Hujambo na karibu katika makala ya juu ya haki zako, awamu ya pili. Hapa bado tunajadili kuhusiana na haki za wakimbizi. Nam sheria za kimataifa zinazowalinda wakimbizi chini ya shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi zinaweka wazi kwamba hakuna mkimbizi yoyote anastahili kurejeshwa katika taifa lake bila ya hiari yake. UNHCR limepongeza mataifa ya Rwanda na Burundi katika juhudi za mataifa hayo mawili kwa saidia wakimbizi wa Burundi waliokuwa nchini Rwanda kurejea nchini Burundi kwa hiari yao. Wakili Ojwang' Gina hapa anaeleza kuwa haiwezekani taifa lolote kuwarejesha wakimbizi katika mataifa yao bila ya hiari yao, jinsi taifa la Kenya limekuwa likitishia kufunga kambi za Dadabu na Kakuma kwa misingi kuwa baadhi ya wakimbizi wamekuwa wakitatiza usalama wa taifa hilo. Kama unaongea, hali iliyoko katika nchi ya Kenya ni ya kwamba kunao wakimbizi ambayo wameshaingia nchi ya Kenya wameshasajiliwa na serikali ya Kenya na pia wameshasajiliwa na umoja wa kimataifa kitengo ambacho inasimamia mambo ya taifa wakimbizi. Kwa hivyo hawa ni wakimbizi ambao kwa sheria ni wakimbizi, serikali ya Kenya haiwezi kuwarudisha kwao kwa nguvu, ila tu kama wanataka kurudi nchini mwao. La pili ni jukumu la umoja wa kimataifa kuwatafutia nchi ingine yote ambayo itakubali kuwapatia uh, hao makao mpaka hali yao irudi vile wanavyotaka, lakini uh, ile tisho la serikali la Kenya kuwarudisha wakimbizi nchini Somali inaweza kuwa ni siasa ambayo ilikuwa inahusika sana na kesi kati ya Kenya na Somalia kuhusu Uh, eneo la bahari Hindi ambayo wanamlika wala sio hali ya wakimbizi hawa. Mataifa mengi yamekuwa yakitoa hifadhi ya muda kwa wakimbizi wakati wakipokea idadi kubwa ya wakimbizi kwa wakati mmoja, namna hali ilivyokuwa kule Yugoslavia na Kosovo mapema miaka tisini. UNHCR limesema wale wanaotafuta hifadhi ya muda pia wanaweza kupewa uwezo wa kuwa wakimbizi wakisubiri hali katika mataifa yao kuwa sawa. Hifadhi ya muda inaweza kuwa mara mbili. Hifadhi ya muda inaweza kuwa kama ile watu kutoka Asia ya magharibi au Middle East wakiingia Uturuki, wakiingia Ugiriki na kadhalika, wanaitaka tu hifadhi ya muda wakipita kwenda nchi zile wanavyotaka kwenda kuishi. kwa hivyo wako refugees, lakini wanataka hifadhi ya muda. Kuna hifadhi ingine ya muda ambapo tuseme kuna vita katika nchi jirani na watu wametoroka wamekwenda nchi jirani wataishi pale kwa muda, fule, muda kidogo tu. Hali ikirejea, tuseme DRC Congo na mpakani na Uganda, watarejea DRC Congo. Hawataki kuingia, hawataki kuishi Uganda, hawataki kwenda kambi ya wakimbizi na kadhalika. Wakati mwingine watoto wanaokimbia na wazazi wao hupotea katika harakati za kutafuta usalama. UNHCR limesema watoto ambao hupotea wakati wakimbizi wakitafuta hifadhi huwa asilimia mbili hadi asilimia tano. Lakini je, watoto wanaozaliwa na wakimbizi, uraia wao utakuwa wa taifa gani? Hapa wakili Ojuangagina anatoa ufafanuzi. Uraia ya mtu ambaye anazaliwa katika nji fulani anategemea sheria hiyo nji. Kuna sheria kuna nchi ambazo sheria zao inasema mtu yeyote ambaye anazaliwa katika nchi hiyo ni mkaaji wa nchi hiyo. Kuna sheria ambazo zinasema kwamba unaweza kuzaliwa katika nchi fulani, lakini uraia wako ni ya wazazi wako kutoka nchi walikotoka. Kwa hivyo kunazo hayo mawili, na kuna watu wengi wametumia hii, kama ya Kenya ambayo inasema mtu yeyote akizaliwa Kenya na mkenya wanatumia hiyo kwa njia mbaya. Wengine wanakuja kuzaa huko, kama zile wanyama Suluhu Hasan alikuwa anaongea juu yao sijuzi. Wanapata mimba kwao, wanakuja wanazaa Kenya, mtoto anakuwa Mkenya, lakini wanarudi naye kwao tena kumlisha uh, mpaka awe mkubwa, basi anaamua kuwa Mkenya wala hiyo sio nzuri, lakini uh, Kisheria kuna sheria mbili. Kuna kile kinasema ukizaliwa nchi unakuwa raia nchi hiyo, kuna ile inasema ukizaliwa nchi yoyote we bado ni raia tu ya nchi ambacho wazazi wako walitoka no. Tunaweza kuona hali kama ya rais ule alikuwa hapo mbeleni wa Marekani, bwana Obama. Baba yake alikuwa Mkenya, lakini alipozaliwa Marekani anakuwa amekuwa citizen ya Amerika. Hiyo ni moja. Kingine ni kama ule mcheza picha Lupita wa Kenya alizaliwa wakati baba yake alikuwa meita, ametafuta uhifadhi katika nchi ya Mexico. Kwa hivyo Lupita ni raia ya Mexico ingawa wazazi wake ni wa Kenya. Kikawaida wakimbizi hawaruhusiwi kuomba uraia wa taifa linalo wahifadhi, ila kutokana na hali ya familia mataifa mengine yanaruhusu wakimbizi kuomba uraia Anavyoeleza hapa wakili, kunazo nchi ambazo zinasema kama mtu naishi miaka mitano, anakuwa anaweza kuwa raia wa nchi hiyo, lakini uamuzi ni ya ule mtu binafsi, kama ataomba uraia hiyo nchi au yeye anataki kurudi kwao awe raia ya kwao. So, hawalazimishwi, lakini kawaida uh, wakimbizi hawaombi uraia. Wale wanaomba uraia wanakuja kuanzia mwanzo, wanasema mimi nataka kwa uh, mkaji wa nchi hii alafu wanakubaliwa. Na, wakili, kuna tofauti yoyote kati ya watafuta hifadhi na wakimbizi? Awali uliangazia tofauti ya wakimbizi na wahamiaji. Wale wanahitaji hifadhi kawaida ni wanasiasa, wanajeshi na kadhalika, wana asilam, inamaanisha yeye bado ni raia ya nchi yake lakini anataka tu ahifadhi apati mali ya kujihifadhi mpaka hali itakapokuwa vile anavyotaka. Wengi wa watu wetu kutoka Afrika ya kusini walikuwa aa, watafuta hifadhi katika nchi za Sadek. Sasa zile nyakati walikuwa wanapigania uhuru yao, hawakuwa kwa watu ya kuuliza kwamba wanataka kuwa raia nchi hizo, lakini kuna wengine wao pia ambao waliwahi waliwahiwa kupata kuchumba kwa ile nchi walikuwa wakaolewa wao waka wakaoa na hawa wakawa raia. Lakini ku wengi wao walikuwa asylum seekers, sio uh, sio refugees, sio citizen seekers kuna visa vya mataifa fulani kuwakataa wakimbizi kwa misingi kadhaa, namna ilivyoshuhudiwa majuzi nchini Tanzania, ambapo serikali iliwarejesha makwao wakimbizi wa Cabo Delgado nchini Msumbiji bila kutoa taarifa yoyote kwa nini ilichukua hatua wa hiyo. Wakili, hili linakubalika? la Tanzania isisikize isi, isi, hayo kwamba ikubali watu wanatoka uh, provinsi ya Cabo Delgado Mozambique waingie Tanzania kama wakimbizi sio. Serikali ya Mozambiki imewafukuza sio. Nchi yote ya Mozambiki iko vita, ni eneo kidogo tu, tuseme mkoa mmoja iko na vita. Kwa hivyo ukitoroka hapo, unaingia mkoa zingine, sio kwenda Tanzania. Hata hivyo, mwaka elfu mbili na kumi na tisa aliyekuwa waziri wa fedha na mipango nchini Tanzania Daktari Philip Mpango alisema serikali nchini humo ilikuwa imewapa uraia wakimbizi laki mbili, licha ya shutuma za sasa. Tukija hapa Tanzania, mpaka kufikia tarehe 31 Oktoba mwaka jana 2018, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilikuwa ikihifadhi wakimbizi na wale wanaotafuta hifadhi. Serikali ya Tanzania hadi sasa imewapatia uraia wakimbizi zaidi ya laki mbili, ikiwa ni wazazi na watoto wao, na kitendo hicho kilielezwa mwaka elfu mbili na kumi na nne kuwa ni mara ya kwanza katika historia ya UNHCR uraia kutolewa kama ufumbuzi kwa kundi kubwa kama hilo la wakimbizi katika nchi walikoomba hifadhi ya kuishi. Naam, kufikia hapo makala Jua Haki Zako yanafikia kikomo. Naam, wakili Ojwanga Gina ni kushukuru sana kwa kushiriki makala ya leo ya Jua Haki Zako. Shukran na msikilizaji. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala haya, yanaitwa Benson Wakoli. Usikose kunifuata ama kunitumia maoni yako kupitia ukurasa wangu wa Twitter atsa Wakoli au kutembelea ukurasa wa RFI Kiswahili hadi makala yajayo. Kwa heri.