lililopita jopo la wataalam wa mabadiliko ya tabia nchi IPCC, katika ripoti yake kuelekea kongamano la kimataifa kuhusu hali ya mabadiliko ya tabia nchi, lilitahadharisha kuwa huenda viongozi wa dunia wakakosa kufaulu kutekeleza ahadi yao ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi hadi pale watakapofanya uamuzi wa haraka wa kupunguza uzalishaji wa gesi chafu. Katika makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho hivi leo, tutakuwa na Faisal Salum, mtaalam wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi, ambaye atatufafanulia zaidi kuhusu ripoti hii. Karibu, jina langu ni Minzilet Ijai. Kwa kuanza makala yetu, Faisal anaitathmini ripoti hii kwa muhtasari. Inaashiria nini kwa dunia? Ripoti hii ambayo inatolewa na jopo la uh, wanasayansi katika masuala ya mabadiliko ya tabia nchi inatoa moja, tahadhari kubwa ya athari za mabadiliko ya tabia nchi ambazo tayari zinaonekana. Pia linathibitisha shughuli za kibinadamu kusababisha mabadiliko haya ya tabia nchi Uh, na tatu kutoa rai kwa kufanyika kwa juhudi za mapema kuondokana au uh, kupunguza athari hizi za mabadiliko ya tabia nchi. Tumeona ni athari nyingi sana na kubwa uh, zaidi tunayoliongelea ni kuongezeka kwa wastani wa joto uh, duniani ambayo tayari tumeshazidi nyuzi joto moja wastani kidunia ki, ki, lakini kuna athari nyingine mbalimbali pia wamezitaja katika ripoti ikiwemo kuongezeka kwa joto kwenye bahari mpaka kufikia mita mia saba. Kwa hiyo unaona ni kiwango kikubwa sana. Kumeongelewa kuhusu kuongezeka kwa kina cha bahari aa, duniani ambao tayari takribani zero pointi mbili sifuri mita zimeongezeka katika hii karne iliyopita, na kadhalika. Wametaja kuhusu kuyeyuka kwa theluji ambayo wanasema kwamba hata kama leo uh, nchi zitasimama kutoa gesi joto, lakini uh, itachukua karne kadhaa ikifikia uh, miaka pia uh, elfu moja uh, kuweza kurudi katika hali ya kawaida. Msikilizaji, kulingana na ripoti ya IPCC matukio ya moto, ukame na mvua kubwa yanayoshuhudiwa katika maeneo mbalimbali duniani yametokana na athari ya mabadiliko ya tabia nchi. Je, hii ina maana kwamba mataifa hayatilii maanani mkataba wa Paris wa mwaka elfu mbili kumi na tano? Kwa kweli tuko tuko, tuko nyuma sana, kama umeongelea hapo mkataba wa, wa Paris ambao uliweka tayari a, shabaha hizo moja kufikia chini sana ya nyuzi joto mbili nukta sifuri, lakini kuweka jitihada zaidi kuelekea katika moja nukta tano. Sasa kama tunaona Uh, ripoti inatuambia uh, labda kabla hata ya kufika nusu ya karne hii au kufikia nusu ya karne hii tayari tutafika kwenye moja nukta tano na kabla hatujamaliza karne hii tayari tutakuwa tumevuka mbili nukta sifuri. Unaona kwamba bado mataifa hasa yale yanayotoa gesi joto kwa kiasi kikubwa duniani hayajafanya kama inavyohitajika. Ukiangalia hayo ambayo yaliwasilishwa kwa kipindi cha nyuma yalikuwa bado yanazidi uh, yale malengo yaliyowekwa kwa, kwa kiasi kikubwa, na sasa hivi nchi zimeweza kuwasilisha. Tunategemea ripoti hiyo pia itatoka kuonyesha ni kiwango gani kitaweza kutufikisha uh, katika upunguzaji uh, kwa ongezeko hili la, la, la gesi joto. Kwa hiyo kifupi niseme bado, uh, nchi hasa zile zinazotoa gesi joto kwa kiasi kikubwa hazijaweza kutu, kufanya jitihada zinazohitajika kuweza kufikia malengo yanayohitajika na yaliyosema. Katika ripoti hii, mataifa yaliyoendelea yametajwa kuongoza katika utoaji wa gesi chafu kwa kiwango kikubwa ikilinganishwa na mataifa yaliyoendelea. Faisal anatueleza ni kwa kiwango gani mataifa yaliyoendelea yanapaswa kulaumiwa katika hili. Ha, kwa kweli ukiangalia wenyewe uh, labda ukitumia lile neno la carbon budget, kama ile bajeti ya gesi ukaa, wao ndio wamechukua kiasi kubwa. Kwa hiyo sidhani kama wanakwepa uh, lawama na ukiangalia uh, labda nchi mbili kuu zinazochukua zaidi ya asilimia thelathini ya utoaji wa gesi joto uh, ziko nchi kama Marekani na China zinachukua zaidi ya asilimia thelathini, lakini ukiangalia nchi kama kumi au kumi na nne zinachukua zaidi ya asilimia themanini ya utoaji wa gesi joto duniani. tunafahamu mwanzoni maendeleo yalikuwa naangaliwa tu tulete maendeleo tusiangalie namna gani tunatumia nishati, lakini baadaye kaja dhana ya ma ma maendeleo endelevu ambapo sasa hata uwekezaji, matumizi ya rasilimali ikiwemo nishati zitumike nishati kwa ufanisi na aa, nishati jadidifu ili kutoleta masuala haya mabadiliko ya tabia nchi. Hilo bado halijafanyika kwa nchi hizi, kwa hiyo Uh, kama ulivyouliza, wao wanatakiwa waoneshe njia kama walivyokuwa wanatoa kiasi kubwa uh, duniani na sasa inavyoendelea, wao ndio hasa wanaotakiwa kupunguza kwa kiwango uh, kikubwa sana. Msikilizaji, ni muda sasa mataifa yanayoendelea yamekabiliwa na changamoto za kutekeleza sera za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Ripoti hii inayoweka mataifa haya katika hali gani? Faisal anaeleza. Ripoti hii imeeleza kiujumla, ki, ki, uh, haijakwenda labda kusema nchi fulani ifanye hivi lakini imeonyesha kiwango gani kinaathiri katika maeneo gani na uh, maeneo gani hasa yanayosababisha ki, ki, kiwango hicho cha, cha utoaji wa, wa, wa, wa gesi joto. Kwa hiyo yale ambayo yanalenga kwenye upunguzaji wa gesi joto ni moja kwa moja yanajulikana kwamba mataifa haya yanayotoa gesi joto kwa kiasi kikubwa ndiyo yanahitajika kufanya hivyo, lakini pia wanajukumu uh, chini ya mikataba hii kutoa fedha kwenye nchi zinazoendelea ambazo hazijatoa gesi joto kwa kiasi kikubwa, ili waweze kuhimili uh, mabadiliko ya tabia nchi, kutokana na athari zile hizi uh, nchi ambazo zimesababisha, ikiwemo kama zile za mwanzo nilizozisema, uh, kuongezeka kwa kina cha bahari na anaingia kwenye nchi kavu, kuongezeka kwa joto, ambayo haya yote tunayaona anakuja kuathiri katika shughuli kama za kilimo, uh, uvuvi, mifugo. Uh, tukiongelea utalii ambao ndio tunajua hizi ndio shughuli kuu kwa nchi zinazoendelea za kiuchumi. Ripoti imegusia kiujumla, lakini tunajua katika vipengele hivyo vinagusa moja kwa moja hizi nchi zilizosababisha, so, kwa kiasi kikubwa haya mabadiliko ya tabia nchi. Msikilizaji, tayari athari za mabadiliko ya tabia nchi kama vile moto wa msituni imeanza kushuhudiwa katika mataifa kadhaa barani Afrika, mfano Algeria. Faisal anaeleza iwapo juhudi za kutosha zinafanywa na mataifa ya Afrika, kuna na, namna mbili ya kuliangalia uh, hilo. Moja, kidunia, nchi hizi ambazo za Afrika nyingi, um, takriban seme zote tu, uh, ni kwamba zinaathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi, na hazihitajiki zenyewe kwa kushurutishwa Uh, kutoa fedha kupeleka nchi nyingine katika kuhimili mabadiliko ya tabia nchi, kwa sababu zenyewe zinaonekana ndio zinaathirika zaidi. Kwa hivyo nchi zilizoendelea zinahitajika kuleta uh, fedha pia na kujenga uwezo kwa nchi hizi ziweze kuhimili uh, mabadiliko ya, ya tabia nchi. Pili, zenyewe kama nchi zina mamlaka uh, na jukumu la kulinda raia wake kutokana na athari hizi kwa hiyo pia wanahitajika kuweka sera, mipango, mikakati na bajeti ya kuweza ku, ku, kuhimili mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo jukumu bado liko kwenye, kwenye nchi kulinda wananchi wake na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi, lakini pia kulinda uchumi wake ambao utaathiriwa zaidi na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Kwa sasa bado Uh, tuko nyuma kama nchi za Kiafrika kwa sababu pia uh, uchumi wetu sio mkubwa kuweza kuathiri. Kwa kumaliza makala yetu hivi leo, Faisal anaeleza nini kinapaswa kufanyika wakati huu ili kuzuia athari zaidi. Kwanza kabisa ni upunguzaji wa utoaji wa gesi joto. Kwa hiyo, nchi zinazo zilizoendelea zipunguze utoaji wa gesi joto hizi kwa kuja na teknolojia zinazoleta matumizi ufanisi wa nishati lakini pia kunyonya gesi joto hizo, lakini pia hizi nchi ambazo zinaendelea sasa uh, kwenda kwenye uchumi huo wa viwanda zianze mapema kuweka matumizi ya nishati jadidifu na kuwa na mchanganyiko mzuri wa nishati zao. Uh, lingine ni uelewa, uelewa uwekwe kwa uh, wananchi wote kwa nchi zote duniani, na wajue wana jukumu la kufanya hivyo. Lingine ni ushirikiano Swala la mabadiliko ya tabia nchi sio la kijiji kimoja, wilaya au sema kaunti, au labda kusema ni mkoa mmoja au nchi moja. Na kwa maneno yake Faisal ndiyo nafikia mwisho wa makala ya mazingira leo, Dunia ya Kesho. Jumaa hili ulikuwa nami Minzilet Ijai, kwa heri.