Msikilizaji wa Radio France International, kwa miezi ya hivi karibuni na miaka ya hivi karibuni, tunashuhudia umoja wa Mataifa ukilaumiwa kwa kushindwa kutimiza ama kuwajibika ipasavyo katika kushughulikia changamoto za kidunia, iwe za kisiasa ama zinazohusu haki za binadamu, kushindwa kushughulikia changamoto za kidunia hasa zinazohusu siasa na haki za binadamu. Je, ni kumaanisha kwamba Umoja wa Mataifa umegawanyika na hauna nguvu tena kama lengo la kuanzisha kwake lilivyokuwa likitaraji na wananchi wengi wa dunia kutaka? Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia athari za kukosa sauti moja kwenye Umoja wa Mataifa. Kuna athari gani kwa haki za binadamu na hali ya siasa ya dunia? Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu izaji kujadili mada yetu ya leo kwenye laini ya simu tutaungana na Francis Auma. Yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa nchini Kenya, na pia Halid Hassan, mchambuzi wetu wa maswala ya siasa akiwa mjini Kigali nchini Rwanda. Niwakaribishe kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Asante sana. Asante nam. Pengine nianze na Halid Hassan. Umoja wa Mataifa unaelekea kushindwa kazi ama tunaweza tukasema kwamba kazi tayari inaonekana kwamba wameishindwa? Kwenda moja kwa moja katika jawabu, kwanza ni kutizama umoja wa mataifa ni kitu gani? Ni muungano wa mataifa mbalimbali mbali ya dunia, na haya mataifa kwanza yenyewe ya yana mivutano ya wenyewe kwa wenyewe, na kila nchi sera yake ya nje ni tofauti na mwingine sa so kwa hiyo wanapojumuika hawa katika chombo kimoja, bila shaka na mitazamo yao ama maamuzi yao yatakuwa yakigongana na huku kugongana kwao ndiko kunapelekea kudorora kwa maamuzi mbalimbali yanayochukuliwa na Umoja wa Mataifa. Na pia maazimio yanayochukuliwa hayachukuliwi kwa kauli moja, kuna kuwepo na upinzani ndani kwa ndani, upinzani wa wanachama wenyewe. Na ukitizama zaidi, wenye nguvu zaidi katika Umoja wa Mataifa ni hawa wanaitwa wanachama wa kudumu. Aa, na hawa wanachama wa kudumu kihistoria, wamejengeka chini ya mivutano, mivutano baridi ambayo hadi leo bado haijamalizika na huku ndiko kunapelekea sana kuvuruga maamuzi mbalimbali. Naam, nitarejea kwako Halid Hassan. Francis Auma, wewe kama mtetezi wa haki za binadamu unauangaliaje umoja wa mataifa kiutendaji kwa hali tuliyopo sasa? Naam, kwa hakika tunaweza sema ni pagumu sana tena, kwamba tunaona mambo mengi yanafanyika dhidi ya wanyonge kudhulumiwa lakini hatupati support kubwa kutoka kwa UN na hususan masuala ya utetezi wa haki za binadamu naona kumezembea. Kama hapa Kenya mfano, kumekuwa na maafa mingi sana, vijana wanauawa kiholela. Tukiangalia Uganda pia, kuna maafa, kuna vita vingi, uongozi wa kiimla Watu wanadhulumiwa, watu wanapata shida kwa jela. Shirika kama la Muhuri imekuwa mbele hapa Afrika na hapa Kenya kupiga maswala haya, lakini hatuoni support kubwa kutoka kwa maswala amina, ya UN. Wakija kusupport polisi, wanaua vijana with impunity. Uh, watetezi wa haki za kibinadamu wanapata shida. Uh, wanasiasa wengine ambao wako mstari wa mbele kutetea haki za kibinadamu kama vile kile Bob Wine wanapata shida. Hatuoni wakijitokeza na nguvu ile makali yao kuturutisha serikali za Kiafrika wasitishe wa, wa masuala ya kuumiza watu sana. Sisi tunashuhudia tuna Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti zinazohusu haki za binadamu na kulaani uh, baadhi ya vitendo ambavyo vinatekelezwa katika baadhi ya mataifa. Lakini ugumu unakuwa ni namna gani ya kushughulikia uh, changamoto zinazoripotiwa na tume ya haki za binadamu? Unadhani tatizo ni nini katika hili? Ni kweli ripoti zinatolewa sana kushtumu, watashtumu sana lakini tunataka action. Nataka kuona aliyehusika kuumiza watu, anayehusika kudhulumu watu amewekwa uh, jela, amefatiziwa vilivyo. Uongozi wa kiimla watu wameumiza Zimbabwe. Watomamizi wa Kenya hususan hapa Mombasa kwetu hapa Kenya, vijana wengi wamepotezwa, tumepiga kelele, tumelia miaka sasa, kama miaka mitano, hatuoni nguvu yote, ripoti tu ripoti, mtu yote watatoa ripoti, lakini sisi tunasema hawa ni kaa ambaye iko changamoto kubwa hawaiwezi. Lakini hatuwezi kuend sisi, kama watetezi wa haki za kibinadamu, lazima bado tutapata sauti, lakini tunataka ni action, tunataka kuona wametusapoti vilivyo. Tuko na African uh, Uh, Commission for Human Rights in Gambia tumekuwa tukipeleka ripoti kila kukicha. Tuko na special report tours uh, kule Geneva uh, masuala ya tocha, hatuoni wakija chini kutupatia support ya nguvu kuhusikisha hawa watu na mtu ambaye anahusika kuumiza watu serikali za kiimla zifatiziwe, atuone. Kwa kifupi bado iko shida na kubwa sana ni vita na vikubwa. Nam nam Halid, uh, tuna, tunashuhudia hivi karibuni Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti kuhusu haki za binadamu nchini Burundi ikisema kwamba bado vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeendelea kushuhudiwa nchini Burundi. uh, ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa ikielezea uh, vikosi vya Myanmar kule Burma vikiripotiwa kwamba vimekuwa vikishiriki mauaji ya halaiki dhidi ya watu wa jamii ya Rohingya. Vita imekuwa katika Umoja wa Mataifa. Kwa nini Umoja wa Mataifa unashindwa kuchukua hatua ama kutoa matamko ambayo yatakuwa yanakuwa yana katika vitendo zaidi kuliko katika maneno? Hapo ndipo kichekesho sasa, kwani ukitizama hata huu umoja wa mataifa wenyewe una mahakama yake ya kimataifa ambayo inaweza kashughulikia masuala kama hayo, lakini kubakia tu kwenye ripoti tu na bila kuagiza mahakama yenyewe hiyo na mahakama ina, ina, inafanya kazi chini ya yashe, sheria zake ama chini ya mwongozo wake na kuitaka iweze kuyashughulikia masuala hayo, basi itakuwa hali itaendelea tu kuwa ya kukanganya, kuka, kuka. Na ukitizama sasa kwa, kwa karibu hizi ripoti wakati zinapokuwa zinatolewa, ni hivyo nilivyosema hapo awali zinakuwa hazina uh, siti moja kwa wajumbe wote wa baraza hilo la usalama. Kuna wale wanaopinga hapana, kuna wale wanaojiziwia na wale wanaosema kwamba kweli hiki hi, hi, ni kitendo ambacho kinatakiwa kulaumiwa na kushutumiwa. Na vinginevyo ikiwa itaendelea tu kusubiri tu ripoti kama hizo basi hali itakuwa ngumu, na watawala wataendelea kufanya kile wanachotaka kufanya. watu na, watu halidi, halidi kushuhudiwa huku kwa Umoja wa Mataifa kushindwa kutoa maamuzi yanapohitajika kwa wakati kunatoa taswira gani kwa usalama wa dunia? Usalama wa dunia utaendelea kuwa katika hali ngumu aa, kile wanapuuza, na kile ambacho wanasahau ama na, wanapuuza imani kwamba wanapuuza ni kwamba wanapo hali ya usalama ama hali inaendelea kuwa tete katika nchi mojawapo, wanasahau tu kwamba hii hali inaweza ikatanuka na kuenda kukuambukia kuambukia mataifa mengine, na pia ukitizama hali yenyewe inavyokuwa ikiendelea yeah. Hali kama hiyo wakimbizi wakitoka katika nchi moja wanakwenda katika nchi nyingine, na bila shaka katika hizo nchi wanakokimbilia ambako wanahisi kwamba watakuwa na usalama, bila shaka wataendelea nao kuendelea kupanga mikakati mipya ili kuweza kurudi nyumbani, kwani si vigumu mtu kufukuzwa nyumbani na kuendelea kukaa tu hivi, ikiwa mwaka mmoja, ikiwa miwili, hatimaye tu mtu atataka arudi nyumbani, na kurudi nyumbani atatumia njia mbadala ili aweze kurudi nyumbani, kutokana tu kwamba na zile njia za amani ama njia za usuluhishi zimeshindwa kufikia katika uh, suluhisho Ha, Francis Auma kwa mwenendo huu wa Umoja wa Mataifa, nini mustakabali wa ulinzi wa haki za binadamu kidunia? Naam, kwa hakika sheria ziko, mwenendo yote iko, kuna watu wenye nia nzuri sana ambao wanachapa kazi kama vile mfano huyu Special Rapporteur uh, Maina Kiai wako ndio pale watu ambao ni wasomi wa kina Profesa Gai wako hapa Kenya na dunia nzima. Tumeona watu wako wanaweza kufanya kazi, lakini naona Mwamerika, mimi kwa mfano naona Mwamerika ndio labda ki, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo, ndiyo, nchi ngumu sana. Yeye anajaribu kufrustrate masuala yote, kama hivi sasa wanafrustrate kwa masuala ya resources. Kwa hivyo mi nasema licha kuwa na sheria kuwa na watu ambao ni resourceful kusaidia, lakini umoja mataifa bado wako na changamoto kubwa kwa hivyo tunasema iwe reviewed na iangaliwe jinsi gani huu dunia itasaidika. nam ha, Halid Hasan, kwa kumalizia tu, nini suluhu pengine ya haya yote ili kuufanya umoja wa mataifa uonekane, uh, unatenda uh, zaidi kuliko maneno, itakuwa nikitenda wakati ambapo bado Umoja wa Mataifa wenyewe hujabadili sera zake na mataifa yenyewe bado hayajaungana kwa pamoja na kuelewa kwamba usalama wa dunia unayahusu mataifa yote, waache kuweka mbele maslahi yao, kwani haya masilahi ya maslahi ya mataifa yaliyo katika Umoja wa Mataifa hasa ya mataifa makubwa, ndio anapelekea zaidi uh, maamuzi mbalimbali kuweza kufikiwa. Na ukitizama pia tena, hayo hayo mataifa ndio yanahusika pia na katika kuchochea hali za, za, za sintofahamu katika ma, ma, mataifa yanayokuwa yakitajwa na Nam, uh, asante sana Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa Kigali, Rwanda, na pia asante sana Francis Auma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri hapo Mombasa, nchini Kenya. Asanteni kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Nam, shukran jazila, asante sana nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.