Asilimia 52 ya wanawake duniani kote wameolewa bila utashi wao, ili hali wanawake zaidi ya milioni 700 duniani kote wameolewa chini ya umri wa miaka 18, na milioni 200 wanawake na wasichana duniani kote wamefanyiwa tohara ama wamekeketwa. Msikilizaji, makala ni jua haki zako, ikiwa ni Novemba 25, siku ambayo ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake. Mimi ni Frederick Nwaka, andamana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na kwa kuanza tuwasikie baadhi ya wanawake katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania, ambao wanatoa maoni yao kuhusu changamoto ambazo zinawakabili wanawake na wasichana kwa sasa. Naitwa sandia credi kutoka Tabata, dar es Salaam. Ndiyo, ninaamini kwamba unyanyasaji wa kijinsia bado upo kwa upande wa wanawake, kwa sababu mpaka sasa bado ndoa za mitala zipo na nchi ama tuseme Tanzania yetu bado inalikubali hilo swala. Tukiachana na upande wa dini, hata sisi wenyewe kwa wenyewe bado tunakubali na kushinikiziana ndoa za mitala. Cha pili, kutokana na mfumo wa maisha wa sasa hivi tunaona wababa wengi, yani, wanatelekeza watoto wanakimbia familia, hivyo bado mwanamke anakuwa na limbikizo ama mzigo mkubwa wa kulea mtoto mwenyewe, yani yuko childhood mpaka anakuwa matured, bado inakuwa imemkandamiza mama. Kwa upande wangu naona bado unyanyasaji kwa upande wa wanawake bado unaendelea kana na, katika sehemu nyingi kutokuwa na elimu kuhusu swala la mwanamke, nafasi ya mwanamke, bado jamii inachukulia kwamba mwanamke yeah, ni kiumbe duni. Mimi kwa maoni yangu naona bado, yani bado bado, unyanyasaji unaendelea, watu wanapigwa, watu wananyanyaswa, wanatumia na, na vifaa vya ncha kali kama mapanga, wanakata miguu kao. Bado yani nahisi inahitajika mm, elimu sana sana na makongamano ya, ya, yani ya kuwapa elimu watu wa kijijini, asasa kuwaelekeza kwamba mwanamke hatumike ha ni asitumike kama ni chombo cha kupiga, wamwelimishe ili na wao waweze kuelimisha vizazi na vizazi, ili kuondoa huu shida ya kama u, unyanyasaji wa wanawake maeneo mengi haswa majumbani. Yani unakuta wanawake wananyanyasika sana kwa kiasi kikubwa, unakuta labda nyumba, unakuta mume na mke wanaishi mwanaume anamnyanyasa yule mwanamke, anampiga, anafanyaje, ile inachukuliwa kawaida. Hata akaenda kushtaki labda serikali za mitaa, inachukuliwa kawaida sana, matukio bado yako mengi. Msikilizaji, baada ya kuwasikia wanawake na wasichana kutoka Tanzania, nimemtafuta Francis Auma, mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lililopo Mombasa nchini Kenya, na kwa kuanza nimemuuliza siku hii ina maana gani. Kwanza kila mwaka tunaadhimisha wanawake ku, inaitwa aktivizima 16 days mpaka tarehe ishirini na tano Novemba ndio kile, kilele, lakini hivi sasa o mengi anaendelea kuadhimisha siku hiyo. Kihakika Afrika imeathirika pakubwa na bara Asia, na tukiangalia wanawake wamedhulumiwa pakubwa sana kwa sababu lugha ya kingenge ama lugha ya kimombo, tunasema wanadhalilishwa, au ndio wanaolewa wakiwa na miaka kidogo, wengine wanapelekwa kwa jandoni na nguvu na mila tamaduni zilizopitwa na wakati ni jambo ambalo dunia yatakikana waliangazie kwa mapana sana, kwa sababu hatuoni improvement yoyote, hatuoni mabadiliko kwa kwa, kwa, kwa ukubwa. Takwimu za Umoja wa Mataifa bado zinasikitisha. Wanawake zaidi ya milioni mia saba duniani kote wameolewa wakiwa na chini ya umri ya miaka kumi na minane. Milioni mia mbili duniani kote wanawake na wasichana wamefanyiwa vitendo vya ukeketaji. Lakini moja ya tatu ya wanawake na wasichana duniani kote walikumbana na vitendo vya ama kupigwa ama kunyanyaswa kingono ndani ya familia. Na umetaja mataifa ya Afrika na, na Asia kwamba ndo yameathirika pakubwa. Kwa pa nini unafikiri ni mila na tamaduni zetu zinazopitwa na wakati na kuto kuelewa dunia inageuka. Mwanamke binadam kama mtu yoyote kama vile mwanamume, lakini wameathirika kwa sababu tamaduni zetu ni mbovu, nyingi sana, nyingi zimepitwa na wakati na bado wanazifatizia na watu hawajali, wanaona mwanamke na mwanamke pia amejikubali kuwa yeye ni mnyonge. Basi akishakubali ameweka dhana hiyo, inakuwa ni ngumu sana jambo hili kupigana nalo. Kwa hivyo ni jambo ambalo la kusikitisha na lafaa tulivalie njuga, tuliangalia ni vipi tunaweza kuinua mama wameathirika pakubwa kwa kupigwa fizikali, kwa u, u, u, kingono una nguvu wanapelekwa kujandoni, wanafanyiwa wa ma, mafadhila mengi. Hata elimu pia wanapata, bado ziko chini, maanake hawaendi skuli. Inasemekana uwa mwanamke palepake ni jikoni, na hiyo ni tamaduni na mila ambazo zimepitwa na wakati. Kwa hivyo ni jambo ambalo la kuhuzunisha, ingawa tunaadhimisha siku hii, ni muhimu sana watu wakumbushani na waangalia jinsi gani wanaweza inua kina dada, wanaweza inua kina mama ili wafike kilele ki, maanake wako na uwezo, wako na pawa, wako na njia zote, wanaweza fanya kazi ambao wanaume wanafanya. Kwa hivyo sisi tunasikitika bado kuona kuwa mambo haya yanaendelea, mwanamke ananyanyaswa, lakini hatuoni improvement. Yote ni changamoto kubwa sana. Francis Auma, umetaja mapokeo ya mila na desturi za mataifa ya Afrika na Asia, hasa hasa kusini mwa Asia, lakini mataifa haya yameridhia mikataba mbalimbali ya kimataifa ikiwemo mkataba wa haki za binadamu wa mwaka elfu kenda mia na arobaini na nane mkataba wa Afrika ulioasisi eh, Kamisheni ya Haki za Binadamu barani Afrika wa mwaka 81, pia mataifa haya yameridhia. Changamoto iko wapi? Kwa sababu kisheria inaonekana mataifa yametambua, lakini bado kwenye utekelezaji tunashuhudia vitendo hivi vikiendelea kuripotiwa. Siasa imeathiri pakubwa wanaume, wanajiana wababe na licha like ya hapo, pia kuwa kuna sheria ya kimataifa lakini domesticated, wengine hawajazikubali kwa chini, wanazirecognize tu, wanasema ni ndio, lakini kuzifatizia na kufanya practice inavyotakikana ine, hawafanyi. Hili ni jambo ambalo linaleta uzito mkubwa sana, na unapata mambo haya yatazidi kuendelea, kwa sababu serikali nyingi wamezikubali tu kwa karatasi lakini kufanya practically ya kufatilia inakuwa ni ngumu. Na hii yote tunaangalia pia, hakuna jinsi ya kumonitor kuangalia ni jinsi gani ya kuimprove. Inakuwa tu panda shuka, kiriba goji goji kiriba, lakini mwana bado anaathirika vibaya na masuala haya kingono, kupigwa, kudhulumiwa, kuteswa, hata mashule pia wapeleke wengi wao, na wanatumika kama chombo, wanaonekana kama chombo tu. Kwa hivyo ni sisi wakereketu, watetezi wa haki za kibinadamu, tujitoe kimasumasu, tuangalie jinsi gani, licha ya kuwa kuna sheria, tupigie mpato, tupigie advokasi ya nguvu, tuenue wanawake. Kuna azimio la Umoja wa Mataifa la kupinga vitendo vyovyote vya ukatili dhidi ya wanawake ulio wa mwaka elfu kenda mia na tisini na tatu Kenya meridhia Tanzania, Rwanda, Burundi, Kongo ni miongoni mwa mataifa ambayo yameridhia eh, azimio hili la umoja mataifa. Lakini kaskazini mwa Kenya kuna vitendo vya ukeketaji wa wanawake kama ilivyo kaskazini mwa Tanzania. Ukiangalia mashariki mwa Kongo, bado vitendo vya ubakaji wa wanawake vinaripotiwa, ndoa za utotoni. Unadhani viongozi wanapaswa kufanya nini kama sehemu ya awali ya kutatua swala hili? Sheria zao kila nchi itengeneze ya kulazimisha implementation. Lazima tufate tuangalie, vile wamekubali wametia sahihi, wamekubali na hiyo mkataba kusema mwanamke atalindwa na kivingine awalindwi. Kwa hivyo ni political goodwill. Ni serikali lazima wasimame kidete na ithurutishwe na nguvu zote, haiweze keki, serikali hiyo itolewe, iingie serikali ambayo inaweza kufuatilia masuala haya na kuinua wanawake, na ni lazima pia watu wajitokeze, wale wanaitwa washikadau wote walivalie njuga na wang'ang'ane waangalie ni jinsi gani wataturutisha serikali zile, licha ya sheria, ili wanawake wapate haki zao za kimsingi, na wale ambao hawatapata wapatiwe penanti, wapatiwe adhabu kubwa no. Wasihusishwe kwa mambo ya internationally na waangalie ni jinsi gani wanaweza weka embago ili kina mama wanusurike. wa, wa ipi nafasi ya wanaharakati wa haki za binadamu kama nyinyi asasi za kiraia na mashirika mbalimbali mbali, kujaribu kutafuta suluhu ya swala hili achina mbali kutoa elimu pekee, nini nadhani kifanyike ili wanawake wawe na uelewa mpana wa haki zao kwa mujibu wa taratibu? Watu wasichoke, tusichoke moyo, hizi ni vita, ni mapambano. Lazima sote tushirikiane, tuangalie ni jinsi gani kampeni zifanywe. Lazima sote tuwe na good faith, tuangalie ni jinsi gani tunaweza inua na maswala hayo yaliopita na wakati maswala ya kunyanyasa kinamama, tuzipige na vita vyote ili kinamama wawe na amani ya moyo. Francis Auma, mwanaharakati kutoka shirika la Muhuri lililopo Mombasa, nchini Kenya, asante sana kwa kushiriki katika makala ya Jua Haki Zako wiki hii nam. Asante msikilizaji pia kwa muda wako. Mimi ni Fredrik Inwaka, nakushukuru na adhimisha siku hii kwa kupinga vitendo vyote vya ukatili dhidi ya wanawake. Kwa heri.