Migogoro ya mara kwa mara inayohusiana na ardhi katika jamii mara nyingi huchochewa na ukosefu wa rasilimali ya kutosha kuikimu jamii moja au nyingine. Katika makala Mazingira Leo, Dunia ya Kesho hivi leo tutazungumza na George Msamali, mtaalamu wa maswala ya usalama, lakini pia Patricia Kombo, yeye ni mwanaharakati wa mazingira, wote kutoka nchini Kenya. Naitwa Minzletijai, karibu. Kwa kuanza makala yetu hivi leo, George Msamali anaeleza ni vipi migogoro ya mara kwa mara kuhusu ardhi inavyohusiana na uhifadhi wa mazingira hutokea. Na uhusiano mkubwa maanake, mara nyingi unapata kwamba wananchi hawakubali ya kwamba mazingira ni lazima yahifadhiwe. na ukiangazia pakubwa, kwa unapata kwamba wananchi wenyewe wanahusika na kuharibu mazingira, na kwa hivyo wakati serikali inapoingilia kujaribu kutatua tatizo hili, basi hilo ndio linakuwa chanzo cha migogoro baina ya jamii na vyombo vya dola. Kwa mara nyingi unapata kwamba uh, wananchi huwa wanaona ya kwamba mazingira uh, wao huwa wanataka kutumia ile ardhi kwa minajili ya kutega uchumi, na punde tu serikali napo inaingilia kati na kuzuia na kusema kwamba kwa mfano uh, sehemu hii ni, mse, ni sehemu ya msitu na watu hawafai kuishi hapa, basi unapata kuna mvutano. Na hasa nikiangazia katika taifa la Kenya, naweza peana mfano wa tatizo ambalo tuko nalo, migogoro baina ya vyombo vya dola na wananchi katika mlima Elgon. Hali kadhalika, tuende sehemu kama vile Mau, unapata kwamba wananchi wameingia ndani ya msitu, msitu na kukata msitu na hii inakuwa ni tatizo sana na inachangia ile tunaita global warming. Na hiyo ndio tatizo kubwa ambalo linashuhudiwa pale, na wananchi yafaa waelimishwe kuhusiana na uh, kuhifadhi mazingira manake kwa kizazi chijacho. Maanake hivi sasa vile wananchi wanavyochukulia hii inakuja inakuwa ni tisho kwa usalama wa taifa kwa ujumla, si taifa moja peke yake, bali uh, ulimwengu mzima kwa ujumla. Msikilizaji, panapotokea migogoro kama hii, jamii hulalamikia kunyanyaswa na serikali husika kwa kukosa kusikiliza kilio chao. Lakini nini jukumu la serikali katika kuhakikisha jamii haiumizwi, lakini pia mazingira yanahifadhiwa? Huyu hapa tena, George Musamali. Kwa kawaida, wananchi wanapenda kutumia ardhi ya misitu kufanya kilimo, na hili ni jambo ambalo e, serikali imejaribu kwanza, ikasema hapo awali, ikakuja na ile inasema ya kwamba wananchi waruhusiwe kulima katika misitu, lakini watoa wahusishwe katika kuhifadhi misitu, wapande miti, lakini wanapata ya kwamba kwa wingi, kwa ujumla, tumeona ya kwamba wananchi huwa hawazingatii yale masharti ambayo wamepewa. Ipo inakuwa ni serikali iweze kuwafurusha kutoka katika misitu hiyo. Maanake tukiangazia misitu iliyoko ndani ya taifa la Kenya, hali al kadhalika kule Uganda, tuende nchini Tanzania, tuende kule DRC Kongo, unapata y kwamba inachangia pakubwa katika joto la ulimwengu. Na ikiwa hatutahifadhi haya mazingira, wananchi watumie uh, misitu ama ardhi ya misitu ama kwa minajili yao binafsi ya kujifaidisha wao kiuchumi basi tuakuwa tuna ukosea ulimwengu, na ndio maanake serikali zinaimizwa ziweze kushughulikia hili suala na wananchi waweze kupewa mafunzo na wahamasishwe kuweza kuhifadhi mazingira. Msikilizaji, ni wazi kwamba panapotokea mizozo ya rasilimali hapakosi uharibifu. Patricia Kombo anaeleza wakati ja, jamii mbili zinazopigania rasilimali jambo la kwanza, kunakuwa na uharibifu, kwa sababu jamii moja itafanya jambo ili jamii ingine isiweze kufaidika. Kwa hivyo utapata mali imetumika namna haifai uh, kutumika, kunakuwa na vita, watu hawapendani, watu hawaishi kwa amani, na wakati watu wanafanya mambo inaharibu mazingira na pia, wakati wanazozania zile, wale wanyama ambao wanategemea rasilimali hizo ama wanategemea hizo kama mto maji, wao huangamia sana, kwa sababu hawana ile tunasema solution B. Wakati tumezozania mto, tumeenda tumeharibu, maji yamekwisha. Sisi kama binadamu tunawezaenda kununua maji kwa mitaa mingine, lakini je, swali kubwa ni wale wanyama ambao wanategemea hayo maji hawawezi kuwa na ile akili ama hawezi kuwa na ule uwezo kwenda kujitafutia maji, mara mingi uumia sana kwa muda. Sasa suala la uharibifu wa misitu kutokana na ukataji wa miti ili kutoa nafasi ya kilimo, lakini pia jamii kuishi ni changamoto ambayo imekuwa ikisababisha migogoro kati ya jamii tofauti au hata jamii na serikali. Lakini katika migogoro kama hii, jamii nayo ina jukumu lipi? George Musamali anaeleza. Jukumu la jamii ni kwamba lazima wafahamu mazingira yetu na yanatufaidi sisi wote kama wananchi, na si wananchi wa sehemu hiyo peke yake, bali utapata kwamba uh, kama vile msitu wa Mau, maji ya msitu wa Mau yanatumika mpaka nchini Tanzania, hali kadhalika hadi taifa la DRC Congo. Na ikiwa wananchi hawataelezwa na wajua umuhimu wake na waambiwe kwamba wahusishwe kwa kuhifadhi mazingira, basi itakuwa ni kwamba ni kazi ngumu sana kwa vyombo vya dola kuweza kukabiliana nalo. Na kwa ujumla, utapata kwamba wananchi wao huwa wanaona kwamba mazingira, maanake mtu atakwambia mimi nimeishi hapa zaidi ya miongo mitatu na sioni sababu ya mimi kutolewa hapa kwa minajili ya kusema kuhifadhi mazingira. Na nafikiri na huko ni kutokufahamu umuhimu wake, na kwa hivyo, serikali ni lazima iwe na mpango maalum wa kuweza kuwahusisha wananchi, maanake tusipowahusisha wananchi katika suala la kuhifadhi mazingira basi itakuwa ni kazi bure, maanake itakuwa tu mara kwa mara ni migogoro baina ya serikali vyombo vya dola na wananchi. Na pia unapata kwamba kuna jamii ambazo zinategemea misitu kama vile jamii ya Ogiek ambao wao usema wameishi katika msitu wa Mau, wameishi katika msitu wa Mount Elgon kwa kimwongo miaka yao yote na hawafahamu sehemu nyingine yote ambao wao wanaweza hamia. Kwa hivyo tusiwafurushe, bali tuwahusishe katika mipangilio ama katika zile mipango yote ambayo serikali inayo ya kuhifadhi mazingira. Lakini kwa Patricia Kombo, yeye anadhani jamii ina jukumu gani katika hili? Jamii inafaa kuwa mbele katika kuzuia mazingira. Ni vyema pia wakati tunakuwa na public participation isikuwe tu ni katika mambo ya queen infrastructure lakini pia jamii waweze kujileta pamoja, wakuwe na public participation, namna ya kutumia rasilimali ambazo zinawazunguka kama vile msitu, na pia waweze kujua ni manufaa yepi wanapata kutoka kwa hizo rasilimali, kwa sababu utapata wengi wanapigana iwapo hawajui umuhimu. Kwa hivyo cha kwanza ni kuwa jamii waweze kuja pamoja, waweze kuzungumza iwapo kuna jambo linawakera, iwapo hawajaridhishwa na namna serikali ama imeza, ama watu wengine wameweza kufanya, waweze kuzungumza. Kwa kumaliza makala ya leo, pengine kwa mtazamo wenu, ni vipi tunaweza kutatua migogoro inayosababishwa na mazingira au rasilimali ili kuhakikisha jamii haiumizwi lakini pia mazingira yanalindwa. Tuanze na Patricia Kombo, kisha kwako Msamali. Kwanza kabisa linaweza kutatuliwa na kuelimisha jamii namna ya kufanya kilimo kwa sababu tunapata migogoro mingi husababishwa wakati jamii inataka kupanua mashamba yao, na utapata wataweza kuchukua sehemu ya pori, sehemu ya msitu. Kwa hivyo serikali ama jamii wanafaa kuja pamoja, waweze kuelimishwa namna ya kufanya kilimo ambacho kinaweza zalisha katika sehemu ndogo ya shamba. Na pia jambo lingine sana na la muhimu ni hamasisho. Iwapo jamii itakuwa imehamasishwa manufaa madhari na pia suluhisho ya kutatua baadhi ya migogoro hizi, wataendelea kupigana. Kwa hivyo kwa maoni yangu, nadhani hizo mbinu tatu zitaweza kusaidia jamii na pia zitaweza kusaidia wanaotumia rasilimali na wanajamii kwa ujumla kuweza kuishi kwa amani. Nafikiri sababu kubwa ya migogoro kuzidi kuongezeka katika mataifa mbalimbali ya mbali, uh, uh, ulimwenguni ni kwamba watu wamezidi Kukuwa wengi zaidi na mazingira hayaongezeki, bado yanabaki ni yale yale tu, mashamba haziongezeki, bado zinabaki ni zile zile tu. Kwa mfano mimi natoka eneo la Mlima Elgon, na unapata kwamba uh, idadi ya watu ambao walikuwako miaka iliyopita si ambayo idadi ya watu ambao tunao hivi sasa. Watu wanazidi kuzaana, nambari, idadi ya watu nazidi kuongezeka, na watu wanahitaji makazi. Nakumbuka tukiangazia tofauti ya bara Afrika na Uropa ni kwamba Afrika sisi tuna ile kasumba ya kwamba ni lazima mtu awe na ardhi yake. Watu hawataki kuishi vijijini kama zamani, na hii ndio changio kubwa la migogoro ya, ya ambayo tunashuhudia hivi sasa baina ya wananchi na serikali kuhusu kulinda mazingira. Kwa hivyo cha msingi ni kwamba ni lazima serikali iweze kuwarai wananchi kwamba si lazima uwe na ardhi yako wewe mwenyewe binafsi lakini mnaweza ishi katika sehemu moja kama jamii, na mweze kuhifadhi mazingira yenu, na tuwe na mazingira ambayo ni safi. Nafikiri hapo tu ndio tutakuwa tumepata suluhisho la hili tatizo ambalo tunalishuhudia hivi sasa. Na kwa maneno hayo, ndiyo nafikia mwisho wa makala Mazingira Leo, dunia yako kesho, kwa jumaa hili. Shukran kwa wageni wetu George Musamali na Patricia Kombo. Hadi juma lijalo, kwa heri. Mimi ni Minzilet Ijai.