lililopita dunia iliadhimisha wiki ya maji duniani, maadhimisho ambayo hulenga kuangazia changamoto za maji ulimwenguni. Kwa kipindi kirefu, upatikanaji wa maji safi kwa matumizi ya nyumbani katika maeneo ambayo kunaishi idadi kubwa ya watu na hakuna mipango miji maarufu slums, imekuwa ni changamoto kubwa, hasa kutokana na miundombinu mibovu Kuangazia hili, tutakuwa na Gladys Mwende, afisa miradi katika shirika lisilo la kiserikali la Shining Hope for Communities, SHOFCO, na pia tutakuwa na Jen Gaki, msimamizi wa zahanati ya SHOFCO kwenye eneo maarufu la Kibera jijini Nairobi. Jina langu ni Minzelet Ijai. Ungana nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya ya mazingira, leo dunia yako kesho. Shirika hili msikilizaji, limejitwika jukumu la kusambaza maji safi kwa wakazi wa mtaa wa Kibera ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakikabiliwa na changamoto ya upatikanaji wa maji safi na salama, hali iliyokuwa inasababisha kuenea kwa magonjwa ya kuhara na tumbo hadi sasa limesambaza lita milioni 28 kwa wakazi wa mtaa wa Kibera. Gladys Mwende anatueleza kilichowachochea kuanzisha mradi wa kusambaza maji safi kwa raia wa eneo hilo. Kibra kuna kuanga na shida ya maji, na imekuwa hapo tangu hii e, jiji lianze. Kuna mto hapa karibu yenye inapitia hapa. Wakaaji wa Kibra huen, u, walikuwa wanaenda hapo kuchota maji, wanatafuta e, maji wanachota, wanapata maji chafu, na hiyo mtu, hata kama ungeenda hapo saa hii ungeona ile e, takataka imejaa takataka maji iko e, ile maji nyeusi kabisa. Sasa Shofko vile tulianza tukaona ni vizuri kutafuta ile mahitaji watu wako nayo kuongea na, na watu community watuambie shida zao, na shida ile ilikuwa kubwa hapa ni shida ya maji, kulingana na ile magonjwa ilikuwa inawatatiza. ina so shofko kupitia uh, miradi yao wakaona waanze miradi ya maji kusaidia watu wachimbe boho ama visima, hizi zinakuanga na maji mingi, ndo tuweze kusambaza maji kwa jamii na mahali tunaweza fikia tukaweka tanks za kuweka mahali tunaweza ka kiosk, ndio maji ikichapwa kutoka kwa kisima ipande juu iweze kuwa inaweza e, fikia watu wengi. So tukaweka zile pipelines uh, za huku juu juu, tungeweka zile za chini juu, hizo zinapitianga karibu na mchanga, na hapa tuko tuko na shida ya sewage e, na maji ikipitia kwa mchanga inashika mauchafu, ikipita juu Hakuna system, so tukaweka ile ya uku juu inaitwa aerial piping, ndo watu waweze kupata maji yenye haijaguzwa na uchafu wowote wa so Shofko ndo walianza hiyo miradi ya kuweka maji kupitia huku hewani na imekuwa ikisaidia juu tumeona pia hata kupitia kwa hospitali zenye tuko nazo Kibra, tumeona magonjwa hii ya kama typhoid imeligana na maji ya kuharahara sana sana ya watoto imeanza kushuka. Msikilizaji, kwa ujumla, uhifadhi wa mazingira katika mitaa kama Kibera huwa ni changamoto kutokana na msongamano wa nyumba. Shirika hili pia limekuwa mstari wa mbele kutoa elimu ya mazingira kwa wakazi wa eneo hili pia tunafanya education. Kuna kuwa ile inaitwa hygiene education, kufunza watu vile wanaweza kujisaidia, kujisafisha, kuelewa uzuri wa kuwa na usafi kwa mboma zao hiyo uh, hiyo ni kitu ya muhimu sana, na tumefunza hata wale wanaitangwa uh, community health volunteers, na hawa ni wale wan, watu wanakaa kwa vijiji na wanasaidia, wanafanya kazi na boma. Kila mtu amepewa kama boma kumi ama ishirini, wenye wanaangalia mazingira yao kuwaonyesha vile wanaweza hata kutoa takataka zenye wazi, wazi, wazifanye hapo mali watu wanaishi dumping sites. So kuna hiyo ya environment tunafanya, pia kufanya usafi ya community, pia tunaangalia youth waweze kuwa ni wao. Sasa wanachukua hiyo kama miradi yao, pia tunafanya na wao ndio waweze kuchukua responsibilities za wasiseme wa ati hakuna kazi, lakini kazi iko, so tuna engage hawa watu wachanga ndio waweze kukua, eh, wanafanya hizi kazi za kusaidia kwa community kwa cleanliness <muchos> Mbali na mradi wa kusambaza maji safi, shirika hili pia linatoa huduma za afya kwa wakazi, na tulitaka kufahamu ikiwa kumekuwa na mabadiliko yoyote kwa idadi wa gonjwa, wanaumwa, ya wagonjwa wanaoumwa maradhi yanayosababishwa na maji machafu tangu kuanza kampeni yake. Huyu hapa Jane Gaki, msimamizi wa zahanati ya Shofko Kibera. Hapa hospitalini tumeona kuna vile inasaidia kese za daria na cases za dysentery na magonjwa kama typhoid amoebiasis, hizo zote zinaletwa na maji chafu. Tukiangalia kama 2019 kwa mwezi mmoja tulikuwa tunapata 800 diarrhea peke yake kwa hospitali zetu ambazo tumekuwa nazo hapa Kibera. Typhoid tulikuwa tunapata kama between 50 to 150 kwa kwa mwezi mmoja. Kuna ile nyingine inaitwa dysentery ile yenye kuna madamu kwa choo, hiyo tulikuwa tunapata kama between uh, 20 to 40 in a month. Kwa hivyo kama amebiasis hiyo nayo tumekuwa kama 2019 on average kwa mwezi tunapata around uh, 300 to 350. Hiyo ni mwaka wa 2019. Aidha, Jen anatueleza namna mtindo wa magonjwa yanayosababishwa na maji machafu umekuwa tangu mwaka wa 2019 na hasa mwaka wa 2020 baada ya mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya korona kuripotiwa nchini Kenya mwaka wa 2020. Pia kuna kitu ilifanyika vile coronavirus ilikuja watu walianza kunawa mkono, na kunawa mkono imesaidia sana sana kupunguza hizi kese zenye zinaletwa na maji chafu. Na pia sisi hapa kwa hospitali tulionelea sana sana imepungua. Uh, diarrhea kese zilikuwa juu sana lakini vile coronavirus ilikuja, vile watu wameanza kunawa mkono, usafi imekuwa mingi, imefanya ikapungua. So tukaona pia bado iko juu, lakini ile data imepungua sana ukilinganisha na hizo miaka zingine. Yeah, so kama nikiangalia what chenye tuliweza kupata, hiyo uh, 2020 kwa daria ilikuwa ni between 100 to 150 kwa mwezi ambayo imepungua sana ukiangalia kutoka na ile mwaka uliopita. Kama dysentery unapata ni less than 10 ama ni kutoka 10 ama 20, lakini haifiki hai 20 hata mara mingi. Kitu kama amebiasis pia imepungua sana, ikafika between 20 to 30 kulingana na ile data tuko nayo ya hospitali ikifika 2021 hizo magonjwa za daria ime, imepungua sana msikilizaji. Katika shughuli yoyote, changamoto hazikosi. Gladis Mwende anaeleza changamoto wanazokutana nazo. E, changamoto moja inaweza kuwa ni, unaona vile watu wanaweza kuelewa na kitu, kwa hivyo hapo lazima tuweke wakati, hapo ndo tuweze kuelimisha watu vizuri pia juu ya hiyo matarajio, unaweza kuwa watu wanatarajia kitu moja na ninyi mko na kitu ingine, kwa hivyo lazima tukuje tu, tukielewana vizuri we harmonize eh, hiyo matarajio yetu ya shofko na ya community ndo tu, tuwe tuko partners kabisa tume, tumeelewana vizuri. Zingine sasa ni zile za kutafuta tuseme kama ni fedha za kusaidia miradi. Msikilizaji, katika kutekeleza mradi kama huu kwa jamii hadi ufanikiwe, unahitaji nguvu ya pamoja Mwende anasema kwa sehemu kubwa miradi yao imefanikiwa kutokana na ushirikiano. Kwanza lazima tufanye kazi na serikali. Uh, tunafanya na Nairobi Metropolitan na departments mingi za, za afya za maji za environment. Kuna pia wale eh, community groups zenye ziko huku ndani au kwanza ndio chanzo cha hata e, hii miradi yetu. Kwa hivyo tunafanya na local leaders huko ndani mashinani ndio tuweze kujua kweli watu wataweza kusaidika namna gani? Um, so e, tuko na ile shirika ingine e, inaitwa SUN Shofco e, Urban Network, na hiyo ndio sasa inaingia huko ndani, inaongea na, na wakaaji wa Kibera e, wanaweza kuwaeleza ni nini inatakikana na vile wanaona tunaweza kufanya, pia iwe hii kitu, hata kama ni mradi mzuri tumeifanya e, ikilingana na vile watu wanaona ndo itafaa na iwasaidia. Msikilizaji, na hadi kufikia hapo, ndio tunafikia tamati ya makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, kwa jumaa hili. Shukran kwa wageni wangu Gladys Mwende na Jane Gaki kutoka shirika la Shofco. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Minzilet Ijai. Kwa heri.