Msikilizaji, majuma kadhaa yaliyopita, eneo la mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilishuhudia maafa makubwa yaliyosababishwa na mlipuko wa volkano ya mlima Nyiragongo, ambapo mara ya mwisho kwa volkano ya mlima huu kulipuka ilikuwa ni mwongo mmoja uliopita, ambapo watu zaidi ya 200 walipoteza maisha. Makala ya mazingira leo dunia yako kesho hivi. Leo tunaangazia kwa kina kuhusu matukio ya volkano na vipi wananchi wanaweza kuepukana na athari zake. Jina langu ni Minslet Ijai. Kwenye laini ya simu msikilizaji, tunaungana na Kasereka Mahinda Celestin. Yeye ni mtafiti na mtaalam wa milima ya moto na matetemeko ya ardhi nchini DRC. Kwa kwanza, msikilizaji Kasereka anatueleza milipuko ya volkano kama ya mlima Nyiragongo inasababishwa na nini. Machikaza kwa kueleza: unajua, tunakuwa tuna, tuna na hiyo udongo, tunakuwa tunaikalia ndani yake, mnamo hiyo anaita magma na magma ni kama hiyo majiwe inayokuwa maji mule ndani ya udongo, na wakati inapofika mahali kunakuwa mifereji, hiyo maji ikitoka nje tunaita hiyo volkano. Acha niseme ni, ni udongo, ni, udongo ni kama hiyo hembe. Wakati unatumia hembe kunakuwa ma, kuna majani juu, kunakuwa mnofu na vile kunakuwa mbegu alafu hiyo magma inaonekana ndani ya kati ya ya hiyo ngozi pamoja na mnofu, na hiyo tunaita magma. Nakuwa inakuwa kama maji, inakuwa na joto mingi sana zaidi ya, ya joto elfu moja mia mbili digri sentigrad. Na wakati inapopata mahali mahali pa kupumulia hiyo moto natoka nje na wakati natoka nje, wakati unapojiona tunaita mlipuko. Inaweza ikajenga kilima, inaweza kushuka bila, bila ku kama maji na wakati inashuka inaleta ina ma, maafa mingi, kwa sababu nani hiyo maji mnakuwa vile gas inakuwa kama moshi yote natoka pamoja na hiyo moshi inakuwa hatari pamoja na hiyo lava ina hiyo maji inayoshuka. Msikilizaji, kunapotokea tukio kama hili, mara nyingi kinachoshuhudiwa ni maafa ya watu kupoteza maisha, lakini nyumba na miundombinu mingine kuharibiwa. Lakini wakati maafa ndiyo hushuhudiwa zaidi, wataalam wanasema kuna faida pia kunapotokea mlipuko kama wa mlima Nyiragongo. Volkano siyo mbaya kwa yote inahina na vila mafaa kwa sababu kama volkeno haingi haingi toka na waza dunia haingikuwa, kwa sababu chini kuna joto mingi na hiyo joto ngimeza dunia na dunia yote iijikujiikapotikana na hiyo ni faida ya kwanza. Faida ya pili, mahali volkeno nakuwa kunakuwa vile mboleo mboleo nakuwa na wakati unapopanda chakula chakula na komaa vizuri Volkeno hiyo inatusaidia vile kwa majengo wakati inatoka nje nakuwa majiwe, inatusaidia vile kwa majengo, na hata kwa ngambo ya wa tourism, waitalii wanakuja wengi sana. Lakini hatari yake ni hii: wakati inaripuka kama inapita kwenye kuko barabara, itakata barabara, ita itaunguza manyumba, na kama haukuharifiwa hau, inaweza hata ikaua watu. Na volkeno, hiyo hatari kwangu hatari ni ndogo kushindia faida uh, lakini kwa sababu uh, sisi wanadamu wakati unapo unapojenga nyumba vizuri nabomoka na volkano, unaona umepoteza mengi sana, na vilevile ina vile, hatari kwa afya wakati unapopumua hiyo moshi kutoka volkano inakuwa kama sumu katika mwili. Msikilizaji, ukosefu wa ufuatiliaji wa mienendo ya milima ya moto ilitajwa kama moja ya sababu zilizochangia kushuhudiwa athari kubwa baada ya mlipuko wa mlima Nyiragongo. Kasereka anaeleza hatua zinazochukuliwa na wataalam kabla ya mlipuko wa volkano ili kuepuka athari kubwa. ni huyu. maana kuwa na observatoire kuchunguza tunakuwa na tunakuwa na wataalamu kufuatilia mambo, kwa sababu volcano wakati inapokuja haikuja hivi hivi, inaleta mambo fulani fulani. Acha niseme inaleta alama fulani fulani fulani, inaonesha kisi takuja, na nizo alama tunafuatilia sisi kama wataalamu, na wakati tunafuatilia hizo alama, kuna kuwa kama mtetemeko ya ardhi, kuna kuwa gas, kuna kuwa joto inaongezeka ndani ya ya mifereji na vilevile i vile dile tunafuatilia, na wakati tunaona anafikia kiasi fulani, tunapashwa arifu wakubwa wa inji hata wakamate mpangilio yaku ya kusema watu waondoke mahali pale, kunapokuwa mahali volkano itakapotokea. Kama muripuko inakaribia, tunakuwa na alama kama ine. Tunakuwa na bendera tunazosimamisha, wakazi wanajua hiyo bendera ya kimajani inaonyesha kama hakuna muripuko haiko haitakuwa vile vilevile, bendera tunaita yalu kala tunakuwa na hiyo e, tunaonesha kusema kazi inazoendelea kawaida, lakini sisi wachunguzi wa kama wataalamu tue makini, alafu wakati inapoendelea tunafika kwa bendera orange, na hiyo bendera orange, inamaanisha ya kwamba wale walemavu wanapasha ondoka muji, na wengine wasioziweza waondoke muji, na hata na gari kama na gari kama na vyombo vya lazima unapasha viondoa katika muji, alafu wakati mripo inapokuja, kwa sababu hakuna namna unabebe nyumba hii. Nyumba itapita italungua, itaunguzwa na punde kidogo. Wakati mripo huku inamalizika fatana na ma, na mafasiria ya wataalam, munaweza rudi nyumbani mahali mlikuwa nakaa. Lakini mbali na taarifa zinazotolewa na wataalam wa volkano, ni vyema wananchi waelimishwe kuhusu matukio haya na namna ya kuepuka athari zake kwa jamii panapokaribia kutokea mlipuko. Kasereka anafafanua zaidi. Tunakuwa na kundi hiyo kundi, wakati sisi kama wataalam tunapojifunza mambo e, ni vigumu raia kuelewa ku, ku hiyo mambo tunayojifunza alafu tunayatafsiri tunayageuza kwa lugha nyepesi, kwa lugha ya kienyezi, kwa lugha ya ya mahali wanaposema ki, kwa wa, lugha ya wababu tunawaelezea kusudi wapate kusikia rahisi. Na zaidi sana wengi wametuarifu kama ni joto, wanaweza tuarifu kusema tunasikia joto hapa, na wengine wanaona nyama fulani fulani zikikimbia, wanatuarifu mambo kama hii, naacha tunachunguza sana kuangalia kama mlipuko na, na karibia hivi, tunageuza mambo tunayofanya ya siasa ya juu tunagiuza kuwa mepesi kwa wakaazi msikilizaji. Ili kuepuka athari za milipuko ya volkano, serikali katika maeneo yenye hatari zaidi ya kutokea mlipuko zinafaa kuchukua hatua muhimu ili kuwalinda raia wake. Kasereka anaeleza hatua ambazo zinaweza kuchukuliwa. Hiyo tunaweza kuchukua ni kuwa kwanza na vyombo vya kuchunguza, vyombo vinavyostahili, vyombo vinavyofaa na tena kwa wingi na vilevile wale wanaochunguza ni vizuri walipe vizuri, kwa sababu wasiwe na, na haja ya kufanya mambo mengine. Inafaa wachunguze na wajue kama hiyo ni kazi yao. Ya pili ni kutayarisha waka, wat. Ya tatu ni kutayarisha wakaaji. Wakaaji wanapaswa kuwa naarifiwa kila mara kwa hali ya, ya mlima kwa hali ya volkeno, na kuarifiwa kwao nafaa kila mara kunapokuwa volkeno Kuwe vile nkuwe kituo cha kuchunguza hiyo mlima, vyombo fulani fulani vinakuwa na naw, na vile vile kupata kutuma watoto kwa masomo, kusoma mambo kama hii, hata kupata kusaidia wakaaji. Msikilizaji, na kufikia hapo ndiyo natamatisha makala ya mazingira leo, dunia yako Kesho, kwa jumaa hili. Shukran kwa mgeni wetu Kasireka Mahinda, mtafiti na mtaalam wa milima ya moto. Hadi juma lijalo, ulikuwa nami Minzlet Ijai, kwa heri.