Hujambo na karibu katika makala juu ya haki zako, makala ambayo hukufahamisha haki zako mbalimbali za kimsingi. Taifa la Sudani Kusini limeshutumiwa na Umoja wa Mataifa kwa kukiuka haki mbalimbali za binadamu, mojawapo ikiwa kusajili watoto kuwa na jeshi. Katika makala haya nitazungumuzwa na Jeff Mbugu wa Njenga, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika lisilokuwa la kiserikali la Grassroot Empowerment and Development Organization ambayo linajihusisha na shughuli mbalimbali za kusaidia raia Sudani Kusini, kuu likiwa kuwasaidia watoto ambao husajiliwa kwa jeshi na baadaye kurejea kwa jamii. Karibu, naitwa Benson Wakoli ya kimataifa imeliwekewa vikwazo taifa la Sudani Kusini kutokana na maswala mbalimbali, miongoni mwao ni serikali kuwasajili watoto kwa wanajeshi. Hata hivyo, msemaji wa serikali Meja Jenerali Lul Ruai Koang anasema tayari serikali imeachana na shughuli ya kuwasajili watoto kwenye jeshi na kwa sasa wanashughulika na kuwasajili watu wazima. Walikuwa na ripoti nzuri sana kutoka kwa serikali ya Marekani ikitambua juhudi zetu za kutowasajili watoto kuwa wanajeshi. Hata kuna fedha tumepokea kutoka kwao kutusaidia kumaliza usajili wa watoto kwenye jeshi letu. So hatua hii ya Marekani inatutia moyo sana, maana idara nyingi za serikali hazijakuwa zikipokea pesa kutoka wafadhili, kwa wafadhili. Kwa hiyo mmoja wa wafadhili anapotambua juhudi zetu basi hilo linatutia sana moyo. Usajili wa watoto katika jeshi na makundi ya waasi ndiyo yamechangia baadhi ya mashirika kama vile Grassroots and development kuanzisha juhudi za kuwapa usaidizi watoto wanaorejea kwa jamii kama anavyoeleza pa Jefa Mbugwa Njenga. Naam, wajua katika mkataba Umoja wa Mataifa ni hatia kwa watoto kwa wanahusi, wanahusishwa ama kujumuishwa kwa jeshi ama makundi ambayo yanapigana ya, ya na hili ni swala ambapo ambalo ni ni, ni, ni sana hapa Sudan Kusini. Watoto wamekuwa wakihusika wakihusishwa kwenye hizo vikundi, na wakati wanakuwa wanaachiliwa wanaruhusiwa kutoka kwenye hizo vikundi, sisi tunapewa hilo jukumu la kuhakikisha wanatangamana wanaingiliana na jamii, sababu so, wale wako sasa na fikra na maadili ambayo ni ya kijeshi. Sasa kuwatangamanisha tena, kuwarudisha kuwa pamoja raia wa kawaida na kuwasaidia kat, kurudi katika hali ya uraia. Kutiwa kwa mikataba ya amani nchini Sudani Kusini imechangia baadhi ya watoto kuachiliwa kurejea kwa jamii. Ila Jefa ananiambia hilo halijafanyika kwa muda, huku wakijikita sasa kuwashughulikia watoto ambao wametengana na familia zao. Nakumbuka kundi la kwanza la watoto ilikuwa na watoto mia saba. Hapo ni mwaka wa elfu mbili na kumi na nne ndio tulianza hiyo shughuli, kwa hivyo tumekuwa hadi sahizi, na imekuwa namba saa zingine kama kujakuwa na ile kuachiriwa kwa watoto kutoka kwenye vikundi. Maanake tukuwa tunaangalia sana sana wakati kunakuwa na ile makubaliano ya amani kati ya serikali na vikundi husika ambapo sasa ndio tunakuwa na nafasi ya watoto kuachiliwa. Lakini kwe, sasa kumekuwa na proses muda ambapo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nne bado hakuja kuwa na ile kuachiliwa. Lakini kando na hayo, maanake ukielewa Sudan Kusini ni nchi ambapo, ambapo kunakuwa na misukosuko ya kikabila, pia tunahusika na watoto ambao e, wameachana na familia zao na na unaccompanied and separated children na kuna pia ku, kuna watoto ambao wanakuwa wametekwa nyara adapted wenye wamekuwa wametekwa nyara na wahuni ama wakati hizo vikundi vikienda kukabiliana kule hususan e, maeneo ya Pibor. Kuna watoto wao wanateka watoto nyara alafu baadaye imekuwa ni biashara, wanauza watoto sasa tumekuwa na hiyo oh, e, ratiba tukisaidiana na shirika la UNICEF. Ee, ambapo ni wahusika wakuu sana, na Save the Children ambao ambayo ni mashirika ambao wanahusika na sisi kwa karibu sana katika ile shughuli la wakati wa watoto wanaachiliwa, tunafanya kunakuwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa identify ni nani mtoto mgani na nani na nani amepatikana katika eh, hali kama hii? Sasa tunawarejesha, tunafanya hiyo kitu jambo linaitwa FTR, that is family tracing and reunification. Lakini ni kina nani huwasajili watoto kujiunga na jeshi, na malengo yao wayapi, na mbona watoto ni maswali ambayo namuuliza Bwana Jefa. Naam, watoto kuwa kwenye vikundi vya kijeshi, e, kwa hakika inaweza changiwa na mambo kadha wa kadha. Kuna ile mtoto saa zingine anataka kuingia kwenye jeshi ama kwenye vikundi, manake pale ndio na, an, an, an, anahisi akona anahifadhiwa ame, am, an, apata ile pisi na anapata pia ile ona wengine wanaingia voluntary na kuna ile involuntary. Sasa ile voluntary sasa sisi hatuwezi, hatujajihusisha atu, atu, atu, sana maanake, hatujaingilia sana kujaribu kutatua hilo swala, lakini sisi tunagoja ambapo sisi tunakabiliwa wale watoto lenye limefanya waingie kule. Wengine wanakuambia hapana, mimi sikuwa na baadaye sababu, ukiweza ili uweze kuwasaidia utamuuliza nini wengine, kwa nini anataka kuingia kwenye jeshi, lakini unaelewa zile hali ambazo zina anaona akiwa pale ndio atakuwa ako protected. Na pale akiwa na buduki atafanya mambo yake, atapata chakula. Sasa masuala kama hayo yana e, yanachangia hiyo. Wengine ambayo ni ama ile kama wameingishwa kwa nguvu kuna hizo E, nyakati ambazo maybe anaweza kuwa mtoto ameingizwa kwa nguvu, kwa sababu wale wanakuwa cheap fighters, hawana ideolojia yoyote, kwa hivyo ni rahisi kutumika. Kwa hivyo, lakini sisi hatujaingilia sana katika masuala ya chanzo cha wao kuingia kule. Sisi ni, kwa, ni kusaidia kuwafanya kuhakikisha wametangamana na jamii na wamerudi katika hali ya uraia. Changamoto kuu imekuwa watoto ambao wanarejea katika jamii baadaye wanashawishika kujiunga tena na vikundi vya wasi. Na hapa anataka kutambua nini hasa huchangia hili, na kwa sababu gani? Jefa ananiambia kuwa baadhi hurejea msituni baada ya kufikisha miaka 18 kuna wengine waga wanarudi, kama kuja kuwa na ile maratiba mzuri ambayo itamsaidia yule mtoto e, manake kwa mfano kama atoka akiwa na hisia kwamba atarudi shule ama atarudi kwenye hali ambayo itamsaidia akiwa huku nje, kama hajaona anafaidika katika hali ya uraia na misingi yenye iko ama structures e, azija msapoti vizuri. Kuna wenye waga wanarudi, lakini saa zingine anaweza rudi kama fikisha umri, manake sisi tuna, tunaangazia sana watoto wenye wako chini ya Mura miaka kumi na nane. Kwa hivyo akifikisha miaka kumi na nane pia anaweza rudi kwa hiari yake. Tunajaribu hata tukisikia imepa, mtu mtoto amerudi, bado tunafuatilia. Kuna kikundi, kuna kundi moja la kitaifa ambayo inaitwa NDDRC. Mnawasiliana na hawa na wana engage mahali wako, waa wanafuatiliwa, wanahakikisha kwa sababu ni hatia mtoto kuwa kwenye vikundi ama, e, vya piganaji vya ama kwa, vya kijeshi. Ikiwa na narudi kule, bado kuna ile kufuatilia, na kisha amefuatiliwa, amerudishwa katika E, program zetu na, na lakini pia kuna visa ambavyo nyinyi wenyewe mnajivunia, mnasema hiki tulikifuatilia tukaona. Pengine mna visa kama hivyo, na pengine unaweza wataja kama una uwezo wa kuwataja watu ambao mliwachukua kutoka, walitoka msituni, nyinyi mmewafuatilia mkawalea, na mkaona sasa wamefuata mwenendo mzuri wa jamii? Kunavyo visa kama hivyo? Uh, naam, kuna watoto wengi tumesaidia, maanake tumekuwa na courses ambazo tulikuwa tunasaidia kama kuwafunza wengine wanakuwa wanachukuliwa wanarudi, wana na, na, wana shule katika nchi jirani, wanaenda nchi jirani, wanakuwa supported education wise. Sisi kwa hakika tumekun, kuna visa vya vijana wengi, ile hata saizi tunajivunia kwamba hawa tuliwatoa kule, na wakarudi katika hali ya hali ya uraia na wanatangamana vizuri na familia zao, na wakaingia katika hali ya ujenzi wa taifa, sio katika jeshi lakini sasa katika sekta zingine za kiuchumi. Usajili wa watoto katika jeshi au makundi ya, ya waasi, msikilizaji, ni ukiukaji mkubwa wa haki za watoto. Kwa mujibu wa sheria ya Umoja wa Mataifa, kila mtoto ana haki ya kupata elimu bora na kulindwa na serikali, na serikali zinazokiuka sheria hizi zimejipata matatani, zikiwekewa vikwazo kama vile hali inavyoshuhudiwa katika taifa la Sudani Kusini. Na msikilizaji, tutakomea hapo kwa sasa kwenye makala haya ya jua haki zako. Kwenye makala mengine, tutajadili kuhusu sababu zinazosababisha watoto kutoroka familia zao. Naitwa Benson Okoli. hadi makala yajayo, kwa heri.