Jambo na karibu katika makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji, makala ambayo kufahamisha kuhusu haki zako mbalimbali za kimsingi. Visa vya uvamizi au vita vya kikabila vimechangia sana watoto kupoteleana na familia zao, baada ya mashirika yakilazimika kuchukua hatua kupatanisha watoto waliopotea na familia zao. Karibu, naitwa Benson Wakoli. Katika makala haya bado, nitazungumza na Jefa Mbugua Njenga, mkurugenzi mkuu wa shirika la Grassroot Empowerment and Development Organization linaloendesha shughuli zake nchini Sudani Kusini. Tamaduni zilizopitwa na wakati pamoja na vita vimetajwa kwa baadhi ya maswala yanayochangia watoto nchini Sudani Kusini kutengana na familia zao, anavyoeleza hapa Jefa Mbugua Njenga moja ya changamoto ama swala ambalo kuna mila na desturi especially kuna eh, kabila na linajulikana sana hapa especially, mali sisi tunahusika, programu yetu huko, wako na ile desturi ya kufanya raiding, kuvamia jamii zingine na kuteka nyara watoto wao, kisha wanarudi wanawauza, eh, ki, ndani kwa ndani, sababu imekuwa ni soko, mtu anataka kupata ng'ombe yule mtoto yeye, akipatiana kama mtoto wa kike sana poa ng'ombe kadhaa. Sasa e, na mnajua hali ambapo kwamba mila ambapo wasichana wanakuwa ni, ni kitegea uchumi kikubwa sana sasa, ile inakuwa ni jambo ambalo linachangia sana kwa so, sababu mtoto wa kike kupata unalipa ng'ombe mingi sana kwa hivyo sasa, ile inachangia sana. Kwa hivyo mimi kifupi nisema kwamba sana sana mambo ya kimila sana, mm -hmm, na desturi kando na hayo, kuna watoto wenye wa watajipata. Kwa mfano, kumekuwa na hii msukasuko ya kivita maeneo fulani ile sasa amepotea, hajulikani mahali ali, ama alipotea tu akakimbia, akajipata mahali fulani, hajui familia yake kwa wapi, hajui baba yake jumana, kila mtu atoroka njia ya njia yake. Kwa hivyo kwa hali kama ile sasa unakuta watoto kama wale pia tuna, uh, tunawasaidia. Licha taswira ya usalama kuwa tete nchini Sudani Kusini, ukweli ni kwamba maeneo kadhaa nchini Sudani Kusini yanashuhudia amani, ila Jefa ananiambia kuwa kuna maeneo ambayo ni hatari sana kwa usalama wao kama mashirika, wakati wanapotoa wa huduma zao kwa jamii okay, ma eneo ambalo eneo nimekuambia ambalo ndio liko notorious sana katika hii mambo ya utengazi watoto ni sehemu inaitwa Pibor. Pibor imekuwa ni shida kubwa sana, wamekuwa wakihusika sana na kumekuwa na mambo ya peace conferences kujaribu kuona vile wanasaidiana, lakini sasa, unajua kama vile kuna bado serikali haijakuwa ijakomaa vizuri kuweza kuhakikisha kuna ile utiifu wa sheria kijumla kwa nchi bado unakuta kuna hiyo misukosuko sana, lakini sehemu ambayo ni wahusika wakuu niyo sehemu ya Pibor. Maanake wa, wao wanaenda wana raid sehemu zingine majirani, hata saa zingine wanavuka nchi jirani. Sasa kumekuwa tu ni ile tu kufuatilia tu watoto. Hiyo ndio sehemu utasikia watoto wakiboa wanakuwa sehemu zile, lakini maeneo mengine wanaweza kuwa ni ile tu kuwa ana uh, company then separated, amekuwa tu separated, si sababu ati ametekwa nyara, ni sababu labda maeneo fulani kutokea vita, na kwa mfano hii maeneo ya mpakani, kwa mfano tuseme sehemu kama kina Mayut county Akobo kule, uh, kukitokea misukosuko basi watavuka nchini Ethiopia. Sasa utakuta maeneo kama hiyo yenye iko kwa mipaka, wakati kumekuwa na hiyo misukosuko, watoto wanavuka wakitoroka wenye watabahatika kutoroka, so, watakuwa kule tu na randa, randa, mpaka sasa agency kama sisi, lakini tunakuwa na network wale wanasema, pana kuna mtoto sehemu hivi, mnaweza kujaribu kutafutana na wazazi wao na familia zao. Kauli ya Jefa Mbugu wa Njenga inaungwa mkono na msemaji wa jeshi nchini Sudani Kusini, Major Lul Kwang anayekiri kwa baadhi ya maeneo yamekuwa na utovu wa usalama na matokeo yake yamekuwa watoto kutengana na familia zao wengi wakikimbia Ni kweli kwamba baadhi ya uhalifu unaotekelezwa kwa sasa haufanywi na watu walio na msimamo mikali. Ya kisiasa wamefikia viwango hata vya kuteka, kisha wanaitisha hongo barabarani. Kwa hilo, hali imebadilika, lakini hilo linaenda kutatuliwa baada ya jeshi la pamoja kufuzu, maana idadi ya wanajeshi itaongezeka. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limelalamikia hali ya usalama nchini Sudani Kusini ambapo baadhi ya wafanyakazi wake wameuawa wakitoa misaada. Hapa namuuliza Jefa iwapo wao kama shirika wameathirika wakiendesha shughuli ya kutoa misaada au kuwatafuta watoto waliopotea wakati kuna misukosuko kama hayo. Maanake inakuwaga shida, ni kwamba kila mtu anachukua jukumu la kuwa ye ni akona, akona nguvu. Sasa pale inakuwa ni ngumu, hakuna udhibiti, hakuna kwamba tinani ako in control katika nchi saa hizo ama katika maeneo ambayo tunafanya kazi, kwa sababu nakuta concentration sana ya serikali maybe eh, ni katika maeneo fulani kudhibiti usalama katika maeneo yale. Unakuta sasa, na sisi mahali mnafaa kuingia ni sehemu ambapo, sasa, zitakuwa ni sehemu ambayo utakuwa imeachiriwa hivyo. Sasa ukuwa kule, utakutana na watu wako na, na kama vile nimetangulia kusema kwamba kila mtu ako na silaha, wengine wanateka advantage, na kwa sababu ya hali ngumu ya kiuchumi hiyo, inakuwa sasa watu wanaanza kufanya routing. Naam, mtu, ya, aki, wanajua kwamba sisi tukipata kwa mfano hili kwa ili gari kwa mabavu, tarudi baadaye tutaliuza. Kwa hivyo mambo kama sasa, ile utovu wa nidhamu hakuna. Unajua, mahali kokote, ku ukiwa na misukosuko, kila mtu take advantage. e, sisi waga sisi wote tunakwa pamoja na sheria, na wakati kuna nidhamu na sheria hakuna mtu anateka advantage ki- kirahisi hivi, lakini wakati kuna misukosuko kama hii unakuta watu wengi wanateka advantage. Uporaji wa vyakula vya, vya misaada na makundi ya waasi nchini Sudani Kusini si jambo geni, na hili limetajwa kurudisha nyuma juhudi za kusaidia raia katika taifa hilo ambalo ni changa zaidi barani Afrika. Tunatoa huduma kwa mfano, kuna visanga vingi sana unasikia mara kwa mara vimetokea, na a-inatatiza movement ya stafu wetu, maanake utasikia stafu fulani ameuliwa, kumekuwa na ambush wakati mnakusani sehemu ziko remote sana kule ndani ndani, na kuna watoto wameathirika, vyakula wapati, ama hata kama chakula wanapata, afya hiyo imedidimia vibaya sana. Sisi tunasaidia hizo masupplements. Katika hali sasa ya kufanya kazi yetu ni kwamba hizo mabarabara zinakuta na ile kunakuwa na ile, kuna uvamizi mara kwa mara wa magari wa wafanyikazi na hivi karibuni hata kumekuwa na visa kama wafanyikazi wa, ma, wa mashirika kadhaa najua wame, wamejeruhiwa na wengine kupoteza maisha yao. Mwito wangu ni kwa serikali ijaribu sana kuhakikisha eh, wafanyikazi wa mashirika ambayo si ya kiserikali wamehifadhiwa, wamelindwa na kuhakikisha kwamba kazi yao haijawekwa, haijakuwa na hizo roadblocks ambazo zinazuia sisi kufanya kazi, na pia kwa mwito kwa eh, kwa kwa kwa kwa wahifadhi kwa, kwa wenye wana donors wahisani. Wahisani na mm, vyombo vingine vya ki, vya kimataifa wajaribu sana eh, kwa sababu inchi mali kwa saizi, kuna hali ngumu sana maanake mambo yajabadilika, yanazidi kuwa magumu, hususan kwa hali ya kiuchumi. Kumekuwa na mambo ya mafuriko, kumekuwa na mambo ya vita vya kijamii mara kwa mara, na bado eh, tunaona priorities, ama eh, ile msaada yenye inakuja bado inazidi kupungua. Kama juzi kumekuwa na kwamba serikali ya Uingereza inakata msaada wake katika serikali kusaidia serikali Sudan Kusini. Ningelisema hiyo si ja mzuri sana saa hizi, maanake watu wengi sana wanazidi kuumia, na tunawaomba msitusahau, na msisahau jamii yenye iko hapa, maanake e, hali ni ngumu. Ni kushukuru sana kwa muda wako Bwana Jeff, imekuwa fahari yangu kuongea na wewe. Asante sana, na shukuru Bwana Makori. na msikilizaji, makala haya yanafikia kikomo hapo kwa leo, ambapo nimeongea kwa undani na bwana Jeffa Mbugu wa Njenga, mkurugenzi wa shirika la kutoa misaada la Grassroot Empowerment and Development Organization linaloendesha shughuli zake nchini Sudan Kusini. Naitwa Benson Wakoli, hadi makala yajayo, kwa heri.