Wasili mwenzangu Michael Were tayari kutuongoza katika kipindi cha jukwaa la michezo. Were, karibu tena baada ya kipindi kirefu. Uh, asante sana mwenzangu, kwa maana ya kila lingati, naona mambo yanakwenda vizuri na ni siku nyingine ambapo tuna dunda, dunda viwanjani, jukwaa la michezo, na ni mambo mengi tu tumeandalia wasikilizaji popote momote kokote walipo, na nitakusi pia vilevile vile utulie papo hapo. E, Manuel Richard makundi pia atakuwepo manake ni mchezaji kiraka katika harakati za kunogesha mambo e, kupitia jukwaa la michezo, msikilizaji. Hii ni RFI Kiswahili na nyuma ya bomba ni Michael Were muhusia Almaarufu bonga poli. Mambo ni mengi tu ambapo takuwa tunazungumzia pakubwa, hususan uh, mashindano ya mpira wa miguu na pia vile vile Formula 1 kwa maana mbio za magari aina ya langalanga na ligi kadhaa eh, katika bara hili la Afrika acha mbali pia vile vile eh, kule eh, barani Ulaya. Kwa hiyo uh, jisi nyumbani. Hata hivyo na nianze, tuna taarifa za mashindano au mashindano la Formula 1 ambapo Lewis Hamilton wa gari aina ya Mercedes amembwaga mpinzani wake wa karibu Verstappen pen wa Red Bull kwa sekunde ishirini na mbili katika shindano la Spanish Grand Prix ambapo uh, imekuwa ikishuhudiwa. Amemshinda kwa sekunde ishirini na mbili pekee, kila mmoja akikaza macho kwenye runinga kwa ajili ya kujua uh, shughuli hiyo ingekuishaje, lakini mwisho wa siku ameonesha umwamba wake, maanake ni mojawapo wa wasika wakuu katika mchezo huo uh, ambaye siku zote anaaminika kwa eh, kuonesha ubora wake. Mchezo huo umepangwa kufanyika mwezi ujao nchini Uturuki lakini tetesi zinasema kwamba huenda usifanyike kutokana na mvutano wa kisiasa kati ya Uturuki na Uingereza, ambapo Uingereza ilitangaza kwamba baadhi ya wa wahusika kwamba wasafiri wasiingie nchini uh, nchini humo kwa maana Uingereza, kutokana na hali ilivyo kwa sasa, kwa maana uh, janga la korona. Kumbuka mash, eh, shindano la eh, Canada Grand Prix pia vile vile ilifutwa mbali kutokana na janga la COVID 19 na pia vile vile lile la Australia likasongezwa mbele mpaka mwezi Novemba. Kwa hiyo mataifa mengine ambayo huenda pengine yakaathirika ni Singapore, Japan, Brazil na Mexico. Wenyewe wanaita huku, Kenya tunasema Mexico, lakini uh, kikwao wanasema Mexico. Emmanuel Richard Makundi, hali inakuwaje kuhusiana na, na uh, mashindano haya ya formula 1? Naam, kama ulivyosema uh, were, ni kweli uh, na muda mfupi uliopita dereva Lewis Hamilton amefanikiwa ame kushinda mbio za Spain Grand Prix katika mbio ambazo zimeshuhudia Uh, Lewis Hamilton akiendelea kuiongezea alama zaidi uh, timu yake ya Mercedes, na sasa wana alama alama 141, na, na Lewis Hamilton akiwa tayari amekwisha shinda mataji, ameshashinda uh, mbio tatu uh, ndani ya mwaka huu. Uh, Redbull wao wameshinda mbio moja, na Redbull kupitia Max uh, Verstappen, wao wana alama mia moja kumi na mbili. Kwa hivyo Ukitazama ni dhahiri kwamba Lewis Hamilton bado anataka kutengeneza rekodi zaidi ya kuendelea kuwa nguli katika uh, mashindano haya. Ikumbuke kwamba tayari rekodi yake inafanana kabisa na ile ya Michael Schumacher ambaye hmm, aliweka mataji saba ya mashindano ya Formula One. Na vipi, makundi utakuwa unatugusia mawili matatu, kuhusiana na jinsi mambo yanavyoendelea kule barani Ulaya na hususan ligi ya Uh, EPL, ligi na ya kule nchini Uingereza. Na kwa uh, upande mwingine ni naye Hilary Ingati. Hilary Ingati, uh, tunazungumzia michuano kadha wa kadha katika bara hili la Afrika. Nazungumzia mpira wa miguu, na nchini Kenya taratibu zipo kwamba ligi huenda pengine ikaanza siku ya Jumatano, lakini baada tujapata hatujapata taarifa rasmi kutoka kwa Wizara ya Afya. Naam. Wizara ya Afya bado ilikuwa imeombwa na rais wa shirikisho la mpira nchini Kenya uh, Nick Mwendwa kwamba wakaweze kuweka mikakati ili ligi ikaweze kurejelea. Tayari wao kama shirikisho wanasema kwamba wako tayari kwa ligi kurejelewa, lakini sasa kibarua kipo kwa Wizara ya Afya nchini humo kupitia waziri wa afya Mutahi Kagwe kupanga jinsi ambavyo mikakati itakavyofanywa kurejelea kwa wachezaji katika uwanja. Sijui kama watakubali mashabiki ama watakubali mashabiki maana pia itakuwa muhimu kama watazingatia, kama mashabiki wataingia ni wachache ama watakuwa ni wangapi, kuelekea kurejelewa kwa ligi. Kurejelewa kwa ligi na yote tisa, tunasubiri manake Gorma inapaswa kupiga dhidi ya KCB na pia vile vile, e, nazungumzia Bandari wana mechi nyumbani, tunasubiri kuona itakuwaje dhidi ya Leopards. Ni mechi ambayo tukisema baada ya serikali kusitisha, kwa hiyo ni mwaka uh, takriban mwezi mzima, e, ni muendelezo tu nama. na. Na kwa upande mwingine msikilizaji, itakuwa tunazungumzia kuhusu Uh, Derby la Kariakoo hapo jana kubwa zaidi kwamba Yanga dhidi ya Simba mambo yalitubuka, na nipo naye hapa Emmanuel Richard Makundi, atakuwa naeleza kwa kina kuhusiana na uh, ni sakata kivyake, lakini kabla ya hapo, nitakuwa naungana mwenzangu akiwa kule sehemu za Mwanza nchini Tanzania, Oscar Nkembo, iwapo natupata hali inakuwaje, na labda pengine mtazamo wako kuhusiana na sakata hili nzima? Uh, hali hapa Mwanza Tanzania, Michael Ruwele, iko vizuri kwa kweli, nashukuru Mungu. Na kuhusiana na kile ambacho kimetokea jana, kusema kweli ni jambo ambalo hatujalizoea na kabla ya hapo halijawahi uh, kutokea uh, kwenye historia ya mpira wa Tanzania. Imeshakutokea kutokea mara kadhaa, lakini ni matukio tofauti kwa maana ya timu moja kupeleka timu nyingine kuto kupeleka na mechi kuishia katikati, kwa maana ya dakika arobaini na tano za kwanza kwa miaka ya nyuma, lakini kwa mazingira tofauti. Kilichotokea jana kwa kifupi ni kwamba uh, ratiba ya awali ya bodi ya ligi ya uh, hapa inayosimamia ligi kuu ya, ya Vodacom Tanzania bara ilikuwa inaeleza kwamba mechi inapaswa kuanza saa kumi na sa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki lakini masaa machache kabla ya muda huo kufika, basi shirikisho la soka nchini Tanzania, TFF, wao wakatoa taarifa ambayo inaeleza uh, mabadiliko ya muda wa mechi kuanza kutoka saa kumi na moja kamili na kwenda saa moja kamili za usiku, na wao walieleza kwamba taarifa yao ilieleza kwamba wamepokea taarifa za mabadiliko ya muda kutoka wizara ya habari, sanaa, utamaduni na michezo na taarifa yao iliishia hapo na baada ya hapo Yanga Afrika ambao walikuwa wageni wa mechi hiyo wao wakatoa taarifa, kwanza kusikitishwa na taarifa hiyo, lakini pili wakatoa msimamo wao kwamba kwa mujibu wa kanuni ambazo zinasimamia ligi uh, kanuni ya ya kumi ya, ya kumi na tano ibara ibara ya kumi na tano kifungu kidogo cha kumi kinaeleza kwamba mabadiliko yoyote ya kuanza kwa muda wa mechi yanapaswa kutolewa angalau saa ishirini na nne kabla ya muda wa mechi, kabla ya siku ya mechi kuchezwa. Kwa hivyo wakatoa msimamo kwamba wao watapeleka timu uwanjani kwa muda wa awali saa kumi na moja kamili, na walifanya hivyo, lakini wapinzani wao Simba hawakutoa taarifa awali, na wao wakapeleka timu saa moja, muda ambao ulitolewa kwamba ndo ambapo mechi itachezwa kwa mara ya pili hapo. Kwa hiyo na sasa hivi Oscar. Kidogo tumpate makundi makundi. Umemsikiliza vizuri, Oscar, kwa namna jinsi anavyojieleza kuhusiana na sakata hili nzima. Maanake kusema la kweli ni aibu. E, ni, ni pigo kwa uh, mpira wa miguu nchini Tanzania na hata ukanda wa Afrika Mashariki. Watu walikuwa wameusubiri mm, kwa hamu na gamu kuweza kushuhudia pambano kati ya watani hawajadi na, na, nafikiri uh, kama alivyosema uh, ndugu yangu kutoka Mwanza, ni wazi kwamba uh, kitendo kilichotokea ni kitendo ambacho uh, pengine kinapaswa kisijirudie tena, kwa sababu uh, uh, shirikisho la kabumbu uh, FIFA duniani FIFA uh, limeruhusu mashirikisho ama uh, wale members wake uh-huh, eh, wanachama wake kuwa na marekebisho ya baadhi ya kanuni katika mashindano. Kwa hivyo, nadhani imefika wakati kwa TFF ama hata FKF hapa nchini Kenya, kutengeneza kanuni ambazo zitakuwa ni mbadala wa matukio kama haya yanapokuwa yanatokea, kwa sababu ukitazama kitendo kilichofanyika, na unakumbuka katikati, kabla ya kuingia studio, nilikuwa nakwambia kwamba Simba wametoa taarifa yao kwa vyombo vya habari ambayo ukitazama, mimi binafsi imenishangaza, ni kana kwamba imeandikwa akishabiki zaidi kuliko imeonyesha kulaumu zaidi kuliko kutafuta suluhu Sulu. ya, ya kile, kwa sababu huwezi ku, ku, kutoa taarifa yako kwa kuzingatia tu maneno mm -hmm. kwamba ulisikia yanga wao walikubali kwenda kucheza mpira, kama ulisikia yanga wao walikubali kwenda kucheza mechi baada ya kusogezwa. Uh, vipi? Kwa nini waliondoka na waliingiza timu saa kumi na moja uwanjani? Kwa hivyo kuna, kuna vitu unapotoa press release, unapotoa taarifa kwa umma unakuwa unajaribu kufafanua kile kilichotokea ama kukosoa kile ambacho kimetokea. Nafikiri taarifa ingekuwa ni fupi tu kwamba hata sisi tumesikitishwa, lakini tulikubaliana kwa sababu zetu sisi. Unapoanza kusema kwamba ulikubali kwa sababu unaamini katika nchi kuna mamlaka kama serikali ambayo ndio wasimamizi wa michezo mm-hmm. a, FIFA, na serikali haviingiliani, haviingiliani. TFF ndio ni mdau mkubwa wa serikali na serikali ni mdau wa TFF. mm -hmm, lakini pale inapokuja kwenye mambo ya kusimamia kanuni na sheria za mpira TFF ni independent, ni, ni chombo ambacho kipo huru. kuruhusu serikali kuingilia tena ratiba masaa mawili kabla. Simba wanasema wao walipewa taarifa kwa njia ya simu mara ya kwanza majira ya saa saba kabla, baadaye saa chache baadaye ambazo hawakusema ni saa gani walipewa barua rasmi ya kuambiwa kwamba wamesogeza mechi mbele, mbele kuanza kusema wenzenu kwamba sio wazalendo mm -hmm. Uh, kuanza kusema wenzenu kwamba walikuwa wamesali, wamesaliti, na kwenye mitandao kwamba TFF inasema kwamba imesikitishwa na kuahirishwa kwa mechi, kwa taarifa ambayo wao wao wenyewe TFF ndio waliotoa kusema kwamba wamepokea maelekezo kutoka mm -hmm. serikalini, mwelewa na jinyewe kisogo. Uh, ingati jambo kama hilo wakati mmoja imetokea hapa nchini Kenya, top 8 eh, chini ya ule magelo ambao kwa sasa ni marehemu marehemu sasa. Uh, gorma ya dhidi ya FC Lepas. Lepas lidinda kufika uwanjani, lakini kubwa zaidi tunaangalia upande wa Yanga. Wa Yanga wao wenyewe wanaonekana kwamba wengi wanasema sio hatua ambao labda pengine ni ya kizalendo, na pia vilevile nikana kwamba waliogopa wenzao kwa maana Simba. sijui kwa mtazamo wako taarifa hizi unazichukuliaje? Hakuna jambo la uoga hapo, alichosema mwenzangu Makundi kwamba kitu makosa yashafanyika na makosa haya yalitokao kwa upande wa mazungumzo au mawasiliano. Kuna kitu kwa kimombo kinaitwa communication. Wakati ambapo communication imekosa, proper communication imekosa ya mawasiliano bora, kwa hivyo mawasiliano ya, ya, ya, kwa mawasiliano mazuri, mawasiliano anapokosa kuwa mazuri, basi matukio kama haya yanatokea, uh, Michael Were. Kwa hivyo mimi kwa upande wangu na kwamba kilichosababisha hayo yote ni kukosa kwa ile proper communication kwamba hatukufuata zile kanuni za mazungumzo, kwamba tunawasilisha namna gani ujumbe huu. mimi ujumbe na, no. Mi bado naamini kwamba pengine kama kungekuwa na approach nzuri zaidi na, ama uelekeo mzuri zaidi wa kuna nini, mm -hmm. Sidhani kama mechi ingeweza ku... Ahirishwa. Mm -hmm. Nadhani uh, kuna unajua mechi ya Simba na Yanga ina tension sana. Kabisa. Watu lazima waelewe kwamba katika soka unapoahirisha mechi nda kabla ya ma, masaa mawili kabla ya mechi kisaikolojia unawaathiri wachezaji. Hebu e, e, tumsikilize mm -hmm, kwanza hapa Mwalimu Kashasha. Mwalimu Kashasha alikuwa na haya kusema baada ya matukio hayo. Kwa wale wangu mchache sana eh, au wa kiwango chake kwa sababu mimi sisimamizi kwa kanuni lakini hakuna notisi ya muda mchache kiwango kile kwenye football. To be honest, kanuni namba 15 kifungu cha kumi kwa muda mchache sana ni 24 hours notice, ukizingatia mechi hizi zina mambo mengi sana kwa maana ya maandalizi ya. Lakini sio hivyo tu, unaweza ukaona labda jinsi umati ulivyofurika saki, kuamini kwamba kwa watu wote walikuwa wamekuja hapa ni watu wa Dar es Salaam. Tumeona baadhi ya kosta zimetoka sijui Lindi, zimetoka Tanga, zimetoka wapi kibaa na kadhalika. Kwa hiyo unaweza kuona watu wengi walikusanyika kwa sababu ya dabi. Ni mchezo ambao una, una, una, una, una nguvu kubwa, makundi ndio haya ambao ulikuwa unazungumzia mwalimu. mm -hmm. Kashasha amejaribu kueleza bayana, unakumbuka, una hii, nanikumbusha, kuna kuna wakati hata aliwahi kuwa kocha wa Yanga, alishawahi kusema uh, mechi ni kesho, meambiwa inapigwa saa kumi na mbili Alafu saa nne usiku mnapewa taarifa kwamba kesho mechi inarudishwa na inacheza saa kumi taya, eh, hey, tayari kocha ameshaandaa programu kwa sababu kikawaida mchezaji um, anatakiwa ale masaa manne hadi matano kabla ya mechi, mechi. Meshaona mm -hmm. Kwa hivyo masaa ma, manne au ma, ma, ma, matatu masaa manne au matano kabla ya mechi tayari saa saba una programu ilikuwa ni kwamba mechi ni saa kumi na moja maanake wachezaji wa Yanga au uh, wa Yanga bila shaka walikula saa nne hmm. ili kwenda kufidia ule, <laughs> e, ule muda wa, wa mchezo wa saa kumi na moja au walikuwa wanatarajia kula saa sita mchana ili kufidia yale masaa manne kabla ya mechi, kama wale ambao walikuwa wajafunga mesha, kwa sababu kuna wachezaji ambao walikuwa wamefunga. Lakini sasa kuja kusema kwamba unasogeza muda, hujahairisha mechi, lakini umeisogeza muda Bilo. kanuni ziko wazi kabisa, muda unawezaje kusogezwa? Kwa mfano ingekuwa wanjani mashabiki wameingia uwanjani kama ilivyotokea kule Manchester Uingereza, yeah, mechi ya Liverpool yeah, na Manchester, yeah, Manchester United Liverpool, kama mashabiki wameingia uwanjani kama mm -hmm. kuna kitisho cha usalama, usalama. kama uh -huh. kuna mvua imenyesha kiasi ambacho kimefanya uwanja hauwezi kuchezeka mpira kwa muda huo, ama kuna taarifa za yeah, za kiintelligence uh -huh. za mambo ya ya kiusalama Gio. ama mwamuzi wa kati na mwamuzi wake msaidizi wote wanaumwa au wamepata ama wamepata injury ambayo imewafanya hawataweza kuchezesha huo mchezo mm -hmm. ama wachezaji wa, ni ineligible ambao wa, labda walikuwa wana kadi na wachezaji takriban saba nane ambao hawawezi kucheza katika first eleven ama wako katika timu ya taifa mba, kikosi ambacho hakiwezi kucheza kwa wakati huo, ama yes, ama nusu yao wameambukizwa mm. korona mechi unaweza ukaisogeza mbele ama ukaiahirisha mm. Sasa kilichotokea ni kwamba TFF haikutoa sababu za msingi za kusogeza mechi mbele, kwa sababu mpaka sahizi watu wanasema labda ilikuwa ni kwa sababu Mwinyi anazindua kitabu, viongozi wengi watakuwa kule kwenye uzinduzi wa kitabu, kwahiyo kwa watakosa kina, muda wa kuja atakuwa anazindua kitabu na wakaweka mechi wakati huo. Mwakabela naye pia alipigwa rungu, na walishushwa rungu na, na, na, na, na TFF kisa na maana, alikiuka kanuni kadhaa kwa hiyo, yango wameamua kukumbatia kanuni. Baba mazito haya, huyo ni Emmanuel Richard Makundi <laughs> na kabla tumpate uh, Oscar eh, kule sehemu za Mwanza tena tu, tu, tu, tu, tu, tumpate shabiki mwanadada hapa tena, manake wali walikerwa kusema kweli, wengine wamesafiri kutoka mbali, manake tayari uishanunua tiketi. Nani atakurudishia zile senti? Zitarudishwa? <laughs> kilio cha mashabiki Yaani kati ya siku zote ambazo najua TFF ni mbovu. Leo TFF ndo amezilisha kwamba ni wabovu, ni wabovu kupita maelezo. Meeting asubuhi TFF kwa leo, TFF kwa kesho, TFF kwa miaka yote, TFF ya kalia. Unasikia ni kilio cha haki, kilio cha haki <laughs> eh, ila ringati ikambia kama shabiki, siku zote anasema kwamba maamuzi mengine, anaumia ni shabiki zaidi. Maana ukimtazama shabiki kama huyu dada huyu, labda ametoka mbali, ameacha shughuli zake, kama ni biashara, alikuwa amefunga tayari, ashanua tiketi, anajua kwamba nimejiandaa, naenda kutazama mechi, naenda kushabikia timu yangu ya Yanga maana nishabiki wa Yanga. Makundi ni kero Nafikiri mimi navyotazama kwa sasa, nafikiri kama nilivyosema mwanzo, ni, ni tukio ambalo pengine halipaswi kujirudia katika siku za usoni. Kama kuna haja ya kurekebisha kanuni ili kuruhusu uwezekano wa mechi kuahirishwa ama kusogezwa mbele kwa, kwa muda fulani, iwekwe kwa sababu tumeshuhudia mara kadhaa, ndio mvua inakuwa inanyesha, mechi ina mwamuzi na, kwa, kwa mujibu wa kanuni za FIFA anaweza akasubiri nusu saa ama dakika arobaini na tano, akaona aka kama mvua ngoma hii haiwezi kuchezeka dimbani akaiahirisha, ma anaweza akatumia hata muda wa risari moja ili kuangalia mvua inaendaje. Hayo anakwaga ni maamuzi ya, ya mwamuzi wa kati kuamua hmm. Kidogo eh, Oscar kwa sekunde za kuhesabu, umemsikiliza mwalimu Kashasha pamoja na shabiki hmm. Mtazamo wako sasa kuelekea labda pengine mechi hiyo kuchezwa tena? Ah, nadhani maamuzi ambayo yanapaswa kufanyika ni ya kuzingatia busara zaidi, kwa sababu Yanga wamesimama kwenye kanuni, lakini kanuni hiyo ina exceptional kwamba pale ambapo kutakuwa na sababu nyingine ambazo TFF na bodi ya ligi itaona zinatija, basi hakuna budi mabadiliko kufanyika uh, ndani ya muda huo, pengine hata uh, kabla ya masaa yale ishirini na nne kuweza kupita au baada ya masaa yale kuweza kupita. Kwa hiyo ninachokiona ni pande zote tatu serikali, TFF, Simba na Yanga kuketi na kufanya maamuzi ambayo yatakuwa na tija zaidi. una, una, una, una, Unajua unaposema <laughs> kwamba kanuni ziko flexible <laughs> sidhani kama ni kwa masaa mawili tu, kwa sababu unajua, hata kama, hebu tujiulize wote hapa studio na tukio, tunamaliza kipindi, ni sababu gani za msingi zilizowafanya TFF na bodi ya ligi kukubali maagizo ya serikali kusogeza Je, yeah, ni kwamba Mzee Mwinyi alikuwa anazindua kitabu? ama kulikuwa na sababu za kiusalama. Kama kulikuwa na sababu za kiusalama yeah, walikuwa wako sahihi, lakini kama ni sababu ya mzee Mwinyi kuzindua kitabu hiyo, so sio sababu ya msingi ya ka kusogeza mechi. Anapomtaja mzee Mwinyi, basi ni rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, amefikisha miaka 96. Shukrani za dhati msikilizaji popote ulipo wa e, radio idhaa hii kwa maana RFI yeah, Kiswahili yeah, yeah. Emmanuel Richard Makundi, Oscar Kule Mwanza pamoja na Hilary Ngati, ni Tebonga Boli, Michael Were Muhusia, hadi wakati mwingine panapo majaliwa. Naama, msikilizaji nami, kwa kumalizia tu nikumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni hii. Wakazi katika maeneo ya Beni na Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawana imani na kutangazwa kwa hali ya dharura kwenye maeneo hayo, na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis atoa wito wa kusitishwa kwa machafuko nchini Jerusalema. Msikilizaji, kumbuka tu matangazo haya unaweza kayafuatilia kupitia vuti wetu wa www.rfikiswahili.com. Kama uliyakosa utayapata hapo, na ukiwa na ukiwa na jambo lolote pia unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa WhatsApp kwa namba kujumuisha 2541100420. Anayetukamilishia matangazo yetu jioni hii ni wasanii Techno Miles na mwenzake Mafikizolo. Msanii Tekno Miles ametokea nchini Nigeria na Mafikizolo ametokea Afrika Kusini, na kibao chao enjoy. msikilizaji, msanii Tecno Miles akimshirikisha mwenzake Mafikizolo. Tecno Miles ametoka nchini, kundi la Mafikizolo, samahani, msanii Tecno Miles ametoka nchini Nigeria, wakati kundi la Mafikizolo likitokea Afrika Kusini. Linatukamilishia matangazo yetu jioni hii, niseme shukran kwa washirika wa matangazo haya, Emmanuel Makundi pamoja na Michael Were, fundi wa mitambo Colin Kadhambi, Jupiter Mayaka, mimi naitwa Hilary Ngati, kwaheri.