zaji asasi za kiraia hasa zinazojihusisha na utunzaji wa mazingira zinao wajibu na mchango mkubwa kwa jamii na nchi. Asasi hizi huwa mstari wa mbele katika kuhamasisha jamii na kueneza uelewa kuhusu umuhimu wa utunzaji wa mazingira, hasa wakati huu dunia inapokabiliwa na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi mbali na wajibu huo kwa jamii, asasi hizi na hasa zinazohusisha vijana na rika mbalimbali mbali, zinakabiliwa na changamoto katika utekelezaji wa kampeni mbalimbali mbali za kimazingira. Makala ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho, hivi leo tunaangazia wajibu wa asasi za kiraia katika utunzaji wa mazingira. Jina langu ni Minzilet Ijai. Karibu kuzungumzia hili. Kwenye laini ya simu tutakuwa na Faisal Salum, mtaalam wa mazingira kutoka Tanzania, lakini pia Patricia Kombo, yeye ni mwanaharakati wa mazingira kutoka nchini Kenya. Kwa kuanza, Faisal Salum anatueleza nini jukumu la mashirika yasiyo ya, ya kiserikali katika kukabiliana na changamoto za kimazingira. Mashirika haya yasiyo ya kiserikali yana majukumu mengi katika uh, suala hili la, la, la mazingira. Moja kabisa ni swala zima la kutoa uelewa kwa jamii nzima, jamii na wadau wa mazingira. La pili ni uh, katika kushirikiana sasa na serikali katika utengenezaji wa sera, sheria, mikakati na mipango mbalimbali inayohusiana na mazingira, na hii wanaweza kufanya kwa namna tofauti aweza kupitia moja kwa moja kukaa nao kwenye meza moja, au kuandika maandiko mbalimbali yanaweza kuchangia katika utekelezaji huo. La tatu usimamizi, yanajumuisha ma, mawili ya kwanza, usimamizi wa utekelezaji wa hizi sera sheria, mipango na mikakati mbalimbali uh, mbali. sera hizo zinatengenezwa, mipango na mikakati inatengenezwa, lakini sengine kunakuwa kuna mapungufu katika utekelezaji lakini la tatu ni kutoa jukwaa la majadiliano kwa wadau ambalo litatengeneza pia daraja kati ya serikali, wadau wa maendeleo, lakini pia na wananchi uh, wa chini kabisa. Labda la, la, la mwisho ni uwakilishi katika uh, mikutano mbalimbali, tunaona kikanda, kimataifa kunakuwa kuna mikutano ya kimazingira. Kuna mkutano wa mazingira kwa ngazi ya Afrika ambapo mawaziri wa mazingira wanakuwepo, lakini pia kidunia chini ya Umoja wa Mataifa uh, mikutano hiyo inakuwepo. Kwa hiyo pia wao wanaweza kufanya na wanaendelea wengine kufanya kuwakilisha uh, wadau mbalimbali huko na kuhakikisha kwamba maazimio katika mikutano hiyo yanakuja kutekelezwa katika nchi husika. Msikilizaji, mashirika haya yamekuwa katika mstari wa mbele kwa kuongoza kampeni mbalimbali mbali za kulinda mazingira, lakini baadhi ya mashirika haya yamekuwa na changamoto za uwajibikaji wa fedha wanazopokea kuendesha kampeni hizo. Faisal anafafanua. Yapo, baadhi ya mashirika ambapo yanapewa rasilimali aidha za fedha au teknolojia mbalimbali lakini haya tekelezi kwa, kwa vizuri kwa hiyo, hapa ni kwa pande zote mbili, moja kwa wanaopewa fedha kuweza kuwajibika vizuri katika matumizi hayo, kwa sababu tunajua fedha hizi ziko chache sana kwa upande wa uhifadhi wa mazingira. Kwa hiyo matumizi yake ni mazuri, hii ijumuishe kuweka mifumo mizuri ya usimamizi wa fedha, lakini pia mifumo mizuri ya kuweza kukagua. Kwa hiyo angazi, labda sekretarieti katika uh, hayo mashirika, kuwe na kama ni bodi ya kuweza kuangalia, lakini pia wanaotoa fedha, kwa kuhakikisha kwamba asasi hizi wanazowapa uh, fedha lazima ziwe zinakidhi vigezo vya kuweza kutekeleza uh, miradi hiyo na pia matumizi mazuri ya uhifadhi uh, wa, wa pesa. Lakini pia sasa, kwa upande mwingine, asasi za kiraia zilikuwa uh, na zinaendelea kusimamia serikali katika kutekeleza. Msikilizaji, katika taifa lolote lile, idadi ya vijana huwa ya juu, lakini wengi wao hawana ufahamu wa ndani kuhusu mazingira. Patricia Kombo anatusaidia kuelewa jukumu la vijana katika kukabiliana na changamoto za kimazingira. Jambo la kwanza ni kuelimisha na kuhamasisha jamii, kwa sababu ukiangalia idadi ya vijana ambao wako katika taifa letu la Kenya unapata na idadi kubwa na wengi wao wako na ule muda free ama wako na wakati mwingi ambao wanaweza elimisha jamii na pia si kuwaelimisha tu kwa njia ya mdomo. Tuko na mitandao ya kijamii kama vile Twitter, Facebook, na kwa sababu wako na mfuato na nguvu mingi ama ile innovation, wanafaa kutetea mazingira kupitia idadi yao. Na jambo la pili, inaweza sema ni kuwa wako na jukumu la kutumia ujuzi wao na pia nguvu na akili walizonazo ili kuwezesha kuwa wametunza mazingira na si kutunza pekee, bali na kuendeleza mambo ambayo watapata jamii zao wameweza kukabidhi kama vile kuhifadhi misitu na pia rasilimali. au so Vijana wako na muda, wako na nguvu, wako na akili, wako na uwezo. Aidha, Patricia anatufafanulia ni kwa kiwango gani vijana wana uelewa kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mazingira kwa manufaa ya siku za usoni. sema ukweli kulingana na namna nimeweza kuandamana ama kufanya kazi yangu na vijana wengi, haswa wajafahamu umuhimu. Uh, wanafahamu kama asilimia sitini ndio wanajua manufaa, na kwa sababu nasema hivi ni kuwa, wengi wao kutokana na namna elimu ambayo tumeweza kupata, ambayo naweza sema ilikuwa theory based. wengi waliweza kutilia wakati wao kuweza tu kusoma ili waweze kupita, kupita miti. Yani hawakuwa na yule wakati wa kukua, kukua katika mazingira kuelewa manufaa yao, na wakati wengi wanajua tu zile manufaa za kijujuu kama miti inatupia maji, lakini wakati tunafika katika mambo ya kiundani kama ecosystem kama jinsi binadamu ardhi na vitu zinafaa kutangamana na kuishi kwa usawa, wengi hawaelewi. Wanaelewa tu zile manufaa tuliweza kusoma katika darasa la tano, miti inatupia hewa safi, inasafisha. Lakini mambo ya kiundani ambayo yanachangia mambo ya kuhusu na mazingira, umuhimu ambayo tunapata, wengi hawaelewi. Msikilizaji, tukirejelea jukumu la mashirika yasiyo ya kiserikali katika kukabiliana na changamoto za kimazingira, Faisal anatueleza kuhusu changamoto ambazo mashirika haya yanakumbana nazo katika kampeni zao za kimazingira. Kwanza uh, moja inatakiwa ushirikiano, kwa sababu uh, wengi kila mtu anapendelea kufanya kazi aweze kuonekana amefanya uh, hilo. Kwa hiyo moja, uh, ushirikiano unahitajika kuboreshwa kati ya haya mashirika, kwa sababu nimeona pia kuna changamoto, baadhi ya mitandao ya mashirika haya ya, ya mazingira ipo lakini sio wote ambao ni wanachama katika uh, mitandao hiyo. Kwa hiyo ushirikiano, kwa sababu kama tunavyojua mazingira sio kitu kimoja, lakini pia rasilimali uh, fedha na watu, fikiri ni eneo lingine kimataifa. Fedha zinazosimamia masuala ya mazingira uh, sio nyingi hivyo, na pia utaalamu wa watu umekuwa na upungufu uh, eneo hilo. Kwa hiyo hilo pia linatakiwa kuboreshwa uh, katika hilo, lakini pia changamoto nyingine ziko baadhi ya nchi ambapo serikali haitoi kipaumbele kikubwa katika suala la mazingira. Unaweza kuliona tu ni swala mtambuka ambalo labda ukilisimamisha na shughuli nyingine za kijamii kama afya labda elimu, au shughuli nyingine za kiuchumi a, kama kilimo, kwamba hili halina umuhimu. Lakini ukiangalia tunafahamu wote kwamba sekta hizo zote unazozitaja mazingira ni kitovu chake, kwamba huwezi kuwa na a, afya bora au huwezi kuwa na uh, uchumi imara kama siyo endelevu. Kabla ya kumalizia makala yetu, Faisal anatueleza wajibu wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kwa jamii: kubwa zaidi, kuweka lugha rahisi kwa jamii, kuhakikisha kwamba lugha inayokwenda kwa jamii iwe kweli inayoeleka, inayo, lakini pia tuwape kuona umuhimu Uh, wa utunzaji mazingira na kwamba hili sio jukumu tu la serikali au asasi zisizo za, za serikali, lakini tatu kujaribu kuunganisha mazingira na kitu wanachofanya, maanake mara nyingi tunaweza tukawambia tu hifadhi mazingira, lakini labda hakijaunganishwa labda na kipato chao au usalama wao katika eneo husika. Kwa hiyo kinatakiwa iunganishwe hivyo, kama nasema utunzaji uh, wa mazingira labda tunaweza kuunganisha Ujasiria mali ni malizie na Patricia Kombo, pengine wito wako kwa vijana ambao wanahisi hakuna faida pengine ya kifedha katika kujihusisha na uhifadhi wa mazingira? Wito wangu kwa vijana ni kuwa waweze kuchukulia mazingira, uhifadhi wa mazingira, kilimo na rasilimali kama jambo ama kama njia ambayo ya kuweza kujinufaisha The next employer atakuwa ama mwajiri mkuu miaka ijayo itakuwa ni environment ama mazingira kwa hivyo ni vyema pia wawe na mtazamo kuwa wanaweza jifaidi katika kuhifadhi mazingira msikilizaji wa Swahili wanasema tunza mazingira ya kutunze na kwa maneno haya ya Patricia Combo akiwa Kenya na Faisal Salum akiwa Tanzania ndiyo natamatisha makala mazingira leo dunia yako kesho kwa jumaa hili Usikose kuungana nami wiki ijayo. Naitwa Minslet ijayo.