Ni matumaini yangu ubuheri wa afya hapo ulipo. Ni mara nyingine tunakutana katika makala ya mtazamo wako wa yaliyojiri wiki hii, tukikuletea baadhi ya habari kuu za dunia, ikiwa ni pamoja na ripoti za uandishi wetu, uchambuzi wa kina wa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili studioni. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu ni kukaribishe tuandamane hadi tamati ya makala haya, msikilizaji. Makala hii inaanzia huko Uganda ambako mamilioni ya wanafunzi walirejea shuleni kuanzia Jumatatu ya Januari 10 baada ya shule kufungwa nchini humo kwa karibu miaka miwili baada ya kuzuka kwa janga la COVID-19 ikiwa ndiyo nchi pekee duniani ambayo wanafunzi wake walikuwa hawajaanza masomo. Mengi zaidi ni katika ripoti ya mwandishi wetu Kenneth Lukwago aliyotutumia Januari 10 akiwa jijini Kampala. Wizara ya elimu na michezo imesema walimu na watumishi wengi wamepatiwa chanjo na kwamba shule zimepewa msaada ili kukidhi miongozo mingine ikiwa ni pamoja na kunawa mikono. Kulingana na wizara ya elimu, wanafunzi wote katika ngazi ya msingi na sekondari watapandishwa moja kwa moja hadi darasa linalofuata zaidi ya lile waliokuwemo kabla ya janga la Covid 19. Kwanza wasichana waliopata mimba na kujifungua miezi sita iliyopita, pia wataruhusiwa kuendelea na masomo. Ismail Mulindwa ni kamishana katika wizara ya elimu na michezo. Tarehe ya kwanza kwa masomo 10 ni Januari tarehe kumi. Ni wajibu the the wa wazazi na walezi kuhakikisha kuwa wanafunzi wanapewa barakoa. Ingawa wazazi wamekaribisha kufunguliwa kwa shule, wana wasiwasi mwingine. Wazazi wengi wanajiuliza hata watoto wao wa, watarudi shuleni wakianza kidato gani? Watoto wakike wamepata mimba za utotoni, watoto wakike wameolewa. Kwa kweli haikuwa kipindi kirahisi, tukiangalia upande wa wazazi, wanaambiwa tuku kwamba ndio shule zinafunguliwa, lakini je, hawa wazazi sio wote wana kipato sawa? kufunguliwa kwa shule kumepokelewa kwa shangwe na wadau wengi waliokuwa wakilalamika na kuendelea kwa kukaa kwa watoto nyumbani, jambo ambayo iliwaletea kushindwa kupata elimu na kuwaweka hasa watoto wa kike katika changamoto zingine zikiwemo za kupata mimba. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Tukielekea nchini Tanzania, wiki hii Rais Samia Suluhu Hassan aliwataka mawaziri na naibu mawaziri kuheshimu taasisi ya urais na kusema iwapo hawampendi anayeongoza taasisi hiyo basi waipende nchi yao. Urais ni taasisi na sio mtu, mtu inakuwa tu tukifuata katiba yetu na mambo mengine, kati yetu mmoja lazima awe rais akae pale kuangalia mambo yanavyokwenda. Kwa hiyo yote, anayekuweko pale anafanyia kazi taasisi ya uraisi. Kama humpende aliyepo, penda nchi yako. Miongoni mwa mawaziri wapya na manaibu mawaziri walioteuliwa ni mtoto wa rais wa zamani wa nchi hiyo Ridhiwani Kikwete, pamoja na aliyekuwa waziri wa habari Nape Nauye ambaye alitimuliwa kazi na marehemu John Magufuli naye Profesa Palamagamba Kabud pamoja na aliyekuwa waziri wa ardhi Lukuvi wameinuliwa kwa ngazi za juu na kutakiwa kufanya kazi katika ofisi ya rais huko Dodoma. Lakini mabadiliko haya yanaashiria nini? Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mtaalamu wa siasa za Tanzania, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. kuna vitu viwili hapo cha kwanza labda nataka kuwaweka karibu ili waone activity zao zikoje, na pili kudislodge, yani kuwaondoa katika yale mambo waliokuwa wanafikiria na kuwaengeji kwenye jambo lingine ambalo litakuwa rahisi kuwa monita na kuendelea na vitu vingine, kwa sababu ilikuwa tayari kulikuwa na kati yao kulikuwa au aidha ni Kabudi au Kuvi, nimesoma alikuwa anataka kuingia kwenye uspika. Sasa unaona vitu kama hivyo ni katika kujaribu kuikontrol. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa masuala ya siasa na mtaalamu wa siasa za Tanzania, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Lubumbashi 98 FM. Tukielekea huko DRC, wiki hii mahakama ya kikatiba katika nchi hiyo iliridhia kiapo cha wajumbe watatu kutoka muungano wa FCC unaoungwa mkono na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila, ambapo wajumbe hao watatu walikula kiapo siku ya Alhamisi ya Januari 13 mwaka huu. Miongoni mwao Didie Manara, mwanasiasa mkongwe nchini humo, yeye alikula kiapo kama makamu wa pili wa rais, huku Age Matembo kama mratibu na Jean Ilongo kama mjumbe wa kikao. Watatu hao yani walikubali kuungana na tume huru ya uchaguzi seni, ambayo sasa imekamilika. Costan Mutamba ni kiongozi wa vuguvugu ndani ya FCC. Hapa anaeleza kwa nini wameungana na tume huru ya uchaguzi. Kabila, Kabila ni falsafa, ni haifai kumzungumzia katika mijadala hii ya luma chini luma, na ninafikiri ni heshima kwake kuona mchakato wa uchaguzi unapiga hatua. Na sasa tujikite kwenye maswala ya usalama huko mashariki ya DRC. Wiki hii wanajeshi wa Congo FRDC walioko kwenye mpaka wa nchi hiyo na Burundi walithibitisha kukamatwa kwa mmoja wa makamanda wajuu wa juu wa kundi la waasi la ADF anayefahamika kwa jina la Benjamin Kisokeranio Kisokeranio, ambaye anatarajiwa kusafirishwa nchini Uganda. Amekuwa akiongoza kikosi kilichokuwa kinaongozwa na mwasi mkuu wa ADF Jamil Mukulu aliyekamatwa Luteni Kanali Ronald Kakurungu ni msemaji wa jeshi la Uganda. Komanda anaitwa Benjamin Kisokorani ni moja yao waasi ambao ana kakundi anaongoza, anafanya kazi na Jamil Mukulu. Alikamatwa na jeshi la Congo FRDC karibu na mpaka wa DRC na Burundi. Kwa sasa hivi, baada ya kuwa mkono ya jeshi la FRDC na mpango ya kuona kwamba ataletwa tena Uganda, ipo katika FRDC na jeshi la Uganda e. Na baada ya kukamatwa kwa Benjamin Kisokeranio na jeshi la nchi hiyo, wakaazi wa eneo la mashariki ya DRC ambako waasi wa ADF wamekuwa wakiua watu kiholela walijitokeza na kutoa maoni mbalimbali mbali, ni nguvu iweze kuisha hapo. Katika hatua nyingine, jeshi la Uganda linaloshirikiana na, na lile la Congo FRDC katika operesheni za kuwasaka waasi hawo wa Asihawa ADF. Jeshi hilo yani lilitoa taarifa kwamba waasi hao wamekimbilia katika milima ya Ruenzori na vilevile vile katika jimbo la Ituri baada ya kutoroka kwenye kambi zao huku wakikimbia moto wa jeshi la pamoja kati ya FRDC na UPDF huku msemaji wa operesheni hiyo meja Peter Mugisa akisema Uganda itatuma vikosi zaidi katika eneo hilo kuwalinda raia. wanakimbia kutoka kwa kambi zao zenye joint forces elipiga, wengine wanakimbilia kule sehemu za Eringeti, Irumu, Ituri province, na wakati wanakimbia wanaenda wanaua watu kwa mabarabara, so kinafaa watu wakuwe makini sana. Wameshauonekana eneo za Mtwanga Bulongo, upande ya Kongo side, lakini wakiwa wanaelekea eneo za Rwenzori, tumeshaweka jeshi la kutosha kwa eneo hizo zenye tunategemea kwamba zinaweza kuwemo hiyo matatizo, kusema kwamba nti hao watu wanaweza kukuja wakaingia Uganda. Ni sauti yake Peter Mugisa, msemaji wa vikosi vya Uganda vinavyowasaka waasi wa ADF mashariki mwa DRC alipozungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. RFI Kigali, 91.9 FM. Msikilizaji, raia wa Rwanda zaidi ya mia moja waliokuwa wamevuka mpaka na kuingia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kile walichokisema walikimbia kulazimishwa kupata chanjo dhidi ya virusi vya COVID-19 walirejeshwa nyumbani kwao. Serikali ya DRC ilisema raia hao wa rwanda waliokuwa wanaishi katika kisiwa cha Ijwi ziwanini Kivu walirejeshwa katika nchi yao alhamisi ya asubuhi. Profesa Dadi Swaleh Samuel ni kiongozi wa shirika la kiraia AJPC katika eneo hilo ni kweli balihudia tangu ile tu subuhi. Ni guvernema ya Congo ndio ilimpatia mubato Emmanuel na ikabarudisha, ni kusema kama bamingi abakurudia kutaka yao. Sasa madetai ndio tuko tunatafuta. Kwa kifupi, uh, ni guvernema ndio inabarudisha vilevile, uh, vile kabisa. Msemaji wa serikali ya Rwanda Yulande Makulu siku ya Jumatano alisema watu hao walikuwa wametoroka ili kukwepa chanjo kwa sababu za kiimani, lakini wataelimishwa zaidi kuhusu manufaa ya kupata chanjo dhidi ya COVID-19. Wiki hii duru za kisiasa kwenye nchi za Burundi na Rwanda zilisema huenda hivi karibuni viongozi wa nchi hizo mbili Evariste Ndaishimie na Paul Kagame kwamba huenda wakakutana kwa mazungumzo rasmi, siku chache kupita tangu Kigali ipokee ujumbe wa viongozi wa Bujumbura. Tangu mwaka 2015 nchi hizi mbili zimekuwa hazina uhusiano mzuri. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Abbas Mbazumutima, wiki hii alitutumia ripoti ifuatayo katika vizuizi ili uhusiano imarike, kuna madai ya viongozi wa Burundi wanaitaka Rwanda iwakabidhi waliojaribu kuipindua serikali hapo tarehe 13 mwezi Mei mwaka wa 2015 na, na kukimbilia nchini humo pakiwemo hasa General Godefoi Niombare. Kama anavyosema Waziri Mkuu wa Burundi Alain Guillaume Bunyoni mm. Uhusiano bado si mzuri, serikali ya Rwanda haijatimiza masharti yetu. Matakwa haya yakijibiwa, mambo yatakuwa shwari, lakini wakati huu hatuwezi kusema kuwa kuna uhusiano mwema, ila tuzidishe bidii ili uhusiano uimarishwe kwa kizingatiwa kilichodhorotesha. Kwa mjibu wa Agathon Rwasa, kiongozi wa chama muhimu cha upinzani cha CNL, masharti yanayotiwa mbele na Burundi si mazito kuliko madai ya Rwanda. Hata kama wanaomba hilo, si kwamba na Rwanda hawana la kuomba, na Rwanda walisisitiza kudai kwamba hao waasi wa Kayumba Nyamwasa, hao wa FDRR wanajipenyeza, wanashambulia kusini mwa Rwanda, wanarudi Burundi na wao sasa, si watadai hao walioko huko Tuleteni. Hali ya usalama mdogo inayojiri mashariki mwa Kongo, kunakopatikana ngome za makundi yanayoshambulia ya Burundi, imechangia kwa kupelekea serikali ya Burundi kutia msukumo juhudi za kuboresha uhusiano na Rwanda, wanasema wachunguzi wa mambo. Abasi Mbazumutima, Bujumbura, Refi Kiswahili. Wiki hii kamati ya tuzo ya amani ya Nobeli ilisema waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed aliyeshinda tuzo hiyo ya amani mwaka 2019 anao uwajibu mkubwa wa kumaliza umwagaji damu unaoendelea katika jimbo la Tigray katika nchi hiyo ya Ethiopia. Mwenyekiti wa kamati hiyo Berit Rens Anderson wiki hii alisema katika ripoti yake kuwa Ahmed ana jukumu la kipekee kumaliza mzozo huo na kusaidia kurejea kwa amani kaskazini mwa Ethiopia. RF na katika ukanda wa afrika magharibi na kaskazini tukianzia nchini mali wiki hii viongozi wa ecoas ama sedeao mwanzoni mwa wiki hii waliiwekea vikwazo nchi ya mali vikwazo vya kiuchumi na diplomasia kufuatia uamuzi wa serikali ya kijeshi iliyoko madarakani kule bamako kutangaza kwamba itaendelea kuiongoza nchi hiyo mpaka mwaka wa 2025 mwenyekiti wa jumuiya hiyo ya ecoas, Nana Akufo Ado akisisitiza mapendekezo ya utawala wa mpito wa Mali unaoongozwa na Kanali Goita alisema mapendekezo hayo hayakubaliki. Hatua nyingi zimechukuliwa kulinda uhuru wa wananchi wa Mali. Uagizaji wa chakula na dawa umefanyika mahususi kulinda faida za wananchi wa Mali, lakini tunataka uwepo wa utawala wa kidemokrasia Afrika Magharibi. Hatuwezi kuvumilia historia ya mapinduzi inayotokea kila baada ya miaka mitano au sita, haiwezekani. Serikali ya mpito nchini Mali ililaani hatua hiyo ya ECOWAS ama sede yao, ambapo msemaji wa serikali ya Bamako Abdulahi Maiga alisema vikwazo hivyo ni kinyume cha sheria. Na kufuatia hatua hiyo, Mali ilifunga mipaka yake ya ardhini na angani na kuwataka mabalozi wake wote kwenye nchi za Afrika magharibi kurejea nchini. Jijini Bamako, serikali ya Mali inasikitishwa na hatua hiyo isiyokuwa ya kibinadamu dhidi ya wananchi ambao tayari wanakabiliwa na mzozo wa kiusalama na kiafya, hususan janga la korona. Serikali ya Mali inatoa wito kwa wananchi wake kuwa watulivu kuhusu uwezekano wa kutumwa kwa kikosi cha kigeni nchini mwetu. Serikali inatoa wito kwa vikosi vya usalama na wananchi kuzidisha uangalifu zaidi. Serikali inatoa wito wa kuzidisha mshikamano. Serikali ya Mali inawaita nyumbani wawakilishi wake wote waliopo katika mataifa ya wanachama wa ECOWAS na inatangaza kufunga mipaka yake na mataifa yote husika. Katika hatua nyingine, serikali ya Mali imeishutumu Ufaransa kwa kuvunja sheria za kiza anga baada ya ndege zake za kivita kuonekana zikipaa wiki hii. Kiongozi wa kijeshi nchini Guini, Kanali Mamadi Dumbuya, wiki hii alizitaka mamlaka za kisheria katika nchi yake kufuatilia uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu uliozungumziwa katika nchi hiyo kwamba ulifanyika chini ya utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo na ambaye alipinduliwa Alfa Konde. Na, na sasa tuelekee huko barani Ulaya, msikilizaji, tukianzia moja kwa moja nchini Ufaransa. Wiki hii habari zilisema kwamba watu wanaoishi katika taifa hili watatakiwa kuonyesha cheti kinachodhihirisha kuwa wamepata chanjo kabla ya kuingia kwenye maeneo ya umma kama migahawa, baa na kutumia usafiri wa umma baada ya maseneta kuidhinisha mswada wa sheria unaoeleza masharti hayo. Seneta Bruno Retelu ni kiongozi wa chama kilicho na wawakilishi wengi cha Les Républicains katika bunge hilo la Senate. Deja, deja ki... tayari kuna mapendekezo ambayo baraza la Seneti limeshapitisha kupitia kura, miongoni ni pamoja na cheti kinachoonyesha kuwa mtu amechoma chanjo kuondolewa baada ya janga hili kutoweka, na kutakuwepo na maswala ya faini zitakazotolewa. Vilevile limeondolewa lile swala la watu walio na umri chini ya miaka kumi na minane. Umeona, hii ndiyo kazi ya Seneti ambayo imefanyika ambapo si kupinga upande mmoja, lakini ni kuonesha kwamba pamoja na kuchomwa chanjo kuna uwezekano wa kutojikuta katika kitanda cha watu walio mahututi. Katika hatua nyingine, waalimu nchini Ufaransa wameanza mgomo, huku chama kikuu cha walimu kikisema nusu ya walimu wa shule za msingi wameondoka kazini kwa kutoelewa vema masharti mapya ya kupambana na virusi vya COVID-19. Wazazi wamekuwa wakiondoa wanao shuleni baada ya hatua hii ya walimu, kama mzazi huyu anavyoeleza. Ni majuma matatu sasa yamepita tangu kurejelewa kwa masomo na wanafunzi hawajaingia tena shuleni. Mwalimu ameumwa na hali ndiyo hiyo sasa, hakuna wa kuchukua mahali pake. Tumeona kesi nyingi za covid-19 ndani ya shule. Unaamka asubuhi, hujui nini kitatokea, kutakuwa shule au hapana, uende kupima, ubaki nyumbani, usiende kazini. Aidha, walimu hao pia wanalalamika kuwa hawajalindwa vema dhidi ya virusi hivyo na mara kwa mara serikali ya Ufaransa haiwafahamishi kuhusu hatua za kuchukua. RFI. Alhamisi ya Januari 13 mahakama ya nchini Ujerumani ilimhukumu Anwar Raslan aliyekuwa kanali katika jeshi la Siria kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na makosa ya uhalifu wa kibinadamu katika gereza moja karibu na jiji la Damascus miaka kumi iliyopita na Victor Abuso. Bila shaka uamuzi huu wa mahakama umepongezwa na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Uamuzi huu wa mahakama umepongezwa na wanaharakati wa haki za binadamu duniani ukiongozwa na Human Rights Watch kwa kile walichokieleza kwamba ni wa kihistoria kwa wananchi wa Siria ambao waliteseka mikononi mwa Rais Bashar al Assad. Mahakama imempata Kanali Raslan kwa makosa ya mauaji, mateso, ubakaji na udhalilishaji kima wa kimapenzi viongozi wa mashtaka waliambia mahakama namna Raslan alipanga kuwatesa watu zaidi ya elfu nne katika gereza la Al Katib kati ya Aprili mwaka 2011 hadi Septemba 2012, na na kusababisha vifo vya watu 58. Aidha imeelezwa kwamba wafungwa hao waliteswa kwa umeme na kupigwa vibaya. Huu ndio uamuzi wa kwanza wa kihistoria kuhusu mzozo wa Siria dhidi ya kanali huyo wa zamani wa jeshi la Siria aliyekamatwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya kukimbilia nchini Ujerumani mwaka elfu mbili na kumi na nne. Asante sana Victor Abuso, na tumalizie makala haya na kilichojiri kule Afghanistan ambako wiki hii katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya kuwa mamilioni ya raia wa Afghanistan wako katika hatari ya kufa akitoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuchangia dola bilioni tano kama msaada wa kibinadamu kwa taifa hilo. Na msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante na kwa heri kutoka Nairobi nchini Kenya.