Namasante sana mwenzangu Florence. Popote pale ulipo msikilizaji, karibu sana kwenye makala ya Jukwaa la Michezo. Mimi ni Victor Abuso na hivi leo nina mwenzangu Paulo Nzioki. Askofu mkuu wa michezo duniani Jason Sagini leo hayupo, alipata homa, lakini sisi tumejiandaa kukuletea matukio makubwa yaliyotokea viwanjani wiki hii, lakini pia yanatokea viwanjani ah, hivi leo. Karibu sana bwana Paul Nzioki. Asante ah, sana ya wakati umekuwa mwema viwanjani, na vilevile vile tuseme, kila laheri, tukimtakia askofu mkuu wa michezo afueni ya haraka achanganye ndimu kidogo, ni homa tu. Kweli kabisa. <laughs> miongoni mwa tuliokuandalia msikilizaji, pamoja na vilabu vya soka kule barani Ulaya vinatishia kuwazuia wachezaji wa Afrika kurudi nyumbani kucheza kwenye michuano ya mataifa bingwa barani Afrika kule nchini Kamerun, lakini pia tutaangazia namna kirusi cha Omicron ambacho sasa kinaanza uh, kutatiza mechi za ligi ya soka uh, kule nchini Uingereza. Na, tuanzie kule Ulaya lakini pia Afrika wiki mm -hmm, uh, hii uh, klabu za soka barani Ulaya zimetishia kwa zuio ya wa wachezaji kutoka barani Afrika kurejea kwenye mataifa yao kushiriki kwenye michuano ya mataifa bingwa uh, barani Afrika ambayo itaanza tarehe tisa mwezi Januari, uh, kule nchini Cameroon. Sababu kubwa ambayo uh, inatolewa na vilabu hivi ni, ni hofu kwamba wachezaji hao huenda wakaambukizwa kirusi kipya Uh, cha Omicron lakini pia huenda wakafungiwa kwenye mataifa yao. Wajua, inashangaza sababu wakisema wanasingizia kirusi kipya cha Omicron, uh, sio eti kwamba kipo tu barani Afrika kwa maana ya kuanzika kule Afrika Kusini, lakini sasa hivi unaangalia hali ilivyo katika taifa la Uingereza. Kwa hivyo nadhani ni kisingizio tu cha baadhi ya makocha wakiangalia wana wachezaji muhimu kutoka barani Afrika ambao wanashikilia vilabu vyao kwa sasa. Ukiangalia timu kama timu ya Liverpool, amezungumziwa sana Jurgen Klopp, kwa maana ana wachezaji nyota katika yake ambao wamempea matokeo bora. Unawazungumzia kina Sadio Mane wa Senegal na Mohamed Salah wa Egypt ambaye vilevile hatakuwepo. Timu zao zishafuzu kuingia katika michezo hii. Kwa hivyo inashangaza kuona kwamba wanasema huenda wakawafungia na nasubiri, na kama shirikisho la soka barani Afrika, KAFU, watakuwa wanazungumza nao kutoa taarifa yao, sababu ukiangalia uh, kama mshambulizi wa zamani wa timu ya Arsenal na Manchester City raia wa Togo Emmanuel Adebayor amezungumza akasema kwamba hakuna kocha hata mmoja ambaye anafaa kumzuia kuja kushiriki katika mechi akiwakilisha timu yake ya taifa. Nam, tayari viongozi hao vilabu wameiandikia shirikisho la soka duniani FIFA barua kueleza wasiwasi wao wasi, wow, huo. Lakini kama ulivyosema, ni kweli kabisa miongoni um, mwa wachezaji wa Afrika ambao iwapo hali hii itatekelezwa, watakaoathiriwa zaidi ni kama Mohamed Salah. Nakumbuka ni mchezaji um, wa timu taifa ya Misri, lakini pia uh, Sadio Mane anaichezea klabu ya, uh, ya Liverpool wote mm -hmm. Liverpool, lakini Mane ni kutoka kule nchini uh, Senegal, lakini pia kuna Riyad Mahrez wa Manchester City, Ashraf uh, Yakimi na hao ukiwaangalia ni wachezaji ambao wanategemewa sana katika club zao, ni, ni wachezaji muhimu, na nafikiri katika orodha hiyo labda tunaorodhesha tu wachezaji ambao ni muhimu sana katika timu zao, au wachezaji ambao wamedhihirisha mm, uwezo wao mkubwa, sababu kuna kina Patson Daka wa Zambia, ni baadhi ya wachezaji ambao wanaangaziwa sana. Tumemwacha Nabi Keita wa Liverpool, yupo kwenye orodha. Kwa hivyo ukiangalia sana, kama basi hili litatokea, kuna timu ambazo barani Afrika zitakuwa zinaathirika pakubwa, na vilevile kina Sebastian Haller ambaye anashiriki ligi ya kule kwa hivyo, hawafai, na wakafu, wanafaa, wajitetee. Kwa hivyo nafikiri wanafaa wajitetee, waseme kwamba wamejiandaa, sababu ufai kumzuia mchezaji kurudi kuwakilisha taifa lake linakuwa ni jambo ambalo sio nzuri kabisa, sababu huenda kwa namna moja au nyingine akaadhiri matokeo ya timu yake. Na, msikilizaji naye pia unaweza kuzungumzia tukio hili na kutuma maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, tutajaribu kusoma. Asante sana Charles Iragi, ukiwa Bukavu kule DRC unatufahamisha kwamba mechi ya timu ya Etwael Dukivu na Tipe Mazembe imekwisha kamilika kwa ushindi wa Tipe Mazembe bao moja kwa bila. Mechi hiyo imechezwa kwenye uwanja wa Stad Konkoda Mtani Katundu, uh, huko Bukavu. Naweza pia kutuambia uh, kinachotokea viwanjani uh, hapo ulipo Nam, tukisalia barani Afrika na, na maandalizi ya michuano hii ya mataifa bingwa AFCON mwaka ujao, waandalizi wa michuano hiyo wanasema kwamba mashabiki watakaoruhusiwa viwanjani ni wale tu ambao watakuwa umeonesha cheti kwamba hawana maambukizi ya COVID-19, lakini pia wawe na cheti cha kuonyesha kwamba wamechanjwa, na cheti hiki kiwe uh, umechanjwa uh, katikati ya saa ishirini na nne ya, na itakuwa ni changamoto kubwa sana hasa ukizingatia wakati huu wa chanjo, chanjo imepokea pingamizi kubwa hasa kutoka mataifa ya bara Afrika, na wenyeji e, wana, wanatia doa hili swala la kuchanjwa. Kwa hivyo inashangaza, na ukiangalia wa Kamerun wenyewe ambao ni waandaaji wa mashindano haya, kwa mujibu wa takwimu za dunia waliochanjwa ni, walio ni asilimia mbili waliochanjwa. Sasa inashangaza kama wenyeji ni asilimia kidogo hivyo iliyochanjwa, je wengine ambao watakuwa wanasafiri hadi Cameroon kuhudhuria na kuchanjwa ni swala moja ambalo wanafaa kuliangalia, sababu pia huenda nao UEFA wakalitumia kama kigezo kusema kwamba hatufai kupeleka wachezaji ambao wanashiriki katika ligi zetu mahali ambapo hatuna uhakika na usalama wa hali yao mm -hmm, ya afya kwa hivyo. Wanafaa kuangalia sana. Ni, ni, ni vema kama kila mmoja atataka kushiriki naye achanjwe, sababu ya usalama wanasema kwamba hizi chanjo zinapunguza baadhi ya makali Nam, ni kweli kabisa, lakini pia bara la Afrika limekuwa na changamoto kwamba chanjo hazitoshi, na hata ambazo zipo watu hawakwendi kuchukua. Kwa hivyo uh, wale watakao kwenda kule nchini Kamerun na basi wakiishe kwamba wana chanja, lakini pia wanapimwa ilikuwa salama zaidi. Na shirikisho la soka barani Afrika kafu limesisitiza li kwamba michuano hii itaendelea kama ilivyopangwa kuanzia tarehe tisa mwezi Januari na itakamilika tarehe sita Februari. Unakumbuka kwamba iliairishwa kwa sababu yeah, tuacha janga hili la korona. Kumekuwa yeah, na taarifa ambazo si sahihi, kwamba pia uh, michuano hii huenda ikaairishwa tena. Yeah, si kweli, lakini rais wa shirikisho la soka nchini Cameroon Fecafoot Bwana Samuel Eto amehakikisha kwamba mashindano haya yatakuwepo na misi sema hakuna wakati wa kuahirisha, na vilevile vile Kafu wamezungumza baada ya kikao ambacho walifanya na Fecafoot pamoja na serikali ya Kamerun, wakasema kwamba mashindano haya yapo, sababu sijui wakiairisha sasa watapeleka lini, sababu unakumbuka wameairisha, waja wairishe tena, hata mashindano yatakosa ladha kiukweli. Naam, tuachane na hilo. Draw ya hatua ya makundi kwa nia taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika itafanyika Jumanne tarehe 28 mwezi huu wa Disemba. Klabu 16 zitapangwa katika makundi manne kumtafuta bingwa wa msimu huu, na nikiangalia katika taji la klabu bingwa Afrika ni kwamba baadhi ya klabu ambazo zinatokea ukanda wa Afrika mashariki ya ukanda wa Sekafa ni klabu mbili tu, zote kutoka Sudan, Al Hilal na El Mrek. Lakini taji la shirikisho kuna klabu mbili pia, uh, kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na kati. Hapa ni Simba Sports Club na TP Mazembe ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Lakini pia kuna Zanaco ya Zambia. Bila shaka tusubiri tuone namna dro hii itakavyokuwa, alafu tutajadili mm. kwa kina uh, tarehe ishirini na nane baada ya tarehe ishirini na nane mwezi huu na Desemba. uh, Simba nusra tu waondolewe eh, kwa hivyo mm. <laughs> eh, Afrika kati mashariki tulikuwa tuendelee kupunguza idadi, lakini eh, neema na kudura za Mwenyezi Mungu zilikuwa nao, waliposafiri kwenda Zambia na bila shaka. Na ukiwa Kigali ni saa kumi na moja dakika arobaini na nne, bila shaka. Naam, karibu tena katika awamu ya pili, tukiendelea kudadavua yanayoendelea viwanjani katika ulimwengu wa michezo. Unaendelea kuisikiliza jukwaa la michezo hupo, naye Victor Abuso nami Paul Nzyoki. Tuangazie mechi za ligi kadhaa za mataifa ya afrika Mashariki, na tunaanzia kule Tanzania katika ligi kuu bara ambapo mchuano kati ya Simba na Kagera Sugar umeahirishwa. Na kabla Abuso ya kuzungumzia mchuano huu, tumsikie kwanza kocha msaidizi wa timu ya Simba Bwana Selemani Matola. Baadhi ya wachezaji nafikiri karibu ni robo tatu wachezaji wamekuwa kiuma, mafua kifua na homa za hapa na hapa, sijui kutokana na hali ya hewa, sijui na nini, lakini na baadhi ya watu wa beji la ufundi. Kwa hiyo nafikiri ndio changamoto ambayo tunayo mpaka sasa hivi, na mimi vile vile hali yangu haiko vizuri, kifua, mafua na, na homa, imekuwa zikitukabili sana sasa hivi, ndio wako karibu robo tatu ya wachezaji. Namna huyo ni kocha msaidizi wa timu ya Simba bwana Selemani Matola akieleza hali ilivyokuwa katika kambi yake. Na vilevile mchuano huu, wengi wamelalamikia kwamba huenda likawa ni swala la kuangalia ni timu gani kubwa kule katika ligi kuu bara Tanzania. Na vilevile vile, nao mashabiki wa timu ya Kagera Sugar, kumbuka Kagera Sugar ndio walikuwa wenyeji wa mchuano huu. Ni mchuano ambao umechezwa, ulikuwa uchezwe kule Bukoba, lakini baada ya kuwasili wachezaji kumi na sita kati ya ishirini na wawili wamebainika kuwa wanaumwa. Nao vilevile mashabiki wa timu ya Kagera Sugar wamezungumza, hebu tusikie wamesema yepi. Kwa kweli ni masikitiko kwangu, ni masikitiko kwa mkoa, sababu kuna watu wametoka mikoa mbalimbali wilaya mbalimbali, wako hapa tangu jana, tangu asubuhi saa kumi na mbili hawana hizo taarifa, na inavyosemekana sasa kuna wachezaji wanaumwa. Mimi ninachojua kwenye ligi timu inasajili wachezaji thelathini na mbili. Sasa inakuwaje masaa machache yamebaki eti mechi imeahirishwa? Kwa kweli ni hasara kwa mashabiki, ni hasara kwa, kwa sisi mashabiki wa timu na sisi tukao tumejiandaa. Mimi nafikiri, mimi sijui kama ingekuwa imetokea kwa Kagera Sugar kama kama itaahirishwa kuamini kwa sababu hiyo kwamba inafika hatua hamna ufea kwenye timu ndogo namna huyo. Ni shabiki wa timu ya Kagera Shuga akilalamika kwamba inafika wakati timu moja inaangaziwa kama kubwa kuliko nyingine e. Bwana Abuso, sijui hapa tunaelekea wapi? Sababu anasema kwamba kama ingekuwa ni kwa Kagera Shuga, ajui kama mchuano huo umeirishwa, na vilevile anazungumzia ana swala la kwamba timu kabla msimu uanze mnasajili wachezaji thelathini Naam. Uh, shabiki huyo kama ulivyomsikia, amehuzunika sana, kwa sababu inaonekana alikuwa ametokea mkoa wa mbali ama sehemu za mbali kuja kutazama uh, mchino huo katika mji wa <coughs> kule Bukoba, lakini huwezi uh, uh, kuwapeleka wachezaji ambao wanajisikia vibaya uwanjani. Naamini kwamba uamuzi huu umefanywa baada ya madaktari na wataalam wengine kufika pale na kutathmini hali. Kwa hivyo, uh, kibinadamu, ni hali ya kawaida. Mm -hmm. Naam. <laughs> Na na bodi ya ligi vilevile vile wamezungumza na wakasema kwamba wamefuata sheria kuahirisha mchezo huo. Lakini kule Rwanda kumekuwa na mechi tatu eh, AS Kigali eh, wakipigwa magoli mawili kwa moja na Rayo Sports kisha Marins ikapoteza mbili moja dhidi ya APR. Lakini wao Mukura Victory Sports wakipigwa mbili moja na Kiovu. Bwana Buso, hizi mechi zimeisha mbili moja, mbili moja. Sijui ingekuwa ni kule nchini Kenya wangesema ni match fixing. <laughs> inaonyesha namna gani kuna ushindani mkubwa sana katika ligi kuu ya soka kule nchini Rwanda, mm -hmm, ambayo kwa kusema kweli ni baadhi ya ligi nzuri sana katika ukanda wa Afrika mashariki na kati. Na kule Tanzania, katika ligi kuu bara, baada ya mchezo wa Kagera Shuga na Simba kuondolewa ama kuahirishwa, waswahili wanasema umewatambawa, na Mtibwa Shuga dhidi ya Kinondoni MC wametoka sare ya bila bila, lakini hapo mwendo wa saa moja Azam FC watakuwa wanashuka dimbani dhidi ya Mbeya City, lakini hapo kesho viongozi wa Ligi Tanzania Prisons watakuwa wanakabiliana Tanzania kuradhi Prisons watakuwa wanakabiliana na viongozi wa ligi Young Africans. Nchini Kenya, Kakamega Omboys amempiga Gormaya magoli mawili kwa mmoja. Sofapaka na Posta Rangers ikaishia sare ya moja moja, lakini wao Ulinzi Stars wakimpiga Viiga Bullet magoli mawili kwa moja, na nchini Kenya KCB amerudi kileleni mwa jedwali kwa alama 21, na bwana Abuso Gormaya alionekana mzuri msimu huu akiwa katika nafasi ya tatu na bila shaka ndio mambo yalivyo kule nchini Kenya. Lakini katika nchi jirani ya Uganda pia kulikuwa na michuano kadhaa iliyochezwa hivi leo. Uh, Simba Sports Club Villa uh, wametoka sare ya bomoja kwa moja na KCCA, lakini Uganda Police na wameshinda Busoga United FC mabao matatu kwa moja. Vipers uh, nao wameishinda Tooro United bao moja kwa bila Asante sana Abdul Suleiman Semgenyi, yeye ni mwenyekiti wa mashabiki wa Arsenal anatusikiza sana, akiwa maeneo ya Najanankumbi ukoni, katika barabara ya kuelekea Entebe huko, ni Uganda, pale nchini Uganda. Na kule DR Congo, shabiki ametueleza kwamba TP Mazembe wamempiga Itodi Kivu goli moja sifuri. Uh, ina maana kwamba TP Mazembe wanaendelea kuongoza katika ligi hiyo ya Lig a wakiwa na alama thelathini na nne wakifuatiwa kwa karibu na AS Vita wakiwa na alama ishirini na tisa. Inaonekana msimu huu TP Mazembe wamejitolea kurudi katika anga za kiubingwa na bila shaka, na mechi imepigwa katika uwanja wa Konkorda katika mtaa wa uh, Kadutu katika uh, kule Bukavu uh, ambako sasa hivi ni saa kumi na moja dakika hamsini na bila shaka msikilizaji, unaweza pia kututumia maoni yako, nini kinachotokea viwanjani hapo ulipo. Elbara Rumbata Nyerere ukiwa uh, Tanzania unasema kwamba ulitarajia uh, mchezo kati ya Simba na Kagera Shuga uchezo, lakini unaheshimu maamuzi yaliyofanyika. Paul Karegeza ukiwa maeneo ya Fizi ni kule DRC unasema kwamba uh, kweli kirusi hiki cha Omicron kimeleta changamoto kubwa sana kama tutakavyoangazia muda um, usiokuwa mrefu hapa katika uh, jukwaa la michezo. Asante sana mwenzangu, bwana Paul Nzioki nam. Sasa tuende kule barani Ulaya, kule nchini Uingereza, kusambaa kwa kirusi kipya cha COVID-19 cha Omicron kimeanza kutatiza mechi za ligi kuu ya soka nchini humo. Mechi tisa zimeahirishwa wiki hii. Uh, kwa sababu ya wasiwasi wa kirusi hiki, uh, lakini pia uh, hata hivyo leo kuna mechi moja kule nchini Uingereza, uh, kati ya Arsenal watakuwa wanacheza na, na Leeds United, na mashabiki wa Arsenal wamekuwa wakiuliza. Uh, hii ni bahati nzuri sana kwao. <laughs> Sifahamu kama ni bahati nzuri, kwa sababu kuna mtu nimemweleza katikati mwa juma kwamba uh, ukisikia kambi moja imekumbwa na virusi vya korona, jua kwamba itakuwa ni mzunguko. Kwa hivyo nao pia waendelee kufuata masharti yote yaliyowekwa na Wizara ya Afya kuhakikisha kwa kwamba wanakaa vizuri, kuepuka maambukizi ya virusi vya korona, sababu ilianzia kwa Tottenham Hotspur, watu wakafikiria ni kama ni timu ya Jose Konte uh, peke yake ambayo imekumbwa na virusi hivi, lakini sasa unaona inazunguka katika kila timu na ndio mm. hivyo inafikia michuano kama kumi kuahirishwa. Kwa hivyo nafikiri wamesema wana mkutano Jumatatu, Jumatatu, yeah, watakuwa wanaketi kibarazani na watakuwa na wanaamua namna ambavyo itakuwa inaendelea, sababu kuna wengi wanaohoji kwamba ligi iahirishwe, na umemsikia kocha Mikel Arteta amesema yeye aoni sababu hata moja ya kuahirisha kwa ligi ya. na ameungana na mwenzake wa Liverpool Jurgen Klopp mesema waoni maana sababu, inafaa tu kama wataamua kuweka baadhi ya mashati, waondoe mashabiki uwanjani. Kwanza namna wiki hii tukusalia na klabu ya Arsenal, kwamba kulikuwa na tukio ambalo ulitokea wiki hii. Nahodha wake Pierre e, Emerick Aubameyang mm -hmm, amevuliwa kiraba cha unaodha na a, kocha Mikel Arteta mwenyewe amezungumza, hebu tumsikie alivyosema. Sina mengi ya kusema. So, um, nadhani ujumbe wa timu umeeleza vizuri incident, Ni maamuzi ambayo uh, tumefanya baada ya tukio la mwisho na mchezaji huyo, and, uh, na huu, so ndio uamuzi tunaosimamia. uh, unaweza ukaamini sababu yetu decision, kufanya uamuzi uh, huo ni kukinga maslahi right ya timu E, Bwana Pierre-Emerick amechelewa kurejea kampini, ni kwa wachezaji wa Arsenali katika mazoezi na a, ni kama klabu walipoketi chini waliamua kwamba ni kama mazoea, sababu wamekuwa na matukio kama haya wakati ambapo alikuwa anaichezea Borussia Dortmund ya Ujerumani, anachelewa, na wakati mwingine anaamua kutosafiri na ndege ambayo inasafiri na wachezaji wa timu, anasafiri kibinafsi. Kwa hivyo nadhani ndio mambo ambayo wameangalia na kuna wanaomkosoa kocha Mikel Arteta kwa hiki walichokifanya lakini Ameshinda dhidi ya West Ham United bila Pierre Emerick Aubameyang, ambaye amekuwa anampa magoli mengi. Kwa hivyo, kwa kilichotokea, ni kweli ametetea maslahi ya timu, lakini vilevile vile leo ametoa taarifa mpya kwamba Aubameyang hatoruhusiwa kucheza au kushiriki mazoezi na timu ya kwanza ya Arsenal. Kwa hivyo mchezaji huyu atakuwa anashiriki mazoezi peke yake hadi aje kushiriki katika michuano ya AFCON Wamekuwa wameridhishwa uh, na hilo muda um, wetu unayoma sana lakini tuangazie nje kidogo ya mchezo wa kandanda uh, wiki hii shirikisho la mchezo wa kukimbiza magari duniani fafia uh, lina kiongozi mpya baada ya uchaguzi uh, kufanyika. Mohammed Ben Sulayem raia wa Falme za like Kiarabu alichaguliwa katika nafasi hiyo na mrithi raia wa Ufaransa Jean Todt, ambaye amemaliza uongozi wa mihula mitatu, amekuwa katika uongozi wa mchezo huo kwa miaka kumi na miwili ya na Bwana Ben anaingia wakati huu ambapo kuna mgogoro wa ushindi wa Max Verstappen eh, wiki iliyopita Mercedes wakikata rufaa wakisema kwamba ni wao aki mm haikutendeka -hmm. kwa upande wao sababu wameoji baadhi ya kanuni ambazo zilifanyika na kitu ambacho direkta Bwana Michael Masi alikifanya katika mzunguko huo, na kwa hiyo uh, yeah, amesema kwamba kama Uh, bwana uh, al alikosea mm -hmm. uh, basi ndio hivyo tena, awezi kupingana na sheria. Makao <laughs> makuu ya shirikisho hili yapo kule jini Paris, katika eneo linaitwa uh, Place de la Concorde, katika jini la Paris, na limekuwepo tangu mwaka miaka mia moja na kumi na saba. Umefikia hapo kwenye jukwa la michezo, kesho sikose kuwa pamoja nasi tena. Mimi ni Victor Abuso, umekuwa na mwenzangu Paul Nzioki. Naona mwenzangu uh, Flores Kiu amefika kutamatisha matangazo haya.