Upatikanaji wa maji safi kwa matumizi ya nyumbani na kutokuwa na miundombinu ya kutosha ya kusafirisha maji taka imekuwa changamoto katika jiji kuu la Kenya Nairobi, pamoja na maeneo mengine nchini humo. Serikali ya Kenya katika ajenda zake kuu nne inapanga kuhakikisha idadi ya wananchi wanaopata maji safi inaongezeka hadi milioni tisa kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili hivi leo. Katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho Tunaye Waziri wa Maji nchini Kenya, Sisili Kariuki, ambaye atakuwa anazungumza nasi kutueleza mipango ya serikali ya Kenya ya kuhakikisha hadi kufikia mwaka ujao, wananchi wapatao milioni tisa wa Kenya wanapata maji safi. Karibu. Mimi ni Minlet Ijai. Kwa kwanza tu, waziri, hadi kufikia sasa ni asilimia ngapi ya Wakenya wanaweza kupata maji safi? Si niseme ya kwamba Ukiangazia mambo ya maji safi kwa hivi sasa tumefikia asilimia sitini na saba e, nchini pekee ukiangalia, labda tumefikia asilimia karibu arobaine. E, mikakati ambayo tunaweka kama serikali ni kuhakikisha ya kwamba tukifikia mwaka ujao tutakuwa tumesongesha hii mbele na tumefika asilimia themanini kwenda mbele, vilevile vile jukumu letu kama wizara ni kuhakikisha ya kwamba maji taka nayo inaelekezwa kwa mitaro na inapelekwa pahali inatakiwa, tena hiwe isichanganyike na maji safi ya kutumia. Na hiyo nayo kiwango ambayo tumefikia kama nchi iko chini sana, tuko tuseme asilimia ishirini na nane sita na nane kupitia pale. Aa, ma, mikakati ambayo nayo tunawekeza ni kuhakikisha ya kwamba mwaka ujao tumefikia aa, asilimia arobaini na kwenda mbele. Ongezeko la watu katika miji mikubwa, msikilizaji, imeendelea kuwa changamoto kwa mamlaka kuhakikisha zinatengeneza miundombinu ya kukidhi mahitaji makubwa ya maji safi na maji taka. Kwa hili, waziri Kariuki analizungumziaje? Binadamu ama wananchi wamekuwa ni wengi ya, na kwa hivyo idadi ya watu ikienda juu inamaanisha ya kwamba matakwa a um, mahitaji nayo inaendelea kuwa juu niseme pia infrastructure ambazo zilikuwa zimeundwa, imekuwa imekua nizena, kwa hivyo kufurika kwa maji na badala ya kuchunga, uh, fereji ambayo inaelekeza maji safi ama maji taka, saa ingine huwa wenyewe ndio wanaikorofa, ndio wanatoa ile covers na taka ama solid waste na ina maji. Niseme pia Nairobi pekee ukiangalia, kwa vile tumekuwa tukiweka mikakati especially ya Nairobi tuko mambo ya maji taka, usafi na kuelekeza kwa mitaro na pahali inatakiwa, tuko sasa hivi na tumesimamia asilimia tuseme, arobaini na nane. Matumaini yangu ni kwamba mwaka huu tunapovuka, tukienda mwaka ujao, tutakuwa tumefika asilimia sitini mambo ya maji taka usafi na kuelekeza pale inatakiwa. Msikilizaji, wataalamu wa mipango miji na hata mazingira wanasema miji mikubwa barani Afrika ina changamoto kubwa ya miundombinu ya kusafirisha majitaka, jambo ambalo limepelekea wakati wa mvua miji mingi kukumbwa na mafuriko. Jiji la Nairobi linashuhudia kadhia hiyo. Waziri Cecil Kariuki Anafafanua nikisema, hiyo ni kweli, nakubaliana na wewe mheshimiwa. Rais Uhuru Kenyatta miaka tatu iliyopita aliweka uh, timu moja ya kuangalia mambo ya hii mafuriko ya Nairobi na maji taka, na vyenye saa ingine itaweza kuenea ikielekea pahali ya itakikani, na akaunda timu moja ambayo inajulikana kama Nairobi City Regeneration na akaweka mikakati speciali ya Nairobi. Uh, ikawapo ni sisi kama wizara tuwe tunashughulika mambo ya ile mfereji ya kubeba maji taka, ambao saa ta ingine imevunjika kwa uzee yake, na saa ingine kama ni watu binafsi ambao wanaweka taka pale, ama wengine hata wamehamia na wameanza kufanya biashara ama kuishi juu ya hii mfereji, na saa ingine imevunjika kiasi, ikawa jukumu ni kwetu kuhakikisha ya kwamba tunaifanyia repair, ndio maji kama kuna furika inapita na inaelekezwa pahali inatakiwa isimamie. Uh, hivi sasa Nairobi pahali maji taka inaelekezwa tuseme sana sana ni Ruai. Msikilizaji, kuwa na mipango ni jambo moja, lakini namna ya kutekeleza mipango hiyo kulingana na mahitaji ni jambo jingine. Kwa serikali ya Kenya, inafanya nini kuhakikisha lengo hili linatimia? Huyu hapa tena Waziri Kariuki. Hivi majuzi tumeweka mikakati e, tukishikana pamoja, hasa na washikadao na sana sana hata uh, partners wetu kutoka nchi mbalimbali ikiwapo mbali, leo hii nitaweza kumtaja French development Agency ama AFD wakisimamiwa na serikali ya yeah, Ufaransa kwa shukran sana kwa vile, sasa hivi tuko na bilioni kama kumi ambayo tumetenga kando ya kusaidia na hii kazi ambayo tunafanya kuexpand sewage coverage kwa e, Nairobi na hata Kisumu. Vilevile tumekuwa tukifanya kazi pamoja na benki kuu ya Kiafrika, AFDB, tukishikana na serikali kuu, bilioni kumi ndio tuweze kushikania na tuhakikishe ya kwamba kwa, pia asilimia nimekutajia katika Nairobi mambo ya maji e, taka itakuwa tumekamili. Vyanzo vya maji ni muhimu sana katika kuhakikisha wananchi wanapata maji safi, lakini ukweli wa mambo ni kuwa vyanzo hivi viko hatarini kutokana na shughuli za binadamu katika maeneo haya. Pengine wizara ina mkakati gani kukabili changamoto hii? Ni vizuri tuendelee kuzungumza na watu wetu hapa nchini na nchi zingine, dunia mzima, kusema ya kwamba maji sio ile resource itakuwa haishi. Lazima sisi wenyewe tuaiyetu ambao tunajua ndio kiumo ya maji vilevile, vile ndio sisi pia tuchunge ile infrastructure imewekezwa pale ndio ani sisi tunaleta shida. Tunaweka pesa kama serikali, lakini binadamu ama aktiviti ya binadamu nayo inakuja kuleta hitilafu pale. Kutokana na kukua kwa teknolojia na uhitaji wa kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya tabia nchi, mataifa mbalimbali yameendelea kutumia teknolojia za kugeuza taka na maji taka kuwa nishati. Pengine hili kwa nchi ya Kenya likoje? Waziri Kariuki anaeleza elekea hiyo njia na niseme tukishikana na wenzangu ambao wanahusika mambo ya solid waste, ama environmental management, ambao iko kwa wizara ingine pale ya mwenzangu CS Tobiko Uh, wanaangalia yale maneno, lakini pahali tuko ya maji na maji safi, niseme kweli, pia nasi tunaweka jukumu kwa sasa hivi ni kuleta teknolojia ya kuhakikisha ya kwamba maji safi ndio itakuwa inafikia kwa kawaida kutumia ile tunaita buza kwa hali hakuna mifereji ya kuelekeza maji kwa binadamu. Tumeweka mikakati ya kuhakikisha ya kwamba tunaweza kujua ya kwamba ni mgani amekuwa license anaweza maji taka ama maji safi kuelekezea wananchi wa kawaida, na tumeweka hilo stage saa hivi. Katika mitaa ya mabanda maarufu slums, ni miongoni mwa maeneo ambako upatikanaji wa maji safi ni changamoto kubwa, haswa kutokana na hali mbaya ya mazingira na miundo mbinu mibovu. Pengine tufahamu kutoka kwa waziri, wizara yake inafanya juhudi gani kuhakikisha wananchi kwenye maeneo kama haya wanapata maji safi? Niseme tumeweka mikakati hapa na pale, lakini ile muhimu sana, mwaka uliopita, kwa mapendekezo ya Rais, kwa mara ya kwanza tukaweza kupeleka pale eh, hii informal settlement ikiwapo Kibra Magari na kwingineko, tukachimba visima ama boreholes karibu mia mbili pale ndio tufikishie wakaaji kule maji safi, na yale maji yamesimamia. Kwa hivyo hakuna malipo yoyote, sababu tuliangalia tukaona tunapofikisha maji safi kwa wananchi wa kawaida especially wale wa kiwango ya chini uchumi, hii inasaidia tuseme mara mbili ama tatu, ikiwepo ni mambo ya afya kinyumbani, kutumia maji hawalipi hela na kiuchumi vile kwa hivyo hii maji inapatikana na, eh, katika Nairobi na vijiji ambazo ziko karibu na Nairobi. Ya pili ni kuelimisha hawa wananchi ya kwamba hii maji ni maji yao, na kwa hivyo waichunge na waitumie kwa makini, kisha ya kwamba wanagawanya uh, vilivyo, ndio tusipate pande moja wanasema hatupati na kwengine hatupati. Msikilizaji, na kwa maneno haya ya waziri Sisil Kariuki, ndiyo yanahitimisha makala yetu kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine ya juma lijalo. Naitwa Minsletijai. Kwa heri.