Natumai huna neno hapo ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Ni mara nyingine tunakutana katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tukikuletea baadhi ya habari kuu za dunia, ikiwa ni pamoja na ripoti za uandishi wetu, uchambuzi wa kina wa habari zilizopewa uzito katika matangazo ya juma hili hapa idhaa ya Kiswahili, Radio France International. Naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu nikukaribishe, tuandamane hadi tamati ya makala haya. Makala hii msikilizaji, inaanzia huko DRC ambako, kama haitoshi, wiki hii kuliripotiwa mauaji ya watu 20 katika eneo la Mambasa kusini magharibi mwa mji wa Bunia, tukio ambalo lilitokea Alhamis usiku kuamkia Ijumaa asubuhi. Mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe, alifuatilia kwa karibu taarifa hii na ifuatayo ni ripoti yake. waasi walitekeleza mashambulizi ya kushtukiza dhidi ya lori mbili, kapora na kuziunguza. Steve Bukasa ni afisa wa polisi wilayani Mambasa: walitokea mashariki na kuelekea magharibi. Kama kawaida, wanajitokeza ghafula hivi na kuanza kuchoma nyumba na baadaye wakakimbia, na katika vijiji vyote hivyo raia wameondoka, na kweli hali si nzuri, lakini jeshi lipo nikijaribu kujibu Gilbert Sibamwenda Bamwenda, mwanaharakati mkoani Ituri. Tuna hofu sana sababu wameweza kuelekea pande za magharibi. Hivi vrema waongozi waangalie ya kufanya populasio ambayo iko katika ya maeneo iko vile, na haki ya usalama iko, na haki ya kulindwa. Uwezo wa adui ni katika kutokufuatwa, wadokeza wahanga. Meleki Mulala, iko problem makubwa, wanasamblee kutusikia na hawafanye kitu. Tuko naendelea kupotezea maisha ya nini? na tuko Tuna arme, Iko naendelea kutusangaza sana. Bana tuambia, tubaletea habari. Tuna leta. Tangu jeshi la Uganda kuanza kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya ngome za waasi, wanakimbia na kuelekea magharibi mwa mkoa wa Ituri na maeneo ya Beni kukwepa kichapo cha UPDF. Erickson Luhemboe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia huko DRC, Wizara ya Afya ilitangaza kumalizika kwa Ebola katika eneo la huko Beni Nilimtafuta daktari Kalima Nzanzu kutoka hospitali ya Matanda mjini Butembo, eneo la mashariki mwa nchi hiyo, na kwanza nilimuuliza mtazamo wake kuhusu tangazo la Wizara ya Afya kuhusu Ebola katika jimbo la Kivu Kaskazini huko DRC, naye aliniambia. Ile epidemia ya kumi ya ebola ilifanya miaka mbili, yenye ilikuya ilikuwa, hapa sasa hivi ilikuwa ya kumi na mbili, ilifanya miezi tano lakini hiyo inafanya miezi mbili na siku tisa. Ni kusema watu wafanyakazi wale wa nganga wananja kuyua kutunza hiyo magonjwa kwa raia. Tutaomba mtu wote atakuwa na moto anakuwa na tosha damu, waarifu kituo cha afya cha karibu, na watu wasiogope, kwani chanjo iko Watu wachanjiwe, yaani ile chanjo ile ndo inaacha hiyo hiyo magonjwa inaisha mbio mbio. Ni Daktari Kalima Nzanzu kutoka hospitali ya Matanda mjini Butembo mashariki ya DRC. Na katika kulikunja jamvi la yaliyojiri wiki hii huko DRC ni kwamba Siku ya Jumanne ya Desemba 14 mwaka huu, shirika la Umoja wa Mataifa la sayansi na utamaduni UNESCO liliutangaza muziki wa rumba uliotia fora kwenye nchi za DRC na Congo Brazzaville kuwa urithi wa dunia ikiwa ni pamoja na mwandiko wa Kisenegali na ambao ulitambulika katika zama za utumwa kabla ya ukoloni uliokuwa chini ya mataifa ya Ulaya. Naam, wakati huo habari ya matumaini na yenye kutia furaha kwa wasanii huko DRC ni kwamba mshindi wa tuzo ya mwanamuziki bora inayofahamika kama RFI Prix Decouverte ilitolewa kwa msanii Alesh ambaye ni mwanamuziki wa miondoko ya kufokafoka huko DRC, jina lake kamili ikiwa ni Alain Chirisa huko DRC. Alesh alikuwa miongoni mwa wasanii wengine tisa ambao walijitokeza kuwania tuzo hiyo ya RFI Prix Decouverte. RFI Kisangani, 105 FM. Na sasa tuelekee katika nchi jirani ya Rwanda huko ambako mahakama moja kule Ufaransa Alhamis ya wiki hii Desemba 16 ilimhukumu kifungo cha miaka 14 jela raia wa Rwanda na Ufaransa Claude Muhayimana kwa makosa ya kuhusika kuwasafirisha wapiganaji wa Kihutu wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994 kenda mwandishi wetu Ali Bilali na maelezo zaidi. Majaji wa mahakama hiyo wanasema Claude Muhaimana mwenye umri wa miaka 60 raia wa Ufaransa mwenye asili ya Rwanda alikuwa mshiriki wa mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda baada ya kuwa dereva wa waliotekeleza mauaji hayo katika vijiji vya Bisesero, Gitwa na Karongi, ambako raia wengi wa kabila la Kitutsi walikuwa wamejificha Aprili 7 mwaka 1994 Upande wake Dafroza Gotier wa muungano wa vyama vya kiraia nchini Rwanda amesema wameridhishwa na hukumu hiyo licha ya kwamba kifungo cha miaka 14 ni kidogo kilinganisha na makosa ya mauaji ya kimbari. Hata hivyo majaji hawakumpata Claude muhaimana na hatia ya mauaji ya halaiki katika maeneo ya Kizenga au katika shughule ya Nyamishaba kuanzia Julai na kuendelea. Hatua hiyo inampa nafasi wakili wake Philip Melak kukata rufaa. Kabla ya kutoa hukumu hiyo mahakama ilimpa nafasi Claude Muhaimana, dereva wa zamani wa hoteli moja huko Kibuye, kujieleza kwa kifupi, ambapo amesema kuwa yeye kama dereva alishurutishwa na wauaji kuwasafirisha kutoka eneo moja kwenda nyingine wakati wa mauaji hayo ya kimbari. Jumanne ya Desemba 14, wiki hii, kiongozi wa upinzani nchini Uganda Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobby Wine alijikuta amezuiwa nyumbani kwake mara baada ya maafisa usalama kuizingira makazi yake jijini Kampala, na hivyo kumzuia kwenda kwenye kampeni za uchaguzi mdogo katika wilaya ya Kayunga ambayo ni ngome yake. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago alitutumia taarifa ifuatayo. Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine kupitia mitandao yake ya kijamii alieleza ya kwamba maafisa wa usalama wakiongozwa na wanajeshi walimzuia nyumbani kwake usiku kucha kuelekea siku ya Jumanne na kumkamata mlinzi wake pamoja na mtunza bustani. Tuliamka na kukuta wanajeshi na polisi wamezunguka nyumba yetu. Mlinzi wangu na mtunza bustani walipokwenda kuona kinachoendelea walikamatwa na hatujui walipo kwa sasa. Milango na barabara zetu zote zimezibwa na lori za ni kwa bahati mbaya sana, Bwana Mseveni ameniweka chini ya ulinzi nyumbani, wakati nastahili kumpigia kampeni mgombea wetu. Tena yeye anatumia rasilimali za umma kumfanyia kampeni mgombea wa chama chake. Lakini ujumbe wangu kwa wapiga kura wa Kayunga, hakikisheni mnalinda kura kwa sababu ninaimani tutashinda uchaguzi huu. Mwenyekiti wa kamati ya usalama katika wilaya ya Kayunga, Kigozi Sempala, anaeleza ni kwa nini Bobi Wine amezuiwa Sijui kwa nini hawako wazi kwa watu wa usalama wilayani. Mtu anayetaka kuwa mkuu wa nchi lazima afuate sheria. Nashangaa sana ukiniambia. Changulanyi anasisitiza kuja kwa wilaya akijua kabisa kuwa Rais Museveni naye anakuja huku. Labda anataka kurudia yaliyotokea wilaya ya Arua. Sisi hatutaki kuwa na hayo hapa. Kuzuiwa kwa Boby Wine kumesababisha wafuasi wake kuandamana katika wilaya ya Kayunga. Kenneth Lukwago, Kampala, RHI Kiswahili. Mombasa, 105.5 FM. Tarehe 12 mwezi Desemba mwaka huu, wananchi wa Kenya walisherehekea maadhimisho ya uhuru wa taifa lao kutoka kwa mkoloni Uingereza, ambapo Rais Uhuru Kenyatta alitumia siku hii kuonesha kuwa bado hajakata tamaa kuhusu kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo, na akasema kwamba licha ya mchakato wa BBI kukutana na vikwazo vya kisheria kuna siku marekebisho hayo yatafanyika. Rais Kenyatta alisisitiza azma yake ya kuhakikisha ndoto ya marekebisho ya katiba inaafikiwa, licha mchakato wa marekebisho ya katiba BBI kukumbwa na vikwazo vya kisheria. napenda kusema tena kwamba mchakato huu umeahirishwa tu na ipo siku utafanikiwa, kwa sababu nchi haiwezi kuendelea iwapo kuna ubaguzi wa kikabila. Vivyo hivyo, haiwezi kuendelea iwapo kutakuwepo na uwakilishi usio sawa. Hii ni changamoto ambayo lazima tuirekebishe. Hivi karibuni, mahakama ya Rufaa ilishikilia msimamo wa mahakama kuu iliyosema mchakato wa kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ulikuwa batili na haukufuata utaratibu wa kisheria. <coughs> Tukielekea kule Tanzania, wiki hii rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan alikutana na wadau wa siasa kwenye taifa hilo ambapo aliwataka viongozi kufanya siasa iliyo safi, siasa zinazofuata sheria, akiahidi kusamehe na kufanyia kazi malalamiko yao ili kuleta maridhiano ya kitaifa. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi alifuatilia siku ya kwanza ya mkutano huo na wakatuandalia taarifa ifuatayo. Kama mlezi, natakiwa kuwa mvumilivu, msikivu, na mwenye kusamehe na niko tayari kufanya yote hayo. Ni kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa hotuba yake kwa wadau wa siasa na demokrasia nchini Tanzania, kauli ambayo imepokelewa kwa mtazamo chanya na washiriki. Nitasikiliza, nitavumilia mnayoniambia, mnayonikosoa, na niko tayari kusamehe pia, lakini mambo haya ni pande mbili. Mimi nimeshasimama hapa kusema hayo. Lakini nanyi wenzangu wa vyama vya siasa, muwe tayari kwenye haya kufuata sheria, kujadiliana na tufikie pazuri. Awali kabla ya hotuba yake, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo kilichoko kwenye serikali ya kitaifa visiwani Zanzibar Zito Kabwe alitoa wito kwa Rais Samia kuona namna ya kuachiwa huru kwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA, Freeman Mboe ambaye anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Tunakuomba sana, sana, sana, kwa mujibu wa sheria na kufuata taratibu zote za, za kisheria, tusaidie mwenzetu, tuwe naye ili tuweze kufanya kazi kwa pamoja, tuunganishe nchi yetu, tufanye siasa za tija kwa maslahi ya nchi yetu. Akijibu ombi la ACT Wazalendo, rais Samia alikuwa na haya kusema: unapovunja sheria za nchi heshima yako haitaheshimiwa, serikali haita kuheshimu. Lakini lazima ujue kwamba unapotumia uhuru wako, mwisho wa uhuru wako inaanza heshima ya mtu mwingine. Isingekuwa uvunjifu wa sheria, leo isingemlazimu kuomba hapa kwamba yule mwenzetu mwachie na hivi na hivi. Wachambuzi wa siasa za Tanzania wana mtazamo gani na hotuba ya rais Samia? Jawadu Muhamed anazungumza akiwa Dodoma, Tanzania. Ni hotuba ya leo, kusema kweli ilikuwa ni hotuba e, nzuri na kwa namna moja au nyingine imejenga imani zaidi na pengine kufungua milango ya demokrasia ya Tanzania. Mbali na kuahidi kushughulikia changamoto za kidemokrasia zilizoko, Rais Samia amesisitiza kwanza vyama vya siasa vikubaliane njia bora ya kufanya mikutano ya hadhara kabla ya kuruhusiwa tena, suala ambalo upinzani umekuwa ukilalamikia. Huko Ethiopia, kamati ya kimataifa ya kutetea haki za wanahabari CPJ iliitaka serikali ya Ethiopia kuwaachia huru wanahabari wote waliokamatwa wakifanya kazi yao katika nchi hiyo ya pembe ya Afrika inayoendelea kushuhudia vita dhidi ya waasi wa Tigray. Wito huo wa kamati hiyo ulitolewa baada ya wanahabari watatu, akiwemo Amir Aman Kiaro anayefanya kazi na shirika la The Associated Press pamoja na Thomas Engida naye Adisu Mulune kukamatwa kwa madai ya kutoa taarifa zinazolisaidia na kusifia kundi la kigaidi nchini humo. Nalo shirika la afya duniani WHO ama OMS ukipenda wiki hii lilionya kuhusu kuendelea kuenea kwa kasi kwa kirusi kipya cha Omicron kwenye mataifa mbalimbali mbali duniani, WHO ikisema tayari nchi sabini na saba zimeripoti maambukizi ya kirusi hicho. Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi wa WHO. Is kirusi cha Omicron kinasambaa raining, kwa kasi virus, kuliko virusi vilivyotangulia. Nataka nieleweke hapa, chanjo peke yake hazitaitoa nchi yoyote kwenye hali ya sasa. Nchi zinaweza na ni lazima zizuie kuenea kwa kirusi cha Omicron kwa makataa zinazofanya kazi. Siyo chanjo badala ya barakoa, siyo chanjo badala ya kupeana nafasi au kuosha mikono. Fanyeni vyote hivi. Aidha, WHO imezikosoa nchi duniani kwa kushindwa kuweka mikakati thabiti ya kukabiliana na kirusi hicho kipya. Na katika ukanda wa Afrika magharibi na kaskazini, tukianzia nchini Mali, ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, usiku wa kuamkia Jumamosi ya Desemba 18 mwaka huu, ikulu ya rais nchini Ufaransa, Champs-Elysee, imetangaza kuwa rais Emmanuel Macron hatosafiri tena kama ilivyoratibiwa kwenda huko Mali kukutana na rais wa mpito Kanali Assimi Goita pamoja na wanajeshi wa Ufaransa walioko nchini humo ambapo pia walitarajiwa kusherehekea siku ya Krismasi pamoja. Ni Agale Bagayoko, ni rais wa mtandao wa sekta ya usalama wa Afrika, alikuwa na kauli hii. Le fait de de rouge, hii inaonyesha kuweka mstari mwekundu ni tatizo sana katika nyanja ya kidiplomasia kwa sababu tumeona mstari wa kwanza mwekundu uliowekwa wazi na Ufaransa e, ilikuwa uh, ni kutofanya uh, majadiliano na baadaye mstari mwekundu wa uh, kufanyika 27, kwa uchaguzi Februari uh, 27, 27 na kisha uh, mstari mwekundu wa kutokuwaleta askari mamluki wa kampuni ya Wagner na sasa inaonekana hakuna namna ya kukwepa majadiliano katika nyanja ya kidiplomasia. Yeah. Taarifa uh, zinasema kuwa kuakhirishwa kwa safari hii ya rais Emmanuel Macron huko Mali ni kutokana na maambukizi ya kirusi kipya cha COVID-19 aina ya Omicron yanayoendelea kutikisa dunia. Jumanne ya wiki hii serikali ya Ghana ilisema mipaka ya ardhini itafungwa kwa muda usiojulikana ili kuzuia wimbi la nne la virusi vya COVID-19. Rais Nana Akufo-Addo wiki hii alisema serikali yake inachunguza hali ya virusi hivyo katika nchi jirani kabla ya kufanya uamuzi wa kufungua mipaka yake. Serikali imeamua kuwa wageni wote wanaokuja nchini Ghana wawe wamepata dozi kamili ya chanjo, lakini pia wale wote wanaopanga kwenda nje ya nchi lazima pia nao wachanjwe. Na abiria wanaokuja Ghana lazima wawe na cheti kinachoonyesha kuwa hawana virusi. Kipimo kifanyike chini ya saa sabini na mbili, lakini pia wapimwe wanapowasili kwenye uwanja wa ndege. Ni sauti ya rais wa Ghana, Nana na Akufo Ado. Na huko nchini Togo ni kwamba shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International wiki hii lililaani hatua ya kukamatwa kinyume cha sheria kwa waandishi wa habari na wanaharakati nchini humo, kitendo ilichosema kinalenga kuwanyamazisha waandishi wa habari. Isidore Akolor ni mwenyekiti wa shirika la wanahabari nchini Togo. Hatuelewi kwa nini leo unamwacha mtangazaji aliyefanya kosa la kiuandishi wa habari na ambapo hukumu yake ipo kwenye sheria ya uandishi, kisha unamhukumu kosa la jinai. Upande wa shirika la wanahabari tunasema uandishi wa habari upo hatarini nchini Togo. Ni sauti yake Isidor Acolor, mwenyekiti wa shirika la wanahabari wa nchini Togo. Kwingineko duniani, tukianzia huko Ufaransa msikilizaji, ambako siku ya Alhamisi ya juma hili, serikali ilitangaza kuzuia safari zisizo za lazima kwenda na kutoka nchini Uingereza kuanzia mwishoni mwa wiki hii, kufuatia kusambaa kwa kasi kwa kirusi kipya cha covid-19 Omicron. Tukisalia huko Ufaransa, ni kwamba Rais Emmanuel Macron Jumatano wa wiki hii aliweka wazi mipango aliyonayo kwa ajili ya nchi hiyo, lakini hakusema iwapo atawania urais kwa muhula wa pili wakati wa uchaguzi wa urais wa mwezi Aprili mwaka ujao. Katika mahojiano na wanahabari kutoka kituo cha TF1 na LCI, Rais Macron alipoulizwa iwapo atawania tena, alikuwa na kauli hii Swala hili linanihimiza kufikiria tena. Kama nilivyosema, nitafanya kazi hii hadi kufikia mwisho wa robo saa. Kwanza, sifikirii kwamba mtu anaweza kuibadili inchi kwa miaka mitano. Si dhani, huwezi kuibadili nchi kwa miaka mitano, nami nitaendelea kuwa mkweli. Unaweza hata kuniuliza ni kitu gani nimefanya nini? Nitakuonyesha matokeo nikilinda wazo langu kuendelea hadi miaka kumi na kuonyesha mwelekeo kwamba tuwe tayari kuelewa, itabidi kufanya kazi kwa muda mrefu. Wiki iliyopita Macron, mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu, alieleza pia mipango yake wakati Ufaransa itakapochukua uongozi wa Umoja wa Ulaya kuanzia Januari mosi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Huko Marekani, waziri wa mambo ya nje Antony Blinken wiki hii alisema nchi yake itaimarisha ushirikiano wa kijeshi na kiuchumi na mataifa ya ukanda wa India na Pasifiki, huku akishutumu China kwa vitendo vyake alivyoeleza ni vya kimabavu katika eneo hilo. Msikizaji, kufika hapo sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Shukrani za dhati kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri na kwa heri, kutoka Nairobi nchini Kenya.