Nam, asante sana mwenzangu Carol Korir kwa kutukaribisha jioni hii ya leo kwenye makala jukwaa la michezo. Uh, na kama ulivyosikia, mimi ni Victor Abuso leo hii na mwenzangu Hilary Ngati. Karibu sana katika jukwaa la michezo. Asante sana, nashukuru Victor tu... je, kuwa pamoja nawe juma Jumamosi hii. Hakika siku mingi hatujafanya matangazo kwa pamoja na, iri mara mwisho tukikutana ilikuwa ni mwaka uliopita. asante sana. Leo na nakaa kwenye kiti chake Michael Werebonga Boli ambaye amesafiri kidogo mm. Amekwenda kupunga upepo Yeah. <laughs> nimemwona ametuma picha, yuko vizuri, yuko vizuri mfuko uko vizuri mm. <laughs> <laughs> <laughs> na msikilizaji, karibu sana popote pale ulipo, tumekuandalia mengi yanayotokea viwanjani na aliotokea viwanjani wiki hii barani Afrika na kuendelea kote duniani katika mchezo wa soka, mchezo wa uh, wavu au volleyball, lakini pia tutakuwa tunaangazia baadhi ya mambo ambayo yanaendelea viwanjani. Uh, tuanzie nchini Kenya. Imekuwa ni siku njema sana bwana Hillary, kwa mashabiki wa uh, si tu soka lakini wa michezo nchini Kenya. Rais Uhuru Kenyatta amesema kwamba baada ya shughuli za michezo uh, kufungwa kwa sababu janga la korona, sasa hivi karibuni, uh, tutawashuhudia wachezaji wakurejea tena viwanjani. Hakika imekuwa ni taarifa nzuri sana na nimezungumza na mashabiki kadhaa wa Uh, saa mpira katika ligi kuu ya Kenya FKF wamefurahia sana. Nimekuwa nikisema hivi punde na shabiki mmoja anaitwa Staus Mandela, yuko kule eneo la Kayole jijini Nairobi mm. Yeye ni mfuasi sana wa klabu ya AFC Leopards, na amesema kwamba hakika kama mashabiki wamekuwa wameumia sana kwa kipindi kirefu, wakati ambako michezo imesitishwa nchini Kenya kutokana na athari ama maambukizi ya COVID-19. Kwa hivyo taarifa yake rais Kenyatta kwamba leo michezo inafungulia, lakini kumbuka kwamba msikilizaji, ndiye kwamba michezo inatarajiwa kurejelewa, lakini alichosema Rais Kenyatta kwamba lazima washikadau katika michezo nchini Kenya waketi pamoja, ili wakaweza kufuata ile mikakati ambayo kwamba wakiingia uwanjani na michezo, wakiingia miwanjani, uh, mashabiki wataweza kuzingatia sheria za kudhibiti maambukizi ya COVID-19 nchini Kenya. Namna umekuwa ukizungumza na kocha muda mfupi uliopita, kocha na mchezaji wa zamani wa timu ya taifa Harambee Stars Bonfasambani, na akawa na mtazamo huu kuhusu hatua hiyo iliotangazwa nchini Kenya. Ukumbuke kwamba ile ile ndio pato, ile ndio lisho la wachezaji, na wakati nchi imefungwa, wakati soka uh, kuna uh, soka liko pahali linaendelea, kuna michezo inaendelea, huathiri sana wachezaji, na pia ukumbuke kwamba mazoezi unapata kwamba mazoezi, kama walikuwa wamefanya mazoezi mazoezi vizuri, unapata mazoezi tashuka. Sasa sasa, awe, kama mkufunzi hawezi endelea aweziendelea kustrain wachezaji na ujui kwamba ligi itarizumu siku gani, so pia ni baadhi ya zile vitu kwamba labda naweza sema kwamba labda ile fitness level ya wachezaji mental strength ya wachezaji a yote inakonga kidogo, imeshuka. Wakati hakuna mechi hakuna mazoezi ambayo yanaendelea, so baadaye hiyo athiri wachezaji wati sana, lakini natumai kwamba timu nyingi nakumbuka, nadhani nimeona timu kadhaa zile zilikuwa zina, zina zinafanya zinaendelea na mazoezi, lakini mazoezi hayako ya kwa kasi sana kwa sababu ulikuwa wanaangalia kwamba wote wanajaribu kuwei options kwamba nchi itafunguliwa ama itafunguliwa na itafunguliwa lini. Kwa hivyo hiyo tunaweza sema kwamba ilikuwa ndio, ilikuwa changamoto kidogo katika hizi eh, shughuli za mazoezi na za za, za klabu nyingi. Naam, ni Boniface Ambani mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya soka Kenya Harambee Stars a, lakini pia ni mchezaji ambaye atakumbukwa sana, aliwahi kuichezea klabu ya Yanga a, kule Tanzania siku zile akiwa ni mshambulizi ama mshambuliaji matata sana nam. Ma, ni jina kubwa sana wakati tunapomtaja, mm. Ambani, nakumbuka kwamba yeye ni mmoja ambao wachezaji wa, wa stafu nchini Kenya, ambapo sasa hivi juzi tulizungumzia kuhusu wachezaji na uwekezaji, yeye amewekeza katika mambo mengi sana ya kispoti. Nam, siku hizi anafunza timu ya kama klabu ya FC Leopards, yenye vijana, vijana, vijana wasiozidi umri wa miaka mm, ishirini na, jijini Nairobi. Makao makuu ya klabu hiyo ni jijini Nairobi na, nchini Kenya nam ni furaha kubwa sana kwa mashabiki na wapenzi wa, wa michezo nchini Kenya. Tunasubiri tuone sasa ligi kuu ya soka itarejea lini na michezo mingine pia itarejelewa lini. Nam tuende kule nchini Rwanda. Makala ya kumi na tatu ya mashindano ya kukimbiza baiskeli ya Tour de Rwanda yataanza kesho jijini Kigali, yatafanyika kwa siku nane, lakini pia kule Rwanda leo hii ligi kuu ya soka imerejelewa tena lakini, sasa mechi zimebadilishwa mfumo mpya, kwa sababu ya janga la korona, la korona, no. na kupata tathmini zaidi tunaungana na mwandishi wetu Christopher Karenzi akiwa Kigali. Shindano hili mwaka huu litakuwa tofauti na mashindano yaliyopita, wachezaji wanatakiwa kuchwana na kurudi siku hiyo mjini Kigali kutokana na athari za virusi vya korona. Oliv Andjan Nimratibu Mfaransa wa shindano la Tour du rwandakweli durant... Kwa kipindi hiki wakiwa nchini Rwanda, timu zitakuwa katika hoteli tatu kwa kutumia mfumo wa aina ya nyota kwa kufanya mkondo mmoja na kurudi Kigali kila jioni. Muhizi Olivier ni mtangazaji na mchambuzi wa michezo ametoa maoni yake kuhusu shindano hili ambalo linavutiwa na wapenzi wengi wengi. Tour du Rwanda mwaka huu itakuwa kwenye kiwango cha juu. Kuna timu kubwa kubwa tofauti na zilizotangulia. Kwa upande wa Rwanda, tangu ianze kupanda kiwango cha 2.1 hajashinda hata mkondo mmoja. Hii ni mara ya 13 shindano la Tour de Rwanda kufanyika nchini ikiwa ni mara ya tatu kuidhinishwa na shirikisho la mbio za baiskeli duniani UCI, kuwa kwenye kiwango cha kimataifa cha 2.1. Tukiwa bado nchini Rwanda, ligi kuu imerejea mwishoni mwa juma kwa hatua ya makundi baada ya takribani miezi mitano ikiwa imesimama kutokana na COVID-19. Haijawahi kutokea nchini Rwanda timu kucheza kwa hatua ya makundi. Mchambuzi Kazungu Clever anaonaje ligi ya mwaka huu? Hii ligi na presha, inaweza zikajikuta timu zinashuka daraja ambazo hatukutegemea, kwa sababu mechi sio nyingi. Kumbuka ligi inakuwa ndefu, timu nyingine hazilipi mishahara, wachezaji wanakosa morali, wanaanza kufungwa. Sasa ligi itachezwa kwa miezi miwili, hawawezi kukosa mishahara kwa miezi miwili, hawawezi kukosa posho zao. Kwa hiyo wachezaji wote wako kwenye hali ya kupambana, tofauti na ile ligi ndefu miezi nane. Ligi imeanza rasmi leo Jumamosi, itabidi mshindi wa kwanza patikane ambaye ni mwakilishi wa klabu bingwa na mshindi wa pili atawakilisha Rwanda katika shirikisho la CAF. Romari Abdul Jabari ni mchambuzi wa michezo. Kwa upande wake ligi kuu ya soka haitakuwa na ushindani mkubwa. Aa, ni ligi ambayo hakutakuwa na ushindani kwa sababu timu hazikupata muda wa kutosha kujiandaa, hiyo ni moja, lakini pia ni, ni ligi ambayo mimi naona kwamba kutakuwa na majeraha mengi, kwa sababu timu hazikupata muda wa kutosha, na kwa hiyo sasa wachezaji wanaweza wakapata majeraha. Kuna makundi manne na kila kundi lina timu nne. Baada ya mtoano wa jumla, zitabaki timu mbili, alafu timu nane zitakazofuzu zitacheza ligi isiyo na mzunguko wa pili. Christopher Karenzi, Kigali, Rafiki Swahili. Nam, asante sana uh, Christopher Karenzi, mwandishi wetu akiwa jijini Kigali, uh, nchini Rwanda, akiwa maeneo ya Kanombe. Kanombe ni karibu, uwanja ni maeneo ya uwanja wa ndege. Na, nimesikia, nimesikia mm, shabiki mmoja hapo akizungumzia swala moja kuhusu kile kwa kimombo tunaita e, physical fitness ya wachezaji mm, amesema kwamba imekuwa siku mingi michezo haija kuwepo, kwa hivyo wanaporejelea wanasoka ama wanaporejelea wachezaji ama itachukua muda kwao kuweza kurejelea katika ule ubora wao, Victor. Ni kweli kabisa, ujua unapokaa kipindi kirefu bila kufanya mazoezi mambo yanakuwa sio mazuri sana na hata sa. mwili unakata mm, unapata umeongeza uzani, kwa hivyo unaanza sasa kupata mbinu za kupunguza uzani. Unajua kwamba siku zote mchezaji ukiwa na uzani mkubwa inakuwa ni changamoto, kweli hakika. Nam, katika mchezo wa wavu au voleiboli, kathed ya Tunisia ndio mabingwa wa taji la klabu bingwa barani Afrika kwa upande wa wanawake baada ya kuishinda Sfaxien ya Tunisia kwa seti tatu kwa bila za 25, 16, 25, 23 ishirini na tano, ishirini na mbili baada ya fainali iliyochezwa hapo jana. Michuano hii imekuwa ikiendelea katika uwanja wa ndani wa Aisa Ben Nasr mjini Kelibia kule nchini Tunisia. Unakumbuka kwamba pia kulikuwa na klabu zingine kutoka maeneo mbalimbali barana Afrika. Nam na inaona kwamba Victor, hapa kuna orodha ya vilabu ambavyo vinaongoza, uh, katika bara Afrika na una Esperance de Tunis. Sawa, wako juu, wanafuatwa Zamalek kutoka Misri wako ya pili. Nam kwa upande wa wanaume, katika upande wa wanaume walishinda taji lao uh, walishinda Zamalek ya Misri kwa seti tatu kwa bila nam nyumana zimekuwa seti tatu kabila ishirini na tano ishirini na moja ishirini na tano kumi na tisa ishirini na tano kumi na tisa Vikta Buso nam, ni kweli kabisa. Unakumbuka pia kwa upande wa wanawake, Kenya iliwakilishwa na timu mbili. Kenya Prisons au Magereza walibuka katika nafasi ya tatu, walishinda Customs ya Nigeria, lakini pia kulikuwa na Kenya Pipeline. Uh, katika mashono haya na hizi na timu mbili za Kenya zina zimekuwa zikifanya vyema sana barani Afrika kwa kipindi kirefu. Wakati huu mambo yako mazuri, unajua abuso janga la korona limekuja likayumbisha kila kitu mm. Ndio. uh, Kenya Ports Authority na prisons amekuwa akifanya vizuri sana katika mashindano ya voliboli, sema hapa nyumbani na hata bara Afrika, lakini kumbuka wakati michezo ilikuja ikasitishwa, kwa hivyo kwamba hakuna mazoezi, hakuna jambo lolote. Siku zote wakati mchezaji anakaa siku mingi bila kufanya mazoezi, bila kuenda uwanjani kufanya mambo ya kwake, kumbuka kwamba anapokuja katika sasa hali halisi mwili unakuwa umekataa. Kwa hivyo unajua kwamba labda kuna vitu viwili ambavyo vimechangia katika kudorora kwa ubora wao, lakini bado wako vizuri nam. Ni kweli kabisa, hongera Kathedral ya Tunisia na Esperence de Tunisia. Timu zote za Tunisia zilifanya vema, vema, katika mashindano haya ya klabu bingwa barani Afrika kwa upande wa wanaume na wanawake kule nchini Tunisia. Na kabla tuondoke, mm, kuhusu voleboli nchini Kenya kwamba Malkia Strikers, habari za hivi punde kwamba nam na, na, ya na, timu taifa ya Kenya walikuwa wanatarajia kwenda kule Brazili ili kuweza kunoa makali yao kufanya mazoezi kule kwa siku kama 45 hivi, lakini sasa serikali imesema kwamba hamwendi kwa sababu kule Brazili kuna janga la korona ambalo bado linaendelea. Kwa hivyo ambio hamtaenda imekuwa ni pigo kwa wale matotosho ambao walikuwa tayari kwenda kufanya mazoezi, na imekuwa kwamba hawawaendi sasa. Kwa hivyo serikali imesema kwamba hadi wakati mwingine, ikiwa mambo yatakuwa sawa kule Brazil, basi mtaondoka. Kama mambo yatakuwa sawa, basi tutafuta mbinu ingine ya kufanya mazoezi. Na bila shaka, iwapo ndo unajiunga nasi, popote pale ulipo, unasikiliza makala jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Hilary Ingati. Leo Michael Were kakwenda kupumzika kidogo, amepata <laughs> na dharura. kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Kiza Kasongo ukiwa Kamanyola kule mashariki mwa DRC unasema unatupata vema sana kupitia Radio Flash FM. Uh, Kamanyola, unasema asante sana, hongereni sana kwa jukwaa la mchezo. Robert Nachime ukiwa Kalehe unasema unasubiri ushindi wa Real Madrid dhidi ya Chelsea, bila shaka anazungumzia michuano ya klabu bingwa bara Ulaya, tutagusia baadaye kidogo. Joseph Katai Abubakar ukiwa Moba, asante sana, na Abdul Suleiman Semgenyi, mwenyekiti wa mashabiki wa klabu ya Arsenal nchini Uganda, unatupata pia ukiwa hapo jijini Kampala. Denis Mgaizi ukiwa maeneo ya Bukoba, unasema uko pamoja nasi mpaka tamati, unaitakia timu yako ya Simba Sports Club ya Tanzania ushindi dhidi ya Kagera Sugar FC na mimekuwa ni wiki ambayo pia kulikuwa na draw ya michuano ya robo finali kwa nia taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika. Na wawakilishi wa Tanzania na eneo la Afrika Mashariki, Simba Sports Club wamepangwa pamoja na Kaizer Chiefs Afrika Kusini. Uh, CR Belouizdad ya kule Algeria atacheza na Esperance de Tunis. MC Alger kule Algeria pia atacheza na Wydad Casablanca huku Alahli ya Misri ikicheza na Melodi Sundowns ya Afrika Kusini. Michezo itachezwa kati ya tarehe kumi na nne na tarehe kumi na tano na marudio itakuwa ni baadaye mw mwezi huu uh, wa tano. Michezo inachezwa nyumbani, ugenini na uh, bila shaka mashabiki wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati wanaitazama sana Simba ya Tanzania. Simba mm. Wacha tuone kwamba maana vinyemesema kwamba hakika mashabiki wengi wanatazamia Simba na nisa Simba ina kazi ngumu ya kuenda kuwakilisha, sema kwamba kika tunabeba mashabiki wengi ambao wanatutazamia. Kwa hivyo itakuwa ni jukumu la wachezaji wa Simba, itakuwa ni jukumu la uongozi wa Simba, itakuwa ni jukumu la wakufunzi wa Simba pamoja na mashabiki, maana kumbuka siku zote shabiki ndiye mchezaji wa kumi na mbili katika mchezo wote pale uwanjani. Kwa hivyo matarajio ni makubwa kwake Simba. Kweli kabisa, wataanza mechi yao ugenini kule Afrika Kusini, na kama ilivyofahamisha ni dhidi ya Kaizer Chiefs, na ndio klabu pekee kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Ukiangalia timu zingine ni kule Afrika Kaskazini, kutoka kule uh, Misri uh, Moroko, Algeria na Tunisia uh, Afrika Kusini tu kuna timu mbili Kaizer Chiefs na Mamelodi Sundowns. Ndio mambo yalivyo. Ukifika pale inabidi kwamba unajituma kabisa, kuna pale katika, katika jukwaa la bara Afrika nzima kila kwamba kuna maskauti kutoka kule. Kwa hivyo pia ni nafasi nyingine nzuri ya wachezaji kutoka bara Afrika, hasa hapa nyumbani kujiuza. nam kwa upande wa taji la shirikisho barani Afrika, pia kulikuwa na draw iliyofanyika siku ya hapo jana kule Cairo, na Sfaxien watacheza na JS Kabilie, huku Lando Pirates wakimenyana na Raja Casablanca ya Moroko. Uh, kumbuka kwamba kuna Wydad Casablanca na Raja Casablanca, naam. Na Casablanca na ni, ni mji kule Moroko. Hakika pia naona hapa Pyramids nao watapambana na Inyimba, naam. Wakati Coton na Sport wanapiga na AC Jaraf. AC Jaraf, naam. Hii ni klabu toka kule nchini Senegal ambayo uh, imekuja vizuri sana katika msimu um, wa hivi karibuni. Naona uzito utakuwa hapa kati ya Orlando Pirates na Raja Casablanca. Victor nam, ni kweli kabisa. Ukiangalia ni timu zote ambazo zina mchezo wa kasi, lakini uh, kama unavyojua, katika enzi hizi uh, chochote kinaweza kutokea uwanjani. Hakuna <laughs> timu ndogo au kubwa, mpira ni dakika tisini. Tutasubiri mm -hmm, tuone mambo yatakavyokuwa. Hakika nam, mechi hizo zitachezwa tarehe kumi na sita mzunguko wa kwanza na mechi ya marudiano itakuwa ni tarehe ishirini na tatu ya mwezi huu na Mei. Uh, muda wetu unakwenda sana ni saa kumi na mbili dakika hamsini na tatu hapa Nairobi. Uh, kule barani Ulaya kumekuwa na mechi kadhaa ambazo zilikuwa zikichezwa, bwana Ingari katika mchezo wa kandanda. Na mechi ya mapema ilikuwa kati ya Crystal Palace na Manchester City. Manchester City wameweza kuibuka na ushindi wa mabao mawili kwa sufuri. Nimekuwa nikizungumza na Leeds United. Kundi, makundi, makundi yako amejua kwamba Leeds United anaweza kashindwa na Brighton ndio mm. <laughs> <laughs> Mambo hayo katika mchezo wa kandanda, na baadaye hii kule uh, nchini Uingereza pia kutokuwa na mechi kati ya Chelsea na Fulham kuanzia saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, lakini Everton watamenyana na Aston Villa. Kule nchini Ufaransa PSG ama Paris St Germain, uh, sasa hivi wanacheza na Lens, wanaongoza bomoja kwa bila, na baadaye lili watacheza na nis Nice, kuanzia sane usiku kumjuza hmm, tu msikilizaji, kwa haraka kuhusu ligi kuu ya Uingereza. Tayari hii ligi ishaenda na Manchester City, maana tayari anaongoza ligi akiwa na pointi 80, anamfuata Manchester United na pointi 67 saba. Kwa hivyo ikiwa mwana Manchester United ataweza kupigwa na Liverpool siku ya Jumapili hapo kesho, basi ManCity yuko vizuri bila shaka, nimekuwa ni wiki nzuri sana kwa Manchester City. Unakumbuka hata katika ile michuano ya kuwania taji la klabu bingwa barani Ulaya walikuwa ugenini kule Paris wakicheza na Paris Saint Germain wakaibuka na ushindi wa mabao mawili kwa moja. Nam naona. Na pia wakati huo huo, Real Madrid na Chelsea ikatoka mabao mawili da, bao moja kwa bao moja bao moja so, kwa moja. Kwa hivyo sasa ikawa sasa ni kibarua kwa Real Madrid kwamba wataweza kupindua meza, itakuwa namna gani? Naam, kweli mechi za marudiano itakuwa ni tarehe nne na tarehe tano mwezi huu wajua. Uh, Chelsea imedhirisha kwamba wanacheza kwa utulivu sana wiki hii uh, dhidi ya Real Madrid ambao ni sema kwamba ni vijana wakubwa, nasema hivyo katika mchezo wa kandanda kule barani Ulaya. Lakini katika michuano ile ya kuwania taji la Europa League pia kulikuwa na mechi za nusu fainali. Manchester United wao waliigaragaza, waliwashtukiza Roma kichapo cha mbwa, bao sita kwa mbili. Timu yangu jamani, Arsenali. Um, Arsenal nayo ikicheza kule uh, Spania walifungwa uh, mabao mawili kwa moja, lakini chochote kutokea katika uwanja wa Emirates tarehe sita mwezi huu. Naam, siku zote hauwezi kujua kwamba dakika tisini sa themanini wacha tuene kwamba kama e, Arsenal itaweza kupindua meza ama itakuwa ni vivyo, kwa mashabiki ndio wanaosalia kuumia. Naam, tutaona mambo takavyokuwa. Fainali hii itachezwa baadaye uh, mwezi huu wa tano. Uh, kwa bahati mbaya sana muda wetu umeturuhusu kuwa na hayo tu, lakini kesho, msikilizaji, usikose kuungana na mwenzangu Hilary, hapa atakuwa nawe kwenye makali jukwaa la michezo kukujuza mengi ambayo yatakuwa yanatokea viwanjani. labda kama hilarna la kumalizia jioni ya leo, na mimi ni kumshukuru tu msikilizaji kwa wakati wake, maana tumekuwa naye kwa dakika kumi ama ishirini zilizopita. Tunasema kwamba salut kwako, kwa msikilizaji. Mimi naitwa Victor Buso, nimekuwa na mwenzangu Hilari Ngati, namwona uh, Carol Korir ameingia hapa studio, pembeni yake kuna Jupita Mayaka, Jupita Mayaka amekuwa kitazama tazama, tazama, tazama namna mambo. Unajua Carol amehama Arsenali <laughs> ameenda Manchester United, sijui kwa mkopo ama kuna nini, alikuwa anakimbia siku sikuzamhest anayumba, hana msimamo. Jamani Carol, malizia matangazo haya. <laughs> msikilizaji kumalizia sehemu ya pili ya matangazo yetu, hizi ni baadhi ya habari ambazo tulikuwa tumekuandalia. Bunge la Somalia lafutilia mbali miaka miwili aliyokuwa ameongezewa rais Muhamed Farmajo kuendelea kutawala. Jeshi la Chad latangaza kuwaua mamia ya wasi wa fak. Na India yaendelea ya kuripoti idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona ulimwengu mzima. Habari hizi unaweza kupata pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili au RFI Pure radio app. Msikilizaji, tuhitimishe matangazo hayo na kibao aiana cha