Heri ya mwaka mpya, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu karibu uandamane nasi katika makala ya kwanza kabisa kwa mwaka wa 2022. Msikilizaji, mwezi Juni mwaka wa 2020, shirika la hali ya hewa duniani WMO lilithibitisha kurekodiwa kwa kiwango cha juu zaidi cha joto cha sentigredi 38 katika eneo la kaskazini la Arctic, ongezeko ambalo limesababisha kuanza kuyeyuka kwa kasi barafu ya eneo hilo la bahari. Katika makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho, hivi leo tunaangazia eneo hili la bahari ambalo linatajwa kuchangia pakubwa kupunguza hali ya joto ya dunia, lakini kwa sasa liko hatarini kutokana na kuyeyuka kwa barafu yake. Naitwa Minzilet Ijai. Karibu kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tunaungana na Faisal Isa, mtaalam wa mabadiliko ya tabia nchi akiwa nchini Tanzania. Hapa anaanza kutueleza ni kiasi gani kuyeyuka kwa barafu katika eneo hili la bahari kumechangiwa na mabadiliko ya tabia nchi. Imechangiwa kiasi kikubwa uh, sana na mabadiliko ya tabia nchi na hasa katika kuongezeka kwa kwa joto, uh, kama unavyofahamu unavyofahamu ripoti iliyotoka uh, ya jopo la wanasayansi, ripoti uh, ya, ya tathmini ya sita IPCC ikionyesha kwamba tayari tumeongeza joto kwa wastani nyuzi joto moja kwa wastani wa kidunia, lakini tunajua baadhi ya ya maeneo imeweza kuzidi mpaka nyuzi joto uh, mbili, na baadhi ya maeneo ambayo yanaathiriwa zaidi ni haya yenye yenye theluji. Kwa hiyo ni sehemu zote mbili kaskazini mwa dunia na pia uh, kusini mwa dunia lakini pia tumeona baadhi ya maeneo ambayo yana uh, milima yenye theluji ikiwemo Afrika Mashariki, milima ambayo iko katika nchi ya Tanzania na Kenya na pia imeathiriwa ku, ku katika kuyeyuka kwa theluji. Kwa hiyo moja kwa moja ni athari za mabadiliko ya tabia nchi, na mahususi ni kuongezeka kwa joto duniani. Barafu ya Arctic inatajwa kusaidia hali ya hewa ya dunia kuwa ya kiwango cha wastani tafiti mbalimbali zikionyesha shughuli za binadamu katika eneo hili nazo zikichangia kuyeyuka kwa barafu. Faisal yeye anazungumziaje hili? Ni sahihi lakini, ni sio kwa kiwango kikubwa aa, sana kama masuala mengine ikiwemo sasa usafiri wa, wa, wa maji ambao unatoa aa, gesi joto ambazo zinaenda kusababisha mabadiliko ya tabia nchi, lakini shughuli za kwenye bahari hasa zinakwenda katika uchafuzi wa bahari na rasilimali ambazo zinapatikana katika bahari, na si sana uh, katika kuongeza joto, lakini ile utoaji wa gesi joto ni hasa ndio unatoa uh, na kusababisha hasa kuyeyuka kwa theluji hizi katika uh, haya mabara ya barafu na pia katika vilele vya milima mbalimbali. Kwa hiyo tumeona labda katika tu uchafuzi uh, uchafuzi wa plastiki ndio umekuwa changamoto kubwa hasa duniani na takwimu zinaonyesha kwamba kufikia elfu mbili na hamsini uh, uzito wa, wa taka za plastiki utazidi uh, uzito wa wa, wa samaki wote walio baharini. Kwa hiyo jambo hili ni kubwa sana, lakini tunaona pia kuvuja kwa kwa, kwa uh, petroli au uh, mafuta ghafi uh, kutokana na uchimbaji pia unasababisha uchafuzi uh, wa bahari na rasilimali zake zilizokuwemo. Aa, lakini kubwa zaidi ni hili la utoaji wa gesi joto. Kama tunavyojua, kuna masuala sasa hivi ya uchumi wa bluu, na aliangalii tu kuongeza kipato kwa wananchi, lakini pia namna gani shughuli zinazofanyika katika bahari zinaweza zikawa himilivu na endelevu, kwenda baadaye kusababisha mabadiliko ya tabia nchi na kuongezeka kwa kwa joto na linarudi katika kusababisha uh, kuyeyuka kwa theluji hizi. Msikilizaji, pengine utakuwa ukijiuliza kwa nini eneo hili linatajwa kwamba kwa sehemu kubwa linasaidia kupunguza hali ya joto ya dunia, hasa wakati huu dunia inaposhuhudia athari kubwa zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi. Faisal hapa anaeleza ni kwa vipi eneo hili linachangia kupungua kwa joto. Ni mchango mkubwa. Kwanza uh, watu labda wengi hawafahamu kwamba mabarafu haya uh, yaliyopo katika maeneo hayo yanasaidia kuhifadhi gesi joto hizi kwa hiyo tunajua gesi joto kuu mbili, uh, au gesi augesi uh, ukaa ama methani au uh, methane kwa Kiingereza, na haya yanakuwa yanahifadhiwa chini ya mabarafu hayo. Kwa hiyo panapotokea labda viumbe hai vilivyofariki uh, kwa muda mrefu uh, eidha katika wanyama uh, binadamu au katika mimea, kwa hiyo inakwenda kuhifadhiwa katika mabarafu ya chini ya mabarafu hiyo inatengeneza uh, kama uh, utando juu azia ya, ya, ya, lakini mbili inahifadhi lile joto linalokuja. Kwa hiyo kama bahari inavyofanya hivyo, na zenyewe zinafanya uh. Kwa hiyo inapokwenda kuyeyuka, kwanza moja, uh, athari ya kwanza, maji haya, barafu hizi zitaingia kwenye maji ya bahari na kuongeza kina uh, cha bahari. Lakini mbili, inapokwenda kuyeyuka vile vilivyohifadhiwa chini, ambapo kama ni gesi joto uh, mbalimbali kama nilivyotaja methane na carbon zinakwenda sasa, kutoka eh, na kwenda kuongeza athari zaidi. Kwa hiyo sio tu zinahifadhi, lakini pia zinapoyeyuka zitatoa hizi gesi joto na kwenda kwenye angahewa na kuleta athari zaidi. Kwa hiyo hizo ni baadhi ya athari ambazo tunaweza kukumbana nazo katika uh, uharibifu huu unaoenda kutokea katika bara hilo. Katika mkutano wa mazingira wa COP26 uliofanyika mwaka jana, viongozi wa dunia walionekana kukaza kamba katika kukabiliana na ongezeko la joto. Lakini je, viongozi hao walitoa kipaumbele kulinda eneo hili la bahari? Kwa mara ya kwanza mjadala ulikuwepo hata kuweka masuala ya, ya ya bahari katika ajenda kuu ya mkutano uh, wa mabadiliko wa tabia nchi, lakini kwa bahati mbaya hilo halikuweza hali kupita kuwa kama ajenda moja ya ajenda kuu, lakini ni eneo ambalo lilianza kuonekana kupewa kipaumbele, japo tunajua ni muda mrefu ume, umeshapita lakini tayari kipaumbele kimeanza kuonekana kuweka, kwa sababu hizo ambazo zimezitaja mwanzoni. Kwa hiyo kulikuwa tu na makubaliano ambayo hayakuwa maamuzi ndani ya mkutano, lakini yalikuwa maamuzi tunasema kama ya pembeni ya mkutano, ambapo baadhi ya nchi ziliweza kukubaliana na kuweza kuingia uh, katika makubaliano hayo uh, ya kuona namna gani wanaweza kujumuika kwa pamoja kulinda bahari. Kwa hiyo uh, tunategemea mkutano ujao ambao sasa ni mwaka huu uh, utakaofanyika nchini Misri uh, eneo hili kuelekea mbele zaidi katika Uh, katika majadiliano kwa hiyo uh, hilo litakuwa pia tukiliweza tuki, kulifuatilia. Aidha Faisal anatufafanulia athari ya kuendelea kuyeyuka kwa barafu ya Arctic. Kuna athari uh, kadhaa. Moja, uh, barafu hizi zinapoyeyuka zinakwenda kwenye uh, maji haya yanashirika kuelekea kwenye bahari na kuongeza kina cha bahari, na kina cha bahari sasa kinapoongezeka maji haya yanakuja sasa kuingia katika nchi kavu na kuathiri mambo kadhaa moja, yanaweza kuathiri kilimo kama yataingia katika maeneo ya mashamba ambayo yapo karibu na bahari, lakini pia kuweza kuharibu vyanzo vya uh, maji ambayo sio ya chumvi na kuweza kuingia kwa sababu kwenye ile water table chini kule. Uh, tunaona athari baadhi ya maeneo uh, kwamba visima vilivyokuwa vimechimbwa katika maeneo ya pwani vimeanza kutoa maji chumvi uh, kwa sababu ya mwingiliano huo, lakini pia maji haya yanaweza kuharibu miundo mbinu, lakini pia ku changia zaidi katika utoaji wa gesi yoto kwa sababu uh, vile viumbe uh, uh, hai ambao vfariki na kuhifadhiwa chini na gesi zile zilizokuwa zinatoka na kunyonywa katika mabarafu haya uh, chini yake kwa kutengeneza uh, uh, utando maalum wa barafu zinakwenda kutolewa na ku baada ya uh, theluji hizi kuyayuka na kutoka uh, kwenda kwenye anga hewa na kuweza kuleta athari uh, zaidi. Msikilizaji, ni mambo gani yanayoweza kufanyika kwa sasa kuzuia kuendelea kuyeyuka kwa barafu katika eneo la bahari? Kwanza kabisa ni uh, kupunguza utoaji wa gesi joto. Hilo ndio ndio, ndio, ndio kubwa ambalo linatakiwa nchi sasa zianze kuwekeza katika Uh, nishati jadidifu mbalimbali ikiwemo miale ya jua, upepo, mawimbi ya bahari, lakini pia kuanza kuwa na ufanisi wa matumizi ya nishati mbalimbali ili kupunguza utumiaji mkubwa wa nishati hizi. Lakini pia vitu vingine vinaweza kusaidia ni kuongeza uh, tafiti mbalimbali mbali katika uh, eneo hili, lakini kwa pamoja, la mwisho ni kujumuisha watu wote na uh, kuweza kufahamu umuhimu wa uhifadhi wa maeneo haya. Wengi wanajua tu Yapo maeneo haya na hayana faida, lakini maeneo haya yenye theruji hizi mabara theruji na kusini, ya theruji kaskazini na kusini yana umuhimu sana, sio tu kiuchumi, lakini pia katika uwepo wetu uwe katika dunia hii. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndiyo tunatamatisha makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Hadi juma lijalo, naitwa Minzilet Ijai, kwa heri.