Salimu, msikilizaji hapo ulipo. Ni mara nyingine tunakutana katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tukikuletea baadhi ya habari kuu za dunia, ikiwa ni pamoja na ripoti za waandishi wetu, uchambuzi wa kina wa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka, tuandamane hadi tamati ya makala haya. Tukianzia huko Sudan, ni wiki ambayo maandamano yaliendelea kushuhudiwa katika nchi hii licha ya waziri mkuu Abdalla Hamdok kurejeshwa madarakani, ambapo wachambuzi nchini humo wanasema ni kama wanajeshi wanatafuta njia ya kusafisha mapinduzi yaliyotokea nchini humo. Carol Corir na maelezo zaidi. Hatua ya Hamdok kurejeshewa madaraka kwa kiasi kikubwa inaaminiwa ni kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa kwa mujibu wa wachambuzi wa siasa za Sudan. Magdi Al-Gizoli, mtaalam wa Sudan, kutoka taasisi ya Rift Valley, anasema jeshi alikufuata hatua ya kuchukua madaraka licha ya kutangaza kumrejesha Hamdok katika nafasi. Tangu jeshi lilipotangaza kuchukua madaraka mwezi mmoja uliopita Hamdok alikuwa kwenye kifungo cha nyumbani. Algizolu anaona kuwa hata baraza la mawaziri litakaloteuliwa na Hamdok litakuwa mikononi mwa jeshi na huenda likapata shinikizo mara kwa mara. Hata hivyo, hatua ya Hamdok kurejeshewa madaraka imepongezwa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika pamoja na Saudi Arabia na Misri, nchi ambazo zina uhusiano wa karibu na jeshi nchini Sudan. Alhamis ya wiki hii yalifanyika maandamano ya kupinga makubaliano kati ya waziri mkuu huyo Hamdok na wanajeshi hao ambapo baadhi ya wa waandamanaji walizungumza na mwandishi wa RFI Eliot Brachet ambaye pia alifuatilia maandamano hayo. Swali si iwapo maandamano haya ni mtihani au la. Ni wazi raia awana imani na jeshi. Awepo asiwepo Hamdok, hatutagawanywa. Raia tuna makataa yaliyo wazi, na hakuna wa kutupotosha. Wanajeshi warudi kwenye kambi, tuna jukumu kulijenga taifa hili <muchas> Leo hatupigane vita vya Hamdok ila dhidi ya uongozi wa kijeshi. Baadaye tutapigana na Hamdok, lakini kwa sasa tunakabiliwa na utawala wa kijeshi wenye manyanyaso ambao umechukua nchi. Hatuna haja na mkataba uliosainiwa. Msimamo wetu ni dhahiri, hakuna mazungumzo, hakuna ushirikiano wowote na wanajeshi <muchas> Haya yalijiri wakati mawaziri kumi na mbili huko Sudan walijiuzulu wiki hii, baada ya makubaliano hayo ya kisiasa kati ya waziri mkuu Abdallah Hamdok na uongozi wa kijeshi Jumapili iliyopita. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed mwanzoni mwa juma hili aliondoka kwenye jiji kuu kuelekea eneo la Tigray katika uwanja wa vita kupambana moja kwa moja na waasi watigri, na wa Tigray na washirika wake wanaodai kuwa wanateka miji kadhaa kuelekea jiji kuu Addis Ababa. Mwandishi wetu Jupiter Mayaka alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. Shirika la habari la serikali Fana limeripoti kuwa Ahmed amekwenda katika mstari wa mbele kupambana na waasi, na kwa sasa madaraka nchini humo yanashikiliwa na naibu waziri mkuu Demeke Mekonnen Hassen. Katika mkutano na wanahabari, msemaji wa serikali Legese Tulu ameeleza kuwa baadhi ya majukumu ya serikali sasa yatatekelezwa na naibu waziri mkuu. Siku ya Jumatatu wiki hii, Abiy Ahmed ambaye pia ni mwanajeshi aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa wakati umefika wa yeye kwenda kwenye mstari wa mbele na kuongoza mapigano dhidi ya waasi wa wa Tigrei. Kuendelea kwa mapambano ya kijeshi nchini Ethiopia yanaathiri jitihada za kupata suluhu ya kisiasa kwa pande mbili, kwa mjibu wa mjumbe wa Marekani Jeffrey Feltman ambaye amekuwa nchini Ethiopia. Nao wanariadha maarufu nchini humo Haile Gebreselasie na Feisa Lilesa walisema wako tayari kwenda kupambana baada ya tangazo la waziri mkuu Abi Ahmed. Na sasa tuelekee nchini Kenya. Wiki hii msikilizaji wa utafiti wa shirika la Revent ambalo linalojihusisha na jitihada za kupunguza visa vya ukosefu wa usalama na kupambana na itikadi kali za kiislamu kaskazini mashariki na pwani ya nchi hiyo. Utafiti huo unaonyesha kuwa mafunzo ya kijihadi yamekuwa yakiendelea katika maeneo ambayo hayakutarajiwa kama magharibi na eneo la kati ya nchi hiyo. Hii imekuja kufuatia kutoroka kwa wafungwa watatu wa kigaidi, akiwemo Musharaf Abdallah Akulunga na Joseph Juma Odhiambo ambao asili yao ni magharibi mwa Kenya. George Msamali ni mtaalamu wa maswala ya usalama nchini humo. Polisi wana hizo habari, manake mitandao ya ugaidi imezidi kuongezeka katika taifa la Kenya kule magharibi, na nafikiri serikali inafahamu na hatua zimechukuliwa ili kuweza kukabiliana na, na hili tatizo. Nafikiri ni msukumo wa umaskini ambao unasukuma vijana kwenda katika kujiunga na hiki kikundi kama mbinu moja ama njia moja ya kuteka uchumi. Mtazamo wake. George Msamali ni mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. RFI Nairobi, 89.9 FM. Na msikilizaji, tukisalia nchini Kenya, mwanzoni mwa wiki hii serikali ilisema raia ambao hawatakuwa wamepokea chanjo ya kupambana na virusi vya Covid 19 hawatapokea huduma za kiserikali, pia hawataruhusiwa kutumia usafiri wa umma kuanzia Desemba tarehe 21 mwaka huu. Daktari Stephen Muleshi ni mwanakamati katika jopo kazi la kupambana na Covid 19 katika wizara ya afya nchini Wakenya. Tuko karibu asilimia nane nukta nane ambao wamepata chanjo hiyo ni chini sana hapo. Mali serikali imefikia sasa kuweza kuhakikisha kwamba wakenya wanapata hii chanjo kwa kusema kwamba wale ambao hawatakuwa wamepata chanjo wawezi kupata huduma. Naona ni jambo zuri kwa sababu afya ya wakenya iko mikononi um, kwanza mikononi yao uh, mwenyewe kama Mkenya, lakini pia serikali inachangia sana. Arifai Kampala Nchini Uganda, wahubiri wawili wa dini ya Kiislamu walikamatwa mwanzoni mwa juma hili kwa madai ya kuhusishwa na mashambulizi mawili ya bomu yaliyotokea wiki iliyopita jijini Kampala. Hii ina maana kwamba idadi ya watu waliokamatwa mpaka sasa na maafisa wa usalama inaendelea kuongezeka. Fred Enanga ni msemaji wa Jeshi la Polisi nchini Uganda. Total of 106, uh, suspects. Jumla ya washukiwa wa 106 wamekamatwa wakiwemo waliofadhili shughuli za kigaidi and kusajili, and kusajili na kuchochea raia ambao hawana hatia kujiunga na kundi la ADF two. Tunataka kusisitiza kuwa washukiwa wote waliokamatwa hawalengwi kivyovyote vile kutokana na dini yao ideology, kabila au msimamo wao kwa jamii au suala lingine lolote lile, uh, uh, Sauti yake Fred Enanga, msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda. Tukielekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili Jumatano ya Novemba 24 miili ya watu 30 akiwemo mwenyekiti wa kijiji ilipatikana katika kijiji cha Mbanzingi kwenye umbali wa kilomita 200 kutoka mji wa Bunia jimboni Ituri huku waasi wa ADF wakidaiwa kuhusika na mauaji ya watu hao. Mengi zaidi ni katika ripoti aliyotutumia mwandishi wetu Erikson Luhembwe akiwa Beni viongozi wa pahali wasema, shughuli za kutafuta maiti bado zaendelea. Justin Braza tukitaka ya kwamba hali kuwe nzema, inaomba kuongezea wajeshi kwa sababu tunaendelea kuwalilia wakubwa wetu watupatie wajeshi, lakini hawatimizi yale ambayo tunawaomba. Monisco inakuwa hapo na FRDC wanakuwa hapo, lakini uh, wajeshi wanakuwa ndogo sana. Msemaji wa jeshi la Kongo FRDC luteni Jil Ngongo asema bado hawajazidiwa. E, jimbo lote liko mkononi mwetu, na mpaka sasa tunaendelea kuongeza mm -hmm. askari et ili kuwalinda raia. Kwa sasa tunasema kwamba tunasonga mbele na operesheni kwa kuzuia mashambulizi ya aina yeyote. Ila mbunge wa Kivu Kaskazini Alesi wako apendekeza muda wa dharura ubadilishwe na hali hatari. Watu wanaendelea kufariki kushinda hata mbele, unaona hiyo etat de siege, viongozi wanafanya maximisation de recette, wanafanya administration development, wanakosa muda ya kufanya usalama, na hiyo etat d'urgence itaacha viongozi wanajihusisha tu na maneno ya kutafuta usalama. Erikson Luhembwe, Beni. Licha ya usalama kuendelea kudorora katika taifa hili kubwa la ukanda wa Afrika ya Kati, Rais Felix Chisekedi wiki hii alisema ya nchi yake iko katika nafasi nzuri ya kuzalisha betri za magari yanayotumia umeme na kutoa ushindani mkubwa duniani. Rais Chisekedi aliyasema hayo wakati wa kongamano la kibiashara kati ya nchi hiyo na mataifa ya Afrika iliyohudhuriwa pia na rais wa Zambia Hakainde Hichilema. Julien Paluku Kahungya ni waziri wa viwanda nchini DRC, alikuwa na kauli hii. Ahadi zilizotolewa zina nguvu. Tumejadiliana na washikadau wa shirika la wafanyabiashara wa Kongo pamoja na Jekamin ili kiwanda cha kwanza kiwekwe mjini Lubumbashi, na mashirika yanayoshughulikia migodi yamekuwa tayari kusaidia uzalishaji huu. Wafadhili wote wenye pesa zao duniani wametia saini ahadi ya kutusindikiza katika kutimiza ndoto hii mpya. Ni sauti yake Dr. Julien Paluku Kahongya, waziri wa viwanda nchini DRC na Jumanne ya wiki hii Umoja wa Ulaya uliongeza muda wa vikwazo ulivyoiwekea nchi ya Burundi hadi tarehe 31 Oktoba mwaka wa 2022 kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu chini ya utawala wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo marehemu Rais Pierre Kurunziza. Katika ripoti yake miezi miwili iliyopita, Umoja wa Mataifa ulikadiria kuwa hali ya haki za binadamu bado si nzuri katika nchi hiyo, Licha ya ahadi alizozitoa rais wa sasa Evariste Ndayishimiye. Amel niongere ni wakili wa haki za binadamu wa Burundi anayeishi uhamishoni. Hili ni jambo zuri, lakini tunataka kwamba wahusika hawa wa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu wafikishwe kwenye vyombo vya sheria. Uamuzi wa kuweka upya vikwazo ni uamuzi wa kisiasa. Upande wetu sisi, tunaendelea kujadiliana kuhakikisha haki na sheria vinafuata mkondo dhidi ya wahusika wa vitendo vya uhalifu vilivyofanyika mwaka elfu mbili kumi na tano nchini Burundi. Nchi hiyo imekuwa chini ya vikwazo vya kiuchumi tangu mwaka wa 2015. RFI Burundi, mlima Mutumba, 99.5 FM. Msikilizaji, Benki ya Dunia wiki hii ilipongeza hatua ya serikali ya Tanzania kuwaruhusu wasichana waja wazito au kinamama wachanga kuhudhuria shule baada ya takwimu zake kuonyesha kuwa kila mwaka wasichana laki mbili na ishirini huacha shule katika nchi hiyo huku elfu sita na mia tano kati yao ikiwa ni kwa sababu ya kupata ujauzito au kuwa na watoto wachanga. Kufutwa kwa sheria hiyo pia kulipongezwa na kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC, ambapo Ana Henga ni mkurugenzi mkuu wa kituo hicho makubwa hili tangazo la waziri wa elimu e. Lakini tu, tunawarakini kidogo kwamba ni kitu kizuri kama kitawekwa kwenye mfumo wa sheria, kama kitawekwa kwenye kwenye kanuni, kwa sababu waziri Ndalichako ametoa ametoa maelekezo kweli, watoto watarudi shule, lakini akija waziri mwingine ambaye ana mtizamo tofauti, anaweza akatoa mwongozo tofauti kwa so, hiyo e, ni mwanzo mzuri lakini iliweko kwenye sheria na kanuni, itakuwa itaweza kuwa na nguvu zaidi. Sauti yake ana Henga, mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu LH cha rasi cha nchini Tanzania. Kwa miaka 19 kumekuwa na sheria inayowazuia wasichana wajawazito kurudi shuleni, na hii ilisisitizwa na aliyekuwa rais wa nchi hiyo marehemu John Magufuli. Novemba 25, wiki hii dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kumaliza ukatili na dhuluma dhidi ya wanawake. Nchini Kenya, wanaharakati wanataka serikali kuwaongezea ulinzi zaidi haswa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Mili Odhiambo ni mbunge katika bunge la taifa la Kenya, lakini pia mwanaharakati. Ningetaka kuomba serikali waweke security ya kipekee kwa wamama, waweke police unit ya kipekee ya wamama wako kwa siasa. Kwa hivyo ingemaanisha yakuwa kama kwangu, kama na navae, uh, yakuwa kama constituency yangu iwe na security police officers kama watano. Uh, wananisaidia lakini kama sivyo tuta uh, dhuluma ya uh, dhidi ya wanawake kwa kisiasa bado itaendelea. Sauti yake Milii Odhiambo, mbunge katika bunge la kitaifa nchini Kenya <mulia> Sasa tuelekee katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia nchini Mali. Msikilizaji, ni kwamba mazungumzo ya kitaifa kujadili juu ya mustakabali wa taifa hili la Mali, ambapo wawakilishi wa asasi za kiraia pamoja na vyama vya kisiasa wanajaribu kuafikiana kuhusu maandalizi ya uchaguzi nchini humo. Mazungumzo hayo ya kitaifa yani yameahirishwa. Hatua hiyo ilitolewa na msemaji wa serikali Jumatano ya wiki hii na kukosolewa na wapinzani ambao walishutumu uongozi kwa kutaka kusalia madarakani. Amadou Koita ni mwenyekiti wa chama cha PS Parti Socialiste nchini Mali. Mikutano iyi inazidi sana. Kwa mtazamo wetu, ni mikutano ambayo inawagawa wananchi wa Mali. Ratiba ya kufanyika uchaguzi imeshapangwa tarehe 27 Februari mwaka 2022, chaguzi za urais na wabunge. Sisi twaiyomba serikali kuheshimu kalenda hiyo. Ni sauti yake Amadou Koita, mwenyekiti wa chama cha PS Parti Socialiste inchini Mali. Nchini Nigeria waziri wa habari Lai Muhammad alitupilia mbali ripoti inayozunguka kwenye mitandao ya kijamii inayoeleza kuwa uchunguzi umebaini kwamba maafisa wa usalama katika nchi hiyo walisababisha mauaji kwa kuwashambulia waandamanaji katika daraja la Lekki mjini Lagos mwaka uliopita. Waziri huyo alisema ripoti hiyo haina ukweli wowote Ripoti hiyo haina ukweli wowote na ni habari ya kupotosha inayozima sauti ya walio wengi. Ukweli ni kwamba ripoti inayodaiwa kuwa kwenye mitandao ya kijamii haiwezi kutegemewa kwa sababu haiaminiki. Serikali ya Nigeria haijawahi kukubali kuwa waandamanaji waliuawa katika maandamano hayo kulalamikia kikosi maalum kilichokuwa kimeundwa kupambana na visa vya uhalifu katika taifa hilo. Wengineko duniani, alhamis ya wiki hii, waziri wa afya nchini Ufaransa, Olivier Veran, alisema serikali yake imetangaza mpango wa kuanza kutoa chanjo ya tatu kwa watu wazima ambao tayari wameshapata chanjo ya kupambana na virusi vya COVID-19 kuanzia siku ya Jumamosi ya Novemba 27 mwaka huu. Nakaongeza kuwa licha ya wasiwasi wa kutokea kwa mlipuko wa tano wa virusi hivyo barani Ulaya, serikali ya Ufaransa haina mpango wa kutangaza masharti mapya ya watu kutotembea. Nitakuambieni kwamba hatima yetu iko mikononi mwetu. Hivyo, kulingana na kikao cha baraza la usalama ulinzi wa kitaifa kilichofanyika hapo jana, mimi siji hapa kuwatangazieni makataa mapya ya watu kutotoka nje wala kufungwa kwa biashara ama kuzuiwa kwa safari, wakati huu ambapo nchi nyingi barani Ulaya zinakabiliwa na wimbi kubwa la maambukizi. Nasi katika hali hii tumejaribu kuweka uhuru na watu kuwajibika wenyewe tutafungua vituo vya kupewa chanjo kuanzia mwishoni mwa wiki hii na utolewaji chanjo kwa watu wazima tutafunguliwa kuanzia Jumamosi hii. Sauti yake Olivier Veran, waziri wa afya nchini Ufaransa. Alhamisi ya Novemba 25 mwaka huu, Uingereza ilipiga marufuku safari za ndege kutoka mataifa sita ya Afrika baada ya nchi ya Afrika Kusini na Botswana kuripoti kuwepo kwa aina mpya ya kirusi cha korona, kirusi ambacho ni hatari zaidi kushinda hata kirusi aina Delta, na kwamba chanjo zilizopo kwa sasa huenda zikashindwa kukabiliana na kirusi hicho, kama anavyoeleza waziri Sajid Javid, waziri wa afya nchini Uingereza. Wanasayansi wetu wanahofu kuhusu aina mpya hii ya kirusi, ndio maana no, imebidi kuchukua hatua hii no. Hakuna aliye na ufahamu tosha kukihusu, pengine Uingereza kutokana na tafiti nyingi tunazofanya, right. Hii ni kuwa makini na kulinda mipaka yetu. Baadhi ya nchi ambazo zimewekewa vikwazo hivyo ni pamoja na Eswatini, Namibia, Lesotho na Zimbabwe. Msikizaji, kufika hapo, sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, shukrani za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri na kwaheri, kutoka Nairobi nchini Kenya.