Ujambo hapo ulipo, ni furaha iliyoje! Tunakutana kwa mara nyingine katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Msikilizaji, tunakukumbusha baadhi ya ripoti za waandishi wetu, uchambuzi wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu na kusihi eh, karibu tuandamane hadi tamati ya makala haya. Safari ya makala hii inaanzia huko nchini Kenya ambako wiki hii waziri wa mambo ya ndani, Fred Matiang, Jumatano alitupilia mbali tuhuma kuwa serikali imepunguza ulinzi kwa naibu rais William Ruto baada ya juma lililopita idara ya polisi kuwaondoa askari maalum waliokuwa wanalinda makazi yake, kauli aliyoitoa wakati akihojiwa na kamati ya bunge kuhusu usalama. Fred Matiang alisema, acha niseme wazi hapa na iwekwe kwenye kumbukumbu kwamba hapajawa na kupunguzwa kwa maafisa wa ulinzi wanaomlinda naibu rais na, na ni kwa nini hatua hii ilichukuliwa, hili siwezi kuwaambia kwenye kikao hiki cha wazi, lakini naweza iwapo nitapata kibali cha baraza la usalama, lakini sina idhini hiyo kwa sasa. Hata hivyo wandani wa naibu rais uh, Ruto waliendelea kusisitiza kilichofanyika kwamba kinalenga kumdhalilisha kiongozi wao. Katika hatua nyingine, naibu wa rais wa Kenya William Ruto yeye ameendelea mjadala kuhusu mchakato wa BBI uliolenga kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo, na safari hii akiwataka wanasiasa waliokuwa wanaunga mkono mchakato huo waombe radhi kwa raia wa Kenya. mambo hii ya BBI the biggest fraud that ever happened in the Republic of Kenya. Hauhitaji kubadilisha katiba tuwe na constituencies zingine mpya sabini. Hauhitaji kubadilisha katiba tuongeze pesa inayoenda kwa counties. Mulikuwa mnataka kubadilisha katiba kwa sababu mulikuwa mnataka kutengeneza rais pepari. Tangu kutolewa kwa uamuzi wa mahakama ya rufaa kutupilia mbali pingamizi la serikali kuhusu mchakato huo Naibu wa rais Ruto ameendelea kutofautiana pakubwa na rais Uhuru Kenyatta. Na sasa tuelekee huko nchini Tanzania, ambako wiki hii polisi katika nchi hiyo walisema uchunguzi wao ulibaini kwamba Hamza Mohamed, mwanamume aliyewaua kwa kuwapiga risasi watu wanne, wakiwemo maafisa watatu wa polisi jijini Dar es Salaam mbele ya ubalozi wa Ufaransa wiki iliyopita, kwamba alikuwa ni gaidi. Hilo lilithibitishwa na mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai nchini Tanzania, Camilius Wambura, ambaye pia alisema tukio lililotokea lilikuwa la kujitoa mhanga. Hamza Muhamed amekuwa akijifunza mambo mbalimbali kupitia mitandao ya kijamii ambayo kwa kipindi kirefu amekuwa akijifunza mambo ya kigaidi kwa kuangalia mitandao ambayo inaonyesha matendo ya Alshababu lakini matendo ya vikundi kama ISIS. Kwa hiyo uchunguzi wetu umekuja kubaini Hamza alikuwa ni gaidi, na Hamza alikuwa ni gaidi wa kujitoa mhanga. Kitendo kilichofanyika kilikuwa ni cha kigaidi kwa kujitoa mhanga, ama kwa Kiingereza kinaitwa suicide tera hata hivyo familia yake Hamza Mohamed Alhamis ya wiki hii ilisema kwamba imeshangazwa na kauli hiyo. Na kwa muhtasari tu, huko Tanzania, mahakama kuu Jumatano ya wiki hii ilisema inayo mamlaka ya kisheria kusikiliza kesi ya tuhuma za kufadhili ugaidi, kesi ambayo inamkabili kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha CHADEMA Freeman Mbowe, mahakama kuu hiyo ikitupilia mbali mapingamizi yaliyowasilishwa na mawakili wake. Peter Kibatala ni wakili wa Mbowe. Kwa hatua hii, hilo hamna la hatuwezi kufanya lolote, kwa sababu ndio kesi ndo kwanza inaanza. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni vitu ambavyo labda tutafanyia kazi mbele ya safari, kutegemea na kesi itakavyo endelea. Lakini immediately baada ya uamuzi huo, tukatoa hoja nyingine tatu za kisheria tukisema kwamba washtakiwa wasisomewe kwanza mashtaka yao mpaka mahakama ijiridhishe kwamba mashtaka yao mashtaka yaliyoletwa mbele yake ambao wanashtakiwa nayo washtakiwa hao yamekidhi vigezo vya kisheria. Ni sauti yake Peter Kibatala, wakili wake kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha nchini Tanzania, Chadema, Freeman Mbowe. RFI Kisangani. Na tano, FM. Huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, mamlaka Septemba mosi mwaka huu zilisema watu wanaokadiriwa kufikia wanne waliuawa baada ya wapiganaji wenye silaha kushambulia msafara wa magari kati ya miji ya Ofai na Mafifi wilayani Irumu, ambapo watu kumi na wawili waliripotiwa kuuawa kama inavyoeleza taarifa mwandishi wetu Erikson Luhembwe aliyotutumia Septemba mosi mwaka huu. Shughuli za uchukuzi zimesimama katika barabara inayounga mikoa ya Chopo, Ituri na Kivu Kaskazini. Claude Musande ni mmoja wa manusura. Sonyau Mulangai ni mmoja wa viongozi wa pahali. Ajiri kumi na mbili na kameo moya na maiti kumi kwanja ya basi zile na bengine anadume. Shambulizi hii imefanya idadi ya raia ambao wameuawa na waashi mkoani Kivu Kaskazini na Ituri katika kipindi hiki cha muda wa dharura kuzidi mia nne sabini kwa mjibu wa Alansi wako diwani Kivu Kaskazini. Erikson Luhembwe Beni, RFI Kiswahili. Na name Erikson, kufuatia mauaji haya mapya huko Ofai, maeneo ya Luna Tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO imesema kwamba imeimarisha ushirikiano wake na jeshi la serikali FRDC kwenye eneo hilo ambalo limekuwa likishuhudia mauaji na uchomaji wa magari ya mara kwa mara. Huku hayo yakijiri namna hiyo, mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini Promes Matofali Yonama, pamoja na masikitiko makubwa, ametoa ushauri huu kupitia hii wakati yenye chef de leta anakuwa na susi ya kumaliza vyenye viko napitika ndani ya provense yetu sirtu, ndani ya parti ya Beni na Irumu. Ni kwamba ninaita watu wote wakubwa wa soiet civile, wakubwa wa kianda, tukutanane mjini Beni 2 Septembre. Hatutaendelea kunyamaza, inaomba tuikae, tuone namna gani tusaidie, ili tupate sa usalama kule. Hakuna ingine njia yenyewe tutapata kama hatuikale fasi moya na kuona nini yenyewe tunaweza faa, ili tusovei yenyewe inabakia kusovei. Tumepoteza watu wengi, tumepoteza vitu vingi kufika meme mpaka isa aliwiko naenda wanachezea ndani ya kutime yetu. Hatutaendelea kukubali ile vitu ni sauti yake Promes Matofali Yonama, mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, akiwa huko mashariki mwa DRC. Tukisalia huko DRC, viongozi tangu mwanzoni mwa juma lililopita, wanakabiliwa na mzozo wa kibinadamu katikati ya nchi hiyo, baada ya kiwanda cha uchimbaji wa almasi cha nchini Angola kuchafua maji ya mto Kasai na Chikapa kwa sumu Raia wameshuhudia maji yakibadilika rangi na kuwa na rangi nyekundu, huku wakianza kuokota mizoga ya samaki na viboko. Serikali ikipiga marufuku uchimbaji wa madini hayo kwa muda, hatua ambayo ni pigo kwa raia wa maeneo hayo. Wiki hii taarifa zilisema watu kumi na wawili walifariki dunia kutokana na sumu hiyo. Watafiti wanahofia kuwa maji ya mto Kongo baina ya DRC na Kongo Brazzaville pia yatachafuliwa, hali ambayo wanasema inaweza kuwa na athari mbaya katika miaka ijayo. RFI Bujumbura, tisini na sita nukta moja FM. Shirika la kimataifa la wanahabari wasio na mipaka RSF wiki hii lilikosoa vikali kauli walizosema hatarishi zilizotolewa na rais wa Burundi Evariste Ndaishimie dhidi ya mwanahabari wa RFI Esdras Ndikumana. Rais Ndaishimie wiki hii alimtuhumu mwanahabari mwenzetu Esdras Ndikumana, raia wa Burundi ambaye kwa sasa anaishi nje ya nchi yake, kwa madai ya kujaribu kuivuruga nchi yao. Arnaud Froger ni mkurugenzi wa shirika la wanahabari wasio na mipaka RSF, kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara. Tunalaani kwa nguvu zote matamshi haya ya hatari sana, kusema kwamba mtangazaji anahamasisha umasikini nchini mwake na kumtuhumu kuyumbisha usalama nchini mwake. Hizi ni tuhuma sio tu za uongo, lakini ni mbaya sana na zinadhalilisha kazi yake, na ni kuwatishia pia waandishi wote wa habari waliopo Burundi, ambao wataripoti habari kinyume na namna serikali inavyotaka ni sauti Ardon Froget, mkurugenzi wa shirika la RSF kwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, unasikiliza makala ya yaliyojiri wiki hii hapa RFI Kiswahili, uchambuzi wa habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili. Uko nami Ruben Lukumbuka, RFI Kigali 91.9 FM. Mwanamuziki wa mtindo wa hip hop nchini Rwanda, Joshua Tuyishime aliyefahamika kwa jina la Ja Poli na ambaye alikuwa kizuizini tangu mwezi Aprili jijini Kigali, alifariki dunia gafla ghafla katika hospitali ambako alihamishiwa usiku wa kuamkia siku ya Alhamis ya wiki hii. Maelezo zaidi na Benson Wakoli. Taarifa ya kifo cha mwanamuziki huyo imetolewa na mkurugenzi wa hospitali ya Muhima iliyoko jijini Kigali. Kaka yake Mauris Uwera ameviambia vyombo vya habari kwamba mamlaka inayosimamia magereza nchini in Rwanda ilikuwa imethibitisha kifo cha ndugu yake bila ya kutoa maelezo zaidi. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa Joshua Tuishimi alikimbizwa hospitalini kutoka gereza kuu la Kigali baada ya kupatwa na ugonjwa wa gafla usiojulikana Jumatano usiku. Jay Poli mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alikamatwa mwezi Aprili na kuwekwa gerezani kwa kosa matumizi ya dawa za kulevya na kesi yake ilikuwa inaendelea. Mitandao ya kijamii huko nchini Rwanda na nje ya taifa hilo imejaa jumbe za kudhihirisha huzuni, huku wengine wakikosoa vifo vya wanamuziki mashuhuri mikononi mwa polisi nchini Rwanda. Nchini Sudan Kusini, wanaharakati wawili wa kutetea haki za binadamu akiwemo kiongozi wa Kanisa la Kienjili la Presbiterian walikamatwa na kuzuiwa kwa madai ya kupanga njama ya kupindua serikali ya Rais Salva Kiir. Katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia moja kwa moja huko Nigeria. Msikilizaji, watu wenye silaha waliwateka wanafunzi 73 wakiwa shuleni katika jimbo la Zamfara, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mkazi huyu wa kijiji cha Kaya walikotekwa wanafunzi hao na ambaye hakutaka jina lake kutajwa alizungumuzwa na mwanahabari wa RFI Hausa huko Kaduna, Aminu Sani. Hii ni habari ya kweli. Watu wenye silaha walikuja saa tano na dakika ishirini na tano asubuhi na kuwateka pia watoto wangu watatu hakuna maafisa wa usalama huko lakini, nimekuja kwenye makazi ya kiongozi wetu wa jadi na nimekutana na magari mawili ya polisi na la jeshi. Baada ya kupata idadi ya wanafunzi waliotekwa, wameondoka. Wanafunzi zaidi ya sabini wametekwa, miongoni mwao kuna wale wa kike. Wamemteka pia naibu mwalimu mkuu Malam Zayano. Huu ndio utekaji wa hivi punde kutokea nchini humo tangu mwaka huu ambapo wanafunzi zaidi ya elfu moja wametekwa, lakini wengi wao wameachiwa baada ya kulipwa kikombozi. Mataifa ya G5 Sahel wiki hii yalikubaliana kutathmini upya mikakati yao ya kiusalama katika mapambano dhidi ya wanajihadi kwenye eneo hilo la sahel lakini pia ni uamuzi ambao unakuja baada ya ufaransa kutangaza mpango wa kupunguza vikosi vyake ambavyo vimekuwa vikishiriki kwenye operesheni ya barkan nchini chad vuguvugu la vyama vya siasa lililokuwa linapinga utawala wa kijeshi wa mpito katika taifa hilo lililalama wiki hii kuhusu kesi yao kutosikilizwa licha ya ahadi ya watawala kwenye taifa hilo Huku vuguvugu vugu hilo likikosoa unyanyasaji wanaofanyiwa na polisi. Yasin Abdurahman Sakine ni rais wa chama cha kudai mabadiliko nchini Chad ambaye alikamatwa mwezi Aprili wakati wa maandamano. Polisi anamchukua mwenyekiti wa chama cha kisiasa na kumtesa na baadaye kumtupa na kupotea. Hivyo mpaka sasa bado nina maumivu, hasa upande wa miguu, sababu nilipigwa maeneo hayo. Hata kwa kutembea nasikia vibaya. Bahati nzuri, tunamfahamu aliyetukamata. Kubwa ni hilo, ndilo lilosababisha kuwasilisha malalamiko. Mimi nataka kufahamu kwa nini niliteswa, sababu niliandamana ili kutoa maoni yangu kama vile mwanasiasa. Yassine Sakine ni rais wa chama cha Reformiste cha nchini Chad. Kwingineko duniani, tukianzia huko Afghanistan, wiki hii ni kwamba kundi la Taliban lenyewe lilijitokeza na kusema kwamba Afghanistan ni huru baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa marekani usiku wa kuamkia siku ya jumanne wiki hii baada ya kuwa nchini humo kwa miaka 20 mengi zaidi na victor abuso ni wapiganaji wa Taliban wakiwa kwenye uwanja wa ndege wa Kabul wanafyatua risasi hewani kusherehekea kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani. Baada ya ndege ya mwisho iliyowabeba wanajeshi wa Marekani kuondoka, wapiganaji hao walionekana wakidhibiti uwanja huo wa ndege kwa furaha. Akizungumza kwenye uwanja huo wa ndege, msemaji wa Taliban Zabihula Mujahidin amesema Marekani imeshindwa na kuwapongeza wapiganaji wa Taliban kwa kuleta uhuru, huku akiwa na ujumbe huu: baada ya vikosi vya kigeni kuondoka, tuna ujumbe kwa yoyote anayepanga uh, kutuvumia, yoyote anayetizama Afghanistan kwa malengo mabaya, tunawaambia watakabiliwa na kila ambacho Marekani imekiona. Hivi leo mapema, Jenerali Kenneth Mackenzie mkuu wa komandi ya vikosi vya Marekani alitangaza kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan dakika chache kabla ya saa sita usiku saa za Kabul. Kuondoka kwetu usiku huu kuna ashiria ya kumalizika kwa operesheni iliyokuwa inaongozwa na jeshi lakini pia kumaliza kwa kazi ya jeshi la Marekani iliyoanza nchini Afghanistan baada ya Septemba 11 mwaka wa21 Hatua hii imekuja baada ya rais wa Marekani Joe Biden kutangaza Agosti tarehe 31 kuwa siku ya kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan baada ya kuwa nchini humo kwa miaka 20. Kabla ya kuondoka, wanajeshi wa Marekani na washirika wake walifanikiwa kuwaondoa nchini humo watu laki moja na elfu ishirini na tatu wakiwemo raia wa kigeni na wale wa Afghanistan. Nam Vikta. Baada ya Marekani kuondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan baada ya miaka 20, kundi la Taliban linasema serikali mpya inatarajiwa kutangazwa hivi karibuni, lakini imeonekana ni vigumu kufahamu watakaokuwa kwenye serikali hiyo. Huko nchini Ufaransa, rais Emmanuel Macron alikutana na waziri mkuu wa uholanzi Mark Rutte jijini Paris Jumatano ya wiki hii na kujadili hali inavyoendelea nchini Afghanistan. C'est uh, d'une part uh, bila shaka kuna hali ya dharura. Kwa hatua nyingine hali nchini Afghanistan, Afghanistan tumeizungumzia kuhakikisha kuwa misaada ya haraka ya kibinadamu inawafikia yabon wote, yabon hili tutafanikiwa kuhakikisha kuwa tunashirikiana na marafiki na washirika wetu kuhakikisha kuwa yabonini tunawafikia yabonini raia wa Afghanistan tuliotoka kuwalinda comme les Afghans que nous souhaitions protéger. Katika hatua nyingine, Alhamis ya wiki hii Qatar ilisema inawasiliana na viongozi wa Taliban huko Afghanistan ili kufungua tena uwanja wa kimataifa wa Kabul haraka iwezekanavyo. Sheikh Mohammed bin Abdulrahman Al Tani ni waziri wa mambo ya nje wa Qatar alisema kwamba wanashirikiana pia na Uturuki ili kufanikisha mpango huo. There is no, uh, mpaka sasa hakuna mwafaka wote ulioafikiwa, bado tunaendelea na mashauriano. Tunajitahidi sana kuhakikisha kwamba tunasaidia ili shughuli zirejee kwenye uwanja wa ndege, na hili tunalifanyia kazi. Tunazungumza pia na Taliban na Uturuki ili watusaidie kwenye maswala ya kiufundi, na natumai kwamba siku chache zijazo tutasikia habari njema. Hayo yalijiri wakati Uingereza kupitia waziri wake wa mambo ya nje Dominik Raab akiwa jijini Doha alisema London haina mpango wa kuitambua serikali ya Taliban hivi karibuni. Tumalizie makala haya na kilichojiri huko Ukraine. Msikilizaji, rais wa Marekani Joe Biden wiki hii alimhakikishia mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky kuwa nchi yake itaendelea kusimama na taifa hilo dhidi ya uvamizi au vitisho kutoka kwa nchi ya Urusi. Biden alitoa matamshi haya siku ya Jumatano wiki hii, wakati alipokutana kwa mazungumzo na rais Zelenski katika ikulu ya Washington. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, shukran za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri na kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya.