Kusalimu hapo ulipo ni mara nyingine tunakutana katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tukikuletea baadhi ya habari kuu za dunia, ikiwa ni pamoja na ripoti za waandishi wetu, uchambuzi wa kina wahabari, wa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu karibu msikilizaji, tuandamane hadi tamati ya makala haya. Sehemu kubwa ya yaliyojiri wiki hii itajikita katika kuangazia hizi tahadhari zilizotolewa na mataifa mbalimbali mbali duniani dhidi ya maambukizi ya kirusi hiki kipya kilichopewa jina la Omicron. Jumatatu ya Desemba 20, mtaalamu wa magonjwa ya virusi nchini Marekani, Anthony Fauci, alisema maambukizi ya kirusi hiki yanawapata hata raia waliokamilisha kuchoma chanjo zote hasa katika kipindi hiki cha msimu wa sherehe za Krismasi na mwaka mpya, kwamba kirusi hiki kina urahisi wa kusambaa iwapo kirusi cha omicron, omicron kitasambaa sure, kwa kasi katika nchi yetu kama inavyofanyika nchini Afrika Kusini na Uingereza, kwa sababu kasi yake ya maambukizi ni kubwa sana. Baada ya siku tatu, bila shaka kitasambaa kwa kasi hapa Marekani. Kwa hivyo, kwa sasa tunajaribu kuhakikisha kwamba hakileti madhara, na ndio sababu tunatoa wito kwa watu kupata dozi so ya tatu the Naye mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO ama OMS Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus akayataka mataifa mbalimbali mbali duniani kuja pamoja na kufanya maamuzi magumu yatakayopelekea kumalizika kwa mlipuko wa virusi vya korona hadi kufikia mwaka ujao. Lengo kuu linapaswa kuwa kwamba nchi zote zinaungwa mkono uh, kuhakikisha kwamba zinawachanja raia wake kwa asilimia 40 haraka no iwezekanavyo na baadaye asilimia sabini. Hakuna nchi inayoweza kujiondoa kwenye janga hili kwa kutumia dozi ya tatu bila kutumia tahadhari nyingine. haya ya kijiri namna hiyo, nchini Ufaransa ilianza kuwachoma chanjo watoto walio na umri kati ya miaka mitano na kumi na moja, kama anavyoeleza waziri wa afya nchini humo Olivier Veran Dabur, kwanza leo tunafungua chanjo kwa watoto ni rasmi, na naweza kukuambieni hii ni baada ya kupata maoni ya maafisa wa afya na ushauri wa kisayansi kwamba ni muhimu sana kuanzisha chanjo hii. Na hasa kwenye tovuti za chanjo za mtandaoni utakuta kitengo cha chanjo kwa watoto wenye umri wa miaka mitano na kumi na moja. Mmoja wa wazazi ama wote wawili lazima wawepo. Utakuwa na vituo mia tatu na ambavyo vinatoa chanjo maalum kwa watoto. Huko Marekani, rais Joe Biden mbali na kuwaonya raia wa nchi hiyo kuchukua tahadhari, akaongeza kusema kwamba wakati utafika ambapo kila raia atalazimika kuchoma chanjo kwa lengo la kuwalinda wengine. Wakati huo huo, nchi ya Israeli ambayo ni ya kwanza kutoa dozi ya nyongeza kwa raia wake ilitangaza kuanza kutoa dozi ya nne kwa wananchi nchini humo. Na sasa tukija barani Afrika, kufuatia hali ya kusambaa kwa Omicron nchini Kenya, katibu wa wizara ya afya Daktari Masi Mwangangi Jumatano ya Desemba 22 alisema hoteli, vilabu vya pombe, migahawa, maduka makubwa, benki na matamasha pia waandaaji wake watalazimika kukubali watu wakamilishe chanjo kabla ya kupewa huduma. Daktari Mwangangi akisema watakaoenda kinyume watanyang'anywa leseni In ili kwenda katika maeneo ya umma ni lazima uoneshe cheti kuwa umechanjwa, ili kuruhusiwa kuingia kwenye mbunga za wanyama, migahawa, hoteli, maeneo ya kunywa pombe, lakini pia wakati unapotaka kutumia usafiri wa umma kama ndege za ndani, treni na usafiri wa mabasi. Kule Tanzania, Desemba 21 mwaka huu, serikali ilikiri kwamba kuna maambukizi kadhaa ya ugonjwa wa uviko 19 ndani ya jamii, lakini virusi vinasambaa haraka, huku katibu mkuu wa wizara ya afya Profesa Abel Makubi akiwataka wananchi kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa huo, kwamba utakuwa na uzinduzi wa kampeni jamii shirikishi ya pili dhidi ya maambukizi hayo mkoani Arusha kuwahimiza watu kupata chanjo. Tunategemea kutumia zaidi watoa wa huduma ngazi ya jamii kuhamasisha, kwa sababu wako karibu na jamii, ili wananchi wengi waweze kuitikia kwenda kuchanja, lakini pia kujikinga kwa njia zingine. Lengo la serikali ni kushirikiana na wananchi wenyewe moja kwa moja na wadau wa maendeleo kuongeza chachu ya watoa wa huduma ngazi ya jamii kuendelea kuelimishana na kuhamasishana ili kuchukua tahadhari pamoja na kupata chanjo na kufata maelekezo ya wataalamu kupitia e, kampeni mbalimbali ambazo zikitolewa mbali mbali mbali. Mpaka sasa watu milioni moja na laki mbili sawa na asilimia mbili nukta mbili moja wamepata chanjo kamili. Jumatano ya Desemba 22 mwaka huu wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki walikubali nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa mwanachama mpya wa jumuiya hiyo, hatua inayoruhusu kukamilishwa kwa taratibu za mwisho kwa nchi hiyo kuwa mwanachama kamili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo, alisema kukubaliwa kwa DRC kuwa mwanachama mpya kutapanua wigo wa biashara na undugu. Suala kubwa katika mazungumzo yetu ya leo lilikuwa ni kutimiza matarajio ya kaka na dada zetu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujiunga nasi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nachukulia hili kama ushuhuda sio tu wa mafanikio ya jumuiya, lakini fursa ambayo imeendelea kuwa thabiti. Huu pia ni uthibitisho wa juhudi zetu za kuongeza utangamano na kupanua wigo wa ushirikiano kama ulivyoainia wa wa sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya na mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Wanaharakati wanawake kutoka DRC ambao sasa wanaishi nchini Uganda kama wakimbizi, walikaribisha operesheni ya pamoja kati ya jeshi la Uganda UPDF na lile la DRC FRDC ambapo wanawasaka wapiganaji waasi wa ADF. Lakini wakati huo huo wameelezea wasiwasi kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. Wanaharakati hawa ni Banadet Ntumba, mratibu cha wa chama cha akina mama wa Kristu, na Ani Nturubika, mratibu wa shirika la wanawake na watoto waliokatika mafaa. itakuwa jambo ya mzuri juu mauaji ya kiolela, tunataka imalizike kwa muungano, itamalizika ni sawa ili kuweza kumaliza, kwa sababu watu wa Beni, watu wa Goma wanateseka. Butembo hapa wanaeleza wasiwasi yao juu ya ukiukaji wa haki za binadamu. hatungelitaka jeshi za Uganda zifanya tena hiyo mambo yenyewe ilifanyika ku mwaka elfu moja mia kenda na sita. Wanawake walibakwa wakawakia na mimba, na hiyo mimba ikazala watoto wasiojulikana na wababa zao. Hiyo ya kubaka wanawake, hiyo wakongomani hatutaki. Ikiwa kweli wanakuja kutoa wa vita na vingine, wasitumike kwa ajili ya tumbo zao wenyewe, lakini watumike kwa ajili ya taifa. Robert Kochani ni mwakilishi wa shirika la umoja wa kimataifa kuhusu haki za binadamu hapa Uganda. Our, uh, ushauri wetu kwa jeshi la Uganda ni kukuwa makini sana wanapofanya kazi zao, so ili kusiwepo na ukiukaji wa the haki za binadamu, so kutokana na matendo yao nje ya nchi. Katika taarifa jeshi la Uganda na la DRC wanasema operesheni dhidi ya ADF inaendelea vyema bila ukiukaji wowote wa haki za binadamu. Taarifa hii inaeleza kwamba tangu operesheni ilivyoanza waasi 34 wa ADF wamekamatwa na mateka 31 wakiwa ni wananchi wa DRC wameokolewa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Na Kenneth, tukisalia huko nchini Uganda, Alhamisi ya Desemba 23 mahakama ya nchi hiyo ilifungulia mashtaka ya ugaidi watu 15 kwa madai ya kuhusika na mashambulizi ya bomu yaliyotokea mwezi Oktoba na mwezi Novemba katika jiji kuu Kampala na maeneo mengine nchini humo na hivyo kusababisha vifo vya watu 9 RFI Kampala Tisini na tatu, nukta saba, FM. Na kwa kuwa nimeizungumzia DRC, mashirika ya kiraia pamoja na wanaharakati wanaopigania mabadiliko na demokrasia lucha, Jumanne ya wiki hii waliitisha siku bila kufanyika kwa shughuli zozote kwenye miji ya mashariki ya nchi hiyo kuanzia mji wa Goma kufuatia kile wanaharakati wanasema, kuongezeka kwa mauaji ya raia, vitendo vya utekaji nyara na ukosefu wa usalama kwenye eneo hilo mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo kamanda wa mkoa wa polisi wa kitaifa wa Kongo huko Kivu Kaskazini. Kwa mujibu wao, kati ya watu wawili waliouliwa kuna hasa kamanda wa polisi na mwanajeshi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FRDC waliopoteza maisha, waliuliwa kwa baridi kali na waandamanaji waliokuwa na silaha katika sehemu za muji wa Goma. on a battu froidement un commissaire, kamishina wa polisi, afisa wa kutekeleza sheria alipigwa risasi baridi na wa waandamanaji watu walitumia risasi ya, za vita tupo, pia kuua askari. Viongozi hao wa serikali wameutoa wito kwa idadi ya watu kuwa watulivu, na huko wamehakikisha kwamba hakuna polisi wa Rwanda aliyeko Goma. Kwa hayo John Bayen, kiongozi wa shirika la raia jimboni Kivu Kaskazini, amesema, tuna jeshi tuna polisi ya, lakini kwa nini kwenda kukamata wa polisi wa, wa Rwanda na wajeshi wa nchi ambazo wakaji wanawazia kama hao ndio watu ambao wanasababisha usani. Usalama mdogo huku kwetu, na baadhi ya waandamanaji wamekataa kwamba walitumia risasi. Na huko wamesema watusaidie sana munyumba, hakuna mapaleta amani kunyumba, kama iko shepeke wa kunyumba wainji aitoka inji akileta amani munyumba. Tungetaka amani ikuwe hata raia wala serikali tusaidie kwanza sana zaidi. Katika kipindi cha wiki moja iliyopita, ni zaidi ya raia watano ndio waliuliwa kwa risasi na wengine kadhaa kujeruhiwa na waasi wasiojulikana. chube ngorombi hayo yalijiri wakati hali ya usalama iliripotiwa kuzorota eneo la mashariki mwa nchi hiyo ambako siku ya Alhamis kuliripotiwa mauaji ya watu asiyopungua kumi baada ya waasi wa Kodeko kushambulia vijiji viwili vile vya Angisa na Lobo wilayani Jugu mkoani Ituri siku ya Alhamisi. Na katika kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko DRC ni kwamba Alhamisi ya Desemba 23, mwaka huu jopo la mawakili wake rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila lilikutana jijini Kinshasa, ambapo mawakili hao waliipinga ripoti ya uchunguzi iliyofahamika kama Congo Hold-up, ambayo ilimshutumu rais huyo wa zamani wa Congo, Joseph Kabila na familia yake pamoja na washirika wengine kujitajirisha kwa kutumia mali ya umma katika nchi hiyo. Wakili Rafael Nyabirungu Mwenesonga ni mmoja wa mawakili hao, alikuwa na kauli hii: ni rahisi kumlaumu mtu juu ya ubadhirifu wa dola milioni na wakati amewaachia kiasi cha dola bilioni mbili katika hazina, kwa nini hazichukui? Je, ni kweli waandishi wa habari walipata nyaraka milioni tatu na mia tano? Na kama kweli walizipata nyaraka hizo, ingechukua miaka mingapi kuchunguza kila moja? Hata kumi kwa siku, piga hesabu. Ni sauti yake Rafael Nyabirungu Mwenesonga, mmoja wa mawakili wake rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila. Wiki hii Umoja wa Ulaya uliokuwa umetangaza kuongeza muda wa kuendelea kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi iliamua kuondoa vikwazo hivyo dhidi ya taifa hilo linaloendelea kupitia kipindi kigumu cha kiuchumi. Mengi zaidi na Florence Kivuva. Ripoti zinasema serikali ya Burundi sasa inasubiri taarifa rasmi kutoka kwa Umoja wa Ulaya huku afisa mmoja ambaye hakutaka jina lake kutajwa akisema ni habari njema sana kwa serikali ya Gitega. Umoja wa Ulaya ulikuwa umeiwekea Burundi vikwazo hivyo kwa miaka mitano kwa sababu ya visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu na maswala ya kisiasa, na hivi karibuni iliongezewa muda baada ya kutokuwepo kwa mwafaka wa pamoja ndani ya umoja huo lakini, kwa sasa suluhu ilipatikana. Duru nyingine imesema hatua hii imekuja baada ya rais Evariste Ndayishimiye kuonyesha nia ya kuimarisha demokrasia na haki za binadamu baada ya mzozo wa mwaka 2015, hatua ambayo pia imesababisha kuanza tena kwa mazungumzo ya kisiasa tangu mwezi Februari. Hata hivyo mbunge wa bunge la Umoja wa Ulaya Maria Arena anasema hatua ya serikali ya Burundi kumkataa mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa ingekuwa ishara ya kutoondolewa kwa vikwazo hivyo, lakini akaongeza, uamuzi upo mikononi mwa baraza la mawaziri wa Umoja wa Ulaya RF. Nao Umoja wa Mataifa wiki hii ulionya kuwa karibu mtu mmoja kati ya wanne nchini Somalia anakabiliwa na hali mbaya ya njaa, wakati huu ukame ukiendelea kushuhudiwa kwenye maeneo mbalimbali ya nchi hiyo na katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia nchini Cameroon, ni kwamba siku ya Jumanne ya wiki hii rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, Patrice Mosepe, aliwasili jijini Yaunde ikiwa ni siku chache kabla ya kuanza kwa mechi za Kombe la Mataifa ya Afrika, akisema anataka kuona mashindano ya mwakani yanafana. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Ziara yake nchini Kamerun imekuja wakati huu kukiwa na uvumi kuwa huenda mashindano hayo yanayotarajiwa kuanza kutimua vumbi Januari 9 hadi Februari 6 yakaahirishwa kutokana na hofu ya maambukizi ya COVID-19. Mbali na uvumi kuwa huenda mashindano hayo yakaahirishwa, kumekuwa na taarifa kuwa huenda shirikisho la vilabu barani Ulaya likaagiza wanachama wake kuwazuia wachezaji kutoka Afrika walioitwa kwenye timu zao za taifa. Mashindano haya ya mwakani ambayo tayari yalikuwa yameahirishwa kwa mwaka mmoja kutokana na mlipuko wa COVID-19 yamekuwa kwenye hatihati hati ya kufanyika kutokana na mlipuko wa virusi vipya vya Omicron. Motsepe atakutana kwa mazungumzo na rais wa Cameroon, Paul Biya, ambaye amemhakikishia mashindano hayo ya kufanyika licha ya changamoto ya virusi vya corona. Huko nchini Mali, ni kwamba mpatanishi wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS ama CEDEAO ukipenda, kuhusu mgogoro wa Mali, na rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan, Jumatano ya Desemba 22 alikamilisha ziara yake ya kikazi jijini Bamako, wakati akiandamana na rais wa tume ya jumuiya hiyo Jean-Claude Casibru, ambapo alikutana kwa mazungumzo na kiongozi wa mpito Asimi Goita. Goodluck Jonathan alikuwa na kauli hii mbele ya waandishi wa habari jijini Bamako punde baada ya mazungumzo hayo. you know, the... kile ambacho kiliamliwa na viongozi wakuu wa ECOWAS ni kutaka kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu hadi ifikapo mwezi Februari. Sisi kama ECOWAS tunataka kabla ya mwisho wa mwaka huu tuione kalenda yenyewe imeandaliwa, na mwezi Januari tutarejea Bamako kuendelea na majadiliano na serikali ya mpito imekuwa ikiitaka serikali ya Bamako kule Mali kuheshimu tarehe ya kufanyika uchaguzi ili kufikia serikali ya kiraia katika nchi hiyo. RFI Lubumbashi 98 FM. na huko Guini ni kwamba aliyekuwa kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2008 Musa Dadis Camara alirejea nchini mwake wiki hii akitokea uhamishoni nchini Burkina Faso ambako ameishi kwa karibu miaka kumi na punde baada ya kuwasili Kamara alisema anarejea kusaidia kuijenga nchi huku akisema yuko tayari kushitakiwa ikiwa kuna makosa aliyoyafanya. Septemba 29 vikosi vilivyokuwa chini yake vilifyatua risasi kwa wafuasi wa upinzani huku wanawake zaidi ya mia moja walibakwa. Kwingineko duniani wiki hii, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja Alhamisi ya Desemba 23 mwaka huu lilipitisha azimio lililopendekezwa na Marekani ili kutumwa kwa misaada ya kibinadamu nchini Afghanistan, wakati huu nchi hiyo inapoendelea kukabiliwa na kipindi kigumu cha kiuchumi. Jeffrey de Lorentis ni naibu balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Ni muhimu kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupata taarifa kuhusu utekelezwaji wa azimio hili, kwa sababu ni muhimu sana kufahamu kwamba msaada huu unawafikia walengwa na si vinginevyo. Msemaji wa Taliban Zabihulah Mujahid. Yeye alipongeza hatua hiyo na kuongeza kuwa anatumai jumuiya ya kimataifa itaondoa vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa kundi hilo. RFI. Wiki hii waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema nchi yake itaimarisha ushirikiano wa kijeshi na kiuchumi na mataifa ya ukanda wa Indo Pacific, huku akishutumu China kwa vitendo vyake alivyoeleza ni vya alivye kimabavu katika eneo hilo. Akizungumza akiwa nchini Indonesia, Blinken alifafanua umuhimu wa nchi yake kushirikiana na mataifa hayo na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka hadi utakapokutana tena mwaka ujao, mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Ni kutakie kila la heri na kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya.