosemekana. Sio vizuri kuweza kuongea yale ya mambo ambayo yako eh, kotini, lakini pengine kwa, kwa udadisi wangu, nafikiri kuna uwezekano mkubwa wa koti kwa sababu kama vile nimesema hawa wananchi wa Somalia ambao wako katika hizi camps, uh, rights zao, zao zimeweza kukiukwa wakati wanapoambiwa kwamba warudi pale ambapo kuna kuna shida. Kwa hivyo mimi naangalia, nikiangalia kwa vile ninavyoona Kenya, uh, mimi sioni koti kiweza kusema waweze kurudishwa, mimi kulingana na vile naona na kwa sababu watu wale wako huko ni watu ambao wameweza kupitia mengi, wameweza kujua Uh, ama wameweza kusuluhisha mambo ambayo ngeweza kuleta shida nyingi katika nchi. Nafikiri the safest, uh, ama njia nji ambayo itakuwa ni ndio mzuri sana ni kuweza ku kuwasaidia wale watu wasiweze kuwa na shida zaidi, na pia kuweza kusaidia kustabilize hii eneo e e la Afrika. Kwa hivyo, kwa uh, kiasi kikubwa mimi naona koti uh, itaweza kusema kwamba Kenya isiweze kuendelea na na jambo ambayo ama hatua ambayo imeweza ku Uh, kusema kwamba itaweza kutekeleza kwa sababu ya kuna mambo mengi ama uh, facts nyingi zinaonyesha kwamba wananchi wataweza kuumia zaidi. Na zaidi ya hapo, hata kama watasema Kenya iweze kuendelea, lazima kuwe na, waweze kupatiwa muda kama miaka miwili miaka mitatu, kuweza kupatikana nchi nyingine ambayo itaweza kuwapokea, na zaidi ya hapo waweze kuangalia uh, pesa zile ambazo zimeweza kutengwa hivi kwamba kuweza kuwasaidia hawa watu zitaweza kutumika kivipi, lakini vile wanavyosema kwa muda wa wiki mbili, wataweza kufunga, nafikiri kosi koti itaweza kusema hilo sio jambo linaweza fa, uh, fanyika kwa muda huu. Na pengine James, tu kwa mtazamo wako sasa, wewe na kama mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kupitia shirika hili la toweza East Africa Kenya, unahisi pengine viongozi wa mataifa mawili wanaweza kaa pamoja watatue mzozo kama huu, ikizingatiwa kwamba wale walio katika kambi hizo pengine ni watoto, kina mama ambao Uh, katika jamii waone, wanaonekana kama viungo ama binadamu dhaifu. Viongozi wa mataifa haya mawili wakiweza kukaa pamoja, unahisi suluhu la kudumu litapatikana, na raia waendelee kuishi katika kambi hizo hadi pale wale, wao wenyewe watakapoona kwamba ndio muda umewadia, mimi kurejea katika taifa langu. Mimi naangalia hili swala, Kenya inaposema hayo, sana sana hai, haitaki attention ya Somali, lakini nataka attention ya jumuiya la mataifa kwamba haya na haya yameweza kufanyika na haya na haya yameweza kufanyika, na mimi nimeweza kurisk maisha mpaka ya wananchi wa Kenya kuweza kuwahifadhi hawa watu, lakini kwa sababu muwezi kuangazia mambo ambayo yananikera ya, na mimi nitaweza kufanya nini? Kwa hivyo mimi naona wala watu watakuwa na jukumu kubwa, ni shirika ya UNHCR kuweza kuleta hizi nchi pamoja, kwa sababu ni jumuiya la mataifa linazo nguvu za kuweza kuwaita hawa na hawa wengine waweze kuketi pamoja, waweze kusuluhisha mambo ambayo ambayo yanayoendelea ya, ya tunapokumbuka mwaka wa 2016 waliweza kufanya hayo, waliweza kuwaita hawa na hawa wakaweza kuketi chini na waweza kusuluhisha haya mambo. Nafikiri ni jambo kama hili litaweza kufanyika. Na mwisho kabisa, pengine wito gani ungependa kutoa kwa serikali za pande zote mbili kuhusiana na suala hili? Pengine uh, nyinyi kama kwa niaba ya Twaweza East Africa Kenya, unaweza toa wito gani kuhusiana na mzozo ambao unaendelea ili kuhakikisha kwamba haki za wakimbizi katika kambi za Kakuma na Dadaab zinaendelea kuhifadhiwa? Mimi vile ningevyosema hizi serikali mbili, kwa sababu zinaelewa kwamba kuna wananchi ambao hawawezi kujimudu kimaisha ki, ki, ki, ki ambao wataweza ku, kuweza kuwa na shida zaidi, nafikiri ni vizuri hii ama serikali hizi mbili ziweze kulegeza misimamo yao kwa sababu wasipolegeza misimamo nafikiri ile litakuwa janga kubwa zaidi, na kwa sababu kila nchi inatafuta suluhisho la kuweza kufanya wananchi waweze kuishi kwa amani na furaha, nafikiri uh, uh, uh, ni wakati Kenya na Somali waweze kuketi chini. Uh, pengine kunao wamekosewa hapa na pale, waweze kuketi chini, waweze kuzungumza, waweze kuweza kuangalia vile hawa wananchi watakavyo weza kupata msaada, kwa sababu hata tukiangalia kwa njia nyingine, uh, wakati japokuwa kuna uh, issues za security ambazo zimeweza kuwa kwa sababu ya kuweko kwa hao refugees, lakini pia Kenya ina- inapata pesa na mambo kama hao, wa kuna watu ambao wanafanya hapo kwa hivyo kuna watu ambao wanapata livelihood yao kutokana na kuwepo kwa hizo kampu zote mbili na nafikiri serikali sio jinga hivi kwamba kusema itaweza kufungwa na wa, hawezi kuona mambo mengine. Kwa hivyo mimi nafikiri kwamba kutokana na, na vile serikali imesema ni kama vitisho hivi kwamba kuweza kuambia angalia tumefanya haya na haya na haya na ni wakati mwafaka tuwezi kuketi chini na haya mambo yetu ambayo tumeweza kufinyiliwa yaweze kuweza kutatuliwa. Lakini nafikiri kama vile nimesema ni, ni wananchi ambao wako uh, katika hizi camps mbili ndio wataweza kuumia na ni vizuri serikali zote mbili ziweze kulegeza misimamo na hivi kwamba waweze kupata suluhisho ambayo itakuwa ni mwafaka. Na, naam ni nikushukuru sana Jamsira kwa kushiriki makala haya jua haki zako. Na msikilizaji, kwa kauli ya Jamsira, makala haya jua haki zako yanafikia kikomo kwa leo. Mimi naitwa Benson Wakoli, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Pia unaweza kunifuata kwenye mtandao wangu wa Twitter Holi. Hadi makala mengine, kwaheri.