Jambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji. Leo katika makala haya tunajadili suala la ukeketaji wa wanawake barani Afrika, ambao kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, mataifa 29 katika bara hilo bado yanatekeleza ukeketaji wa wanawake licha ya hamasisho ambazo zimefanywa kwa jamii kuachana na mila hiyo ambayo imepitwa na wakati na ambayo ina madhara mengi kiafya. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ukeketaji unahusisha kuondoa sehemu fulani ya wanawake ambayo inapatikana katika njia ya uzazi na mara nyingi kuondolewa ama kukatwa kwa sehemu hiyo huwa na madhara mengi ya kiafya kuathiriwa. WHO inasema wanawake ambao wamefanyiwa ukeketaji huripoti matatizo wakati wa kujifungua na hata kusababisha vifo vya watoto wanaozaliwa. Takwimu katika shirika hilo zinaashiria kwa zaidi ya wanawake milioni 200 kote duniani wamekeketwa na mataifa 30 barani Afrika na Mashariki ya Kati. Ukeketaji mara nyingi hufanyiwa wasichana walio kati ya umri wa miaka 13 na 15, huku wengine wakifanyiwa mapema zaidi. WHO inasema ukeketaji ni ukiukaji mkubwa wa haki za wanawake na wasichana. Shirika hili la afya duniani linapinga vikali ukeketaji wa wanawake na wale wanaoendesha shughuli hiyo ambapo matibabu ya mwathiriwa yanakisiwa kuwa dola bilioni 1.4 kwa, kwa mwaka. Katika makala ya leo, ninazungumuza na Nanjala, ambalo si jina lake kamili, mwathiriwa wa ukeketaji, na anasimulia namna alivyoahidiwa na baadaye kukeketwa. Nilikuwa darasa la tatu wakati huo na sikuwa najua kuhusiana na mambo ya ukeketaji, sikuwa nimefahamishwa, hata sikuambiwa, sikuulizwa, na nakumbuka wakati huo tuliambiwa tunaenda sote. Ikawa ni kama watu wanapanga jambo, maanake mamangu yu, alikuwa yoenda, alikuwa anaenda mahali kufanya kununua bidhaa kiasi, ambazo sikuelewa alewa ni za nini, lakini nilipomwambia tuende pamoja akakataa, so hapo ndo nikaona kweli kuna tofauti mara hii, si kujua kabisa. Lakini hiyo siku tuliachwa mimi na nyanyangu peke yetu hapo nyumbani. Kwa hivyo mpango ulikuwa umepangwa kati ya mamako mamako, alifahamu kwamba unaenda kukeketwa, ila hakukuarifu kwamba utakeketwa? Naam, hakuniambia chochote. Walikuwa wamejipanga wao tayari, walikuwa wamejipanga. Maanake si unajua wazima wana simu na nawe ni mtoto auna simu. Tueleze eh, sasa katika yale mazingira ya kukeketwa, nini kilifanyika? nilikuwa mimi na nyanyangu, ndio mama fulani akafika pale alikuwa mama mkongwe tu kidogo, lakini si vile na nyanyangu akaniambia niende nioge. So sikuelewa kwa nini ameniambia nioge, lakini saa mi nikadhani pengine tunaenda kujiunga na mamangu, nikaenda nikaoga haraka haraka. So baada ya kuoga, nyanyangu ndo huyo akanibeba akaniambia hata nisivae nguo nivae tu kanzu, kitu inakaa kanzu hivi, dress tu, nikavaa. Nakumbuka ilikuwa karibu na choo choo yao kando, lakini alikuwa ashaweka viti vitatu lakini hicho kiti kimoja kikutumika na ni hizi viti za nyumbani za nyanye hizi, viti moto. Kalia kimoja, ule mnyanya kalia kimoja, alafu nikashangaa nyanyangu anani ni position, akaniketisha akanishika miguu kutoka chini, yani sehemu ya mapaja hapo. Nikaanza kushtuka, nikawa hadi tayari nilikuwa nishaanza kulia, manake ukiwa mtoto umefunzwa kwa sehemu za siri si kitu cha kuonyesha onyeshana, lakini sio siku, nilihisi ni kwamba kuna kitu ambacho kinaenda kunifanyia na ni kama si kizuri. Kwa hivyo ulikeketwa wakati huo ukakeketwa? Eh, mi nakumbuka kabisa nilidungwa sindano kama mara tatu hivi na sezi danganya, lakini sindano ndizo zilikuwa chungu zaidi, hata siku hii si kukeketwa, sindano. Na unakeketwa kwa njia ya kienyeji, pengine utueleza hapo, vinaingia na vipi? Sidhani ni kienyeji sana, manake nikiuliza hata wenzangu kidogo, ni kama kulikuwa tuna sindano hiyo ya kugandisha, hiyo ndio ilikuwa chungu zaidi. Uh, tueleze hali ilikuwaje? Kipindi hicho ukifanya ukeketaji, nilikuwa na machungu sana kiakili, kiroho na pia kimwili, maanake hiyo hiyo kudungwa sindano, ndo navyokueleza, hiyo kudungwa sindano ndo, ndo ilikuwa uchungu zaidi. Lakini kwa hiyo, wakati nyanyangu alikuwa anani, ananitia moyo, nanitia anani nguvu, ananiambia hii kitu kidogo inaenda kuisha, so sikuelewa kabisa, hadi sikujua nakeketwa. Mpaka baadaye nimekuwa mkubwa, ndo nikarealize kumbe ile siku nilikeketwa kukeketwa baada ya hilo tendo sasa, baada ya wakaniambia ni sawa sasa, mimi nimesimama, nataka nitembee, twende. Kweli hata kutembea ilikuwa uchungu, kusimama ilikuwa uchungu, hata kwenda huko kwenye walikuwa wameni wanipeleke ilikuwa uchungu zaidi. Ni nyanyangu akaamua mwenyewe atanibeba, ndio akanipeleka kwa hicho chumba. Ili kuchukua muda upi pengine kupona baada ya kukeketwa, hali ilikuwaje? Kusema kweli siwezi sema ilichukua muda kiasi gani kupona manake, kila nilipokuwa nakumbuka lile tendo nilikuwa nahisi uchungu huo huo, yani kabisa, nikikumbuka kitu kilifanyika ile siku nahisi, yani ni kama mawazo yangu yaliathirika, nilikuwa nahisi huo uchungu zaidi. Naam. Kwa hivyo ni kitendo ambacho binafsi wewe ungeshauri pengine watu wa kike wafanyiwe ama unawashauri vipi? Siwezi shauri mtu yoyote afanyiwe hilo. Kwanza kabisa ni vema kabisa kwa bifo kitu chochote kimfanyikie binadamu yoyote, ni vema sana umwelezee tunataka tukufanyie hivi na hivi, na wewe unahisi aje kuhusu hilo jambo. Hilo ni kwanza, lazima yani mtu atoe ya lazima, kila mtu atoe kibali cha kwamba mimi nakubali kufanyiwa hivi na hivi, baada ya kuelezewa kabisa, mazuri ni haya, mabaya ni haya. Cha pili kulingana na vile watafiti wamefanya utafiti, wameona kwamba kweli hili tendo la kufanyia wa, wasichana ukeketaji si la muhimu na halina maana yoyote. sizi sema kuwa mtu yoyote anapaswa kufanyiwa hivyo. Bi Nanjala, uh, sasa hivi uko kwenye ndoa, katika hii hali ya kukeketwa, pengine kuna vitu ambavyo kuzu, inakuzuia kufanya wewe kama mwanamke katika katika jamii katika ndoa yako? Kwanza kabisa, siwezi sema kwamba inanizuia kufanya jambo fulani ama kufanya kitu, lakini naweza sema kuwa iko na adhari kimwili kwa mwanamke. Kufikia kwenye hamu ya kuwa na hamu ya tendo la ndoa huwa ni inachukua muda mrefu, na, na pengine unapokaa na kina dada wenzako ambao wajakeketwa na ambao wanaongelea uh, habari za kukeketwa na we umekeketwa, unahisi vipi? Kwa kweli wanahisi machungu sana, na sizi walaumu walionikeketa, manake hata wao naamini ni kwamba walilazimishwa wali kuamini ya kwamba hili ni tendo nzuri, lakini kweli wakiketi chini wafikirie si tendo nzuri. Hiyo ni kwanza. Ya pili, mwenyewe ni kiketi na wana wanao, kwanza na rafiki yangu anafanya utafiti kuhusu kukeketwa, na si, sijaimwambia kwamba mi nimekeketwa sijawahi pata nguvu za kumwambia mtu kwamba mimi nimefanyiwa hicho jambo na si furahii. Kwa nini hujapata nguvu ya kuambia watu kuhusiana na kitendo hicho? Ni maanake hiki kitendo kiliniumiza kiakili. Sijaielewa ni kwa nini wazazi wangu waliniacha nikapitia hiyo hali, na sijai amini ya kwamba wazazi wangu especially babangu ambaye nampenda sana alikubali hilo nifanyiwe. Yani watu wote waliohusika kunipeleka nifanyiwe hicho cheno, nilikuwa nawapenda sana. Hiyo ni kwanza. Ya pili, uchungu nilihisi, nilihisi uchungu sana, hata siwezi kusahau hadi leo. Nikifikiria tu mtu anaenda kukeketwa, nikawa najua tu kenye ambacho atapitia. Na mwisho kabisa ni, nikisoma hivi nijua madhara ambayo yanakuja na kukeketwa huwa nahisi nikana kasirika sana kiafya. Kuna madhara yoyote ambayo umekumbana nayo ambayo imekuathiri kiafya? Kiafya siwezi sema nimeathirika, nile tu hiyo siku nilipokeketwa niliona ni, ni kama nimemwaga damu sana, lakini huwa nasikia mtu akijifungua ndipo adhari zinaanza. Na kwa sasa wewe pengine umejaliwa kupata mtoto katika ndoa yako bado, bado, bado. una wasiwasi kwamba huenda tatizo likatokea ukipata mtoto? Na wasiwasi sana juu, nikifikiria vile wanasayansi wamechapisha habari kuhusu kukeketwa na uhusiano wake na kujifungua, na hisi kweli yenyewe Siko pazuri. Ungependa pengine ama umemtembelea mtaalamu wa afya kumweleza kuhusiana na wasiwasi wako katika hali yako ya kiafya kutokana na jambo ambalo ulitendewa la kukeketwa? Nimekuwa nikiuliza maswali, lakini sijauliza yaani, sijamuuliza, sija moja, moja kwa moja yaani kama ni kama namweleza ni, mi nimefanyiwa, lakini nimemuuliza, je, watu ambao wamekeketwa huwa wanakuwaje hivyo lakini sijamweleza moja kwa moja kwamba mi nimetenda hilo tendo. Na na nakushukuru sana Binanjala kwa kupata muda na kuongea na idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Shukran pia msikilizaji. Athari za ukeketaji ni zipi, na ni vipi haki za kinadada zinakiukwa kwa kutekeleza ukeketaji? Katika makala yajayo, nitazungumuza na wataalamu wa afya kuhusiana na suala hili nzima la ukeketaji. Mimi naitwa Benson Wakoli. Hadi makala yajayo, kwa heri.