Usalimu hapo ulipo ni mara nyingine tunakutana katika makala ya yaliyojiri wiki hii, tukikuletea baadhi ya habari kuu za dunia, ripoti za waandishi wetu na uchambuzi wa kina wa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe msikilizaji, tuandamane hadi tamati ya makala haya. Msikilizaji, kwa sehemu kubwa makala hii itaangazia yaliyojiri nchini Sudan, ambako kiongozi wa jeshi Abdel Fattah al-Burhan wiki hii alisema jeshi lililazimika kuchukua madaraka nchini humo ili kuzuia Sudan kutumbukia kwa machafuko. Benson Wakoli ana mengi zaidi. Albran amesema viongozi wa kisiasa wamekuwa wakichochea raia dhidi ya maafisa wa usalama, hatua ambayo ingechangia Sudani kuzama kwa vita, huku wa akisema waziri mkuu Abdal Hamdok yuko nyumbani kwake baada ya mapinduzi hayo. Waziri mkuu alikuwa nyumbani kwake, ila tukawa na hofu kwa watamudhuru kwa sasa yuko nyumbani kwangu na anaendelea na maisha yake kama kawaida. Atarejea nyumbani kwake hali ikitulia, ila kwa sasa anaishi nami nyumbani kwangu. Kauli yake inajiri wakati huu raia wa taifa hilo wakiendelea kuandamana kupinga mapinduzi ya serikali ya mpito, raia saba wakiripotiwa kufa kutokana na maandamano hayo. Hali ya sasa ya Sudan inatisha, lakini hataruhusu mapinduzi yote kwa taifa lakina, hili tena tenaa kinyume na matakwa yetu. Mateso tunayopitia kwa sasa yametosha. Mapinduzi hayo yameshutumiwa na mataifa kadhaa duniani, Marekani ikisitisha msaada wake wa dola milioni mia saba kwa nchi hiyo. Ned Prince ni msemaji katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Marekani inalaani hatua zilizochukuliwa na vikosi vya kijeshi vya Sudan. Kukamatwa kwa maafisa wa serikali ya kiraia na viongozi wengine akiwemo waziri mkuu Hamdok kunalemeza mchakato wa mpito. Serikali ya mpito ya kiraia inapashwa kurejeshwa mara moja huduma za mawasiliano nchini Sudan bado zimetatizwa. Nam Benson. baada ya kushikiliwa na wanajeshi waliochukua madaraka nchini humo, waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok Jumatano ya wiki hii alirejeshwa nyumbani kwake kufuatia shinikizo za kimataifa, wala haikuishia hapo. Muungano wa Afrika AU Ulisitisha wanachama wa nchi hiyo ya Sudan, ambapo hatua ya umoja wa Afrika ilijiri baada ya waziri mkuu Abdalla Hamdok aliyekuwa anazuiliwa kuachiwa huru na baadaye kufanya mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Nayo benki ya Dunia na yenyewe baadaye ilikuja na kusitisha msaada wake wa kifedha kwa nchi hiyo ya Sudan. RFE. Kule nchini Uganda, polisi siku ya Jumanne walisema waasi wa kundi la ADF wanaoendeleza mashambulizi ya mara kwa mara nchini DRC ndio waliohusika na mashambulizi ya siku ya Jumamosi na Jumatatu na kusababisha maafa ya raia. Msemaji wa polisi nchini humo Fred Enanga alisema kundi la ADF lina mpango wa kuendeleza mashambulizi nchini humo na kuongeza kuwa shambulizi la siku ya Jumatatu dhidi ya basi lilitekelezwa na mmoja wa washambuliaji wa kujitoa mhanga. These sleeper cells have been actively recruiting. hawa watu wamekuwa wakisajili kutoka mafunzo ya itikadi kali na kufanya utafiti wa namna ya kuunda mabomu pamoja na kutekeleza mashambulizi hapa Uganda. Nia yao inatokana na chuki na shinikizo EDF, kutoka kwa ADF. Wameanza kwa kutekeleza mashambulizi madogo ila tunaamini kuwa wana mpango kufanya shambulizi kubwa kwa jengo kubwa, kubwa. shughuli hizi zinapangwa na kamanda mmoja wa ADF ambaye yuko DRC kwa jina la maarufu the Punisher. The, the sauti yake Fred Enanga, ni msemaji wa jeshi la polisi nchini Uganda. Ama kuhusu maswala ya afya, rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni alisema siku ya Alhamis kwamba shule na uchumi wa nchi hiyo vitafunguliwa kuanzia mwezi Januari mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili huku akitoa wito kwa nchi kuendelea kupokea chanjo ya kupambana na janga la virusi vya COVID-19. Kila mtu atambue kwamba shule zitafunguliwa Januari mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kwa sababu tuna chanjo za korona, kila mtu ajitokeze na kupokea chanjo. Hata kama hamtajitokeza, tutafungua shule na uchumi kuanzia mwezi Januari. Ni sauti yake Rais wa Uganda Yoeri Museveni. RFI Nairobi, 89.9 FM. Majuma kadhaa baada ya shirika la afya duniani WHO kuidhinisha chanjo ya malaria miongoni mwa watoto ambayo imekuwa ikijaribiwa nchini Kenya, Malawi na Ghana, wizara ya afya nchini Kenya wiki hii iliripoti kuwa visa vya malaria vimepungua hadi asilimia 6 mnamo mwaka uliopita, kwa mujibu wa ripoti ya hivi punde kutoka wizara ya afya nchini humo. Daktari George Githuka, anayesimamia kitengo cha kupambana na malaria nchini Kenya, alisema mikakati iliyowekwa na serikali ikiwemo usambazaji wa vyandarua na kuboresha uchunguzi wa matibabu ya malaria ndiyo imeendelea kuleta mafanikio. Kuhusu visa vya malaria nchini, tumepiga hatua kubwa. Visa vimekuwa vikipungua nchini Kenya kuanzia mwaka elfu mbili na kumi ambapo maambukizi mapya yalishuka kuanzia asilimia kumi na moja hadi asilimia nane na mwaka elfu mbili kumi na tano yalishuka hadi asilimia sita mwaka uliopita, kumaanisha mikakati inaleta mazao fruit. Sauti yake Daktari George Githuka, mkuu wa kitengo cha kupambana na malaria nchini Kenya. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, baada ya kuapishwa kwa mkuu mpya wa tume uchaguzi Seni Denis Kadima siku ya Jumanne wiki hii, wanasiasa wa upinzani wanaopinga uteuzi wake pamoja na mashirika ya kiraia walitangaza kwamba wanaandaa maandamano ya nchi nzima Novemba ya tarehe 6 mwaka huu. Kutoka Kinshasa mwandishi wetu Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo muungano wa Lamuka unaoongozwa na kinara wa upinzani Marte Fayulu na pia ule wa FCC unaoungwa mkono na Rais mustafu Joseph Kabila wamesema watajiunga pamoja kumzuia Deni Kadima kufanya kazi kama mwenyekiti mpya wa tume huru ya uchaguzi seni, kama anavyoeleza hapa Abner Kivero, mwakilishi wa chama cha upinzani cha ACD kinachoongozwa naye Marte Fayulu. wizi wa kura ya raia ni chanjo cha uvuguvugu wa gavmenti kutokukubali kwa upande wake chama cha Ansamble kinachoongozwa na mwanasiasa mkongwe mchini Mois Katumbi, chenye kuwa na mawaziri na pia wanabunge katika muungano wake Rais Chisekedi, kimetishia kujiondoa kama mwanachama, huku bado majadiliano ya chini kwa chini yakiendelea. Gracie de se Nicolas ni mbunge wa chama hicho. Hatuelewi kwa nini UDPS na washirika wake wameshindwa kutomakinika kwa kusubiri tamko ya Ansamble. Wasidhani kuwa Mois Katumbi nyuma ya maneno yake Felix Kabange Numbi mmoja wa viongozi wa FCC ameomba kikao maalumu kifanyike kwanza kati ya wanasiasa, ili pamoja wajaribu kutatua mgogoro huu. Tulikaa pamoja, sisi FCC pamoja na Ensemble ya Moise Katumbi, Lamuka ya Fayulu, Eglize Katolike, Protestanti, na tunasema kama kwe pamoja, tumwalike President Tshisekedi arudi nyuma kwa ile mamikanda yote alipata kusaini. Hadi sasa upinzani haujatuma wakilishi wake. Fredy tendilongi, Kinshasa, RFI Kiswahili. Wananchi wa mashariki mwa nchi hiyo wana mtazamo gani kuhusu tume mpya ya uchaguzi? Hakuna hata mwanamke mmoya ambaye alirepresente wanawake wengine, haitufurahishe kwani, mahali ambapo hakuna mwanamke, uaminifu inakwaka kidogo sana. Tutakuwa na hoga ya kusema mwenye tutachagua, haiko njoma. Watatangazwa wenye wanatiliwa kusenini, watu wenye raia haipendi. Na unajua makanisa mbili kubwa kubwa ili mukataa, na tunajua shabaha katika hatua nyingine, dhehebu la pili kwa ukubwa la makanisa ya Kiprotestanti Jumatano ya Oktoba 27 lilitangaza kujitenga na madhehebu sita yaliyounga ya mkono na kupendekeza Denis Kadima kuchaguliwa kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi. Seni Gabriel unda ni askofu wa makanisa hayo ya Kiprotestanti. La tumeamua kuvunja ushirikiano wetu na madhehebu mengine sita ya kidini ambayo yalisaini hati ya kumwidhinisha mwenyekiti mpya wa tume huru ya uchaguzi. Ndugu na dada, twawaonya kwamba mtumie njia zisizo za kuleta vurugu katika kuomba kutekelezwa kwa madai yenyu ya kijamii na kisiasa. Tukisalia huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji, ni kwamba jeshi la serikali FRDC lililaani kile linachosema ni matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii kama WhatsApp katika kueneza taarifa za waasi wanaoendeleza mauaji ya raia mashariki mwa DRC ADF, na hivyo kuwatahadharisha watu ambao wamekuwa wakitumia mitandao hiyo ili kurusha picha za watu waliouawa katika mashambulizi ya waasi hao. Kapteni Antony Mwalushai ni msemaji wa jeshi hilo FRDC katika operesheni inayofahamika kama Sokola 1 maeneo ya Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Swala la usalama haliwezi kamwe kujadiliwa hadharani na haidhuru namna gani. Katika eneo la Beni, watu wengi wanatumia vibaya mtandao wa kijamii. Fikiria, kiongozi mmoja wa shirika la kiraia ama mbunge anatoa taarifa kupitia mtandao wa WhatsApp kwamba kuna waasi wamevamia eneo fulani na kusababisha hofu miongoni mwa raia, huku akisahau kwamba ndani ya kundi la WhatsApp kuna mwasi au adui tusiyemjua hivyo mashirika ya kiraia pamoja na wanasiasa wengine wamekuwa wakikosoa namna ambavyo operesheni dhidi ya waasi hawa inavyofanyika tangu kutangazwa kwa hali ya dharura kwenye mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri. Cyril Mbweki ni mmoja wa wanasiasa kwenye jiji la Beni huko mashariki mwa DRC, kuhusu operesheni ya kijeshi ya Sokola huko Beni, yote ambayo yanazungumuzwa Kiofisho ni uongo kabisa, hamuna ukweli wowote. La kwanza ofisho, uh, wanatuambia kama idadi ya wanajeshi ni elfu ishirini na moja hiyo ni uongo mtupu. Hata rais mwenyewe alikizungumzia alivyofika Butembo na Beni. La pili, pesa ambazo zinatumwa kwa kusaidia eh, kwa hii operation, pesa yote inaliwa na mabepari huko Kinshasa, mali wale majemadari makano wote wanakula hizo pesa, na ukifika huko uh, Beni nakuta wanajeshi hawana lolote kabisa. Ni sauti yake Siril Mbweki, mmoja wa wanasiasa mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kama alivyozungumza na RFI Kiswahili Ijumaa ya wiki hii. RFI Bujumbura 96.1 FM. Magavana wa mikoa ya Burundi inayopakana na mikoa ya Rwanda juma hili walikutana na magavana wa mikoa ya kusini mashariki mwa Rwanda katika mkutano uliofanyika eneo la mpaka baina ya mataifa hayo mawili wa Gasenyi na Nemba. Rf. Tukisalia huko Burundi wiki hii, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na vikosi vya kulinda amani Jean-Pierre Lacroix aliifanya ziara yake nchini humo ambako alikutana na rais Evariste Ndayishimiye na kusema kuwa anataka Umoja wa Mataifa kuongeza idadi ya wanajeshi wa nchi hiyo wanaohudumu kwenye kazi za kulinda amani katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia. Lacroix alikuwa na ujumbe huu huko Burundi: Tumezungumza na wadau mbalimbali mbali wa Burundi kuhusiana na ushirikiano uliopo sasa na pia kuhusu kazi tunazopaswa kufanya pamoja katika kufanikisha uwezekano wa kutumwa kikosi kutoka nchi hii. Tumezungumza pia kuhusu lazima wa kuhakikisha kwamba nidhamu inakuwepo zaidi kuhusu vitendo vya unyanyasaji wa kingono na kuangalia kiundani baadhi uh, y ya yaliyozungumzwa katika uh, siku zilizopita uh, ili uh, kukamilisha uh, uchunguzi uh, na uh, uwezekano uh, wa kuadhibu uh, waliohusika. Sauti yake, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na vikosi vya kulinda amani Jean-Pierre Lacroix punde baada ya kuzungumza na serikali ya Burundi juma hili. Msikilizaji, jeshi la Ethiopia wiki hii lilitekeleza mashambulizi ya anga katika mji mkuu wa jimbo la Tigray la Mekele, na hivyo kusababisha vifo vya watu kumi kwa mujibu wa hospitali moja kwenye mkoa huo. <muchas> Na katika ukanda wa Afrika Magharibi, tukianzia huko nchini Burkina Faso, kama ilivyotarajiwa, Jumatatu ya Oktoba 25 kesi dhidi ya watu kumi na wanne akiwemo rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore wanaoshukiwa kuhusika na mauaji ya Thomas Sankara, kiongozi wa zamani wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi, ilianza kusikilizwa kwenye mahakama ya kijeshi jijini Wagadugu. Wakili wa washtakiwa hao Mamadu Kulibali alisema baadhi ya wateja wake wamechoka na anaomba iwapo kesi hiyo ingeendeshwa kwa mfumo wa video. Iwapo watasaidia katika hili, itakuwa ni vyema sana wakitumia mfumo wa video, kwa sababu washukiwa wengi wanataka kuwa huru. Imekuwa miaka thelathini na minne. Wengine walikuwa na miaka 28 wakati huu, leo hii wana umri wa miaka kati ya 62 na 63. Wamechoka kwa kweli, wameshtakiwa na wanataka kuwa huru. Hata hivyo, mshukiwa mkuu wa rais wa zamani Compaoré aliyeongoza nchi hiyo miaka 27 kabla ya kuondolewa madarakani kufuatia maandamano ya wananchi na kukimbilia nchini Côte d'Ivoire hakufika mahakamani kusikiliza mashtaka dhidi yake kwa mujibu wa mawakili wake. Wiki hii rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alithibitisha kuwa nchi yake inarejesha wiki hii vito 26 vya thamani kubwa ama kazi za sanaa, vyombo ambavyo vilichukuliwa na wanajeshi wa Ufaransa nchini Benin mnamo mwaka wa 1892 kipindi cha ukoloni, wakati huo Benin ikifahamika kama ufalme wa Dahomey. Rais Macron alitoa hakikisho hilo baada ya kutembelea makavazi ya Ke Branly katika jiji la Paris akiwa na Rais Patrice Talon na kudokeza kuwa vifaa kama hivyo, ikiwemo ngoma ya asili vitarudishwa nchini Cote Divoir mwanzoni mwa mwezi Oktoba mwaka huu. Tulikubali kupokea ombi la viongozi wa Cote Divoir ambao waliomba warejeshewe wali wali ngoma yenye thamani kubwa ya asili, ambayo kila ilipokuwa ikipigwa kutuma ujumbe kwa raia wao na ingeweza kusikika kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 20. Kazi kubwa ilifanywa na ngoma hiyo, ilikuwa katika kupinga ukoloni wa Ufaransa. Mpango wa kurejesha vyombo hivi unafanyika baada ya kukamilishwa kwa utafiti wa kisayansi na uchunguzi, ili kujua ni katika mazingira gani ngoma hii ilichukuliwa. Sauti yake rais wa Ufaransa emmanuel Macron. Kwingineko duniani, mvutano wa kidiplomasia unanukia kati ya Ufaransa na Uingereza kufuatia mvutano kuhusu haki za uvuvi kati ya pande hizo mbili. Paris imesema iko tayari kwa mazungumzo na Uingereza. Gabriel Attal ni msemaji wa serikali ya Ufaransa. kile inachoweza kusema ni kwamba kutakuwa na sehemu mbili kuu za hatua. Sehemu ya kwanza ya hatua hizo zitaanza kutekelezwa kuanzia Novemba mbili, hatua kwa hatua kwa siku kadhaa, na itaathiri bidhaa zinazoingizwa na kushushwa nchini Ufaransa katika bandari zetu, kwa mfano, ukaguzi wa forodha na usafi wa bidhaa zinazotoka nje zitapakiwa katika vituo vya bandari. Na Uingereza kupitia kwa waziri wake wa mazingira George Eustice imesema imesikitishwa na kauli ya Ufaransa na kusema haifai kuwa kauli inayotoka kwa mshirika wake kama Uingereza. Uh, inasikitisha sana kusikia kauli, kauli, Ufaransa, fai, kusikia kauli zilizotolewa na Ufaransa. Tunafikiria hazifai na hatutarajii kusikia kauli kama hizo kutoka kwa washirika wetu. Vitisho wanavyotoa haviambatani na ushirikiano wetu wa kibiashara wala sheria za kimataifa na utekelezaji wake more. Tutajibu kwa wakati unaofaa ni waziri wa mazingira nchini Uingereza George Eustice alipozungumza Alhamis ya wiki hii. Na huko nchini Afghanistan, wanawake wanaharakati wanawake katika mji wa Kabul waliandamana Jumanne ya wiki hii kwenye mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, wakiitaka jumuiya ya kimataifa kutoupa kisogo mzozo unaoendelea kwenye taifa lao. Mengi zaidi ni katika taarifa ya mwandishi wetu Florence Kivuva. Licha ya utawala wa Taliban kupiga marufuku maandamano, wanawake wamejitokeza kuandamana wakipinga kutochukua hatua kwa jumuiya ya kimataifa kuhusu mgogoro wa Afganistan. Maandamano yao awali yalipangwa kufanyika karibu na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Afganistan, lakini baadaye yalihamishwa dakika za mwisho hadi eneo yanapopatikana majengo ya ofisi za balozi kadhaa za nchi za Magharibi, licha ya ofisi nyingi kuondoka nchini humo. Tangu pale Taliban walipokamata hatamu ya uongozi, kinamama hao wameandamana wakiwa na mabango yaliyosomeka tunaomba kuheshimishwa kwa haki yetu ya elimu na haki ya kufanya kazi, ambapo jeshi la Taliban lilijitokeza kuwasambaratisha. Msikizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Shukrani za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri na kwaheri, kutoka Nairobi nchini Kenya.