Wasikilizaji, wanasayansi wanasema matatizo ya akili kama msongo wa mawazo na wasiwasi yanaenea kwa kasi kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho hivi leo, tunatupia jicho namna athari za mabadiliko ya tabia nchi zinavyochangia kuenea kwa matatizo ya afya ya akili. mimi ni Minziletijai. Karibu Kwenye laini ya simu tunaungana na Amos Wemanya, mwanaharakati wa mazingira akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Anaanza kwa kutueleza athari za mabadiliko ya tabia nchi zinazoshuhudiwa duniani kwa sasa. Duniani kote saa hii kuna shida kubwa kila mahali. Tumekuwa tukishuhudia majanga mingi ambayo yanaletwa na mabadiliko ya tabia nchi, yakiwemo vimbunga. Hapa Kenya tumeshuhudia mafuriko na ukame. Kule nchini Australia tulikuwa na moto wa porini, kile tunaita kwa kizungu wildfires. Kwa hivyo tumekuwa na majanga mengi sana ambayo yameletwa na mabadiliko ya tabia nchi hivi karibuni, na sayansi inatueleza kwamba tusipoweka mikakati ambayo itatusaidia kusitisha haya madhara ya mabadiliko ya tabia nchi kutakuwa na majanga mengi sana siku za usoni. Msikilizaji, ni wazi kwamba nchi zinazoendelea zinashuhudia athari kubwa zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi ikilinganishwa na zile zilizoendelea, na hili ni kutokana na uwezo wa kukabiliana nazo. Amos anaeleza namna mataifa ya Afrika yamepiga hatua katika hili. Hapa Afrika tumeathirika sana kutokana na mabadiliko ya tabia nchi, ukiangalia Afrika Mashariki tumekuwa na vimbunga kule Mozambiki mpaka Tanzania. Hapa Kenya tumekuwa na mafuriko ambayo yameburuga jamii mingi sana. Tumekuwa na shida ya ukame ambayo imeleta shida upande wa chakula na pia um, upande wa jamii kujikimu. Nchi za Kiafrika zimekuwa zikipambana sana kuweka mipango kudhibiti haya majanga ambayo yanaletwa na mabadiliko ya tabia nchi, lakini jaweza kudhibiti vikamilifu kwa sababu nchi mingi za Kiafrika zinategemea rasilimali ambazo ni za mazingira ili kujikimu, na wakati unapokuwa na majanga haya hizi rasilimali huwa zinara. Wakati nafikiri hapa Afrika tumekuwa tukikosea upande wa kutoa taarifa uh, ya mapema kwa jamii kwamba uh, tutakuwa na mafuriko na mafuriko haya yatafanyika na yatakuwa ya kiwango kipi ili jamii ziweze kujiandaa vilivyo kukabiliana na majanga kama haya. Msikilizaji, kulingana na wanasayansi, mabadiliko ya tabia nchi yanayoshuhudiwa duniani kwa sasa yamechangia kuongezeka kwa matatizo ya afya ya akili. Amos anatueleza uhusiano uliopo. Ukiangalia uh, mabadiliko ya tabia nchi yanaleta majanga. Na haya majanga huwa yanatia wasiwasi katika jamii mingi, na ukiangalia, wasiwasi ni mojawapo ya madhara ya afya ya kiakili ambayo tunaita kwa Kiingereza anxiety. Wakati jamii zinakaa zikiwa na wasiwasi kwamba hawajui wakati mvua inakuja kama itakuwa ya mafuriko, na ikiwa ya mafuriko vile itawadhuru, huwa inaathiri afya yao ya kiakili. Ukiangalia uhusiano kati ya mabadiliko ya tabia nchi na athari za afya ya kiakili huwa ni vigumu kuweza kuhusianisha kwa kile, kwa kimombo tunaita direct, kwa sababu utapata wakati jamii zinaathiriwa na tuseme ukame, jamii inakaa kwa wasiwasi, kuna kwa wasiwasi kunakuwa na shida ya kiakili, lakini ni vigumu kuhusisha haya madhara na mabadiliko ya tabia nchi. Ndio sababu unapata wakati usaidizi unapoombwa huwa wanasahau kwamba uh, mambo ambayo yanaletwa na mabadiliko ya tabia nchi kama uh, majanga yanaweza kuwa mojawapo ya, ambayo inachangia madhara haya ya afya ya kiakili katika jamii zetu. Serikali ya Kenya uh, mwaka jana iliunda jopo kazi ambalo lilikuwa liangalie ndani ya masuala ya afya ya kiakili, lakini ukiangalia katika ile ripoti ambayo jopo kazi hili lilitoa, hakuna uhusiano ambao wameweza kuweka kati ya mabadiliko ya tabia nchi na afya ya kiakili ya jamii zetu. Lakini kwa ukweli ni kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya mabadiliko ya tabia nchi na ya kiakili. Mataifa yanayoendelea yako katika hatari zaidi ya kushuhudia ongezeko kubwa la matatizo ya afya akili kutokana na uwezo wao mdogo wa kifedha. Amos anaeleza ni kwa nini suala la ufadhili bado ni changamoto, haswa baada ya kutokea kwa majanga kama mafuriko. Mataifa ambayo yanapatikana katika kusini mwa ulimwengu yameathirika sana na majanga mengi kutokana na mabadiliko ya a, tabia nchi na kuna haki kwamba yale mataifa ambayo yamenawiri kutii mkataba ambao walikubaliana mataifa yote mia moja tisini na nne mwaka wa elfu mbili na kumi na tano nchi ambazo zinapatikana kaskazini mwa ulimwengu zime rudi chini kutokana na malengo ambayo yalikuwa yamewekwa, na inahitaji rasilimali mingi ili kuweka mipango thabiti ili kudhibiti uh, madhara ambayo ama majanga ambayo yamekuwa yakiathiri hizi jamii, na hizi mipango zinahitaji fedha. Kwa hivyo uh, nchi ambazo zimeimarika kiuchumi na zilikuwa zimeagiza kwamba zitatoa hizi hela ili kusaidia hizi jamii Nafikiri ni vyema zifanye hivyo, kwa kuongezea pia mbinu zingine ambazo wanaweza fanya ili kurudisha chini madhara ya mabadiliko ya tabianchi. Panapotokea majanga yanayosababishwa na athari za kimazingira, wananchi wengi hugeukia serikali kwa msaada. Amos anaeleza iwapo serikali mbalimbali zinafanya juhudi za kutosha kuwasaidia wahanga wa athari za kimazingira hasa mafuriko. Serikali zetu za kiafrika na hata hapa nchini Kenya zinajaribu, lakini nafikiri kwamba mipango ambayo zinaweka ama mikakati ambayo imeweka haijaafikia kuweza kusaidia jamii ambazo zimeathirika na haya majanga. Nafikiri kuna masuala mengi ambayo nchi zetu zinaweza fanya ili kuweza kuwasaidia jamii ambazo zimeathiriwa na majanga haya ili kujistawi mojawapo ikiwemo kupeana nafasi ambazo jamii zinaweza fanya uh, mambo mingine ambayo yanaweza wakimu kiuchumi, uh, wakati ambapo wameathirika, kama jamii ambazo zinategemea kilimo, kunaweza kuwa na mbinu mwafaka ama mbadala ambayo inaweza saidia hizi jamii ili kujikimu wakati kuna majanga kama haya ya mafuriko ama ukame. Aidha, Amos anaeleza hatua zinazopaswa kuchukuliwa na mamlaka mbalimbali kuwasaidia watu walioathirika kisaikolojia masuala ya kisaikolojia uh, wakati tunapokuwa na majanga, serikali hazijakuwa zikiangalia sana saikolojia ama afya ya kiakili ya jamii zetu. Imekuwa kila mara unasikia msaada ambao unapelekwa ni msaada wa vitu vya kutumia kama langeti na vyakula, lakini ni vizuri wakati ambapo tunakuwa na majanga kama haya pia huweza kushughulikia afya ya kiakili ya waathiriwa, kwa sababu unapata kwamba kwa muda hizo athari ambazo huwa zinapatikana kutokana na haya majanga huwa zinawaathiri sana na huenda kuwa na shida kubwa sana ya kiakili katika watu ambao wamekuwa wakipata haya majanga. Kila kuchao idadi kubwa ya watu hawafahamu uhusiano uliopo baina ya mabadiliko ya tabia nchi na matatizo ya afya ya akili. Hapa Amos anaeleza ni kwa kiwango gani kuna haja ya jamii kuhamasishwa. Jamii zetu hazijaelewa kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya mabadiliko ya tabia nchi na athari ya afya ya kiakili lakini nafikiri kukiwa na mfumo ambao tunaweza kuwa tunakuwa na mazungumzo ili kusaidia jamii zetu, ili ziweze kuelewa kwamba wakati tunapokuwa na majanga ambayo yanaletwa na, na mabadiliko ya tabianchi, kuna uwezekano mkubwa kwamba majanga haya yanaweza pia adhiri jamii zetu uh, kiafya Sio tu kiafya ya mwili, pia afya ya kiakili. Kwa kumalizia makala yetu hivi leo, Amos ana wito gani kwa serikali mbalimbali kuhusu namna ya kushughulikia majanga yanayosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi? Majanga haya ambayo yanaletwa na mabadiliko ya tabia nchi yana madhara mengi sana kwa jamii zetu, yana madhara ya kiuchumi, madhara ya kiafya. Kwa hivyo ni vyema vyombo vya serikali ama msaada wowote ambao unaotolewa uangalie madhara haya yote pasipo kuangalia tu adhari moja kwa mfano uchumi ama afya ni vizuri kuangalia madhara yote ambayo yanaletwa na majanga haya ili kushughulikia jamii zetu na kuziweza kuwasaidia ili waweze kujistawi kutokana na uh, mashida haya na kufikia hapo ndiyo tunatia nanga makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili naitwa minzileti jai kwa heri