Ujambo na karibu kwenye makala juu ya haki zako, makala ambayo hukupa ufahamu kuhusu haki zako tena za kimsingi. Msikilizaji, usawa wa kijinsia katika mataifa mengi hapa barani Afrika ni swala ambalo limekuwa kama donda sugu kwa kina mama, hali ambayo imefanya baadhi kujitokeza na kuhakikisha kuwa usawa wa kijinsia unaafikiwa na viongozi walio madarakani. Naitwa Benson Wakoli. Karibu nitangazia swala hili kiundani. Shaba ikiwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo nitazungumza na mwanaharakati kutetea haki za wanawake Neema Bikaelwira, pamoja na mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za wanawake la Women Deliver lenye makao yake nchini Marekani, Bi Katalin Shawin. Wanawake wamelalamikia kutengwa katika ujenzi wa taifa na kuchangia kuimarika kwa uchumi, Taasubu ya kiume hapa ikitawala kama inavyoshuhudiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na kwamba sheria hazizingatiwi hapa. Bineema anaeleza kwa kina. Ni kwamba wanawake wana shida mpaka sasa ya kuweza kuhudhuria pamoja na wanaume ndani ya makazi fulani fulani ya development, ya nji, na shida hii inatokana na hali zote mbili, inatokana kwa wababa na inatokana kwa wamama Ijapo tuna katiba ambayo imetupatia nafasi sisi wa mama ya kuweza kuchangia pamoja na wababa, yaani bado uh, mwanamke hajachangia vizuri kama jinsi katiba inavyotupatia nafasi e, katiba na maandishi maandiko uh, donc le texte Fulani fulani za nchi zimetupatia nafasi ila tuna shida wakati ambapo haziwekewe uh, kazi haziwekewe kazi ili mwanamke aweze kufanya kazi yake uh, shida inayokuwa ni kungambo ya ubunge wa nchi yetu, sababu ubunge wa nchi yetu ndio una, una, unafanya vibarua vinaleta uh, uh, gestion ya nchi na hapo tuna text nzuri tuna vibarua vizuri vya inji ila miza na application njo ya kuwa miza place. Ukosefu wa hamasa kuhusu uwezo wa wanawake kuongoza hapa Afrika ni baadhi ya masuala ambayo yametajwa kurejesha nyuma juhudi zinazohitajika kufanyika ili kuhakikisha kwamba wanawake wanapata usawa kwa jamii. Yaani tuna shida na hapa, sasa tumekubaliana wanawake wa nje ya kidemokrasia kufanya Uh, mapladoyer ku hali ku niveau ya ya ubunge wetu ili mwanamke aweze kuhudhuria uchaguzi kwa mwenyewe. Tumesema ya kwamba tutaomba, uh, kwa wanabunge kufanya loi juu ya maelektion ambayo itaweza kusema mwanamke agombee kati ya mwanamke na kisha nyuma, mwanamke agombee pamoja na wanaume, na hii itaweza kusababisha wanawake kuwa wengi ndani ya ubunge wa inji, sababu wakati ambapo mwanamke hajaingia ndani ya ubunge itakuwa shida kabisa kusema mwanamke aweze kupata nafasi yake, na itakuwa shida kabisa Hivi tumesema tutaleta hii proposition na wala tumeanza zamani tayari kuandika vibarua ambavyo tunatuma kwa, kwa ubunge. Kibarua kingine tulikituma kwa premier ministre na kingine tunakituma kwa, kwa, kwa president, ili tuweze kupata uchaguzi kati ya wamama wenyewe na tuweze kupatikana, sababu katiba yetu inasema wanawake wapartisipe. Katiba yetu inasema juu ya parite na hivi tunapiganisha ili tuweze kupata hii parite ndani ya ubunge yetu ya inji. Licha hayo hapa Afrika Mashariki, taifa la Rwanda ni la kupigiwa mfano kutokana na idadi kubwa ya wanawake kushikilia nyadhifa kuu serikalini na taasisi mbalimbali serikalini. Yaani nitaweza kusemea Rwanda, uh, uh, inji inayokuwa karibu na sisi hapa ni kwamba ukiingia ndani ya ya bunge ya Rwanda utakuta ni wanawake ndio wengi ndani ya bunge ya nchi. Ukikutana ndani ya government, wanawake ni wengi ndani ya government. Ijapo sisi ndani ya nchi yetu ya Kongo wanawake ni wachache sana kabisa ndani ya ya bunge wanawake ni wachache sana nisemee jimbo langu la la Nord Kivu. Uh, ukiangalia ndani ya bunge kwa siku ya leo tuna mwanamke mmoja uh, wanawake wawili tu ambao walichaguliwa na mwanamke watatu ambaye amekuja ni kwamba alikuwa uh, suppleant wa mwanaume, ndio maana tunakuwa na wanawake watatu leo kwa bunge ya jimbo eh, wakati ambapo bunge inafanywa na, na wanamemba makumi nne na mnane. Yaani utaangalia ukiangalia vizuri, wanawake hawajachangia kazi vizuri ndani ya inji yetu. Tungali na shida kubwa, tungali na kazi kubwa ya kufanya ili wanawake waweze kuchangia pia. Ile nitakayoweza kuongeza ni kwamba wanawake, Mungu amewaumba, amewapatia akili, amewapatia nguvu na amewapatia hamu ya kutumika lakini tunakuwa na vizuizi fulani fulani ambavyo vinafunga ili wamama wasiweze kufanya kazi. Na hii nilisema mwanzoni kusema ya kwamba kuna shida ambayo inatokea ngambo ya wamama wenyewe, na shida ingine inatokea ngambo ya wababa, wakati ambapo eh, lakini tekste ya inchi imeesha kutupatia nafasi ili wamama waweze kutumika, lakini ukiangalia vizuri wanawake hawana nafasi ndani ya gestion uh, ya nchi. Hata hivyo wajumula, kwa jumla, kuna juhudi ambazo zimefanywa kuhakikisha kwamba usawa wa kijinsia unaafikiwa miongoni mwa wanawake, viongozi mbalimbali wakiahidi kufanya kila juhudi kuhakikisha kwamba usawa wa kijinsia unaafikiwa hapa barani Afrika. Shirika la Women Deliver linasema kuwa kuna uwezekano usawa wa kijinsia kuwafikia wa Afrika, kama anavyoeleza hapa mkurugenzi wake mkuu Bi Katalin. Pamekuwa na hatua zilizopingwa kuhakikisha usawa wa kijinsia unashuhudiwa barani Afrika. Idadi ya wanawake wanaofariki wakijifungua imepungua. Kwa sasa wasichana wengi wanaenda shuleni na pia wanawake wengi sasa wanashiriki kwenye shughuli za kisiasa. Mengi yanafanyika, pia tumeona ahadi nyingi zikitolewa kuhakikisha usawa wa kijinsia unaafikiwa na haki za wanawake zinaheshimiwa kwa miaka kadhaa iliyopita. Moja ni mataifa mengi ya Afrika yanakabiliwa na matatizo ya kutekeleza sheria ya usawa wa kijinsia. Sheria zipo ila kwa kweli hazitekelezwi. Pili ni wanawake hapa Afrika wanakabiliwa na changamoto ya kunyanyaswa kingono na pia ubakaji. Na hili linafanyika hata kwingineko duniani. Tatu ni tamaduni za Kiafrika. Hili limeathiri sana jamii, ila itachukua muda mrefu kulisuluhisha. Katalina anaamini kuwa kupitia ushirikiano kati ya taasisi mbalimbali na serikali, wanawake watafikia malengo yao kwa jamii na kujitambua zaidi. Kazi yetu kama shirika la Women Deliver ni kushirikiana na, na serikali kuweza kuwasaidia kutekeleza mabadiliko wanayotaka kuona, na sio kazi yetu kuwaambia kile wanastahili kufanya. Nina uhakika kwamba wizara za usawa wa kijinsia pamoja na afisi ya rais zinaweza kutekeleza ahadi ambazo tayari wametoa. Hilo linaweza fanyika tu kwa ushirikiano. Tunaamini sana ushirikiano wa sekta za binafsi na taasisi na serikali kuwafikia usawa wa kijinsia. Nukutayo, basi makala haya ya jua haki zako yanafika kikomo. Shukran za dhati kwa Bikatalin, mkurugenzi mkuu wa shirika la Women Deliver pamoja na mwanaharakati wa kutetea haki za wanawake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bi Neema Bikaelwira, ambaye kwa kiasi kikubwa ametupa taswira kamili ya hali ilivyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni matumaini yangu kwamba ujumbe huu umewafikia viongozi hitajika kuhakikisha kwamba usawa wa kijinsia unafikiwa katika bara letu la Afrika na wanawake wanapata haki zao sawa na wenzao wanaume wanavyopata haki zao. Pale ulipo, msikilizaji, hakikisha kuwa unatetea haki za wanawake, kwani ni dada zetu na pia ni kinamama na wanahitaji msaada wetu kama wanaume. Nam, naitwa Benson Wakoli, mtayarishi na msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo juma lijalo, msikilizaji, nikutakie wakati mwema. Kwa heri.