Karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia miongoni ripoti za waandishi wetu na matukio mengine yaliyopewa uzito katika matangazo ya juma hili. Kukuletea makala haya kutoka studio za RFI Kiswahili, mimi ni Ruben Lukumbuka. Karibu kujumuika nami hadi tamati. Kwa kuanza kabisa, msikilizaji, ni kufahamishe kuwa sehemu kubwa ya makala hii yaliyojiri ya wiki hii itaangazia mapinduzi yaliyofanyika nchini Burkina Faso, taifa ambalo liligubikwa na hali ya sintofahamu baada ya milio ya risasi kusikika katika makazi ya rais wa nchi hiyo Roch Marc Christian Kabore usiku wa Jumapili, Januari 23 kwa mkia Jumatatu ya Januari 24. Jumanne iliyofuata jeshi la nchi hiyo lilitangaza kuipindua serikali ya rais huyo pamoja na kulivunja bunge la kitaifa. Msemaji wa vuguvugu la kizalendo la kulinda na kurejesha hadhi ya nchi lililopewa jina MPSR Kapten Sidsor Kader Wedraugo alisema operesheni hiyo ilifanyika bila ya umwagaji damu. Wananchi wa Burkina Faso, vuguvugu la kizalendo kwa ajili ya kulinda na kurejesha hadhi ya nchi MPSR limeamua kuwajibika mbele ya historia, vimeamua kusitisha utawala wa bwana Rock Mak Christian Cabore kuanzia Januari 24 mwaka 2022, uamuzi ambao umechukuliwa ili kuiwezesha nchi yetu kuelekea katika njia sahihi na kuunga vikosi vyote ili kutetea taifa kulinyoosha na kulinda uhuru wake. sa e sa. Hadi sasa haijafahamika mahali rais Kabore aliko, ingawa taarifa zinasema anazuiliwa katika kambi moja ya kijeshi mjini Uagadugu. Paul Henri Sandaugo Damiba alitambulishwa kama rais wa vuguvugu hilo la MPSR. Mwandishi wetu Ali Bilal alifuatilia kwa karibu taarifa hii na hapa anatuletea wasifu wa kiongozi huyo Paul Henri Sandaogo Damiba ni mwanajeshi mwenye cheo cha luteni kanali katika jeshi la nchi kavu nchini Burkina Faso. Disemba tatu mwaka jana aliteuliwa kupitia amri iliyosainiwa na rais Rokma Christian Cabore kuwa kamanda wa kanda ya tatu ya kijeshi nchini humo, ambalo linahusika haswa na mfumo wa kupambana na ugaidi katika ukanda wa mashariki mwa nchi hiyo afisa huyo wa jeshi aliyepitia katika kikosi cha jeshi la ulinzi wa rais alihitimu mwaka elfu mbili kumi na saba katika shule ya kijeshi ya huko Paris, Ufaransa. Luteni Kanali Damiba, kwa mujibu wa vyanzo kadhaa, vinaeleza kuwa wakati wa mafunzo yake katika jeshi la taifa alikuwa mtu wa karibu sana na Kanali Zungrana aliyekamatwa wiki mbili zilizopita kwa kushukiwa kuandaa mapinduzi. nam bilali, mataifa ya afrika Magharibi yaliyokutana katika mkutano wake wa kilele siku ya Ijumaa yaliamua kusimamisha wanachama wa Burkina Faso katika jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS ama CEDEAO, bila hata hivyo kutangazwa vikwazo zaidi, kulingana na mshiriki wa mkutano huo. Katika hatua nyingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni, ambaye yeye pia aliingia madarakani kwa mtutu wa bunduki mwaka wa 1986 Wiki hii alionekana kulaani mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso na sasa amewataka viongozi wa Afrika kujadiliana namna ya kumaliza changamoto hii, kauli ambayo aliitoa siku ya Jumatano. Ningependa kutoa wito kwa viongozi wa Afrika, tukae na tubadilishane mawazo namna ya kujenga nguvu, kwa sababu kinachotokea sasa kinaturudisha nyuma. Viongozi wa kiraia wakishindwa kujenga jeshi lenye nguvu na nidhamu, magaidi wanaanza matatizo, alafu kuna mapinduzi ya kijeshi kama yalivyotokea Guini, Mali na sasa kule Burkina Faso. Bara la Afrika, tusiwaruhusu hawa wanajeshi wasio na uzoefu kuvuruga amani, amani na ajenda zetu. Nitawasiliana na viongozi wa nchi za Afrika Magharibi na tutaona jinsi gani ya kubadilishana mawazo kuhusu hili. Naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliyekashifu mapinduzi hayo ya kijeshi kule Burkina Faso na kuwataka wanajeshi kumwachilia huru rais Cabore Rais Kabore alichaguliwa na wananchi wake mara mbili katika misingi ya kidemokrasia. Ufaransa inaunga mkono msimamo wa ECOWAS. Kipaumbele chetu ni kuona hajadhurika na utulivu unaendelea kuwepo , lakini ni wazi kwamba hali ni ya wasi wasiwasi tangu kilichotokea majira ya baridi 2020 nchini Mali na kilichotokea miezi iliyopita nchini Guinea, nafikiri ukanda huo lazima usaidiwe katika dhamira yake ya kipindi cha mpito cha kiraia na kufanyika kwa uchaguzi wa kidemokrasia. Ni sauti yake, Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Na msikilizaji, tunaendelea kufuatilia kinachojiri kule Burkina Faso tangu kutokea kwa mapinduzi hayo, na hivyo kupata mengi zaidi, basi usikose kutembelea tovuti yetu maridadi kwa anwani ya www rf kiswahilicom. <mulia> Katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati, tuanzie kule DRC. Wiki hii ni wiki ambayo kundi la waasi wa zamani wa M23 lilishambulia kambi za wanajeshi wa serikali siku ya Jumanne katika eneo la Ruchuru, kilomita kadhaa kaskazini mwa mji wa Goma, karibu na hifadhi ya wanyama pori ya Virunga, maeneo ya Nyesisi na Rugari, ambapo iliripotiwa kuwa takriban wanajeshi ishirini waliuawa wakati wa mapigano hayo, zilisema taarifa kutoka mashirika ya kiraia mwenzangu Minslet Ijai alimtafuta mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mkoani Kivu Kaskazini, John Banyene, na kwanza alimuuliza nini madai ya waasi hawa wa M23, naye alikuwa na haya ya kusema. Mpaka hapa sisi hatuwezi kusema eti wanapigana kwa nini, kwani sisi kama vile shirika la raia kila mara tunaambia government ya kwetu ni jambo la kusababisha usalama mdogo, kwa sababu wakiwa Rwanda na wengine kuwa huko Uganda, government yetu haina control kwa hao watu. Ndio maana kila mara tunaomba government yetu iweze kurejesha hao watu ndani ya nchi, mahali ambapo government itaweza ku kukua na uchunguzi juu yao. Kuna taarifa kwamba hawa waasi wamewaua wanajeshi ishirini. Je, habari hizi ni za kweli? Kusema niweze kupana uh, idadi kamili hiyo sitaweza, lakini najua ya kwamba kuna maskari kabisa ambao waliweza kufariki hata, uh, askari wa ngazi ajuhu, ya juu naye aliweza kuripotiwa ndani ya maaskari ambao waliweza kufariki. Ni sauti yake John Banyene, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kaskazini, kama alivyozungumza na RFI Kiswahili wiki hii akiwa mjini Goma. RFI Kisangani. Na msikilizaji, tukiwa bado huko DRC, wakati wa bunge huko Kinshasa wakiendelea kuongeza muda wa dharura kwa zaidi ya mara kumi sasa kwenye majimbo ya Ituri na Kivu Kaskazini, wiki hii zaidi ya watu kumi na watatu waliuawa katika shambulizi lililotekelezwa na waasi wa kundi la ADF na washirika wake kijijini Mutwei, zaidi ya kilomita 40 kaskazini magharibi mwa jiji la Beni. Vijana wanaharakati wa Lucha waliandamana kupinga hatua hiyo, na taarifa zinasema mmoja wa vijana hao aliuawa kwa kupigwa risasi na polisi ambao walijaribu kuwazuia vijana hao kuandamana. RFI wiki hii Rwanda ilitangaza kuwa itafungua mpaka wake na Uganda wiki ijayo baada ya kufungwa kwa mpaka huo wa Gatuna kwa miaka mitatu, ikiwa ni ishara ya kuanza kuimarika kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kigali, Christopher Karenzi. Tangazo hili limekuja wiki moja baada ya ziara ya mwanaye wa rais wa Uganda Yoweri Museveni, Jenerali Muhoozi Kainerugaba mjini Kigali, ambapo yeye na rais wa Rwanda Paul Kagame waliweka bayana kurejesha uhusiano wa pande mbili. Wananchi wa Rwanda wamefurahia hatua hii iliyofikiwa Asiat Mkobwa jana, anaeleza athari zilizokuwepo hapo kabla baina ya wananchi wa nchi hizi mbili jirani. Unaona, raia ambao wako upande huu wa Rwanda walikuwa na kazi, kuna wengi wao walikuwa na kazi kuhusiana na mambo ya biashara upande wa huku, sababu ya mpaka miwili. Kusema kweli, ni vile walifunga na raia alipatwa na tatizo. Mugabe anaeleza changa moto zilizokuwepo na jinsi wanavyotatua matatizo baina ya nchi hizi mbili ni shida za, za serikali. Wananchi wa Uganda na wananchi wa Rwanda hawana shida, zilikuwa tu shida za, za serikali mbili. Sisi kama wananchi tuna furaha tu, ni furaha tele. Rwanda ilifunga mpaka wa Gatuna mwezi Februari 2019. Kigali ilikuwa ikidai kwamba Uganda inaunga mkono waasi wanaotaka kuipindua serikali ya Rwanda, wakati Kampala ikidai kwamba Rwanda iliua wapelelezi wake wawili, dai ambalo Rwanda ilikanusha. Christopher Karenzi Kigali, RFI, Kiswahili. Naam, Karenzi baada ya tangazo hilo la Rwanda, serikali ya Uganda kwa upande wake ilisema iko tayari kuhakikisha kuwa inarejesha uhusiano wake na Rwanda na kwamba itashughulikia changamoto zote zilizolalamikiwa na Kigali. John Mulimba ni waziri wa ushirikiano wa ukanda nchini Uganda. Republic Rwanda, ya Rwanda kusema ya kwamba inaenda kufungua kuanzia tarehe thelathini na moja kuona ya kwamba uhusiano baina ya nchi zetu mbili inaendelea, watu wa nchi mbili zetu watafaidika. Wajua, ukiangalia uh, ule mji wa Katuna na mji wa Kabale zote zimekuwa zimelala, uchumi ilikuwa imelala kabisa, imevunikwa. Lakini kwa hivi sasa tukisikia hii maamuzi, tunafurahia sana. Tumeweka mpango yale ambayo inaitwa JPC katikati ya nchi zetu mbili, kuona ya kwamba kila miaka mbili tunaketi tunazungumza hii maneno lakini tena tumeshakubaliana tuwe na mfumo wa mfunguo ya milango yetu, kuona ya kwamba kila ikishatokea mambo yoyote tuje pamoja tukae kama nchi ndugu tuyatatue. Sauti yake John Mulimba, waziri wa ushirikiano wa ukanda, akiwa Kampala nchini Uganda. RFI Bujumbura 96.1 FM. Wakimbizi wapatao 268 kutoka Burundi waliorejea nyumbani kutoka mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki hii wamesema walikuwa wanaishi kwa mashaka kwa sababu ya utovu wa usalama kufuatia ongezeko la makundi ya waasi. Wakimbizi hao, yani, walirejeshwa nchini kwao hivi karibuni. Mwandishi wetu Abbas Mbazumutima ana maelezo zaidi Ababa. Huyo ni mkurugenzi wa idara ya serikali inayohusika na, na kuwarejesha nyumbani wakimbizi. Nestori Vimenyimana akiwapokea wakimbizi hao, huku akiwakumbusha ziara aliyoifanya kambini na kuwahamasisha warejee nyumbani. Baadhi ya wakimbizi hao wanasema waliamua kung'oa hema kwa kuhofia usalama wao. Niliona katika eneo la Lusenda hakuna usalama wa kutosha Mlio wa bunduki nazidi kusikika huku kambini kukiripotiwa uporaji, nikaona bora nirejee nyumbani, niishi na ndugu zangu sima. Hakuna usalama, nahofia watoto wangu wasije wakauawa, sababu hakuna amani. Naomba nisaidiwe, shida huko ni nyingi sana, shida za njaa, za uporaji, za ubakaji, watu hata wanakosa amani. Serikali izidi kuitisha wengine wanaobaki huko Kutokana na hali hiyo ya usalama mdogo, wakimbizi Warundi wapatao mia sita wa kambi ya Lusenda wamekwisha jiorodhesha ili warejee makwao. Kambi hiyo ya Lusenda ina wakimbizi Warundi wasiopungua elfu thelathini walikimbia machafuko ya hapo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Abasi Mbazumutima, bujumburairefi Kiswahili. Tuelekee kule Uganda wiki hii, msikilizaji, yaani Jumatano ya Januari 26, wanasheria wa mwandishi wa vitabu katika nchi hiyo ambaye pia ni mkosoaji mkubwa wake rais Yoweri Museveni, wanasheria hao yaani walisema mteja wao alikamatwa tena licha ya amri ya mahakama kuagiza aachiliwe huru kwa dhamana Kakwenza Rukirabashaija amekuwa akizuiliwa na vyombo vya usalama tangu mwezi Desemba mwaka wa jana akituhumiwa kuitukana familia ya rais Museveni. Nchini Kenya, bunge la Senate lilipitisha bila marekebisho yoyote mswada wa sheria kuhusu vyama vya siasa siku ya Jumatano jioni, ambapo sasa mswada huo unasubiriwa kutiwa saini kuwa sheria na Rais Uhuru Kenyatta. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Ni hatua ambayo hata hivyo haikutabiriwa kuwa rahisi kutokana na malumbano yaliyoshuhudiwa wakati mswada huo ukijadiliwa katika bunge la kitaifa majuma kadhaa yaliyopita. Licha ya wabunge kadhaa kutoka mrengo wa naibu wa rais William Ruto kupendekeza marekebisho ya vifungu 15 kwenye mswada huo, yalishindwa kufua dafu mbele ya wabunge walio wengi wanaomuunga mkono rais Kenyatta na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga, tofauti na kwenye bunge ambapo kulishuhudiwa hata wakirushiana ngumi kwenye bunge la Seneti kulitawaliwa na maneno ya vijembe, ambapo sasa utawasilishwa kwa rais ili autie saini na kuwa sheria. Na kabla ya kulikunja jamvi la yaliyojiri nchini Kenya wiki hii, maafisa wa usalama walisema wameimarisha usalama baada ya ubalozi wa Ufaransa na Ujerumani kuonya uwezekano wa kutokea kwa shambulizi la kigaidi kuwalenga raia wa kigeni haswa kutoka barani Ulaya jijini Nairobi. Wachambuzi wa maswala ya usalama wana mtazamo gani? RFI Kiswahili ilizungumza na Richard Tuta, ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Kwanza kabisa kuna njia iliyowekwa ya kuweza kutoa tahadhari, kwa sababu wakati mwingi, wakati ambapo pia vyombo tofauti vya dola zinatoa tahadhari, wakati mwingi pia zinazusha hofu. Ina uzito wa hali ya kipekee, kwa sababu sasa inabidi kwamba vyombo vya dola zitaweza kukaa katika hali ya tahadhari, kwa sababu chochote kinaweza tokea. Lakini vyombo vyote vya ulinzi wa wakati wote kwamba huwa imejitayarisha vilivyo. Kwa hivyo sio kwa sababu kuna tahadhari kwamba walikuwa wamelala, kwa hivyo sasa kwa sababu kuna tahadhari ndio wataweza kuamka. Tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja pale Kenya ilipotuma jeshi lake nchini Somalia kupambana na magaidi wa Al-Shabab imekuwa ikishuhudia mashambulizi kadhaa hasa mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu elfu mbili na kumi na tano na elfu mbili na kumi na tisa RFI Nairobi 89.9 FM Wiki hii waziri wa afya nchini Tanzania Umi Mwalimu alimtaka mganga mkuu wa serikali kuanza kutoa takwimu za mwenendo wa maambukizi ya virusi vya korona kila wiki, huku akitoa wito kwa watu katika nchi hiyo kupokea chanjo, wakati huu takwimu zikionyesha kuwa ni asilimia tatu ya watu nchini humo ndiyo waliochanjwa kufikia Januari 25, sawa na watu milioni moja na laki tisa. Katika kila wagonjwa mia moja wagonjwa 95 hawajachanja. Kwa hiyo kazi kwenu wa Tanzania kufanya maamuzi kuhusu afya zenu. Wagonjwa 30 ambao walikuwa mahututi kwa siku ya tarehe 23 Januari 2022 na walikuwa hawajachanja, na mimi nimemtaka mganga mkuu wa serikali kutoa takwimu hizi kila wiki. Waliolazwa asilimia ngapi wamechanjwa, asilimia ngapi hawajachanjwa? Ni sauti yake Ummy Mwalimu, waziri wa afya nchini Tanzania. Katika ukanda wa Afrika magharibi na upande wa kaskazini, tukiangazia kilichotokea Cameron ni kwamba watu wanane walipoteza maisha na wengine 38 kujeruhiwa baada ya kutokea kwa mkanyagano nje ya uwanja wa michezo wa Olembe jijini Yaunde, Jumatatu usiku kabla ya kuanza kwa mechi ya hatua ya 16 kati ya wenyeji na Komoro kutafuta ubingwa wa soka kwa mataifa ya Afrika. Mengi zaidi na Victor Abuso: serikali ya Cameroon imethibitisha kutokea kwa moja hayo baada ya kuonekana kwa picha na mikanda video kwenye lango la uwanja huo zikionyesha mashabiki wa soka wakikanyagana. Rais Paul Biya ameagiza uchunguzi kufanyika kubaini mazingira yaliyosababisha tukio hilo, huku shirikisho la soka barani Afrika, CAF, likisema linafuatilia kwa karibu kilichotokea. Licha ya uwanja huo kuwa na uwezo wa kuwaingiza watu elfu 60 kwa sababu janga la COVID-19, kamati ya maandalizi ya mashino hayo iliagiza kuwa asilimia 60 ya watu ndio waruhusiwa kuingia uwanjani, na wakati Cameron inacheza asilimia 80 ya mashabiki waruhusiwe. Kwingineko duniani, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz wiki hii walikutana jijini Berlin kule Ujerumani kujadiliana kuhusu uwezekano wa Urusi kuishambulia Ukraine, mkutano ambao ulifanyika huku viongozi hao wa Umoja wa Ulaya wakitarajiwa kuwa na msimamo mmoja. Kwa upande wake, Marekani ilisisitiza kutumia njia za kidiplomasia kuhusu Ukraine. Antony Blinken ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Tumesema wazi kwamba kuna mambo muhimu ya msingi ambayo tunayaheshimu na tutaenda kuyatekeleza na kuyalinda, ikiwemo uhuru wa Ukraine kujitawala na mipaka, pamoja na haki ya nchi kuchagua njia za kujilinda na washirika. Tumeweka mawazo yetu mbele, kwa sababu tunaamini yana tija ikiwa yatajadiliwa kwa nia njema, kuimarisha usalama wetu na ule wa washirika wetu, wakati huo huo kushughulikia maswala yaliyogusiwa na Urusi kupitia njia yah ni sauti yake Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Tumalizie makala haya na kilichojiri kule Marekani, msikilizaji. Rais Joe Biden wiki hii alisema atamteua mwanamke Mmarekani mweusi kuwa jaji katika mahakama ya juu, ikiwa ndio itakuwa mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo. Na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwaheri, kutoka Nairobi nchini Kenya.