Asante sana mwenzangu Benson Wakoli, na msikilizaji, popote pale ulipo, ujambo na karibu sana katika makala jukwaa la michezo. Ni jumamosi nyingine tunakutana tena kukuhabarisha kinachotokea viwanjani, kikubwa hivi leo tukijikita kuhusu michezo ya Olimpiki iliyofunguliwa rasmi siku ya Ijumaa katika jiji la Tokyo na hapa studio kutusaidia kutathmini uh, mwenendo wa mchezo hii, lakini pia tutakuwa tunaangazia kwa ki, kwa kirefu kidogo kuhusu mataifa Afrika Mashariki na Kati ni askofu mkuu wa michezo duniani Jason Sagini, karibu sana katika jukwaa la michezo asante, lakini pia naye Michael Were Mkuse, karibu sana katika makala jukwaa la michezo. Nashukuru sana Abuso. Naam. Na bila shaka kitu kikubwa ambacho watu duniani kwa sasa wanakitazama ni kwanza kwa michezo ya Olimpiki ambayo baada ya kuahirishwa kwa mwaka mmoja ilifunguliwa rasmi uh, siku ya Ijumaa, na kinyume na miaka iliyopita hakukuwa na mashabiki, kulikuwa na watu wachache tu ambao walishuhudia ufunguzi huo. Uh, kabla ya kuzungumza kwa kina, tumsikie hapa kiongozi mkuu wa nchi ya Japan na Naruhito akifungua rasmi michezo hiyo Watakishwa. Ni rasmi kwamba michezo ya Tokyo ya olimpiki imefungulwa rasmi. Na bwana Wera, ulikuwa unatikisa kichwa ulipokuwa anazungumza. <laughs> <laughs> <laughs> Uh, nimebahatika kujua kijapan kidogo. mm, mm. akieleza hapo taitanka mato takendera <laughs> kwa maana watu wasiwe na wasiwasi yote kwamba Uh, usalama upo, lakini zaidi ya yote tuzingatie, kwa maana kukaa ange kuepukana janga la korona. Kwa hiyo bado ni vita, ni vivyo hivyo tu, na hata kule Uchina wanasema sherie, kwa maana asante ni majirani tu, kweli kabisa. Na kwa kweli kabisa, michezo hii inafanyika katikati ya janga hatari kabisa la janga la korona. Bwana Jason ni kweli sana, maanake pia mashabiki walijitokeza jana katika shughuli ya ufunguzi na wakadai kwamba michezo hii isitishwe. Kisa ni kwamba maambukizi yako naziri anazidi ku, ku, kuongezeka. Kwa hiyo akaanza ku labda kutoa mshawasha kwamba labda michezo hii isitishwe, lakini alivyozungumza hapo ni kwamba kila mchezaji, kila mwanariadha na kila timu isiwe na wasiwasi, mambo yako shwari na mambo yatakwenda jinsi yalivyopangwa hapo awali na hadi kwa sasa hivi. Ni kweli kabisa, mchezo hiyo ya Olimpiki na huwaleta pamoja wana michezo zaidi ya elfu kumi na moja kutoka maeneo mbalimbali ya dunia, ambao watashiriki kwenye matukio 339 katika michezo uh, thelathini na tatu, na siku tu uh, ya kwanza hivi leo, tayari baadhi ya mataifa ameshaanza kunyakua medali ya dhahabu, na miongoni mwa mataifa hayo ni kule Ecuador nikimiza baiskeli Richard Karapaz ameshinda medali ya dhahabu ikiwa ni tukio la kwanza kabisa la mchezo hii, na baada ya ushindi huo amekuwa na haya ya kusema: hakuna kitu kinachoweza kulinganishwa na hiki, ni kitu kizuri kuwahi kutokea kwenye maisha yangu. Mwanzoni nilikuwa nina mashaka kwa sababu kulikuwa na watu wazuri nyuma yangu, lakini sekunde za mwisho 30 nilipambana, katika kilomita za mwisho sita nilifanya bidii nikafanikiwa. Na huyo ni Richard Karapaza. Uh, huyo ni mkimbiza baiskeli kutoka kule nchini Ecuador. Bila shaka huwa ni furaha iliyoje kunyakua medali ya dhahabu katika michezo mikubwa kama hii ya Olimpiki. Sio jambo rahisi, manake inagharimu mtu mm. muda mwingi, mazoezi, na hata fedha kwa ajili ya kupata utimamu wa mwili kuwa katika shep ili ubora zaidi, na hata kisaikolojia, wakati wa uh, kupambana dhidi uh, ya wapinzani. Kwa hiyo na hata kumbuka, misubiri kwa muda mrefu, ingefanyika msimu wako uliopita, lakini sasa unafanyika mwaka huu, na nakumbuka mashindano haya yakianzisiwa mwaka 1896 kule Athens, Ugiriki. Kwa hiyo ni kitu ambacho kimekuwepo kwa muda mrefu, na sasa naye pia vile vile akitamani kuwa sehemu ya historia kwamba ni mhusika mkuu katika shindano fulani, kwamba naye alitua nishani ya dhahabu. Naam, ni kweli kabisa, Wafaransa wajawachwa nyuma leo hii. Mfaransa Luka Mhedize amenyakua medali ya shaba katika mchezo um, uh, wa judo uh, uzani wa kilomita uh, wa, wa, wa uzito wa kilogramu 60 lakini dhahabu imemwendea Mjapan na Uhisa Takato katika siku ya kwanza ya michezo hii nam. Uh, bila shaka tuna mengi ya kuzungumza, hasa kwenye mataifa ya Afrika Mashariki na Kati kwenye makala Jukwaa la Michezo. na msijui tuanzie wapi, maanake tuna mataifa mengi tu hapa Afrika Mashariki na Kati. Tuangazie hali ilivyo na tujaribu kutathmini uwezekano wa mataifa hayo kupata medali ya dhahabu katika mbio katika mashindano mbalimbali. Kenya, Ethiopia, Uganda, tuanzie wapi? ikiwa e pamoja, ni wachezaji wa raga 24 hmm. Na pia katika safu ya waogeleaji kuna waogeleaji wawili. Kwenye mchezo wa taekwondo kuna mmoja ambaye ni wa kike, na katika mchezo wa volleyball kuna timu ya taifa ya kike ya Malkia Strikers. Ni kwa mara ambayo nasema kwamba tulianza kushiriki mashindano haya ya olimpiki kwa mara ya kwanza mwaka 1956 na tangu wakati huo ni sasa hivi mwaka 2021 Kenya imetua medali 103 za olimpiki 31 zikiwa ni za dhahabu, 38 za shaba na 30, 34 zikiwa ni za fedha. Medali zote hizo zinatokea katika michezo mbalimbali ikiwemo um, mchezo wa boxing kama ukipenda ndondi, na pia michezo ile ya riadha, yani track and field events. Naam, bila shaka. Lakini ukizungumza na wakenya wengi watakuambia kwamba matarajio yao makubwa ni katika mchezo wa riadha. Hapana hmm. hmm. uh, ubishi maanake hmm. hapo ndipo wamekuwa wakitakata kweli kweli. Ukiangalia historia ndefu, uh, Kipchoge Keino uh, kule mwaka elfu moja mia kenda ilikuwa ni sitini ama themanini hmm. uh, kule Mexico hmm. ama Mexico wanavyoita hmm. na kwa sasa wamekuepo wakimbiaji kama David Rudisha katika mbio za mita mia nane ambaye ndiye anashikilia rekodi kwa sasa ni dak, eh, hmm. dakika moja ama saa moja dakika moja, moja, e, sekunde 40.19 <laughs> na ilikuwa ni katika mashindano ya Olimpiki mwaka 2012 na pia vile katika mashindano ya Rio uh, Olimpiki kule Rio uh, de Janeiro pia vilevile akiwa mshindi um, wa nishani ya dhahabu. Kwa hiyo ni fursa kipekee kwa Ferguson Rotich pamoja na Michael Saruni ambaye pia vilevile wanaweka rekodi safi katika mashindano mbalimbali. Ukiangalia katika mita 1500 walikuwepo kina Asbel Kiprop kabla ya kuvuliwa ule bingwa kutokana na mtetezi za kutumika kwa dawa za kusisimua misuli ama ulaji muku, mm -hmm, na inamaana kwamba kwa sasa wapo Timothy Cheriot, Abel Kipsang na Charles Simutuo, lakini kubwa zaidi unaangalia Kenya ijanyakua nishani ya dhahabu kwa miaka mingi, tangu lemu wa kwepo yeah. E, temu nadhani temu miaka ya hamsini na mm -hmm. na sasa wanatafuta kupitia uh, kamorora alitolewa, maanake mm -hmm. kutokana na jeraha mm -hmm. na lakini yupo Rogers Kemoi Weldon Kipur, okay. eh, Lagat na yupo Rolex ambaye anaingia kitovi, cha asili yake ni kule sehemu za uh, Nandi kaunti, eh, ya Nandi. Lakini kubwa steeplechase, mbio za kuruka eh, kiunzi na kidimbwi cha maji, amekwepo ule mwanariadha kwa maana askari Ezekiel Kimboi mm-hmm. Kenya ilifanya vibaya sana katika mashindano ya Olimpiki mwaka 2012 kule Athens Ugiriki, lakini yeye ndio mmoja wa wanariadha pamoja na Rudisha walipa Kenya nishani ya dhahabu. Lakini kwa sasa yupo Leonard Bet, yupo Abraham Kibiwot, yupo Benjamin Kigen, na zamani pia alikuepo uh, mwanariadha alikuwa anatokea kule sehemu za Eldoret mm -hmm. Bungei, eh mm. Unamkumbuka Bungei, mmoja wapo wanariadha wazuri. No, mara kwa mara inakuwa ni 1 2 3 vyunzi na maji. Kwa hiyo hii ni bedroom ya Kenya, unaambiwa kule chumba cha kulala kabisa, kwa upande wa na Kenya. Kwa hiyo wale wapinzani kutoka Ethiopia, kutoka Marekani, kutoka Urusi, Tanzania, wapo kweli wapo watatu, mbio hizi za masafa marefu hawapo. Haya, kwa kumalizia marathon kwa upande wa Kenya anasema mm. kuna Eliud Kipchoge, huyu ana mapafu kama za mbwa mm. Manake anakimbia kwa utaratibu ulio bora na ndiye bingwa wa mbio hizi. Na Kenya uh, ni moja wapo mataifa ambayo kusema la kweli inahesabika pakubwa. Nakumbuka ilikuwa ni China eh? kulikuwa na mwanariadha kwa maana eh, Samuel Wanjiru Mm-hmm. Alinyakua nishania akiwa mwanariadha mdogo zaidi kunyakua medali ya uh, dhahabu katika marathon, na kifo chake tunakumbuka kile kilichotokea. Kwa hiyo Eliud Kipchoge yupo, yupo Amos Kipruto pamoja na Lawrence Cherono. Labda kwa kina dada, nadhani kwa kina dada ukiangalia hapa kuna bingwa katika mbio za IAAF World Championships sa mwaka elfu mbili na tisa kule Doha, Qatar, Faith Kipyegon pamoja na Winny Chebet katika mbio hizo za mita elfu moja mia tano alafu katika upande wa mita elfu tatu kuna Haivi ni Jepkemoi Kien na pia kuna Purity Kirui. Alafu katika mbio za mita elfu tano na elfu kumi hapa kuna bingwa, eh, Sogoro kile kile Helen Obiri Onsando, eh, kitovu cha saidi yake ni kule Kisii na ni kwamba anashiriki katika mbio mbili tofauti elfu tano na elfu kumi baada ya kujaribu vivyo hivyo alivyojaribu katika makala ya dunia ya Qatar kule Doha mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mwanajeshi, mwanajeshi huyo pia wanashiriki pamoja na Agnes Jebet na Sheila Chelangat katika masafa marefu kuna na pamoja na bingwa katika safu ya Kenya, kweli kweli. Maana yake, ukiangalia, katika safu ya ya tumejipanga vizuri. Wanaume bado katika mbio hizo, mm, kilomita chini. Na kidogo tumemzungumzia mwanadada huyu, Bridget Kosgei, ndio bingwa wa Chicago Marathon. Alivunja rekodi ya Paula yule Mwingereza, miaka kumi na sita. Na kumbuka unapovunja rekodi, kuna hela ndefu. Kuna mpungo unaopewa kila wakati. hmm. Mpaka rekodi hiyo ivunjwe na mtu mwingine. Kipaji kinalipa ndugu yangu. Kweli. Talanta bora! <laughs> Kwelikweli! <laughs> <laughs> Naam, bila shaka tumeangazia hali ilivyo katika nchi ya Kenya. Bila shaka uh, kama unavyosikia wachambuzi wetu hapa studio wana matumaini kwamba kwa namna walivyotaja taja, huenda dhahabu ama medali ya shaba au rali um, ya fedha uh, ikaja nchini, nchini Kenya katika michuano hii, lakini tuangazie pia nchi nyingine ambayo pia ina, nafwa, inaipa ushindani Kenya ni Ethiopia mm. hasa katika hizi mbio ndefu unazungumzia mm. Uabeshi, unapozungumzia Uabeshi unakumbuka enzi za Gebrselasi uh, akipambana mm. na huyu eh, Paul, Captain, Paul, Paul Tergat alimshinda mara mbili kwenye utepe na yule alikuwa ni mkimbiaji ambaye anakwenda kwa mahesabu, lakini urafiki wao unadumu mpaka leo. Ni matajiri hatari, ndugu yangu mm. Kipaji kinalipa. Kweli. Popote msikilizaji yupo kote, ot mm. kupitia RFE. Mm -hmm. Tafuta kipaji na itumie mm, kama ni mziki, kama ni riadha, kama ni soka, kama ni nini, maana hizi nishani zote zinakuja na hela, na nadhani hizi nishani zote dhahabu, fedha, wanachimba tu hapa Afrika, hiyo hapo zijakosea mm, bila shaka. Kwa hiyo ukiangalia Ethiopia Uh, ni mara 14 inashiriki kwenye michezo hii, mara ya kwanza ikiwa ni mwaka 1956 unaona kwamba ni mbali mm. na ni majirani wa Kenya mm-hmm. na katika mbio ndefu ndefu hizi pia vile vile wanashindana sawa na Uganda. Kwa hiyo wana wanariadha 35, wanaume 16 na wanawake 19, uh, mkimbizaji baisikeli mmoja, ambapo uh, sijui ni kwa nini Rwanda ikutoa mmoja, mwogeleaji pia mmoja na taekwondo mmoja. Kwa hiyo wanajaribu kupanua eh, wanapanua wigo, wigo wow. kwa ajili ya kupata mm-hmm. um, wana wana michezo wengi katika mashindano haya. Kwayo, kwa hiyo kwa upande wa wanaume riadha mbio za mita elfu tano. Kumbuka hapa pia tulikuwa na mwanariadha moja matata sana uh, Bekele, mm -hmm. Eh, unamkumbuka Bekele? Kenenisa Bekele huyu mm -hmm. alikuwa na ziparakasi za mbio hizo kishenzi, sio ushenzi kwa ushenzi, bali ushenzi kutokana na hatua anazopiga kimahesabu. mm -hmm. ndio ilikuwa ni raha yake mm -hmm. na mara nyingi alikuwa anaonyesha Kenya kivumbi. Kwa hiyo e, kwa sasa kuna Milkesa Mengesha pamoja na Getnet wale. Alafu ukiangalia katika mbio za mita elfu kumi kuna Beriu Aregawe pamoja na Yomif kal kal Kalhecha na pia Bekele huyu aliwahi kukimbia mbio hizi ya mita elfu kumi, kwa hiyo ni wazuri sana. Ukiangalia Ethiopia, kwa bahati nzuri nimekuwa pale Addis Ababa, nimekwenda kule Hawasa, yaani wana mazingira rafiki sana kwa wao kufanya kufanya mazoezi kama ilivyo Kenya na sawia na Uganda, kwa mtazamo wangu. E, ukiingalia katika safu ya mbio za masafa marefu Ethiopia wana historia nzuri, umezungumzia kina Kenenisa Bekele, na hapa katika makala haya wanawakilishwa na Lelisa Desisa ambaye ana umri wa miaka 31 na Shura Kitata. Unamkumbuka katika makala ya London Marathon mwaka jana alimbwaga e, bingwa mtetezi katika masafa hayo wa Mkenya Eliud Kipchoge na kunyakua bingwa huo naye pia katika mbio hizo za masafa marefu. Kwa hiyo bado wanakabana kwa katika mbio za masafa marefu, makala haya, licha kwamba alikutana katika mwaka jana katika mbio za London. Sawa, pia nasie lema, nakumbuka na basi, Lelisa Desisa huyu ni bingwa wa medali ya dhahabu katika mbio za mwaka 2019 kule Doha, Qatar, na pia bingwa wa medali ya shaba kule Moscow mwaka 2013. Kwa hiyo ni mbio ambazo kidogo zina ushindani mkubwa hasa ni ule, ule, ule, ule, ule, ule wasidi kati ya wabeshi na taifa la Kenya katika Olimpiki hizi. Waganda pia wanapenyeza mianzi ya pua, bila shaka wanakuja vizuri hao. Kwanza tuwakumbushe wasikilizaji kwamba wanasikiliza <laughs> makala ya jukwaa la mchezo uh, nikiwa na Michael Weremhusia na Jeren Sagini, askofu mkuu wa michezo duniani na ni saa kumi na mbili dakika 52 jijini Kampala nchini Uganda. Na, uh, kabla ya kusonga mbele niangalie ukurasa uh, wetu wa Facebook uh, wasikilizaji, na wametuma ujumbe uh, King Majuto unasema kila la heri wawakilishi wa Tanzania kwenye mchezo ya olimpiki. Wapo pia uh, were utagusia kidogo Watanzania wamekwenda kule pia. Claudi uh, Bolasi, ukiwa uh, kule DRC, unasema kwamba unawatakia kila laheri wana mchezo wote wa Afrika lakini unaona kwamba Waafrika au wote ufika mbali kule Japan. Lawrence Ludandala ukiwa Njombe, Tanzania unasema ushindi uko upande wa Afrika, unaotakia wanariadha wa Tanzania kila laheri na nikiangalia hapa, Bwana Were, kuna wanariadha wa Tanzania pia wamekwenda kule Tokyo. E, wapo, ingawaji wakati wa ufunguzi mm. Naona mchina ama ndiali ama mchabani alipo na mchina e, mm. na bendera kwa ajili ya kuipeperusha, sijui alichelewa hapo, amefika bwana ama taratibu hizo mm. maanake pia kuna janga la corona mm. inakuwa ni mm. ila wapo. Tanzania ni mara ya 13 wanashiriki, lakini imetumwa na michezo watatu kwenye mashindano mashindano ya riadha na shindwa kuelewa mm. ni nchi ambayo ina watu takriban zaidi ya milioni 50. Taifa lenyewe ni kubwa, hapa pia lazima wawekeze pakubwa. Ni muhimu sana, maanake michezo ni afya, michezo ni burudani, michezo ni ajira. Njia rahisi kabisa ya kuleta mapato katika taifa lote na kuwapa vijana nafasi ni kupitia michezo, lakini tuwe na miundombinu ama miundo msingi mm, ya kufanikisha hao. Kwa hiyo kwenye marathon yupo Gabriel Gae na Alphonse Felix Sambu. Kuna mwanariadha mmoja zamani Albert Bai anasikika sana li aliwahi kushinda medali, hey, hey, medali ya fedha. Nakumbuka wakati huo Kipkaino wa Kenya akishinda dhahabu, yeye akashinda medali ya fedha. Kwa hiyo aliweka, aliwapa nafasi mm. kwa chochea, wanawake ni Failuna Matanga hapa sasa, Failuna Matanga mm. e, na hata kuwa anawakilisha, na ukiangalia Tanzania sehemu za mlima Kilimanjaro lazima huwa wa, wana mbio ambazo zinaitwa Kili Marathon. mm -hmm. na kuna sehemu za kule Mbeya labda pengine kule sehemu za uh, Singida. mm -hmm. Lazima watoe watu, maanake naamini kwamba kuna vipaji, labda pengine wajitokeze tu. Uh, hukugusia wanariadha wa kike kwa upande wa Ethiopia. Na, mm, kabla ya kugusia Ethiopia uh, lakini pia Tanzania kulikuwa na mradi wa zamani kunaitwa Suleiman Nyambui, anakua na kimbia hizi mbio za kati za elfu moja mia tano elfu kumi aka hiyo, lakini pia aliwahi kukimbia marathon. Ni baadhi ya wanariadha wa zamani wa Tanzania ambao wanasifika, sijui mambo ilienda wapi siku hizi, yawaonekani tena. Sasa lazima wachochewe, maanake Kenya ni jirani mm. Uganda ni jirani amezungumzia kwamba zilizungumzia wanawake katika taifa la Uhabeshi ni kwamba katika mbio za mita 1500 wanawakilishwa na Egayuhe Taye na Senbere Teferi na kuna Gudaf Segai ambaye huyu ni bingwa wa medali ya shaba katika mbio za mita 1500 katika makala yale ya Doha Qatar mwaka 2019 katika mbio za mita 10000 kuna Sigier gebreselemana alafu kuna Sehai Gemechu na Mekides Abebe na katika mbio za masafa marefu kuna Roza Dereje, Birhane Dibaba na Tigiste Girma kwa upande wa kike. Ah, ndio unakumbusha Tirunesh Dibaba mm -hmm. katika ubora wake. M mrembo nakwambia, ukimwona anavyosonga tena kwa mahesabu, nywele zake zile mbatari sana mzee. Jiunge naona michezo mzee. Mda wetu tunayoma sana, lakini kumbushe kwamba pia Burundi wametima wao wa wa wakilishi wana michezo sita uh, kule katika michezo hii ya Olimpiki na matumaini yao ni mwanadada Francine Niyosaba si, ambaye anakimbia ni mbio za mita 800 uh, kwa upande wa wanawake, lakini pia DRC na wakilishi uh, wanariadha Olivier Mwimba uh, katika mbio za mita 100 na Uh, wana masumi pia wapo mm. Kesho Michael Were atakuwa hapa kuendeleza mjadala huu, kuangazia uh, mataifa ambayo tujagusia hivi leo, Rwanda na mengineyo mengi. Kwa hivyo usikose kuungana naye katika jukwaa la mchezo. Kwa bahati mbaya, muda wetu umekwisha, jamani, inakubalika uh, tuachie hapo wale. Zambia wapo, Sudan kusini wapo mm, utazungumzia kesho hakika na msikilizaji, na kushukuru sana kukuwa pamoja nasi kwenye makala ya jukwaa la mchezo. Mimi ni Victor Abuso amekuwa na mwenzangu Michael Were muhusia na Jason Sagi askofu mkuu wa michezo uh, dunia. Na asanteni sana kwenye makala jukwaa la mchezo na kabla ya kukwaga kabisa, msikilizaji ni kuache na kibao jeriko wanamuziki simi na padoro rankings kutoka kule Nigeria. zaji ni wanamuziki simi akimshirikisha pato ranking, rankings kutoka kule nchini Nigeria kibao jeriko wakitamatisha namna hiyo. Matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo jioni hii ni Collins Okaka. Kwa niaba ya mwenzangu Benson Wakoli, kwa heri kutoka hapa Nairobi.