Katika sehemu ya kwanza ya makala haya kuhusu ukataji wa miti kwa matumizi ya mkaa na biashara ya mkaa katika kaunti ya Kitui, baadhi ya wakazi tuliozungumza nao walieleza hali duni ya maisha kuwa chanzo cha wao kuendeleza uchomaji wa mkaa. Kusema kweli, kuchoma makaa ni mbaya, lakini mwananchi wa kawaida anaumia, kwa sababu unaweza kaa kwako, una mali ingine, unaweza toa pesa, unaona afadhali uingie msituni utafute pesa, juu mtoto wako iko hapo, pengine mgonjwa, hana ndawa Ukienda ile spitali ya government hakuna ndawa. Sasa unaona afadhali uchome hiyo makaa, ndio upate upate namna ya kujisaidia. Ukosefu wa bidhaa ndio ulete mashida hizo, choma makaa, sio kupenda kwetu. Makaa yangu nachukulia kwa wale wanachoma, na unapata mara nyingi ninaochukulia makaa ni wale wako chini kabisa. Mtu anakulilia nisaidie, nisaidie na hiki hata badala kunipa pesa, wacha tu uwe mdhamini wangu kwa duka nipewe chakula na we ukipata pesa uende ulipe nami na nikupe makaa. Ndio sababu moja kubwa ya mimi kununua makaa kwa wenye wanachoma kutokana na huruma, na kitu ingine ni kwa kuwa mi niko barabarani, hata mtu atakuja aniambie, wacha tu niweke hapa, uniusie gari kija, napata sina njia nyingine, na unidhamini, useme nimekuachia hiki kwa duka nami nipewe chakula. Sehemu ya pili ya makala haya tunaangazia usafirishaji wa mkaa nje ya kaunti ya Kitui, madai ya vyombo vya usalama kutumika kurahisisha usafirishaji wa mkaa na mikakati iliyowekwa na mamlaka katika kaunti hiyo kutatua tatizo hili. Kulingana na Joyce Nthuku, wakala wa misitu kaunti ya Kitui, usafirishaji wa mkaa kutoka kaunti hiyo kunahusisha njia nyingi, hali ambayo inawapa changamoto kukabiliana na wahusika. Ile kitu tumeona hata changamoto hiyo, Kitui iko na so many outlets. Unaweza sikia wako pande hiyo, ukikimbia wameingia pande ingine, unakuta wako na tunjia twingi twingi sana twa kupitia. Unakuta kuwapata pia inakuwa sio rahisi, alafu wengine wanasafirisha usiku, unakuta sasa, uh, usiku huwezi jua wako pande gani, unasikia unaweza pata information wa pande fulani, ukipitia pande hio wametupitia njia nyingine, sasa inakuwa kuwapata inakuwa ngumu sana. Katika mazungumzo yangu na baadhi ya wakazi, swala la maafisa wa polisi kuhusika katika biashara hii pamoja na kutoa msaada kwa wasafirishaji lilijitokeza. Nilimtafuta Patrick Koki Msau, waziri wa mazingira katika kaunti ya Kitui, kutaka kujua iwapo anafahamu madai haya. Sisi kama ofisi hatujapata ripoti ya kwamba mapolisi wanasaidia. Chenye tunajua ni kwamba kunazo zile makateo na wale watu na sana sana unapata ya kwamba eh, mizeleti hawa watu wanasafirisha yale makaa usiku wa manane, na labda polisi ndio wako katika zile baria na ndio wanachunga, na huwezi kujua ya kwamba, kama unaweza kupata ripoti, kupokea simu ya kwamba kuna lori inasafirisha makaa, na nikiamsha watu wangu ama nikijaribu kufikia watu wangu wale wako field na nikiwaunganisha na polisi, wakifika pale wanasema hakuna lori. Waziri Musau anasema baadhi ya wale wanaoendeleza uchomaji wa mkaa msituni huwa wamejihami, hali inayosema inalemaza oparesheni ya msako dhidi yao. niko na enforcement office sasa, ambao hata leo hii wanazunguka kila eneo, lakini unafata ya kwamba hao wachomaji makaa ni watu wako na makateli, na pia tunasaidiana na ninashukuru national government ya kwamba tunahusisha pia polisi ndio weze kutusaidia, kwa sababu wengine wale wanaenda huko misituni kuchoma wanakuwa hamt, na unapata ya kwamba county enforcement officers wale wa wizara yangu hawakui hamt wengine wanakuwa very notorious, ukiwasimamisha kwa barriers wanapita, wanaweza kupita na barrier, na unapata ya kwamba kuna wengine hata wasafirishi hii makaa na lori, wanaweka kutumia mabasi hii ya abiria, na tunaweza kuwakamata pale na kushukisha yale makaa, na tukiyashukisha huwa tunakuja na tunaiuza kwa mnanda ambapo revenue inaingia katika kaunti. Aidha, Joyce Nthuku anasema tangu kutangazwa kwa marufuku ya usafirishaji wa mkaa, wanaokiuka sheria hiyo kwa kuendeleza biashara hiyo hukamatwa na kushtakiwa. Wale watu wanakiuka uh, sheria uh, tunawapeleka kotini, wanashtakiwa na koti inaamua, na uamuzi wa koti uh, unakuwa kuna wale wanafungwa kulingana na sheria tunatumia, ile inaitwa Forest Conservation and Management Act 2016. Uh, tunatumia hiyo act. Kuna wale wanafungwa, kuna wenyewe wanatolewa faini, kuna wengine hiyo makaa inakuwa forfeited to the state, na kufofetiwa kwa state, na inafofetiwa kwa Kenya Forest Service na inawekwa katika safe custody alafu, tunangojea uamuzi kutoka kwa Kenya Forest Board on what to do with the tax ni kauli ambayo pia inatolewa na waziri wa mazingira Patrick Kokimsau. tumekamata wengi na tukaweza kuwashtaki katika uh, mahakama kuwapeleka mahakamani hapa, na kuna pata ya kwamba wanapofainiwa kule eh, ile faini inaingia katika serikali kuu, na ndiposa pia tuko na mipango kama kaundi ya Kitui ya kuweza kutengenezewa mahakama yetu, ambayo tutaweza kuwa tunashtaki. Tuna wale waadhiri mahali hapa tumeweza kuwashtaki, na pia ku, ku, wakitoa fine pia tuna konvisingeti ile makaa na tunauzia wananchi, ambapo tuna inatumika ku, kuinua revenue ama uwekezaji wa mapato ya kaunti ya Kitui. Ufisadi barabarani umetajwa kutumiwa na wanaoendeleza biashara ya kusafirisha mkaa nje ya kaunti hiyo, swala ambalo Joyce anakiri kuwa changamoto hiyo. Stori hiyo haikuishi haikosi, ay, iko si, utasikia tu maybe. Unajua ine ni njia ya kupitia makaa inatoka mpaka Hola, inatoka mpaka Ngariza, inatoka na hii ndio njia kitu ya kupitia makaa ya kitu so makaa mingi inauzwa Nairobi, sio necessarily inatoka Kitu, ingine inatoka Hola, ingine inatoka Garissa. So unaweza sikia kuna lori ilipita watu wakaongwa, lakini sasa hiyo ni kitu huwezi thibitisha, sababu hukuona na hukuweko. E, lakini story kama hiyo iko. Au ukienda huko nje unasikia wakilalamika u, kuna watu wanatoa makaa hawashikwi, lakini sisi hakuna tukienda nje, hakuna mtu anakuwa protected, kila mtu wote anashikwa na makaa anapelekwa kotini. Lakini msikilizaji, ni vipi biashara hii ya mkaa imefanikiwa kunawiri nchini Kenya licha ya serikali kuu pamoja na baadhi ya serikali za kaunti kupiga marufuku biashara hii? Ken Opala ni mtafiti ambaye alishiriki katika uandishi wa ripoti ya Global Initiative Against Transnational Organized Crimes iliyoorodhesha Kenya kuongoza katika biashara hii hii. Sekta ya biashara ya mkaa imenyakuliwa na vikundi vya haramu vinavyojumulisha wachomaji wa, wa makaa wale wenye mashamba, askari wa polisi, machifu na wafanyikazi wa idara ya msitu, yani Kenya Forest Service. Kwanza ni vizuri kuelewa kwamba biashara ya mkaa ni haramu Kenya, lakini inafanyika kwa wingi kwa sababu ya rushwa. Hebu yani corruption, tuangalie kaunti ya Kitui. Hii ni mojawapo wa makaunti ambayo mkaa huchoma sana. Katika kaunti hii ya Kitui kuna magenge ya haram ambayo yamevamia misitu ya kiserikali na kuchoma mkaa kwa wingi sana. Hizi vikundi zimeweka kambi katika hizi misitu. Viongozi wa hizi vikundi haramu wana silaha kali, mojawapo hizo masilaha ni kama bunduki Opala, hata hivyo, analaumu mitandao ya makateli wanaohusika katika biashara na usafirishaji wa mkaa. Kuna mitandao kwa Kiingereza, networks ya hao makatels katika karibu kila kaunti ambayo mkaa hutoka. Tuseme kwa mfano um, mkaa kutoka Kitui kuelekea Nairobi, katika barabara kuna vizuizi za la polisi, lakini unapata kwamba hawa polisi wote wamechotewa ama ukuna, kuna pesa ambazo wanapata ili kukubali makaa yapite kutoka Kitui hedi -hedi, he -hedi, he -hedi, eh, Nairobi. Um, na kuna hela nyingi sana inahusika, you know, katika hizi biashara so, napata kwamba kutoka Kitui hedi Nairobi, uh, polisi katika barabara wote wamehongwa kukubali haya makaa kupita. Msikilizaji, kwa kumaliza makala haya, mkutano wa mazingira wa COP26 unaendelea jumaa hili mjini Glasgow, Scotland, wakati ambapo wataalam wa mazingira hivi karibuni wakionya juu ya hali ya mabadiliko ya tabia nchi kuwa mbaya zaidi. Kwa hivyo ni jukumu la kila mmoja kuhakikisha kile anachokifanya kinaleta manufaa na siyo madhara kwa mazingira. Naitwa Minzilet Ijai. Kwaheri.