Karibu katika makala ya siha njema ukiwa nami Carol Korir. Katika makala yaliyopita, tulizungumzia mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi, na mojawapo ya njia ambayo ulimwengu imekumbatia ni kupunguza maambukizi ya virusi vya HIV kutoka mama hadi mtoto maarufu PMCT. Tumekuandalia mengi kuhusu mpango huu, lakini kwanza tupate mahojiano kuhusu COVID-19 na uchumaji chanjo leo hii tukiwa naye Daktari Victor ng'ani kutoka hospitali ya Ruai Specialist Nairobi, akitupa mwanga kuhusu ubora wa chanjo. Ndiyo, kuna tofauti kidogo kidogo dhidi ya chanjo aina tofauti, aina mbalimbali mbali. Kuna zile chanjo ambazo katika tuseme maabara utaona kwamba ya effectiveness uh, inatofautiana kwa asilimia kidogo, lakini cha muhimu sio kupata corona au kupata zile ishara ambazo tuseme kwamba ni joto kidogo ama maumivu kidogo. Changamoto kubwa kutokana na ugonjwa wa corona ni kuweza kuaga dunia ama kupata makali ya ugonjwa yanakufikisha katika chumba cha uh, wagonjwa maututi ama ICU, na hapo basi ubora wa chanjo hizi zote zinafanana. Uh, kwa mfano ni vigumu sana uh, uh, mtu hivi sasa wale ambao wamepata kuchanjwa uh, karibu uh, ile kinga dhidi ya uh, makali ya magonjwa dhidi ya vifo uh, ubora tunasema kwamba zina zinafuatana katika uh, aina tofauti za chanjo. Zile side effects ndio kwa kweli, dawa yote ile iko na side effects, na italingana na aina ya chanjo ambayo umepewa. Uh, kama kwa mfano zile viral vector vaccine kama vile AstraZeneca ile Sputnik vaccine ama Johnson and Johnson hivi, um, kidogo utapata kwamba ni aina fulani ya homa ambayo umepewa ili kuweza kukapata ukapata kinga dhidi ya korona, na ukipewa homa bila shaka basi jitaarishe uende ukapata ishara kama zile za kuwa na homa ya kawaida, uh, uchungu katika misuli pale ambapo ulikuwa umedungwa, tahisi uchungu kidogo, unaweza ukapata joto mwilini. Kuna wale ambao wanajihisi ni kama wako na homa kali sana, na hata kwa siku moja mbili wanahitaji madawa ama kupumzuka kupumzika nyumbani. Lakini uh, ishara hizi sio ya kuhatarisha maisha, na mara nyingi baada ya siku chache, watu wengi sana wanaweza kawa wako sawa kabisa. Uh, kuna idadi ndogo sana ya watu ambao wameripoti wameripot kwamba wamepata clot, na idadi ndogo sana ukilinganisha na wale ambao wamepewa zile uh, uh, vaccine uh, za corona, na kuna zile uh, hadhara zingine ndogondogo kidogo, mtu anaweza kuwa me, akawa na reaction yule mtu ambaye uko na allergy sana na aina uh, tofauti ya madawa uh, pia kuna uwezekano kupata uh, adhara hizi, lakini hizi ni hadhara ambazo ziko rare sana, na uh, kwangu mwenyewe sijaona uh, this serious complications kufikia sasa. Sijaweza nikapata uh, hata mgonjwa mmoja ambaye naweza nikasema kwa kweli madhara haya yametokana na uh, yale ile COVID vaccine. Kipindi hiki kimeletwa kwako na UNICEF. Tafiti zimeonyesha kuwa mpango wa mama kuzuia maambukizi hadi mtoto wakati wa kipindi cha ujauzito na hata baada ya kuzaliwa umepunguza msambao wa virusi vya HIV katika mataifa mengi. Leo katika makala haya tufahamu nini kilichopo kwenye mpango huu, na kutusaidia kuangazia hili ni Daktari Samuel Kinyanjui kutoka wakfu wa AIDS Healthcare. Nafikiria katika vita dhidi ya HIV, hii ndiyo ngome ambayo ni rahisi sana kuifikia kwa sababu ni rahisi kumpata mama, wanakuja kwa klinik, anafanyiwa test, anapowekwa kwenye dawa na anaachivu ile tunaita virus suppression e, virusi vinakuwa vimepunguzwa sana kwenye damu yake kiasi kwamba hata ukiingia kwenye maabara huwezi kuviona. Kwa hivyo basi mtoto anayezaliwa ana almost 90 ya chance kwamba atazaliwa bila kuambukizwa. Daktari Kinyanjui anasema pia mpango huu pia unawahusu wazazi wa kiume na walezi wa watoto hao, ingawaje anaondoa hofu kuwa maambukizi nje ya baba na mama yanatokea kwa mara chache sana. Tunaanza na mama kwa sababu uh, mama anapofunga mimba wako katika mpango ule, yeye na yule mtoto kwa miezi anapozaliwa miezi sita mtoto ananyonya bila kula chakula kingine. Kwa hivyo mama ndiyo e, e, naye nafasi kubwa ya kumwambukiza mtoto. Jambo la pili, mtu ambaye tunaangalia pia kwa karibu ni baba, kwa sababu mama akiwa hana, hana, hana ukimwi hana virusi hivi vya ukimwi, baba anaweza kumwambukiza wakati wowote, akiwa mjamzito anaponyonyesha. Na kwa hivyo baba ni muhimu. E, tukiangalia watu wengine ambao wanaweza ambukiza huyu mtoto haswa wafanyikazi wa nyumbani, ni ngumu kwa jinsi ya vile eh, HIV huwa inaambukizwa virusi hivi ni, kuchanga, ni kutangamana kwa damu e, si kwa chakula si kwa hewa. Wafanyikazi wa nyumbani, jambo ambalo ni muhimu sana kwao na ambalo tunaangalia na kuangazia sana ni maambukizi ya tuberculosis ama sasa COVID na maambukizi mengine ambayo yanaambukizana ya kupitia kwa hewa e, unless mama yule mfanyikazi wakuwa na mzozo pale nyumbani na pengine atumie kama sindano kujidunga, kujitoa damu, amwambukize mtoto Koma, kazi za kawaida e, haswa ule mfanyikazi kama anatumia dawa zake za ARV vizuri, hamna shida, hamna shida kabisa e, tunawashauri wakina mama ni kwamba wana express maziwa, watoe maziwa na wayaache kwenye chupa iwekwe baridi, na mtoto anaweza kutumia kwa, kwa siku nzima. Na jambo lingine ni kama wale hawataweza kununua fomula maziwa, kwa sababu maziwa muhimu zaidi ni maziwa ya mama. Kama hawa wanashindwa kufanya hiyo, eh, kuna fomula ya maziwa ambayo wanaweza kutumia, na ikishindikana pia wanaweza tafuta hata kama maziwa ya, ya, ya mbuzi eh, mbuzi pia ni, ni, ni bora zaidi hata kushinda maziwa ya ng'ombe katika ukuaji wa mtoto. Lakini wet nursing najua ilikuwa inafanyika sana eh, niseme wale walizaliwa miaka ya sitini, miaka ya sabini inawezekana. Di, niseme jambo lingine kwamba kama eh, mfanyikazi wa nyumbani yeye hajawahi kushika mimba, hajawai kuwa na mtoto, wet nursing haiwezekani, matiti yake hayawezi kutoka maziwa, na ni wale ambao wana watoto ambao wanaweza kufanya jambo hile, lakini tunataka, na, nataka nisisitize kwamba hapa Halifa siha njema na Caroline Corier, wanaharakati hao. Hata hivyo wanasikitika kuwa mpango huu pia kwa kiasi kikubwa kinatishiwa na uwepo wa COVID-19 ambao umefanya ufadhili wake kupunguzwa, wakati mataifa mengi yakishuhudia kushuka kwa chumi zao. Niseme kwamba miradi inaendelea, lakini miradi hii imekwama ime kwa sababu inahitaji, tunahitaji test kit ili kuwa test wa mama wajawazito tunahitaji eh, dawa wa mama wajawazito ARV eh, wapate ku, ku, kuanzishwa madawa eh, haraka. Tunahitaji ile hiyo test kit ya watoto chini ya mwaka moja early infant diagnosis kits, ambazo hazipo kwa sasa, na ndio ninasema tunaofanya kazi wanaofanya kazi katika idara ya afya wametelekeza kazi zao, na kwa jambo hili wamerudisha mpango nyuma. Tuseme kuna e, kaunti nyingi ambazo zilikuwa zimepunguza uambukizaji kutoka kwa mama ambako kwa mtoto chini ya 5%. Sasa tumerudi nyuma kama nchi, tumerudi hata beyond ten, mwaka e, tume, uliopita tulikuwa 11%. Mwaka huu sijaona mtu anayetoa to, uh, tarakimu kwa sababu me nikihofia kwamba tumerudi nyuma, huenda tuko na 15% Ukihesabu, kuna zaidi ya wa, kina mama mia, eh, milioni moja wanaojifungua kila mwaka upige hesabu ya 15%, na tuseme we have 10% e, ya mama hawa e, wako na UKIMWI, utaona ni maelfu ya watoto, maybe hata elfu kumi ya watoto kwa mwaka, huenda wataambukizi wa UKIMWI, jambo ambalo tungeweza kuzuia. Siha Njema na Caroline Courier. Mpango wa PMCT katika hospitali za umma umejumuisha kwenye taratibu za huduma anazopewa mama mwenye ujauzito anapofika kwenye kituo cha afya kabla kujifungua. Na kufikia hapo tunaweka kikomo makala ya siha njema. Shukrani kwa madaktari Victor Ng'ani kutoka Ruai Specialist Hospital na Samuel Kinyanjui. Mimi ni Carol Corin, hadi wakati mwingine, kwa heri.