Wasikilizaji, wanasayansi wanasema sayari ya dunia huenda ikajikuta pabaya katika miaka michache ijayo kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa athari za mabadiliko ya tabia nchi, wakionya viongozi wa dunia kushindwa kukabiliana na changamoto za kimazingira. Lakini ili kwa haya yote kufanikiwa, ikiwemo viongozi na jamii kuonyeshwa na kuambiwa ukweli kuhusu hali halisi, vyombo vya habari vinapaswa kuwa mstari wa mbele katika kubaini, kutambua na pengine kutoa suluhisho kwa kuchapisha habari zilizo na ukweli na kuendana na wakati. Makala ya Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho hivi leo inaangazia wajibu na jukumu la wanahabari katika kuhabarisha umma kuhusu habari zinazohusu mazingira na hali ya mabadiliko ya tabia nchi. Mimi ni Minzilet Ijai, karibu kuzungumzia hili. Kwenye laini ya simu tunaungana na Nuzulack Dausen, mkurugenzi na mhariri mkuu wa shirika la Nukta Africa la nchini Tanzania, na anaanza kwa kueleza jukumu la waandishi wa habari katika swala la mazingira. Kwanza, kama tunavyofahamu kwamba waandishi wa habari ni kifungo muhimu sana katika maisha ya kawaida kabisa ya wanadamu wote, na tukiangalia kuhusu mazingira, wanahabari eh, wana, wana majukumu mengi, lakini nitajaribu kuyabainisha baadhi. Ya kwanza ni kuhamasisha katika utunzaji wa mazingira kwa sababu katika ulimwengu ambao watu wanafanya shughuli nyingi sana za kiuchumi ili kujipatia kipato, ni rahisi sana kuharibu mazingira kuhakikisha wanatimiza mahitaji yao. kwa miongoni mwa vitu muhimu ni uwanahabari, ni kuhakikisha kwamba habari zao, makala zao zinawaelimisha wananchi namna ambavyo wanaweza kutunza mazingira wakati huu eh, kwa ajili ya kizazi kijacho kidi, sasa, jambo la pili ni kwamba tukae tutafute, watu wanaotoa wa masuluhu teknolojia, hata mbinu mbalimbali ambazo zinahusu uh, utunzaji mazingira, ili kuhakikisha kwamba basi yale maeneo ambayo yameshaharibiwa eh, yaweze kulegea. Kwa kawaida, nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ni miongoni mwa mataifa ambayo yanakabiliwa na changamoto za kimazingira, lakini je, wanahabari katika nchi za ukanda wanatimiza wajibu huu ipasavyo? Huyu hapa tena Nuzulak. Kwa kiwango fulani nitasema ndio, uh, wanatimiza lakini sio kwa kiwango kikubwa ambacho watu walitarajia. Ukiangalia tofauti na habari nyingine, kwa mfano habari za michezo, habari za siasa, hata uchumi, ni mara chache sana kuona vyombo vyetu vya habari vikiwa na, na vipindi vya mara kwa mara kuhusu mazingira. Kameye, unafahamu? Au ukiingia kwenye magazeti na habari hizi, baadhi hata ambao waandishi wa habari ni nalizungumza, waandishi wa habari au wahariri wa habari wa wengine wanasema no, wanajua hizi bana hazina mvuto kwao. Unakuta kumbe kama wangefanya hizi habari kama ilivyo kwenye michezo, kwa nini tusianze kufikiria pia kwamba mazingira ni sehemu ya ya maudhui yanayotakiwa kufanywa kwa naamini kwamba watu wanafanya hivyo lakini bado uh, sio kwa kiwango kile ambacho kingeweza kusaidia watu kufahamu nini kinaendelea duniani. Vyombo vya habari na hata wanahabari wenyewe, msikilizaji, wamekuwa wakinyoshewa kidole kwa kushindwa kutimiza wajibu wao kwa jamii kuhusu swala la mazingira. Ni kwa nini wanahabari wengi hawatoi kipaumbele kwa habari za mazingira? Nuzulak anafafanua hili. Kuna baadhi ya watu ambao niliwahi zungumza nao, hata kwenye mikutano hii ambao tunaenda amenawasilisha, watu wengine wanawasilisha wengi wanasema ah, unajua hizi habari zinakosa mvuto watu hivyo. Lakini kiuhalisia ni kwamba habari ni habari, namna ambavyo umeweza kuipangilia kuiandaa inaweza ikaleta mvuto hata kama ni ngumu kiasi gani. Jambo kubwa ambalo naweza nikasema ni mambo makubwa matatu. Kwanza, uelewa wa waandishi na wahalili kuhusu masuala ya mazingira kwa ujumla bado uko chini. Jambo la pili, unaweza ukawa kwenye chombo cha habari una watu ambao wanapenda sana kuripoti habari za mazingira, lakini viongozi hawana mvuto, hawana hawavutii, au sio interest yao eh, kufanya hizi habari za mazingira. Kwa hiyo jambo ambalo linaweza kutatua hilo ni kwamba, uh, wamiliki wa vyombo vya habari, wahariri wa vyombo vya habari, wanatakiwa wenyewe waweke kipaumbele katika masuala haya ya ya habari za mazingira. Msikilizaji, mbali na waandishi wa habari kutakiwa kuwa na uelewa kuhusu changamoto za kimazingira, waajiri wao wana wajibu gani? Nuzulak anaeleza. Jukumu la wamiliki wa vyombo vya habari katika kuwawezesha waandishi wao. Hawa wana namna mbili ambazo wanaweza kufuata. Cha kwanza, iwe wazi kabisa kama sehemu ya sera ya chombo cha habari kwamba habari za mazingira kwetu zitakuwa ni kipaumbele. Maana yake kama wakiweka sera, maanaake wakaweka hata namna ya kufuatilia utekelezaji wake. Jambo la pili ambalo ni zuri ni kwamba waweke bajeti. Kuweka haya mambo kwenye sera tu peke yake ya, ya uhalili haiwezi kuleta matokeo. Waweke angalau bajeti, hata kama vyombo vya habari crisis ya kifedha, lakini waweke kidogo kwenye habari za mazingira hivyo. Lakini jambo la tatu ni kwamba wahamasishe wasikilizaji wao, watazamaji wao kuanza kufuatilia habari za mazingira, kwa sababu kuna wakati mnazalisha habari hizi, lakini hazipokelewi ile inavyotakiwa, na mwishowe kuanza kuwakatisha tamaa kwao. Wanatakiwa waweke matangazo ya mara kwa mara kuhusu habari hizi za mazingira, lakini watafute na ushirikiano na mashirika mengine ya mazingira ili kuhakikisha kwamba basi hata angalau eh, yale ma, malengo yao yana yanatimia. Msikilizaji, kwa sasa swala la mabadiliko ya tabia nchi ndio gumzo duniani. Je, ni kwa kiwango gani waandishi wa habari wanaoelewa kuhusu mikataba ya kimataifa na swala lenyewe la mabadiliko ya tabia nchi? Kama nilivyosema awali, ni waandishi wachache sana ambao, uh, wanakuwa wana interest au wanakuwa wanafuatilia kwa kina maswala ya mazingira. Inaweza kufika kati ya kumi ni mmoja ama wawili. Sasa ukiangalia huo uwiano unaona kabisa ni waandishi wachache watakuwa wanafahamu hayo, na hata wanaofanya mazingira wanafanya hapa tu chini, hawaangalii sana kwenye masuala makubwa sana kama hayo ya kisera, masuala makubwa sana ya mikataba ya kimataifa kama hiyo ya ya ya, ya Paris Agreement na mengineyo. Kwa hiyo tuna fursa ya kuweza kuwafundisha kwamba hizi habari zinaweza zikakaa na matokeo makubwa, lakini zikavutia tu kama ambavyo wanaandika hizo habari za kisiasa lakini hata pia wafahamu hata hiyo mabadiliko ya tabia nchi, kuna wakati mwingine yanalenga kabisa masuala ya kisiasa. Kwa hiyo hata kama unafanya siasa, basi unaweza kukuegemeshea huko mabadiliko ya tabia nchi na hali ya kisiasa, mabadiliko ya tabia nchi na sayansi na teknolojia. Kuna mambo mengi sana ambayo mabadiliko ya tabia nchi yanaweza kuripotiwa na vyombo vya habari bila tu kuyaweka peke yake kama sehemu ya mazingira. Changamoto kubwa ambayo wanahabari wengi wanasema ni kuingiliwa kwa uhuru wao wa kufanya kazi. Nuzulak anatueleza hili ni kwa kiasi gani lina ukweli na linaweza kutatuliwa vipi. Kuhusu vikwazo katika kufanya habari, sidhani tu ni kwenye mazingira peke yake. Kama umekuwa na wewe uliwahi bahatika kufanya habari za uchunguzi Uh, inatokea tu mara kwa mara lakini, jambo la msingi, kuna mbinu ambazo tumefundishwa za kufanya habari eh, kuhakikisha kwamba habari yako unaifanya, lakini bila wewe kukuzuru. Nadhani mafunzo makubwa yafanyike huko. Unajua, hizi habari kwa mfano za mazingira, kuna wakati zinagusa sana maslahi ya kiuchumi, kwa nadhani uh, jitihada kubwa sana zifanyike kwenye utoaji wa mafunzo maakaa kwa kumalizia makala yetu, Nuslak, yeye anatoa wito gani kwa wanahabari wanaochipukia na waliopo ambao wangependa kufanya habari za mazingira? E, kwa wamiliki wa vyombo vya habari na wahalili, mabadiliko ya tabia nchi ni janga, kama ambavyo yako majanga mengine, kama ambavyo tunaweka nguvu kubwa sana saa hizi katika vita dhidi uh, ya ugonjwa huu wa virusi vya korona, basi tuweke nguvu hiyo hiyo kwenye uh, vita dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi. um, mwisho kwa waandishi wa habari wanaochipukia, na wanakuwa, na nakuwa nao mara nyingi sana, na kwa wafundisha, kuna fursa kubwa sana kwenye hii kwenye nyanja ya kuripoti habari za mazingira, ni kuna watu wachache sana iwapo utaamua kuwa ubobee huko. So mimi ningekushauri anza kuwekeza mapema huko kwenye mabadiliko ya tabia nchi, kwenye mazingira, kwa kuangalia teknolojia, siasa yake uchumi wake na mambo mengi yanaendelea ndani ya nchi kwenye ukanda wetu wa Afrika Mashariki na Kati lakini uko ulimwenguni utakuwa mtu mzuri sana siku zijazo lakini utasaidia pia uh, kujenga ulimwengu mpya miaka hiyo ijayo na kufikia hapo ndio nafikia kikomo cha makala ya mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili Shukran kwa Nuzulak Dausen, mkurugenzi na mhariri mkuu wa shirika la Nukta Afrika la nchini Tanzania. Naitwa Minzleti Jai, kwaheri.