Dakika 36 wakati wa kuingia katika kipindi au makala jukwaa la michezo, na msikilizaji, namwona mwenzangu Michael Were Bongaboli amewasili. Michael Were karibu ukaendeleze kipindi. asante <laughs> <laughs> <laughs> sana Hilary Ngati, umewajibika vizuri, na sasa ni zamu yetu e, kuziparakasa viwanjani. kipindi hewani ni Jukwaa la Michezo, ikiwa ni tarehe 15 mwezi Agosti mwaka 2021 popote momote, kokote uliko, jesi nyumbani, kaza Uh, somatega kwa, kwa, msikio kikamilifu kwa ajili ya kuweza kupata mawili matatu kuhusiana na yote kaza, kaza macho kwenye runinga yako bila shaka, amo msikilizaji. Baadhi ya mambo, <laughs> um, uh, mambo tunazozipa uzito jioni hii ni pamoja na mashindano ya riadha ya kimataifa ya za jijini Nairobi nchini Kenya kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini. mm -hmm. Klabu cha Express FC kutoka Uganda ndio mabingwa wa taji la Sekafa Kagame baada ya kuandikisha ushindi wa goli moja sufuri dhidi ya Nyasa Bullets kutoka Malawi, pambano lilofanyika katika uga wa Mwalimu Benjamin William Kapa jijini Dar es Salaam Tanzania. Draw ya AFCON yatolewa rasmi na pia kugusia kiasi cha haja e kuondoka kwake Gerard Muller ambaye ni gwiji wa kandanda kule nchini Ujerumani ameaga akiwa na miaka 45. Mt ah, bila shaka nipo na wenzangu studioni wapo tayari kabisa kutema madini. Langu ni kuongeza ubani kwa kile ambacho wananogesha. Nipo na mwenzangu kwa maana yake Hilari Ngati, nimemkatalia hapa asiondoke, anakwenda wapi? Yupo hapa na pia vilevile yupo Ajoe katika harakati za kunogesha mambo katika idara ya kati, akiungo mpuraji ama winga, ambaye wakati mwingi anatoka nje pasi na kuenenda na taratibu ambazo zimewekwa na shirika la shirikisho la mpira wa miguu duniani kwa maana ya FIFA naye <laughs> na pia vile vile yupo. Ila kwetu sisi hapa naamini kwamba mambo yatakuwa ni sawa. Michael Were Mugusia, wangwana, karibuni sana na bila shaka mjihisi nyumbani sana. Ni jukwaa la michezo, tukianza na mashindano ya riadha ya kimataifa kwa wachezaji ama wanariadha wasiozidi umri wa miaka ishirini 0 imeng'oa nanga rasmi nchini Kenya. Mambo haya yanafanyika jini Nairobi yanafanyika jijini Nairobi kwa mara ya pili, mashindano makubwa zaidi ya riadha ya kufanyika katika kipindi cha zaidi, eh, ya miaka mitatu hivi. Ningependa kusema kwamba ni mashindano ambayo eh, kwa vijana chipukizi ni njia mbo, moja bora ya kujia, kujionyesha katika ulimwengu, kwa sababu kumbuka kwamba David Rudisha, Vivian Cheriot, Jackson, Jackson Kivuva hapa jijini Nairobi, hapa nchini Kenya, waliweza kuzindua taaluma yao kupitia mashindano kama haya ya vijana chipukizi. E, nchini Ethiopia kina Turenish Dibaba, kina Nisa Bekele, Meseret Defa pamoja na, na eh, eh, Turinesh wote pia wali, waliweza kupitia njia hihi. Kwa hivyo ni mashindano ambayo ukiniuliza yataleta msisimko mkubwa zaidi eh. Kumbuka kwamba pia wanariadha mbalimbali watakuwa na shiriki katika mashindano haya eh. Mshindi wa fedha katika mbio za Olimpiki, mbio za mita mia mbili, Christine Christine Mbone kutoka Namibia, atakuwa na shiriki katika mashindano haya. Lakini cha kukusikitisha zaidi na, ni mbili. kwamba E, wanariadha barani Ulaya aswa Marekani watakuwa nakosa mashindano haya. E, ingekuwa vizuri sana tungemwona Athing Mu asilia ya Sudan, lakini raia wa Marekani akishiriki katika mbio hizi. Kumbuka kwamba e, alishinda mbio za mita mia nane michezo olimpiki yaliyomalizika Tokyo, lakini hata kuwa na shiriki kwa sababu taifa lake la Marekani alitakuwa likihudhuria liki, liki mashindano haya. Wametoa onyo kwamba nchi ya Kenya kidogo virusi vya corona inatikisa lakini ukanda wa Afrika Mashariki, Michael Were, tumejaribu kuzungumzia swala hili ambapo ukilinganisha kinachoendelea nchini Kenya ama barani Afrika kutokana COVID na maambukizi ya COVID-19 akinayoendelea nchini Uchina, Marekani, Uingereza, kwenyewe ni wapi maambukizi yako juu? itabidi mwanze kujitengenezea dawa zenyu za korona na kadhalika ili mpate chanjo, maanake wale ndio wanadiktate eh, kile tunachofanya barani Afrika. Sisi ni wanyonge, wale ndio wenye nchi. Lakini kwa upande mwingine, Nzoki, uh -huh, tunaangalia Uganda Express ndio mabingwa wa taji la Sekafa Kagame mwaka 2021 na ni baada ya kunyoa Nyasa Bullets kutoka Malawi. Hawa Nyasa Bullets zamani walikuwa wakiitwa Bata Bullets ya Malawi, wakabadilisha jina mpaka leo. Uh, kombe hili la Kagame Cup nilisema kwamba walikuwa wanacheza kumalizia ratiba tu. Ni kombe ambalo limekosa mashiko kabisa, kiukweli. Ukiangalia baadhi ya timu kubwa zilijiondoa, uh, timu kama Simba na timu kama Tusker ya Kenya, timu ambazo tulitarajia zingeleta ushindani mkubwa. uh, kikubwa, ukiangalia wachezaji ambao walitumiwa na timu nyingi kushiriki walikuwa ni wachezaji chipukizi. Kwa hivyo kila timu ilikuwa inajaribu kuangalia ni katika idara gani ambapo tuna vijana ambao tunaweza tukawaleta katika ligi ya wakubwa. uh, timu kama Azam ilivyoondolewa alisema kwamba hata nguvu uh, mpya ambayo wamemtoa hapa nchini Kenya uh, kwa maana ya kijana kutoka Gurumaya kombe hilo likapaa angani lakini wameshindwa kulitoa. Kwa hivyo tuseme kwamba Express FC wameonyesha na mchezo wa hali ya juu, mchezo wa hali ya juu, walipambana kwelikweli katika harakati ya kujitangaza, lakini baada ya kuwafurusha wale wanarambaramba kwa maana Azam wamefika fainali, lakini bado imebaki katika Afrika Mashariki. Naam, limebaki Afrika Mashariki. Nilikuwa nataka kuuliza kwamba ni nini ambacho Uganda inafanya maana mwaka 2019 amezungumzia uh, uh, kuhusu KCCA ilichukua ili ilihitaji sasa hivi Expresso FC wamechukua, ni nini ambacho labda soka ya Uganda Mchezo um, um, wa Uganda ni mgumu kweli kweli, na ukijaribu kuangalia sana Uganda imetoa uh, wachezaji wa, wazuri sana mzungumzie vile vile Emmanuel Okwe aliwahi kuibuka pale, ni mchezaji mzuri. E, unapozungumzia kuhusiana na Uganda, basi namaana kwamba uh, ukiwa sehemu mbalimbali e, katika harakati za kupata mawilu matatu nchini Uganda, Kampala unatupata kupitia mita bendi 93.7 mi, uh, FM, FM e, ni masafa hayo. Kuna pia vilevile ukiwa sehemu za uh, Kirundo e, kule sehemu za Burundi 99.5 FM. Kwa upande mwingine ni kwamba uh, taratibu zinaendelea uh, draw ya mashindano ya AFCON ni kana kwamba sasa uh, inatolewa uh, ingati Kenya ikufaulu, Tanzania imeuma nje, Uganda je, na sasa tutarajie nini? Umezungumzia kwamba Kenya ikufaulu na unajua kwamba wakati alipatiwa majukumu kocha wa sasa Jacob Ost Mlei alikuwa amepatiwa ya eh, eh, mwaka wao kujikatia tikete kuingia katika Kwa hivu, labda aiwacheaoraa ambayo tendeka mwaka ujao tuone kama tutaweza kufuzwa kama eh, Afrika kama Kenya nam. Na kwenye uh, ajowi, unaangalia wamewekwa kwenye makundi tofauti, na katika hii draw ningependa kusema kwamba hata um, kabla ya draw mm -hmm. ni mashindano ambayo washindi wa wa ama mshindi utokee katika mataifa tofauti tofauti mm -hmm. kando na Kamerun ambayo imeshinda taji hili eh, mara mbili mfululizo mwaka 2000 na 2000 na 2002, na, na, na vile vile Misri ambayo walishinda mwaka 1957 um, na, tisa hakuna taifa ambalo limeweza kutetea taji hili mara mbili mfululizo. Kumbuka kwamba Algeria kumradhi, ilishinda eh, makala yaliyopita mara ya mwisho baada ya kushinda mwaka elfu moja mia tisa tisini. Safari hii wanatarajiwa kwamba watashinda, lakini eh, uki, ukiangalia jinsi ambavyo timu ambazo zinaorodheshwa katika mashindano haya ni timu ambazo eh, kwa kiwango ki, ki, kimoja ama kingine wameficha mechi kwa hivyo ni, ni, ni mashindano ambayo mtu yeyote anaweza kuibuka na ushindi na taratibu zimefanywa mabadiliko yatakwepo. Uh, ikiwa eh, niseme kwamba pot one, upo Kamerun, Algeria, Senegal, Tunisia, Moroco, Nigeria. Hawa ni miamba barani Africa. mm -hmm. Kwa hiyo watachanganywa na wengine kwa maana pot b ama pot two kuna Egypt, Gana, Cote Divo, kwa maana wana tembo kutoka Afrika Magharibi, wapo kina Mali, Guinea, eh, Bukina Faso na Guinea Uh, na port 3 uh, tuna Cape Verde wamekuja vizuri, maanake wamewekeza mm -hmm. pakubwa. Kuna Gabon kuna Mauritania kuna Sierra Leone, Zimbabwe na Guinea Bissau, na mwisho kuna Malawi, Sudan, kuna Equatorial Guinea kuna visiwa vya Komoro ama Ngazinje ukipenda, kuna Uabeshi ama Ethiopia mm -hmm. na pia vilevile vile kuna Gambia. Bila shaka unaendelea kusikiliza idhaa ya Radio France Kimataifa na ni RFI Kiswahili, tukitangazia moja kwa moja kutoka Nairobi nchini Kenya. Kipindi hewani ni Jukwaa la Michezo, nami bonga boli Michael Were Muhusia, nipo na wenzangu Hilary Ingati pamoja na Jiojajoi na kaka winga ambaye anateleza na natoka nje bila uh, mafanikio makubwa kwa bana Paul Nzioki <laughs> Barabara kabisa, mambo ni shwari jijini Nairobi. Ni kijibaridi kiasi cha haja, lakini haitunyimi uwezo wa kuendelea kufanya mambo yetu tupendavyo, na kinachotupa ujeuri wa kufanya hivyo basi ni ueledi tulionao na wenzangu studioni. Bila shaka, tunazungumzia rais wa shirikisho la kandanda barani Afrika Dr Mosepe amezuru majuzi nchini Tanzania na Nzioki ametoa kauli ametoa kauli kauli ambayo ipo uh, katika akili za watu wengi sana kwamba nitukuja na tuwekeze katika mchezo uh, wakati ambapo Mosepe anaenda kuchaguliwa. Alisema kwamba anataka mchezo barani Afrika ung'ae zaidi kama vile ambavyo ipo katika mabara mengine uh, lakini uh, muhimu sana Mosepe anafaa kusema kwamba kama uh, wawekezaji watakuja nao, viongozi tafadhali, msimumunye zile hela, manake viongozi wanasubiri, e, ndio mwekezaji atakuja, lakini mwisho wa siku zile hela zitakwenda wapi? Kwa hivyo ni kauli nzuri a mchezo wetu manake siku hizi tunasema kwamba mchezo ni biashara, na kama ni biashara itahitaji wanabiashara wakuja kuwekeza basi. Sasa sasa hivi ni tuangalie sana hao wafanyi biashara wakikuja kuwekeza basi hizo hela zitakuwa zinatumika namna gani. Na alipofika katika mji mkuu wa Tanzania kwa maana ya Dodoma, alikaribishwa ama alipokelewa na waziri mkuu Mheshimiwa Kassim, Kassim Majaliwa Kianjua, Majaliwa, lakini hakuja peke yake, amekuja na Secretary General katibu mkuu wa CAF. Kwa maana Veron Mosengo, Mosengo, Omba. mm -hmm. na pia vilevile akafanya aka mkutano na rais wa shirikisho la soka nchini Tanzania GFF, ndugu waleskaria Wale amechaguliwa majuzi, mm -hmm. ingati unaweza kuona Tanzania kwa sasa wameanza kufanya mambo kitofauti nam, wanafanya mambo kitofauti lakini, alichosema Mosepe ni kwamba eh, makampuni ya kibinafsi lazima yakuje yajitokeze, aseme kwamba tunataka kuwekeza katika soka letu, watambue vipaji, wakaweze kuwekeza katika vipaji. Unajua hapa hasa barani Afrika vipaji ni vingi, kama hapa nyumbani Kenya vipaji ni vingi, lakini unapata kwamba tatizo ni kwamba hakuna mwekezaji wa kushika wa vijana mkono. Kwa hivyo, hii kauli yake Mosepe inaweza kutoa changamoto hasa kwa kampuni za kibinafsi, kwamba tutafute timu ambayo tunaweza kaibeba, kama ni kwa soka, kama ni kwa voleiboli, kama ni kwa ragbi, tuweze kuchagua timu, tuseme kwamba hii tutaishika mkono. Hakika hili likifanyika, were bara la Afrika vipaji vitatoka vingi zaidi. Tunazungumzia uwekezaji mm -hmm. kwa maana mashirika mbalimbali -mbali. Kenya mm -hmm. tuna uh, ma, makampuni ya simu mm -hmm. eh, kwa maana mawasiliano na uh, mm -hmm. kuna wale wa wagema mvinyo wana tembo mm -hmm. eh, kuna mashirika kama ya kutengeneza magari ama yanauza magari mm -hmm. ni mengi ha, kuna kamari, kuna mabenki kuna wale ambao wameleta mzigo kwa maana betting companies na hata Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Afrika Kusini, ili kuwekeza, labda pengine serikali ipunguze e, zile tax eh? Ushuru. Ushuru kwa haya mashirika pale wanapoamua kwa ajili ya kuwekeza mzigo, kufanikisha masala ya michezo ya joi. Naam, unakumbuka tulikuwa na mjadala kama huu mwezi uliopita na bwana Makundi, na tukasema kwamba ili I, ili taifa liweze kuwa katika hali nzuri ya wawekezaji, lazima serikali husike pakubwa, wawekezaji wawekwe uwe, katika nafasi nzuri ya kuweza kufanya biashara, na vilevile vile, wale ambao wanalengwa wana ambao pia ni, ni, ni, ni vijana chipukizi waweze kuja katika mstari wa mbele na kuweza kujitokeza eh, kuonyesha nia kwamba wako tayari kuweza eh, kuwekewa katika eh, biashara kama ile. Kwa hivyo ni, ni, ni sekta ambayo ama ni uwekezaji, ni sekta ambayo inagusa kila sehemu, si, si, si wawekezaji tu pekee. Mwekezaji akileta pesa angependa kuona kwamba ile pesa yake inafanya kazi gani, inainua vipaji kivipi, ki, ki, na pia inaweza kunufaisha jamii kwa njia gani. Unazungumzia uwekezaji, lakini kuna swala sugu la ufisadi maanake <laughs> Wapo ambao mzigo unaposhuka, wao wanafikiria kujitajirisha tu <laughs> na sio lazima iwe tu ni, ni fedha kwa maana <laughs> kuwapa ku, ku, ku, ku senti, kuna vifaa vya michezo. hata kujenga viwanja. Kujenga viwanja. Akademia. Sasa, mm -hmm. Sasa hapo uh, Paul Nzioki umekataa kutumia akili kama kofia kujenga viwanja, kujenga viwanja, kujenga viwanja. <laughs> na ni kitu cha muhimu sana, maanake ukiangalia, tumekuwa na shida sana barani Afrika, wanasema kwamba hatuwezi kuandaa mashindano fulani sababu hatuna viwanja vya kutosha, pia waje wajenge viwanja Mm -hmm. Na wakijenga viwanja serikali iruhusu wachezaji waingie. Kuna viwanja yep. vimekarabatiwa kule Kenya, lakini wachezaji hawavitumii, hawavitumii. Ukizungumzia viwanja, mimi juzi mmemsikia gavana wa jimbo la Viga nakotoka mimi, gavana Utichilo akisema kwamba tafadhali wakazi, wapakubalini niwape pesa mkaondoke nijenge mm uwanja hapa, ndiposa vijana watumie huu uwanja, lakini mm, raia hawataki kukubali. <laughs> Lazima pawepo na mipango uh, iliyo bora, maanake pale ni ukoo, vizazi na vizazi wamekwepo kwa muda mwingi, kwa hiyo kuondoa, sio hilo ndilo tatizo sasa. Na asante sana. Katika harakati za kuzungumzia swala hilo, kuna wakati Kenya imekosa nafasi ya kuwa mwenyeji wa mashindano ya jimba la bara Afrika, mm -hmm. na hata CHAN mm -hmm. nakumbuka mwaka 1996 na hata majuzi mwaka 2018 Kenya kapoteza nafasi kisa na maana, hatukuwepo na viwanja vya kutosha, na sasa imekuwa ni kazi ngumu. Na sasa tunaongeza gia angani, na hakika tunaruka juu futi elfu thelathini na saba kwa usawa wa bahari. ni RFA Kiswahili, ni tebonga boli, Michael Were Muhusia. Tunazungumzia ligi mbalimbali mbali, zimerejea kule barani Ulaya ama ni Uropa. Kwa mantiki hii ajoi, tunaona no. sasa mambo yameanza kutokota Ulaia. Ulaia. ni ulaya no. <laughs> ni si Europa. <laughs> <laughs> Europa ni uropa si ulaya sawa. <laughs> <laughs> Mm, nizungumzie mabingwa watetezi wa msimu uliopita e, tukianza na Bundesliga. Bayern Munich walipokutana na Bayan uh, Borosia Mochen Glanbach e, siku ya Ijumaa na wakatoka sare ya moja kwa moja kumaanisha kwamba e, tutashuhudia mechi ambazo zitakuwa za kufana zaidi nchini Ufaransa. Lille ambayo ni mabingwa watetezi waliweza kunyukwa na Nice. Eh, mabao manne kwa bila hii leo pia tunaona kwamba mabingwa watetezi nchini Uhispania watakuwa nashuka dimbani kucheza kuchea na Celta Vigo eh, katika eh, dimba la, la Liga, lakini usisahau kwamba nchini Uingereza mambo yalikuwa tofauti sana katika eh, matokeo mchang, mchanganyiko. Kumbuka kwamba eh, kabla tujakuja studioni timu ya Newcastle iliweza kunyukwa na timu ya West Ham mabao manne kwa mawili. Eh, West Ham ikitoka nyuma na ku pate ushindi huo mkubwa. Muda mchache kuanzia sasa, timu ya Tottenham Hotspur itakuwa inashuka dimbani, wanaendelea tayari, wameanza wanaendelea, ndio eh, dhidi ya man city. Are Kane alitarajiwa kuanza dhidi ya katika kikosi cha Tottenham mm -hmm, lakini ni kwamba amewachwa nje kikosi kile na anzio kitu. Tunaona sasa mashabiki wameruhusiwa kuingia viwanjani kule Ufaransa, Messi amekwisha tambulishwa, na ni timu ambayo ni utajiri mkubwa mwaka huu au msimu huu, ni kama wanabeba taji la UEFA masikio marefu yale, nafikiri kama tino atakosa basi hata anafaa kujiuzulu hata kabla ya msimu kuisha, kama atatolewa tu popote pale tu, ama atakosea. Sababu kuletewa Messi ni kuambiwa sasa tunahitaji taji ambalo linahitajika na wengi, tunapozungumzia michuano ama ligi eh, barani Ulaya. ingati Gerd eh, Muller huyu mwamba wa zamani kwa faida ya Ujerumani ameaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tano. Naam, unakumbuka kwamba ni mtu ambaye alisaidia Bayern Munchen sana ya Bundesliga liga hasa katika miaka ya mia sita miaka ya elfu moja mia tisa sitini na mapema sabini. Nakumbuka kwamba aliweza kufunga magoli sitini na nane akiwa akiwa katika kumbuka kwamba hizo magoli sitini na nane akicheza michezo ya kimataifa sitini na miwili, kwa hivyo ni mtu ambaye atakumbukwa kwa mambo aliyofanya. Amefanya mambo mengi sana pa na na nakumbuka na. Ujerumani ni mmoja wapo mataifa ambayo amenyakua ubingwa wa dunia, dunia. Na wamewekeza pakubwa katika harakati za kufanikisha kitu kama miundombinu ya misingi mm -hmm. Pamoja na kiteknolojia mm -hmm. Nafikiri alikuwa anacheza wakati ambapo mchezo ulikuwa talanda pekee yake. Siku hizi mchezo ni sayansi na biashara, wanawekeza pakubwa. Wakati huu ilikuwa ni mbio na manguvu, mbio <laughs> na manguvu. Eh, uh, upande mwingine ni mambo na Olimpiki. uh, yupo mchezaji ambaye kidogo ana ingati, uh, anasema kwamba hakutumia dawa za kusimua misuli, kwa maana uleaji muku. Unajua hili jambo la kutumia dawa za kututumia misuli, unajua kwamba wachezaji wanafaa kuelimishwa za kulitumia kitu kitambo, na labda kijatoka mwilini. Kuna vitu ambavyo vinakaa mwilini kwa muda mrefu zaidi. Sasa utapata labda likitumia kitambo au kutumia wakati wa Michael Were, unapozungumzia kutumia. Hapa Kenya tumeruhusiwa kutumia mairungi, mm-hmm, kwa maana miraa, mm-hmm, mogoka, lakini ukienda kwa mataifa mengine utapata kwamba wamesema kwamba umetumia dawa za kutumia misuli lakini wewe hujatumia nam. Asante sana wenzangu, ila Ringati pamoja na Paul Nzioki achiambani joja jowe Nimekuwa ni jukwaa la michezo siku hii ambapo tumewajibika pakubwa, hadi wakati mwingine panapo majani waniite bonga boli. Michael Weri, mhusia kazi kwako tena. Hilari Ingati, asante ni watakijo ni njema. asante, asante sana, sana. Na, msikilizaji, nami kutamatisha tu matangazo haya niukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni hii. Mgombea mkuu wa upinzani nchini Zambia, Hakainde Hichilema, aongoza kwa mujibu wa matokeo mapema ya urais nchini humo. Nigeria yatangaza makata ya watu kutembea kaskazini mwa taifa hilo kufuatia mauaji ya waumini wa, wa Kiislamu. Nchi ya Urusi imesema haiko tayari kuwaondoa wa raia wake katika ubalozi wake jijini Kabul Kibao family affair cha kimsanii Mary J, Mary J. Bridge akitokea nchini Marekani, kina tukamilishia matangazo yetu jioni hii <laughs> Msanii Mary Jibridge anatukamilishia matangazo haya na kibao chake family affair. Mary Jibridge ametoka nchini Marekani. Mimi niseme shukran kwa kikosi chote ambacho kimefanikisha matangazo haya, nikianza naye fundi wa mitambo Paul Baizi Emili, bila kumsahau Emmanuel Richard Makundi, amekuwepo kwenye jukwaa la michezo Michael Were Muhusia, bila kumsahaua Joy. Naitwa Hilary Ngati, kwa heri kutoka Nairobi.