Ni miongoni mwa mataifa ambayo yanakabiliwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi kuanzia ukame na mvua kubwa ambazo husababisha mafuriko. Wakati huu ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu tabia nchi ikionya kuhusu athari za kimazingira kuwa mbaya zaidi katika siku za usoni, nchi mbalimbali zinajitahidi kuchukua hatua tofauti kusaidia katika kuzuia hii. Hivi leo kwenye makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho, Tunaangazia iwapo serikali ya Kenya inafanya juhudi za kutosha kuendana na onyo hili la wataalam. Kwa kuanza, hebu tumsikie mwenyekiti wa jopo la wataalam wa mabadiliko ya tabia nchi Hosang Lee ambaye wakati wa uzinduzi wa ripoti ya IPCC aligusia mchango wa shughuli za binadamu katika suala zima la mabadiliko ya tabia nchi na anatoa wito wa hatua za haraka kuchukuliwa. Ni jambo la wazi kuwa shughuli za binadamu zimesababisha mabadiliko ya tabia nchi na hali mbaya ya hewa inayoshuhudiwa mara kwa mara. Ripoti imeonesha mabadiliko ya tabia nchi yanaathiri kila mara inataka kupunguzwa kwa hewa ya ukaa na gesi joto ili kudhibiti ongezeko la joto. Kuangazia hili kwa kina, msikilizaji, tunaungana kwenye laini ya simu na Jacob Olonde mkurugenzi wa taasisi ya Environment Capacity and Sustainability, ECAS, ambaye anatupa taswira ya onyo la wataalam wa mabadiliko ya tabia nchi kwa Kenya na hasa kuongezeka kwa kina cha maji kwanza niliposoma ripoti kuna vitu ambavyo nilitoka nazo uh, ya kwanza ni kwamba binadamu wamechangia sana katika kuongezeka kwa joto duniani. Kazi zote ambazo mwanadamu hufanya unachangia sana katika kuathiri mazingira na kuchangia katika kuleta joto duniani. Unapata kwamba hata Kenya kimeathirika zaidi, kama vile nchi za Afrika, sisi hatuna uwezo mingi sana wa kujikimu, wa kujilinda like we, we, we call it adaptation. Fokasi yetu sana ni kuadapt: ni tufanyeaje ili tuishi hata kama uh, kunakuwa kuna na, na, na, na mabadiliko ya anga, lazima tu tuishi, lakini hatuna uwezo zaidi kama vile wenzetu we ambao ni, ni wa Marekani wa Jerumani na wa Japani. Sasa Kenya tumekuwa na water water level rise, kuna maji mingi sana chini ya ardhi, si so unapata ziwa Ziwa Baringo Nakuru Lake Victoria na zinginezo zinakuwa na maji mingi zaidi tena. Kenya tumekuwa na mambo ya dry spells, so kumekuwa na ongezeko la ukame. So hayo yote Kenya imejipata katika katikati ya consequence nchini Kenya. Pamoja na kupiga marufuku ukataji wa miti na kutangaza azimio la kuwa na asilimia kumi ya misitu kufikia mwaka ujao, Jacob anaeleza iwapo juhudi za kutosha zinafanywa kudhibiti hili. Kwanza, kuna juhudi mingi sana. Kwanza kuna sheria nyingi sana ambazo zimewekwa ili kusaidia Kenya kutimiza uh, ahadi zake kwa haya mambo ya mazingira. Lakini shida ni kwamba shida kuu ni umaskini. Katika hii mambo yote, umaskini unachangia watu kwenda kukata miti, wanatafuta miti sio kupika, wanatafuta miti. Wengine wanakata miti ili wachome makaa, wengine wanakata miti ili wafanye nini, wauze. Lakini kuna ingine tena tunapata Corruption ichangia watu kuingia kwa misitu za serikali kukata miti na hawapandi. Alafu kuna kitu inafanyika Kenya, ni watu hawajui umuhimu wa kuhifadhi mazingira, vile nimeshasema. Ukiambiwa lala njaa, because of poverty, umaskini. Sasa utanambia mtu wa maskini eti eh, usikate miti because miti itasaidia kwa mambo ya mazingira ama miti italeta mvua Atajiuliza, nitangoja mvua ama? Mimi nataka chakula, watoto wanataka kula, nikate makaa nipeleke soko. So shida ni awareness, watu wengi hawajui umuhimu, vile miti kukata miti kinachangia katika kudorora kwa mambo ya watu, mazingira. Kuna shida awareness, umaskini. Hmm, tuko na shida kwa corruption, alafu tuko na shida ya enforcement, hatuna hatujaweka maafisa kamili wa kulinda misitu. Msikilizaji, nchi ya Kenya hivi karibuni imeorodheshwa kuongoza katika biashara ya mkaa katika mataifa ya Afrika Mashariki licha ya ukataji wa miti kupigwa marufuku na serikali. Je, hii ina maana kuwa ni hatua chache zimepigwa na Kenya katika matumizi yani ya nishati jadidifu? Jacob anafafanua ni shida kubwa sana because unapata Kenya iko katika nafasi bora duniani kwa nchi ambazo ziko na renewable energy. Ukienda Naivasha ni tuko na Kengen, inafanya CDC wanafanya kazi nzuri sana. Kuna makampuni, kuna Turukana Wind Power, kuna Ngong Wind Power. But shida ni hii kit hizi zote zinchangia haji katika kurudisha bei ya kawi chini ili mtu maskini anaweza kupata stima. Shida ni distribution distribution, uh, na cost distribution of electricity, cost of electricity, alafu access. Watu wengi maskini hawawezi toa pesa ili wapate stima, na kama unatumia stima kwa mambo ya taa kwa, alafu unatumia stima kwa kupika hautashughulika na, na, na makaa. Tumeambia President, tafadhali toa uh, ushuru Punguza ushuru kwa mambo za renewable energy, punguza ushuru kwa mambo ya renewable energy ndio watu wasinunue mafuta. But unaona bei ya mafuta iko iko juu, bei ya hizo solar products pia ziko juu. Si unapata raia hawana hawana uh, option, inawabidi waendelee na vile walikuwa wanaishi, kukata miti ili waweze kupika ili waweze kumua Tumeshuhudia mafuriko, ukame na kuongezeka kwa viwango vya maji kwenye visiwa nchini Kenya, hali ambayo inahatarisha maisha ya wananchi. Je, kwa hali ilivyo nchini Kenya, serikali inafanya vya kutosha kukabiliana na hili? Naweza sema Kenya ina inafanya bidii. Kuna mambo mingi, kuna project mingi sana zenye zinaendelea kuhakikisha kwa kwamba raia wamelindwa, wame kutokana na hatari za kuongezeka kwa joto nchini na mambo za mafuriko, kwa sababu kuna tuko na national drought management, tuko na disaster management, tuko na emergency coordination unit. Mwezi uliopita nilikuaga Baringo, na unapata maji ya Baringo inaongezeka, watu wame wamefurushwa kutoka makwao, wameenda sehemu zingine. Mara mingi unapata wamepatiwa blanketi, ukishapatiwa blanketi umepatiwa chakula umepatiwa nini kisha, so hakuna polisi ya kuresettle uh, resettle climate, we call them climate displaced uh, populations. So I will say Kenya fanya bidi zaidi. Tuko na sheria, tuko na ma institutions, tuko na ofes, tuko na employees, lakini shida ni coordination, disaster coordination and post disaster management. Ndio shida bado tuko nayo. Ni vipi mwananchi wa kawaida anaweza kusaidia katika kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa tunayoshuhudia kwa sasa? Jukumu la mwananchi limewekwa katika constitution ya Kenya ya pili, ni kwamba the same constitution inapeana jukumu la mwananchi kwenda mahakamani kuhakikisha kwamba hiyo sheria imelindwa. Mwananchi lazima, hizi zote sheria zote zimewekwa zi, ni mwananchi kila mkenya achukue jukumu Laki shikilia, kama ni kuandika kuandika kitabu, andika kitabu. Kama ni kufagia mazingira yako kuhakikisha kwamba iko safi, fagia. Kama ni kupanda miti, panda miti, panda. Tunasema don't just plant trees grow trees. Jua sheria, ukisha jua sheria fanya mambo kulingana na sheria na hakuna shida. Wote tutaweza kuhakikisha kwamba nchi yetu imekuwa clean nation, nchi yetu imekuwa climate smart nation, na with that tukishakuwa na green minds. Chochote unafanya, unafikiria hii kitu inaathirije mazingira? and with that we'll be good to go. Mazingira kwa kuelekea kongamano la kimataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi maarufu kama COP26, mkurugenzi wa shirika la Greenpeace nchini Uingereza, John Souven, anasema mkutano huu hautakuwa na maana iwapo nchi hazitatangaza hatua zinazochukua kukabiliana na hali hii. Mkutano wa COP 26 mwisho wa siku ni mkutano mwingine tu wa Umoja wa Mataifa. Cha muhimu ni kile mataifa kabla waje kwenye kongamano la Glasgow, wameweka mezani kama mipango yao ya ni vipi wanaenda kukabiliana na fossil fuels na ni vipi wanaenda kulinda misitu. Ni mipango yao, mipango ya kitaifa ambayo Itaamua iwapo mkutano wa kimataifa wa Glasgow utakuwa na mafanikio au la. Na kufikia hapo, ndiyo natia nanga makala ya mazingira leo, dunia yako kesho kwa jumaa hili. Shukran kwa mgeni wetu siku ya leo, Jacob Olonde, mkurugenzi wa taasisi ya Ecas. Hadi juma lijalo, umekuwa nami Minzlet Ijai. Kwa heri.