Jambo na karibu katika makala juu ya haki zako, makala ambayo kufahamisha mengi tu kuhusiana na haki zako, msikilizaji, za kimsingi. Katika makala ya leo, tunazama kutofautisha haki za raia na usalama wao. Kumekuwa na mjadala, raia wakilalamikia wakati mwingine maafisa wa usalama wamekuwa wakivuka mipaka wakati wanapokabiliana na washukiwa. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Hapa nitazungumza na mtaalamu wa usalama Richard Tuta akiwa Nairobi, Kenya, kufafanua na kutofautisha kati ya haki za binadamu na usalama. Kadhalika nitazungumza na Francis Auma kutoka shirika la Muhuri nchini Kenya, shirika linalotetea haki za binadamu. Mara si moja tumesikia washukiwa au hata raia wakilalamikia haki zao kukiukwa wakati polisi au wanajeshi wanapotekeleza operesheni zao dhidi ya wahalifu, kinamama wakilalamikia polisi kuwabaka, wa wa na wanaume nao wakidai kupigwa na kuteswa na maafisa wa polisi. Lakini mbona tetezi kama hizi mara kwa mara? Tuta Richard ni mtaalamu wa usalama kutoka Nairobi, anafafanua. Uh, kwanza kabisa lazima tuelewe, uh, kwamba tetezi hizo hazikuanza jana na kwamba pia hazitaisha kesho. Ni tetezi ambazo zimekuwekwa kwa muda mrefu na bado zitangali zitaendelea kuweko uh, kwa sababu pote ambapo bado polisi wataendelea kufanya kazi yao na mashirika binadamu pia wanataka kufanya kazi yao, basi kutakuwa kila wakati kutakuwa na mgongano. Shutuma za polisi kutumia nguvu kupita kiasi zimekuwepo kwa muda mrefu, raia wakituhumu polisi kutumia nguvu kupita kiasi kutekeleza majukumu yao na katika harakati hiyo haki za raia zinakiukwa. Hata hivyo, wataalamu wa usalama wanasema ni mahakama pekee ndiyo iliyo na jukumu la kujua iwapo polisi walitumia nguvu kupita kiasi wakati wakiwa wanatekeleza majukumu yao au la. Nani anaye kipimo ya nguvu kupita kiasi? Kwa sababu wakati mwingine hata kupigwa kofi tu inakuwa ni nguvu kupita kiasi na y yule ambaye ameruhusiwa kisheria kudhibitisha uwepo ama kutokuwepo na nguvu kupita kiasi ni mahakama tu, kwa sababu polisi yeye atasema kwamba hakutumia nguvu kupita kiasi. Mashirika za kutetea haki za kibinadamu watasema a a hii ni nguvu kupita kiasi. Nguvu kuzidi kiasi ama kutozidi kiasi sio kama kupima joto ya mwili, lakini yule ambaye ha amepewa fursa na sheria kuthibitisha kama nguvu kupita kiasi imetumiwa ni mahakama tu. Hivyo mahali popote ambapo panapotokea eh, kutoelewana kama kwamba nguvu imetumiwa ama ishatumiwa basi inabidi kesi iende kotini na ikaweza kuamuliwa. Hata hivyo Fransa Uma, mwanaharakati kutoka shirika la kiraia la Muhuri Mombasa Kenya, anatofautiana na Tuta Richard na anasisitiza kuwa polisi wamekuwa wakitumia nguvu kupita kiasi wakati wanapokabiliana na wahalifu. Sisi kama mashirika ya utetezi wa haki za kibinadamu tunaangalia the rule of law, sheria. Polisi hayuko vulnerable, polisi ni mtu trained. <coughs> Polisi hafai kuua mtu kiholela. Hii ni dhana potevu kabisa, na tutasimama kidete na raia ambaye yeye ana mtetezi. Polisi ametrainiwa ako na bunduki, polisi ametrainiwa jinsi ya kucontain. Kwa hivyo tutazidi kuongea na kupaza sauti kwa mtu mnyonge ambaye ana sauti, hakuna mtu atakayeongea. Polisi mara nyingi wanajificha, wanateteana wenyewe kwa wenyewe, wanapoteza ushahidi na mtu amekufa, mtu maskini. Kwa hivyo sisi mashirika tunasema liwalo na liwe, tutazidi kupata sauti na kupiga kelele. Polisi akiua, tuko na yeye sambamba. Kwa hivyo wacha dhana hizi, hii ni media, wanajaribu tu kuportray kuwa sisi tunapiga sana polisi. Polisi akikosa, lazima tuongee kwa sababu wao ni watu ambao wako trend na wako na mabunduki na wako vulnerable kama raia. Yapo mataifa duniani ambayo bado yanatumia njia ya kuwatesa raia ili kupata habari muhimu kutoka kwao, mashirika raia, ya kiraia yakiwa mstari wa mbele kupinga hatua hiyo kwa misingi ya ukiukaji wa haki za binadamu. Kwanza kabisa lazima tuelewe kwamba uh, mambo ya kufanya uchunguzi yamegeuka, kwa sababu mbeleni tulikuwa na kile ambacho tulikuwa tunaita interrogation, ambao ndio zile wakati wa zamani zile za kutumia hiyo kujaribu kumfinya mtu hapa na pale kum kutumia viboko. Lakini kwa hivi sasa katika hii karne sidhanii kwamba bado hiyo itakuwa ni mbinu ambayo eh, maafisa wa polisi wangezingatia wange, wange sana kwa sababu, kwa hivi sasa tuna ile ambayo tunaita forensic investigation, ambayo kuna kuna njia nyingi sana za kuweza kupata ushahidi wa kutosha, hata kutoka kwa, kwa mtuhumiwa, kama amekataa kutoa ule ushahidi, kama amekataa kushirikiana na maafisa wa usalama. Pengine kwa mtazamo wako, unahisi nini kinastahili kufanyika ili kumaliza semi kama vile vyombo vya usalama kukiuka haki za binadamu wakati wanakabiliana na uhalifu. Hatua inapochukuliwa mahali pale ambapo haki za kibinadamu zimekiukwa, zime, itabidi kwamba wakati ambapo ofisa yeyote ambaye ame, amekiuka haki za kibinadamu hatua ikachukuliwa na wakati ambapo hatua ina, inapochukuliwa na hiyo hatua pia inayochukuliwa dhidi ya afisa wa polisi tukijua kwamba hata yeye pia ana haki kwa sababu wakati mwingi vyombo vya kute, e, mashirika ya kutetea haki za kibinadamu huangalia tu mpande mmoja lakini wajue kwamba wakati mwingine hiyo nguvu ambaye afisa wa polisi anayoitumia wakati mwingine anatumia hiyo nguvu kujilinda yeye mwenyewe kwa sababu labda hana zana za kujizuia ndiposa akaweza kutumia hiyo nguvu. Kwa hivyo wakati ambapo tunapo wakati ambapo mashirika ya kutetea haki za kibinadamu wanapokashifu utendakazi uh, wa polisi, kuna yale ambao wanastahili kujiuliza kwamba ni mazingira yapi ambayo hawa maafisa wa polisi wanapo wanayoyatendea wa, wa, wa, kazi. Ni mjadala mrefu, ni mjadala kama ule wa kujiuliza kwamba ni lipi huja kwanza, ni kuku ama mayai? tumeshuhudia pia visa ambapo polisi wamekuwa wakiuawa na raia, lakini mashirika ya kiraia hayajakuwa mstari wa mbele kuwatetea polisi namna tumeshuhudia wakitetea raia. Hapa anamuuliza bwana Auma kwa nini hali kama hii imekuwa ikishuhudiwa? hiyo ni uhalifu ya tu support raia kupiga polisi. Polisi tu protect us kutulinda. Kwa hivyo raia akipiga polisi ama akiumiza polisi achukuliwe sheria pia kini, ya kinidhamu apelekwe kotini, sio kuua. Kwa hivyo tuna raia kupiga kushambulia polisi lakini polisi nao situmie nguvu kiasi kuumiza raia. La msingi ni kuwa binadamu wa kawaida ambaye si polisi yuko vulnerable sana, kwa sababu polisi ako na bunduki, ako na silaha na mtu ametreiniwa, na mara nyingi tukiwaacha wataumiza raia. Mashirika mbalimbali mbali ya kiraia yana sera zake, kadhalika na vyombo vya usalama tuta. Richard anasema ni vyema pande zote mbili kufahamu sera zao za kazi. Unapoangalia katika karne ya, ya kumi na nane, mwanzilishi wa kikosi cha hivi sasa cha, cha ambacho kinatumiwa katika kazi ya polisi Sir Robert Peel, na ameweza kuwaelezea ma walinda usalama kazi yao ni nini katika kutekeleza eh, mambo ya usalama. Kazi yao sio kuadhibu, kazi yao ni kushika tu na kupeleka mahakamani. Kwa hivyo, wakati ambapo kunapotokea njia, wakati ambapo kunatokea tuhuma, cha umuhimu ni kwamba tuhuma hizi zikaweza kuchunguzwa, zikaweza kuthibitishwa na hatua ifaayo hayo ikaweza kuchukuliwa, isiwe kwamba maafisa watalaumiwa tu kwa tuhuma ambazo haziwezi zikadhibitishwa. Suala, so, la ushirikiano limekuwa likishinikizwa kati ya polisi na mashirika ya kiraia, lakini hapa namuuliza franc ya umma, kama kuna haja ya ushirikiano kati ya mashirika ya kiraia na vyombo vya usalama. Tunataka sana ushirika huo, lakini polisi hawakoparete, au vitu vyao wanafanya kisiri. Tunajaribu kuwaleta karibu, lakini hawafati human rights, hawafati the rule of law wengi wao, na si polisi wote wabaya. Polisi ndiyo tunawalipa ushuru wetu sisi, yafaa watulinde, tulinde lakini wakiumiza mtu ama wakiua kiolela olela, tutaongea na raia. Pia lazima aheshimu sheria. Kitu muhimu, polisi asitumie nguvu kiasi kuumiza raia. Polisi hawako wengi na wamezidiwa. Hapa Afrika umaskini umezidia, lakini governance, kiongozi raisi yatakana wa invest heavily, waweke pesa nyingi, waandike polisi, kwa sababu watu wanalipa sheria, watu wanalipa ushuru ili watu walinde. Lakini yote ni yategemea na serikali kwa sababu ya hiyo ni ufisadi na governance mbaya, una uongozi mbaya wa kimla, ndio maana wanajaribu sana kufinya, na unapata watu wataumia, kwa sababu hatuna namba nyingi ya kulinda wananchi. Kwa kauli hiyo basi, makala haya ya Jua Haki Zako yanafika kikomo. Shukran kwa Tuta Richard, mtaalamu wa usalama kutoka Nairobi, Kenya, na Francis Auma, mwanaharakati wa shirika la kiraia la Muhuri kutoka Kenya. ni washukuru sana kwa kushiriki makala ya leo. Asante. Asante, kwa niaba ya Muhuri twashukuru Redio France na Mungu awaike wa. Asante sana. Mimi naitwa Benson Okoli. hadi makala yajayo, kwa heri.