Kusalimu hapo ulipo na karibu kujiunga nami katika makala mtazamo wako wa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya ripoti za uandishi wetu, uchambuzi wa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili studioni. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu na kusihi tuandamane hadi tamati ya makala haya. Swadakta so, na msikilizaji, safari ya makala hii inaanzia huko DRC ambako daktari Denis Mukwege ambaye pia ni mshindi wa tuzo ya amani ya, ya Nobeli, Alhamisi ya wiki hii alitoa wito wa kuundwa kwa mahakama maalum ya kimataifa itakayoshughulikia kesi katika majimbo ambayo yanashuhudia hali tete ya usalama kwa karibu robo karne, hususan eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Na kaongeza kuwa makosa ya uhalifu wa kivita pamoja na makosa mengine hayapaswi kuachwa yapite bila ya kuchukuliwa hatua. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu huko DRC wana mtazamo gani? Mapendo Kusudi anaangazia hili akiwa mashariki mwa DRC, ombi la Dr Mukwege ni la wakongomani wote. Zaidi sana sisi watetezi wa haki za binadamu tumeomba mahakama hayo yawekwe tangu zamani, kwa sababu hiyo ripoti ya mapping ambayo imefanywa hapo mbeleni imelala, hakuna yule aliyeifuatilia. Hivi tulifikiri mwanya huo umepatikana wa kuweza kuomba hiyo mahakama yaweze kuwekwa kwa ajili ya kufuatilia mambo ya uhalifu ambayo yalifanyika ndani ya nchi yetu ya DRC. Hii kabisa tunaunga mkono. Na msikilizaji, tukisalia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ni kwamba jeshi la nchi hiyo FRDC Jumatano ya Septemba 8 lilisema mmoja wa viongozi wa kundi la CODECO aliuawa sambamba na wapiganaji wengine 34 katika operesheni ya kijeshi iliyoendeshwa kwenye mji wa Kobu ulioko umbali wa kilomita kama 50 na jiji la Bunia mkoani Ituri maelezo zaidi ni katika ripoti yaliyotutumia mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe. Msemaji wa jeshi asema watahakikisha miji ya Kobu, Bambu na Mungwalu hayavamiwi tena na waasi wa Kodeko na kurejesha amani ya kudumu. Luteni Jilngongo Jeshi lilipambana na moja ya kundi la Codeco mjini Kobu na kufungua barabara ya Iga Barriere hadi Mungwalu. Baada ya saa chache ya mapambano, jeshi linadhibiti mji wa Kobu na kando kando. Lengo kubwa kwetu ni kwamba jeshi limetokomeza wapiganaji 34 akiwemo kiongozi wa operation Kicho ambaye ameangamizwa kabisa, na tunaendelea na kasi hiyo hiyo. La. Ila raia mashariki mwa Kongo wanaisia tofauti kuhusiana na hali ya usalama wilayani Jugu. Jil Chuba, raia mkoani Ituri. Kila siku, kwa Septemba 3 zaidi ya raia 40 waliuawa na waasi wa ADF mkoani Ituri, swala lililopelekea jeshi kupiga marufuku shughuli zote za uchukuzi kutoka mkoani Ituri na kuelekea Beni mkoani Kivu Kaskazini. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Mwanzoni mwa juma hili, Rais wa Rwanda Paul Kagame alikanusha taarifa za serikali yake kutumia mtandao wa Pegasus ili kudukua mawasiliano ya viongozi wa mataifa mengine, akisema hakuna raia wa Rwanda aliye na ufahamu wa namna mtandao huo unavyotumika. Hata hivyo, Rais Kagame alisema kama mataifa mengine, taifa la Rwanda hukusanya taarifa zake za kijasusi, lakini halitumii mtandao wa Pegasus. Kwa kweli hatuna mtandao huo ambao wengi wamekuwa wakiutumia, lakini kama taifa jingine lile duniani, Rwanda hukusanya taarifa zake za kijasusi na kuna mbinu nyingi ya kufanya hivyo. Hata wale waliotoa hizi taarifa walizipata kwa kudukua mawasiliano, kusema kweli wanafanya hivyo. Ama kuhusu mashtaka yanayomkabili mkosoaji wa serikali yake Paul Rusesabagina, Rais Kagame alisema sharti familia za waathiriwa wa vitendo vilivyofanywa na makundi yaliyofadhiliwa na Rusesabagina zipate haki. Rusesabagina hakabiliwi na mashtaka ya kuigiza filamu. La, si hivyo, anakabiliwa na mashtaka ya kujihusisha na makundi ya kigaidi, na mwenyewe amekiri hadharani kuwa mwanachama wa makundi hayo. Kwa hivyo hata mpige kelele ya aina gani, sharti ajibu mashtaka haya na atahukumiwa mahakamani. Ni sauti yake, rais wa Rwanda Paul Kagame. RFI Nairobi, 89.9 FM. Jumanne ya tarehe saba mwezi Septemba mwaka huu chama tawala cha nchini Kenya kilimwandikia barua msajili wa vyama vya kisiasa nchini humo kumtaka afute jina la naibu rais William Ruto kwenye orodha ya wanachama wa Jubilii kwa msingi kwamba amekuwa akifanyia chama hicho kampeni tofauti kinyume cha sheria. Rafael Tuju ni katibu mkuu wa chama hicho cha Jubilii, alisema kwamba Ruto hana nia ya kujiuzulu katika chama hicho, lakini imebidi kuchukua uamuzi huo. Siyo siri, ilikuwa katika miaka ya kwanza ya utawala wa Jubili, naibu rais alikuwa akitumia vitisho fulani dhidi ya Rais Kenyatta kwa manufaa yake binafsi. Advantage. Katika hatua nyingine Spika wa bunge la kitaifa nchini Kenya Justin Muthuri aliwataka Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kusitisha kugombana hadharani kwa maneno, akisema haileti picha nzuri hasa kwenye macho ya ulimwengu. Muthuri alisema viongozi hawa wanapaswa kutatua migogoro yao kwa njia za kistaarabu. Kule nchini Tanzania, Jaji Elinaza Luvanda ambaye alikuwa anasikiliza kesi ya uhujumu uchumi pamoja na mashtaka mengine sita yakiwemo ya ugaidi yanayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema huko Tanzania Freeman Mbowe alitangaza kujiuzulu, kama kujiondoa kwenye kesi hiyo. Jaji Luvanda alijiondoa kwenye kesi hiyo mara baada ya Mbowe na washtakiwa wengine wanne kudai kuwa hawana imani na jaji huyo katika kesi yao RF na sasa huko uganda kinara wa upinzani katika nchi hiyo ambaye pia aliwahi kuwa mwanamuziki robert chagulanyi maarufu kama bobi wine wiki hii alikataa kuitikia wito wa mazungumuzo aliyopewa na rais yoweri museveni akisema hakutaka kushiriki mazungumuzo ambayo yasingezaa matunda kwanza kabisa like, nataka I niseme as wazi kwamba jenerali museveni as kama watawala wengine wa kiimla natumia taasisi za serikali kujipendelea na kudanganya. Jenerali Museveni hayuko tayari kwa mazungumzo yoyote ya maana. Mazungumzo yoyote anayotaka na wanyonge ni mazungumzo kandamizi. Tumekuwa tukisema watu huru pekee ndio wanajadiliana. Hivi sasa anakiuka haki zote za msingi za watu, anateka na kukamata watu wetu. Kwa hivyo hawezi kutaka mazungumzo wakati anawakandamiza watu. Rais Museveni aliwaalika wanasiasa wote wa upinzani kwa mazungumzo yaliyolenga kujaribu kutuliza joto la mvutano wa kisiasa katika nchi hiyo baada ya uchaguzi wa mwezi Januari ambao Bobi Wine anadai haukuwa huru na haki. Na msikilizaji eh, kabla ya kukunja jamvi kwa yaliyojiri kwenye ukanda huu ni kuwa huko Ethiopia, wapiganaji wa eneo la Tigrey wiki hii walikanusha kudhibitiwa na vikosi vya serikali kwenye mji wa Afar ambako kuliripotiwa mapigano kati ya wapiganaji wenye silaha wa eneo hilo ambao wanashirikiana na vikosi vya serikali. Belen Seyum ni msemaji wa ofisi ya waziri mkuu huko Ethiopia. Uh, Afar, uh, wapiganaji wa Afar wamekuwa wakifanya kazi kwa karibu na jeshi la taifa na TPLF wamepata hasara sana katika wiki chache zilizopita. Serikali kuu inalaani mauaji haya ya kupangwa yanayotekelezwa na TPLF. Wakati huu, idadi nilionayo ya watu wasio na hatia waliouawa kuwa ni mia mbili. Tunachunguza kujua idadi halisi ya waliouawa, kwa hiyo kuna uwezekano idadi hii ikabadilika. Ni sauti yake Belen Seyum, msemaji wa ofisi ya Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa RFI Kiswahili. Uko nami Ruben Lukumbuka, RFI Kampala 93.7 FM na katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini moja kwa moja tukianzia huko nchini Guini ni kwamba wiki hii Umoja wa Afrika ulilitaka jeshi la nchi hiyo ya Guini kumwachilia huru mara moja Rais Alfa Conde na kulaani kile umoja huo ulikiita mapinduzi ya kijeshi katika nchi hiyo. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, rais wa Umoja huo wa Afrika AU Felix Chisekedi pamoja na mwenyekiti wa tume ya Umoja huo wa Afrika Musa Faki waliitisha mkutano wa dharura wa taasisi za Umoja huo wa Afrika kuhusu usalama na amani na kujadili hali ya Jini. Kwa upande wake, mashirika ya kiraia katika nchi hiyo yalisihi kuheshimiwa haki za binadamu na demokrasia kama alivyoeleza Tierno Abdoul Bah, mwanaharakati wa, na mwanachama wa chama cha FNDC cha nchini Guinea. Hofu yetu kubwa ni kuhusu hali ya demokrasia na maswala ya haki za binadamu katika historia ya nchi yetu. Mara nyingi wanajeshi wanaposhika madaraka namna hii, kuna mateso mengi yanayotokea. Safari hii tunataka, pamoja na kamati hii mpya ambayo wameweka hapo, tungependa waheshimie haki za raia, waheshimu demokrasia na kufikiria kuanzisha mazungumzo ya kitaifa juu ya namna ya kuongoza kipindi kipya cha mpito. Naye kiongozi aliyeongoza mapinduzi katika nchi hiyo Kanali Mamadi Dumbuya aliahidi umoja na kuwaachia huru wafungwa wote wa kisiasa. No vulons plase la tranzisyon, tunataka kuweka kipindi cha mpito kinacholeta matumaini na Gini mpya, na hiyo inawezekana iwapo kutakuwa ushirikiano wa wote. Tunawahakikishia wote mlioko hapa nanyi mlioko mbali kwamba tunakwenda kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hakutakuwa roho ya chuki yoyote wala kulipiza kisasi wala hakuna mtu atakayetafutwa. Sheria itakuwa ndio dira kuongoza kila mwananchi wa Gini. Hata hivyo kiongozi wa upinzani Selu Dalen Dialo yeye alikaribisha mapinduzi hayo, akisema yanatoa nafasi ya kuijenga upya nchi yao. Hii ni fursa ya kutoa pongezi kwa raia wote wa Gini walio ndani na nje ya nchi ambao mchango wao umesaidia katika kuanguka kwa utawala wa kiimla na pia kuwashukuru wale wote waliojitoa kufanikisha tukio la Septemba 5 mwaka 2021. Rais Alfa Konde, mwenye umri wa miaka 83 ameongoza nchi hiyo zaidi ya mihula miwili ambayo ni ukiukaji wa katiba ya nchi hiyo. Huko Mali, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, ilieleza wasiwasi wake kuhusu uwezekano wa kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Francis Behanzin ni mkuu wa maswala ya siasa na usalama kutoka jumuiya ya ECOWAS. La mission reste preoccupee Timu yangu imekumbusha umuhimu wa kuheshimu tarehe ya uchaguzi iliyotangazwa ili, ili kuonyesha uwazi katika kipindi hiki cha mpito. Tumetoa wito kwa utawala wa mpito kuharakisha utoaji wa kalenda inayoeleza kwa kina mabadiliko na hatua za muhimu zinazopaswa kuchukuliwa ili kufanya uchaguzi wa rais na wabunge ufanyike kwa njia ya amani. Haya yanajiri wakati huu wakuu wa nchi za ECOWAS wakihitimisha ziara yao huko Bamako na wiki hii walielekea moja kwa moja huko Konakri nchini Guini kujadili mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika katika taifa hilo. Ripoti mpya ya kidunia wiki hii ilionyesha kuwa mataifa tajiri duniani huenda yakabakiwa na karibu dozi bilioni moja za chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19, dozi ambazo mataifa hayo hayajapanga kuzitolea nchi masikini kama msaada. John Nkengasong ni mkurugenzi wa kituo cha udhibiti wa magonjwa barani Afrika cha CDC. We cannot... Hatuwezi kuendelea kuweka siasa katika hili suala kwa kutoa matamshi ambayo hatuajibiki nayo. Ahadi haziweki chanjo kwenye mikono ya watu. Nadhani tunataka chanjo halisi na siyo chanjo ahadi. Hatutashinda vita dhidi ya mlipuko huu, ikiwemo nchi zinazoendelea kama hatutachoma chanjo kila mtu. Vinginevyo tujiandaye kuishi na mlipuko huu wa virusi maisha yetu yote. Haya yanajiri wakati huu bara la Afrika likiwa nyuma zaidi ukilinganisha na mataifa mengine duniani katika kutoa chanjo kwa raia wake. <mucho> Naye kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis Jumatano ya tarehe 8 mwezi Septemba alikosoa vitendo vya ukatili na udhalilishaji wanavyotendewa wa wanawake katika mataifa mbalimbali ulimwenguni, akionya kuhusu wanawake kuendelea kufanywa watumwa. Msikilizaji, kwingineko duniani, rais wa Marekani Joe Biden ijumaa ya wiki hii alisema ametia saini sheria inayowataka wafanyakazi wote wa umma kuchoma chanjo kwa lazima, akibadili msimamo wake wa awali, ambapo alisema swala la chanjo lingekuwa la hiari. My job ni wajibu wangu kama rais kuhakikisha usalama wa raia wote wa Marekani. Kwa hivyo nimeamuru waziri wa leba kuweka makataa ya kuwataka waajiriwa wote walio na wafanyikazi zaidi ya mia moja kuhakikisha wamechanjwa wame kikamilifu au kuwa na matokeo ya kuthibitisha hawana korona kila wiki. Ni tangazo ambalo limepokelewa kwa hisia mseto, hasa kwa raia ambao hawakuwa wanataka kuchoma chanjo hiyo. Waziri mkuu wa Ufaransa, Jean Castex, Jumanne ya wiki hii aliendelea kuipigia chapuo serikali ya rais Emmanuel Macron, akisifu rekodi za maendeleo yaliyofikiwa, wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi wa wabunge. Aidha, waziri mkuu Castex alisema nchi yao imefikia lengo la kuwachoma chanjo dhidi ya COVID-19 raia zaidi ya milioni 50 wa nchi hiyo katika juhu... siku chache zijazo, lengo la kutoa chanjo milioni 50 litafikiwa nchini Ufaransa, na tunaweza kujisifu sote kwa pamoja kwa mafanikio haya. Kama mnavyojua, hatua hii inatufanya tuwe mbele miongoni mwa mataifa yaliyotoa kinga kwa raia wake Vaxina. Ni sauti yake Jean Castex, waziri mkuu wa Ufaransa. Jumatano ya Septemba 8 Taliban huko Afghanistan walitangaza serikali yao mpya ya mpito na kutangaza nchi hiyo kuwa ufalme wa Kiislamu. Carol Cori na maelezo zaidi. Serikali hiyo iliyotangazwa na msemaji wa Taliban, Zabihullah Mujahid, itaongozwa na Mulma Mahalad Hassan Akun, mmoja wa waanzilishi wa kundi la Taliban. Uongozi huo mpya umetawaliwa na watu waliokuwa tayari kwenye uongozi wa kundi hilo na haujajumuisha wanawake. Katika nafasi ya waziri wa usalama wa ndani atakuwa Sirajuddin Hagani, akisaidiwa na Abdul Ghani Barada, ambaye amekuwa kiongozi wa maswala ya siasa. Msemaji Mujahid amesisitiza, Serikali hiyo ni uongozi wa mpito na nafasi zilizosalia zitajazwa baada ya mashauriano, ambao unanuiwa kuwajumuisha watu kutoka maeneo yote ya nchi hiyo. Waziri mkuu Akund amewekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa, huku waziri wa usalama Agani akiwa kwenye orodha ya watu wanaotafutwa na idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, na tayari Marekani imeleza wasiwasi wasi kuhusu mienendo ya baadhi ya viongozi kwenye serikali hiyo ya mpito. nam Carol, siku chache baada ya jumuiya ya kimataifa kukosoa serikali hiyo mpya ya Afghanistan kwa kutoajumuisha wanawake katika nafasi za uongozi, naibu mkuu wa tume ya utamaduni wa kundi hilo, Ahmadullah Wasik, alisema wanawake hawataruhusiwa kucheza mchezo wa cricket na michezo mingine. Uislamu na jamhuri ya Emirati hairuhusu wanawake kucheza kriketi au mchezo wote ambao utawaonyesha wasichana. Hawahitaji michezo, wataonekana na hawatafuata maadili ya mavazi, na Uislamu hauruhusu hilo. Hata kama tutapitia changamoto na matatizo, tumepigania dini yetu ili Uislamu uheshimiwe. Hatutadharau maadili ya Uislamu hata kama kutakuwa na upinzani Hatutaacha sheria zetu za Kiislamu. Ni sauti yake Ahmadullah Wasik, ambaye ni naibu mkuu wa tume ya utamaduni katika kundi la Taliban huko Afghanistan. Msikilizaji <mulikana> kufika hapo, sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, shukran za dhati kwa muda wako, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa. Nikutakie kila la heri na kwa heri kutoka Nairobi, nchini Kenya.