Msikilizaji, mwaka huu shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UNEP litakuwa likiadhimisha miaka 50 tangu kuundwa kwake mwaka 1972 na kupewa jukumu la kushughulikia maswala ya mazingira duniani. Makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Hivi leo tutakuwa na Profesa Patricia Mbote, mkurugenzi wa kitengo cha sheria katika shirika la UNEP, ambaye kwa pamoja tutazungumzia hatua zilizopigwa na shirika hilo katika kipindi cha miaka 50 iliyopita. Naitwa Minzilet Ijai, karibu. Kwa kuanza profesa, pengine UNEP ina kipi cha kujivunia katika miaka hamsini katika maswala ya mazingira? Unajua, sana sana, hata kama ni binadamu akifikisha miaka hamsini, yeye huwa na vitu vingi amekabiliana nazo, na UNEP imekabiliana na changamoto za mazingira duniani na ikifikisha miaka hamsini kuna, uh, kuna shirika tofauti imekuwa ime, ime ikipendekeza, kama ile kufuatilia hali ya mazingira, kupelekea sera zinazozingatia uh, sayansi kutungwa na kufuatilia shughuli zote za kushughulikia mazingira kote ulimwenguni na tangu kuanzishwa kwake UNEP imefuatilia ahadi za kushughulikia mazingira kote duniani na kuratibu hatua za changamoto kuu za mazingira duniani. Hatua zile sana sana zimepigwa ni za kuleta sayansi na, na, na, na, na, na mikataba ya serikali pamoja ili hata serikali ikichukua hatua ina data ya kusapot chochote wanaoendelea nacho kwa nchi. Shirika la UNEP limehusika pakubwa katika kutoa ripoti mbalimbali mbali za kimazingira ambazo zimechangia kukabiliana na changamoto kuu za kimazingira zinazoshuhudiwa duniani kwa sasa. Hapa Profesa Patricia anaeleza baadhi ya ripoti hizo. Baadhi ya ripoti kuu za UNEP na matokeo yake ni pamoja na ripoti ya pengo la uzalishaji wa hewa chafu the, uh, emissions gap. hulinganisha hali halisi ya uzalishaji wa gesi ya ukaa na kiwango kinachohitajika Hutoa mapendekezo ya kukabiliana na pengo lililopo. Ingine ni mtazamo wa au hali ya mazingira duniani au Global Environment Outlook. Hutathmini hali ya sasa ya mazingira, changamoto tunazokabiliana nazo na tunavyoweza kuzishughulikia vyema kwa kuzingatia jinsia maarifa ya kiasili na utamaduni. Ingine ni ripoti ya pengo ya kurekebisha madhara kwenye mazingira, adaptation gap, huchunguza uh, tofauti kati ya kiwango cha ushughulikiaji wa mazingira kwa kuzingatia eneo na kiwango kinachohitajika ili kufikia malengo ya mkataba wa Paris. Ingine ni ripoti ya mipaka au Frontiers Report inayotokana na matokeo ya hivi karibuni ya kisayansi ya kubainisha masuala ibuka yanayohitaji kushughulikiwa na kupendekeza masuhuli, masuluhisho kwa wakati mwafaka. Aidha, profesa Patricia anaeleza namna UNEP imejihusisha katika upatikanaji wa suluhu mbalimbali za kimazingira. UNEP pia imeanzisha na kuunga mpono, mkono sana uh, mbinu za kisayansi ili kusaidia kufanya uamuzi uh, kama jukwaa la data la ubora wa hewa. Hapa data inayoshirikiwa kwenye jukwaa moja linaloratibiwa lina na Umoja wa Mataifa huwezesha serikali kuchukua hatua za kuboresha sera, kuruhusu wananchi kufanya maamuzi ya afya na kutoa wito kwa serikali zao kuchukua hatua, huku likiwezesha mashirika ya biashara kuwekeza kwa uh, kujali mazingira. Kituo cha Mataifa cha kufuatilia uzalizaji wa metheni imeo kinalenga kupunguza uzalishaji wa methani kwa kuzingatia data wakati wa kuchukua hatua kutokana na utafiti, kuripoti na kudhibiti gesi ya methani. Jukwaa la Global Recovery Observatory hufuatilia na kutathmini kila sera inayohusiana na matunzi ya fedha kukabiliana na COVID-19 iliyotangazwa na nchi hamsini zinazoongoza kiuchumi kuhusu uwezekano wa madhara kwa mazingira, kwa jamii na kwa uchumi. Msikilizaji, lakini UNEP imekuwa ikishirikiana vipi na mataifa katika kutafuta suluhu ya changamoto za mazingira na haswa suala la mabadiliko ya tabia nchi? Profesa Patricia anaeleza. UNEP siku hizi huwa na mataifa yote huwa memba za, zake kwa hivyo kila kitu kinachotokana na UNEP kimependekezwa kwa uh, mataifa mengi tuseme, ni uh, karibu yote duniani. Sana sana ni hii maneno ya kuangalia bayoanwai, kuangalia spishi zile ziko kwa hatari ya kuangamia, hata kusaidia nchi mbalimbali mbali sana sana zile zinazoendelea kuweka sera na mikataba mingine ya kushughulikia mazingira yao, na inawasaidia na ku, kuwapatia teknolojia au matokeo ya research zile zinafanywa na UNEP na hata kuleta zingine kutoka mataifa ingine. Inasaidia uh, sana sana nchi tofauti tofauti, sana sana zile zinaendelea kuweka mikakati ya kutunza mazingira yao. Malengo ya maendeleo endelevu ni muhimu sana katika kusaidia dunia kukabiliana na changamoto kama vile mabadiliko ya tabia nchi na uharibifu wa mazingira. Hapa Profesa Patricia anaeleza mchango wa UNEP katika hili, pamoja na changamoto zake. UNEP uh, huwa inaongoza uh, sustainable development goal indicators kama ishirini na tano na inafanya kazi na watu kutoka uh, nchi mbalimbali kuangalia ziko na changamoto gani, na kuwa, kuleta watu pamoja, ili watatue shida zozote zenye zinawakumba wakijaribu kuleta maendeleo uh, kwa tabaka mbalimbali. Aidha, profesa Patricia anatupa mtazamo wake kuhusu umuhimu wa mkutano wa mazingira wa COP 26 uliofanyika mwaka jana kwa mataifa ya Afrika. Mkutano wa COP 26 ulikuwa wa muhimu sana kwa nchi za Afrika kama zingine zinazoendelea, hata zile zilizoendelea, na sana sana nchi za Afrika zilikuwa zikiangalia kama ahadi za kukomesha ukataji miti zitaendelea. Nchi za Kiafrika nyingi uh, zilikuwa zinaangalia kue data au alishaji wa, wa gesi chafu barani Afrika. Ingine ni uh, ahadi kutoka mkataba wa Paris. Nchi, nchi tajiri zilikuwa zitoe uh, dola bilioni mia moja kusaidia nchi zinazoendelea na uh, nchi za Afrika zilikuwa zinathania Uh, hiyo ahadi itatimizwa. UNEP inapoelekea kuadhimisha miaka hamsini, Patricia anasema shirika hili litaendelea kutekeleza majukumu yake ya kuyasaidia mataifa kukabiliana na changamoto za mazingira. Uh, UNEP itaendelea kuleta nchi mbalimbali kutafuta suluhu ya tabianchi, bayoanoai hata um, uchafuzi Uh, na iko na mpangilio wake wa 2022 to 2025 unaangalia sana sana njia za kutatua hizo tatu, hizo tatu uh, hiyo migogoro tatu ya bioanwai, uchafuzi na tabianchi. Kufikia hapo na tia kikomo makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Shukran kwa mgeni wetu siku ya leo, Profesa Patricia Mbote, mkurugenzi wa kitengo cha sheria katika shirika la mazingira la UNEP. Hadi juma lijalo, panapo majali, wanaitwa minzlet Ijai, kwa heri.