Saa kumi na mbili na dakika 36 saa za Afrika Mashariki. Naona hapa studioni jeshi ambalo linaongoza jukwaa la siasa la michezo limeshawasili likiongozwa naye Michael Were, karibuni y msikilizaji, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Ni jumamosi lioje, tunakutana hapa uh, kuletea yaliyojiri viwanjani wiki nzima na kinachotokea viwanjani hivi leo. Mimi ni Victor Abuso hapa studioni, naungana na wenzangu Michael Were na askofu mkuu wa michezo bwana uh, kuandalia mengi anaotokea viwanjani kuangazia maandalizi ya michezo ya olimpiki kule olimpik kule Tokyo nchini Japan. Lakini pia tutakuletea mashindano uh, Tour de France kule nchini Ufaransa. Lakini pia fainali ya leo ya taji la klabu bingwa barani Afrika. Kati ya Al Ahly na Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini. Nafi tuanzie kule uh, Tokyo nchini Japan. Kuelekea mchezo hiyo uh, Ijumaa ijayo hivi leo, afisa mmoja uh, wa waandalizi wa mchezo hii amepatikana uh, ameambukizwa virusi vya korona. Wajua uh, alikuwa anaishi kwenye kijiji kile cha wachezaji mm. Sasa wakati alipokuwa anaingia Tokyo akapimwa hakuwa na virusi, lakini alipokuwa anakwenda kwenye, kwenye kile kijiji ikapatikana kwamba mambo yake sio mazuri. Uh, ni pigo kuu kwa maana mm, dalili hizo kuonekana inamaanisha kwamba lazima atakuwa nje eh, kwa takriban siku kumi mm, na nne, na ina maana kwamba itabidi atengwe na pia vile vile vipimo vif, wafanyiwe wale ambao ametangamana nao, lakini tunauliza, je, alitoka nao kule ama imempata akiwa amefika? Maanake inaweza kuwa amepimwa Uh, vipimo vikuonyesha kwamba amepatikana nayo nchini Japan mm -hmm. Lakini ukweli wa mambo ni kwamba labda pengine yalimkuta kule alikotokea no. Kwa hiyo labda pengine mitambo ilikosa kutambua kwa haraka na mm. bila shaka ni pigo kuu, maanake ukiangalia vizuri takriban uh, zaidi ya wanariadha ama wachezaji wahusika watakuwa zaidi ya alfu kumi na moja kwa hiyo unaweza kuona kwamba Uh, ni watu wengi sana ambao watakuwa wanawajibika pakubwa katika michuano ya Olimpiki. Na tumsikie hapa Tushiro kabla bwana uh, Sagina hajatoa mtazamo wake. Tushiro Muto akitangaza kilichotokea, alipatikana na virusi vya COVID-19 na hii ndio mara ya kwanza kwenye kijiji ambacho wanaishi wachezaji, na ni lazima tueleze ukweli uh, ya kinachotokea ili kuwapa nafasi na kuaminisha wachezaji huyo ni uh, mkuu wa mashino haya. Nadhani nilivyosema were, kwamba ni pigo kubwa, ni pigo ndio kwa wachezaji uh, na na uh, uh, wa, wa andalizi kati ya 15 ambao kwa wachezaji wote na wanariadha wote kwamba watakuwa na wasiwasi mkubwa, maana yake unajua kwamba ni siku sita tu tuweze kuingia katika dimba hilo Olimpiki ambalo liliahirishwa kutoka mwaka jana, kwa hiyo ni kwamba wanariadha kwa ujumla ndio siku kwamba kidogo watakuwa na pigwa ama watakuwa na pato na pigo kubwa zaidi kuliko hata wale waandalizi. Na bila shaka tunawatakia kila laheri wachezaji wote na maafisa mbalimbali mbali, kutoka mataifa ya dunia hii ambayo ambao wameshaanza kuwasili mm. uh, kule nchini Japan kuelekea katika michuano hii uh. Lakini kusalia katika michezo ya Olimpiki ni kwamba mwanabundia kutoka uh, nchini Uganda ni mchezaji anainua vyuma ametoweka mm. uh, kambini kule Japan alikuwa mkuenda katika maandalizi ya lasalam lakini bwana Jason akatoweka. E, si mara ya kwanza Uganda inatoa mwanariadha ambaye kidogo ametoweka baada ya kuingia katika mashindano au hata baada ya kushiriki mashindano manake, inakumbuka mwaka elfu mbili kumi na nane katika dimba lile la mashindano ya jumua madola Commonwealth Games, wakati huu akiwa na umri kumi na saba huyu mchezaji Julius Sekitoleko mm -hmm. Uh, sasahivi ana miaka ishirini na anacheza na, katika mchezo ule wa kuinua vyuma wakati huu akishiriki mashindano yale ya, ya uh, uzana uh, wa kilogramu hamsini na saba alimaliza nafasi ya kumi na baada ya hapo eh, ni kwamba katika mashindano hayo bado ni kwamba wanadada wawili kutoka taifa la Uganda wakiwa pamoja na wengine wao kutoka Rwanda na Kamerun, wote hawa wakaondoka wakatoweka, baada ya mashindano hayo ya Commonwealth Game yaliyochezwa kule Australia Gold Coast. Bado mwaka elfu mbili kumi na nne, katika mashindano hayo ya Commonwealth Games kule Glasgow, Scotland, katika mji wa, wachezaji wawili wa raga, wachezaji saba kila upande wa taifa Uganda, pia wao bado wakaweza kutoweka baada ya mashindano baada ya mashindano, ni kwamba kidogo ni kama ni mazoea kwamba taifa la Uganda linacheza jambo kidogo baada ama hata kabla ya mashindano mm. Wana tabia ya kutoweka, kisa ni kwamba mpata lishe bora au mpata maisha bora katika mataifa ambayo wanakwenda kushiriki mashindano yale. Na no, bila shaka ni changamoto kubwa sana. Nakumbuka mbali mm. um, na tukio hili, maafisa wake wawili pia waliwekwa karantini kwa, kwa sababu mm. ya changamoto hii ya Covid 19. Ni mambo ambayo yametokea mara kwa mara. Nakumbuka mm. katika mashindano ya Sekafa, mataifa ambayo yana mazoea ya, ya wachezaji kutoweka kambini, hususan wanapofika kwa ajili ya kuwajibikia taifa ni mataifa kama Ethiopia, Jibuti, Eritria na katika mm. mashindano ya Sekafa nakumbuka mwaka 2013 ikifanyika eh, nchini Kenya. E, nadhani Eritrea ya kipindi hiko baadhi ya wachezaji walitoweka takriban kumi na moja. Na ukiangalia wakati fulani pia ikifanyika Tanzania wakatoweka, ina maana kwamba wanatoroka kutokana na hali ngumu, na hususan hali ngumu ya kiuchumi na hali ngumu ya kisiasa e, katika mataifa yao. Lakini unaponiambia mkenya ametoroka, mtanzania ametoroka, ama mganda ametoroka e, kidogo napatwa na na, na, na, na ugumu ama ukakasi wa kuelewa undani wa mambo hayo ni kwa nini atoroke? Eh, na Uganda sio nchi ambayo naesema kwamba kuna maisha magumu sana kama ilivyo eh, katika mataifa mengine ambao kwa hakika viongozi wanaongoza kwa mkono wa chuma. Hmm. Sema kwamba kidogo walipata makao mazuri kule na alikuwa ametamani sana kufanya kazi katika mm -hmm. taifa la Japan ndio maana kwamba ameamua kwamba hatorudi e, Uganda. <laughs> Na sasa, uh, niseme, vyombo husika vitafanyaje? Maanake kuna wale ambao wanasema immigration, idara ile ya uhamiaji, najua bila shaka watakuwa na zama kiasi cha haja kwa ajili ya kupata kuelewa yuko wapi. Maanake kule, m, m, Japan ni mmoja wa mataifa ambayo ameendelea pakubwa. Kwa hiyo kupatikana kupatikana kwake sio jambo gumu na hmm. sasa atakapopatikana hmm. je atarudishwa nyumbani kilazima ama atapewa uhifadhi ni hmm. suala ambalo tutasubiri tuone jinsi mambo yatakavyokuwa uh, katika siku zijazo kuelekea katika mchezo hii ya olimpiki Sasa tuende kule nchini Ufaransa kuangazia mashindano ya Tour de France ya kukimbiza baiskeli ambayo yanamalizika siku ya Jumapili. Leo wamekuwa wakikimbiza baiskeli umbali wa kilomita ishirini kutoka katika mji wa Lebone, kusini magharibi mwa Ufaransa kwenda Saint Emilion, na kesho watafika mwisho katika mtaa unaitwa Champs Elysees katikati ya jiji la Paris Paris, mm. Manake, mm. ni taifa ambalo imesikika pakubwa na mashindano haya ya uendeshaji baiskeli. Nakumbuka ni kilomita ndefu inayofanyika kwa muda mrefu, na pia katika awamu tofauti. Uh, wachezaji wengi ama re, uh, waendesha baiskeli wengi kidogo wamejiondoa kutokana na matatizo ya hapa na pale, sema kwamba wengine wamepatikana na ajali, kuanguka na bila shaka uh, kushindwa kuendelea na pia vile unapozungumza hivyo, kuna changamoto kiasi cha haja unazungumza Kuna kupanda milima mm -hmm. kuteremka, kuna kubeta kulia na kushoto mm -hmm. na ni changamoto pia, unaangalia hali ya hewa e, kutegemea na kasi ya mchezaji na mwendeshaji baiskeli na tena aina kifaa kwa maana uh, baiskeli ambayo anayotumia kwa ajili ya kurahisisha kazi. Kwa hiyo sio jambo dogo mwenzangu Abuso, ni lazima mm -hmm. uwe na utimamu wa mwili na pia vilevile vile ukwende kwa mahesabu zaidi, na kabla hujazungumzia, uh, tumsikie mmoja uh, wa wachezaji hapa. Uh, Matej Mohorich kutoka kule nchini Slovenia uh, jana alishinda ule mzunguko wa 19 na alikuwa na kauli hii, like hii anasema, alikuwa karibu to... azimie, lakini And alijikaza sana kwa sababu ilikuwa time, ni mashino magumu sana, na alipoangalia nyuma hakumwona mtu yeyote na hapo akaamua kwamba aongeze mwendo, na alikuwa amechoka sana, na akaamua kwamba apambane, na kwa bahati nzuri akavuka mstari. No. Hmm. Eh, nadhani kwamba alivyosema were kwamba ni mchezo ambao kidogo unahusisha kupanda milima na mabonde kushuka, kubeta na kufanya vyote vile kuweza kuibuka na ushindi ule, na alivyozungumza mwendeshaji huyo kwamba alikuwa amechoka sana, na akiangalia nyuma kidogo ni mpinzani na nafasi ya kuweza kubeba hewa ya kuweza kuweka kuweza kumaliza mbio kutoka mwanzo hadi mwisho. Kwanza kwamba mashindano haya ya baisikeli kidogo ni magumu kutokana na ile uh, hali ngumu tu ya kupanda milima na bonde na pia eh, kutumia mapafu na pia kutumia akili kwa ujumla kuweza kuibuka na ushindi mwisho wa siku. Ni kuistahimili ugumu na uvumilivu. No, ndio. Na natukumbuke kwamba ndio kwa mara ya kwanza kabisa raia Afrika Kusini uh, mweusi Nicolas Dlamini naye pia alishiriki uh, kwenye haya na haa, kuwa mazuri kwake, lakini anajipa moyo kwamba siku zijazo pata kuwa mazuri. Uh, wahenga uh, wanasema heri kufa macho kuliko kufa moyo. Inamana mm. Inamaana kwamba ameanza ninamaana kwamba ametuchochea pia sisi kwamba Afrika pia vilevile vile tunaweza. Taifa la Rwanda ina mazoea ku, kuwa na mashindano kama haya. Inamaana kwamba pia vilevile amechochea vile, vile bara la Afrika. siku zijazo utaona wengi wakifanya hivyo, na pia ni katika harakati za kumkumbuka hayati Nelson Holasa Samadiba Mandela manake, mm -hmm. Ni tangu miaka kadhaa tangu atuache mzee wetu mm -hmm na kwamba ni kwa ajili ya ku, eh, kumpa heshima yake na pia kuleta kumbu, eh, kumbukizi. Naam, ni kweli kabisa, na kama tulivyokufahamisha msikilizaji, ni kwamba kesho mashinu hayo yatafika mwisho aa, katika jiji la Paris katika mtaa maarufu sana wa Shans Elize ambao umekuwa ukishuhudia fainali ya michezo hii ya kukimbiza baiskeli toka mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano. Kesho ndio kesho tutaona atakayeibuka bingwa. Uh, lakini dalili zinaonyesha kwamba Tajeda Poduka kutoka kule nchini Slovenia yupo katika nafasi nzuri sana ya kunyakua taji hili. Na nikukumbushe iwapo ndo unajiunga nasi unasikiliza jukwaa la michezo uh, kutoka hapa RFI Kiswahili, mimi ni Victor Buso nikiwa na wenzangu Michael Were na askofu mkuu wa michezo duniani uh, Bwana Jason Sagini, baada ya kutoka kwa muda mrefu amefika hapa studio. Nafikiri tusome ukurasa wa Facebook kama tu. Tuende barani Afrika kwanza, ni vizuri kuchochea kidogo mashabiki sehemu <laughs> ki, ya kipindi. Asante Henry Kambale ukiwa ukisema uko wapi, lakini unasema kwamba unapata vizuri sana jioni ya leo, uh, kwenye makala ya jukwaa la michezo. Joseph Kataya Abubakar ukiwa Kakera, DRC unasema unaitakia tima taifa ya Kaiser Chiefs ushindi. Uh, tutazungumzia suala hilo, uh, muda usiokuwa mrefu. Naona kwamba Vincent Kaji, uh, kijana mpole kutoka Kagongwa, uh, mtaa wa majengo, unasema unapata sana vizuri, Bwana Michael Were. Uh, mm, kutoka akiwa maeneo ya kule Kahama Kahama Kahama ni... Kahama ni karibu mpaka wa Tanzania na Burundi. na Burundi. Kule, kule magharibi kabisa mwa Tanzania. Sa, asante sana Kaji, na mtuangazie kinachotokea barani Afrika, ni kwamba fainali ya kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika kwenye mchezo wa soka msimu um, wa mwaka na elfu mbili na ishirini na ishirini na moja unachezwa usiku huu kwanzia saa nane usiku, kati ya mabingwa watetezi Alahli na Kaiser Chiefs ya kule Afrika Kusini, katika uwanja wa Muhamed wa sita mjini Kasablanka. Ah, ni vita ambapo miamba wawili wanakutana, lakini kuna mmoja ambaye ana uzoefu. Na wazungumzia al-Ahli, zamani wa kitu Arab Contractors mm, zamani nakumbuka wakija nchini Kenya maeneo ya Mumias walicheza dhidi ya Mumias Sugar, walifanya makuu dhidi ya kina a, a, a, yekini, a, sio yekini nadhani alikuwa ni mm, okay. Webo mm-hmm, baadhi ya wachezaji ambao walikuwa kupigwa mfano kina ufeki kipindiko mm, kwa hiyo ni timu ambayo ina mafanikio makubwa sana, imenyakuwa tajiri mara tisa, imenye kuwa taji la uh, shirikisho barani Afrika. Ukiangalia uchumi wake ni mkubwa mno dhidi, ukilinganisha na Kaiza Chiefs ama Mkhosi. Ukiangalia mwalimu mm -hmm. wake pia vile vile ametoa uh, taji, ametoa taji la mashirikisho akiwa na Sundowns, Mamelodi ya Afrika Kusini. Huko huko anakotoka uh, Namuzia Pitso Mosimane na pia mm -hmm. vile kitovu cha asili yake ni huko huko Soweto. Kwa hiyo ni mm -hmm. kijana wa mtaa, anaelewa mazingira ya vijana wa nyumbani. Na pia vile, vile amecheza dhidi ya Mamelodi Sundowns ak akawavuruga akatusiwa, wakataka kumvamia na nyumbani, hiyo, vita, Ye, wa mm -hmm. na wa wa nyumbani ni usiku usiku wa vita wa mapambano akiwa na Mamelodi. Sasa ametinga hata hivyo finalini, mm -hmm. na dhidi ambayo inaonekana kuwa mnyonge, lakini mwenyewe amesema sitambeza yote yote lakini lengo langu kuu hasa ni kulitoa tajiri lakini no. vipi kwa mm upande -hmm. wa pili. Nafurahi kwamba kuna mkenya mmoja angalau atakuwa anapiga fainali hii, Anthony Akumu, timu ya Taifa Harambee Stars, anachezea Kaizer Chiefs kwa sasa hivi. Anacheza fainali yake ya kwanza na pia fainali ya kwanza kabisa kwa klabu ya Mahosi kucheza katika dimba hili la CAF Champions League. Maana yake katika msimu huu bado ni mara ya kwanza Kaizer Chiefs inashiriki mashindano ya CAF Champions League tu ya makundi, na bado anafika tu fainali kwa mara ya kwanza, kwa kwamba ni klabu nzuri, lakini katika kikosi cha leo nadhani kwamba kikosi cha mkufunzi Stuart Baxter, Mwingereza huyu ambaye ana kikosi kizuri leo usiku, maanake anafikwa na urejeo wa kiungo mkabaji kama Biliat ambaye alikuwa amepata jeraha tangu mwezi Aprili na alikosa mechi za nusu fainali na pia robo fainali kwanza, na kwamba kurejea kwake pia ni afueni. Na ukumbuke kwamba katika uwanja huu wa fainali wa leo ni Stade Mohamed wa sita, ambapo katika nusu fainali kaiza chisoweza kumzaba Wydad Casablanca, katika hatua ile ya nusu fainali kuweza kufuzu kuelekea fainali. Bado papo hapo leo usiku labda mkufunzi Stuart Baxter anakizungum mkuti katika safu ya kuchagua golkipa ma mlinzi manake, ana bafana bafana, mchezaji zamani wa, wa timu taifa bafana bafana, yani South Africa, golkipa Itumeleng Khune, miaka 34, yeye pamoja na wenzake kina Daniel Akpey na Bruce Vuma, wote watatu hao wana uzoefu mkubwa. Lakini je, utaangalia utamfukuzia golkipa yupi mzoefu, au golkipa ambaye leo ni mchanga lakini ana, aa, ana, ana, ana ana ana nguvu nzuri zaidi mm -hmm, kwa maana kwamba Daniel Lakpay na Bruce Vuma, na kwa mtazamo wangu kwamba kidogo, wewe utakubaliana nami kwamba kidogo hapa katika finali Huenda labda, uh, Stuart Baxter achague golikipa ambaye ana uzoefu mkubwa kwa maana kwamba eh, Itumeleng Khune kule, maana yake huyu amekuwa katika fainali nyingi, amecheza kule Ureno, amecheza kule, uh, Afrika Kusini kwa klabu hii ya Kaizer Chiefs kwa muda mrefu, miaka thelathini na nne bado kidogo, na kwamba kidogo ana uzoefu mkubwa. Kwa hiyo ndani kwamba kwa leo siku Al Ahly nao pia wana kikosi kizuri japo kuwa Mosimane amesafiri kuelekea kule Moroko na wachezaji watatu ambao kidogo wana majeraha, anazungumzia kina Walid Soliman, Mohamed Mahmoud pamoja na Karim Nevede ambao wote hawa wameumia lakini bado wapo katika ile fitness ya kuweza kuona labda uenda kwa cheza katika finali leo au la. Kwa ni kwamba ni vita vya kuangalia, e, kikosi gani kizuri maana wote wawili, uh, Stuart Baxter na Mosimane wanakuwa na juana vizuri na kwa vilemba maana mm -hmm. Katika ligi ile ya PSL kule Afrika Kusini walikutana mara kwa mara, kwa hiyo anajuana vizuri kwa vilemba maana aliosema hapo kwamba wewe kwamba Mosimane ni mtoto wa nyumbani kule Soweto, bado Baxter pia naye ana uzoefu mkubwa katika ligi kuu ya soka kule Afrika Kusini kidogo finali leo siku ni finali haswa ya Afrika Kusini. Wote wawili hawa wanatokea kule Afrika Kusini. Naam, ni kweli naam, naam. Kabla hujachangia ni kushiriki kwamba mechiitaza sana usiku saa za Afrika Mashariki, ndio ni usiku maanake mm. watoto wa Afrika lazima waketi kitako wakaze macho kwenye runinga zao kwa ajili ya kutazama na kuona na mm -hmm. masikio ya kusikiliza yote anaojiri manake, mtoto wa nyumbani kutoka Kenya yupo mm -hmm. Antony Gea ku kiungo mm -hmm. mtibwaji mm -hmm. lakini waangalia upande wa kipa unazungumzia uh, Nkune mm -hmm. upande wa pili tunaye Mohamed El Shenawi, ni mzoefu sana, amecheza mechi za ligi mia mbili arobaini na moja, ule uzoefu walionao takriban mechi mia tatu na kitu. Na ukiangalia ubora wake ni kwamba amecheza mpaka mashindano ya CAF mm -hmm. mechi arobaini na sita kwa hiyo uwezo mkubwa upo kwake yeye kuweza kuitetea ama kujitangaza kweli kweli. Lakini yupo e, Sharif, yupo uh, Taher, yupo Shahad, hawa ni washambuliaji ambao wana uwezo mkubwa kupakua mipira kutoka pembeni kwa ajili ya kuangusha kwenye sanduku na ni viungo wachezeshaji. Mwarabu ni wepesi sana kwa ajili ya kufanya mikimbio, ni wepesi sana kwa ajili e, ya kutengeneza nafasi angalau kuchochea kasi ya mchezo na kucheza juu ya mstari mstari, kwa maana ya kukaba ama kuzuia wapinzani kutovuka mstari kwa ajili ya kuleta kwa hiyo on paper eh, kiualisia ni rahisi sana kwa upande mm, wa uh, Al-Ahli Al Al kutokana mm, na ubora wao, lakini sasa unajua fainali haina mnyonge siku zote. Uh, umezungumzia kuhusu mwalimu ambaye amekuja uh, backstown. Lakini kumbuka hakuwepo katika mechi ya nusu fainali, kisa na maana hakuwa na stakabadhi za kutosha kumwezesha eh, kufanya makuu, lakini kipindiko akapewa nafasi msaidizi wake, lakini baada ya muda sasa, leo hii ana kila sababu ya kujitangaza. Tuone mbinu za walimu na ubora wa wachezaji na hata ubora wa mchezaji mmoja mmoja. Naam, ni kweli kabisa, lakini watakuwa natafuta ama wanasaka taji lake la kumi uh, la klabu bingwa bara Afrika, lakini kwa upande wa Kaizer Chiefs ama hosi taji lao la kwanza. Ndugu zao Mamelodi Sundowns nakumbuka walishinda taji Kaizer Chiefs abu zabi al ali <laughs> kesho ke, ke Michael wera atakuwa hapa, bila shaka tutaona mambo yatakavyokuwa. Uh, msikilizaji atakupa uchambuzi wa kina uh, kuhusu mchano hii uh, tutaona tutaona kwa bahati mbaya mm. Jamani, muda wetu umekwisha, hivyo Jumamosi katika jukwaa la michezo. Nawashukuru sana Michael were na Jason sagine skofu mkuu wa michezo duniani, asante yeah. sana na bila shaka, msikilizaji tunakushukuru sana kukua pamoja nasi kwenye makala ya jukwaa la michezo na kuacha msikilizaji ni mwanamuziki Eddy Kenzo kutoka kule nchini Uganda na kibao Weekend. Namna hiyo msikilizaji, ni mwanamuziki Edi Kenzo na kibao Wekend kutoka kule nchini Uganda. Tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote walioshiriki, mwenzangu Carol Korir, fundi mitambo Vital Mgisho na mkuu wa idhaa Robert Minangwa, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Nairobi. Rotati, so baby