Popote ulipo karibu katika makala ya siha njema, upo nami Carol Korir. Leo hii tukiangazia jinsi ufukara unazidi kuchochea ongezeko la dhuluma za kijinsia, haswa wakati huu wa janga la korona. Utafiti uliofanywa na shirika la Amref Health Africa katika mataifa ya Kenya, Uganda, Senegal na kuhusisha watu 312 katika miongoni mwa watu 1161 umeonyesha kuongezeka dhulma za kijinsia zikiwemo ubakaji, unyanyasaji na ndoa za mapema kutokana na janga la corona. Sababu zilizochangia hali hii ni watu wengi kupoteza ajira, hali ambayo imechangia kuongezeka viwango vya viwa ufukara wizara ya fedha kwenye ripoti yake kuhusu mwenendo wa uchumi wa mwaka elfu moja ishirini na moja watu zaidi ya laki saba wamepoteza ajira hali hii imefanya hali kuwa mbaya kwenye maeneo ambayo yameorodheshwa kuwa na viwango vya juu vya umaskini yakiwemo maeneo ya, ya pwani upekuzi wetu unaanzia kaloleni kaunti ya kilifi katika kijiji cha milalani mwenyeji wetu hapa ambaye tutampa jina la Kadzo ni msichana anayestahili kuwa mwanafunzi wa kidato cha pili, lakini ni sura ya dhuluma za kijinsia ambazo zimekidhiri. Akiwa darasa la saba alibakwa na binamu yake, tukafukuzwa shule kwa sababu ya pesa. Nikarudi nyumbani. Sasa kulikuwa na ndugu yangu mwengine hapo kazini yangu, yani wazazi wangu sina wote wawili, sina huyo kijana. Nilikuwa nakana wazazi wake alioa, yuko na bibi na watoto wawili. Mi nilivyongea kwa nyumba, nilikuwa na tafuta kombe ni kamechai akanitolea kisu ha, akanitishia maisha pale, ili afanye kitendo kibaya na mimi. Nimesafiri ni pia kwenda kaunti ya kwalekundayakao katika eneo la Matuga Arts, kaunti ndogo ya Kwale. Mwanahaji Tenga, ambaye ni kiongozi wa kituo hicho kinachotumika na vijana kukuza vipaji vyao vya sanaa, anatutambulisha kwenye aina nyingine ya dhuluma za kijinsia, biashara ngono, ambaye imeshamiri huku kutokana na umaskini. Anakiri athari za janga la Korona zimeendelea kuzima ndoto za wasichana wengi hapa kuendelea na masomo, huku biashara ngono ikiwa njia mbadala ya kujikimu watu wa bodaboda ndio wanawa wanawaathiri zaidi au wasichana, kwa sababu bodaboda wanapata pesa za hapa na pale. Wao kila wakati wanapata shilingi hamsini hapa shilingi mia hapa na pale, so ndo wanatumia huo ushawishi kuwa karibu hawa watoto Uh, hasa wakati huu wa korona, na wengine ni hawa mababa sukari. Eneo hili hutegemea shughuli za kitalii, na ripoti ya mamlaka ya takwimu ina ripoti mapato yake yalipungua kwa asilimia karibu hamsini. Hassan Faisal ni mkurugenzi wa hoteli za kifahari za Kilua na mfanyabiashara wa siku nyingi katika sekta hii wa pwani. biashara bado haijanoga vile tulikuwa tukitarajia. Kweli serikali inajaribu sana kufanya mikakati lakini bado hoteli nyingi pia hazijafungua, wafanyakazi wengi bado wako nje, hivi tukitarajia labda hizi ma lockdown zikiisha labda panaweza kuwa na improvement kidogo. Aa, lakini kwa sasa biashara bado ziko chini, usidanganywe na mtu. Kupungua mapato, watu kupunguzwa ajira, imeshuhudiwa mno katika sekta hii na kuwaweka wengi wakiwemo wasichana na wanawake kwenye hatari ya kudhulumiwa. Babra Oyose alikuwa kibarua katika baadhi ya hoteli hizo kabla kufukuzwa kazi. Sasa nimefungua milango lakini stok hauna, na vile sasa watu hawana kazi na wana mahitaji, na watu lazima waishi. Ndivyo sasa zinavyozidi katika dhulma, maanake ukikata wewe mwenzako atapeana, naenda atapata hiyo kile ambacho wewe ulikuwa unataka. Sahii hata waogopi wengine kukuambia, mtu anakwambia tu openly. ni kama jambo ambayo unakuja tu unanunua, nataka omo kwa duka. Sofi si jina lake halisi, ana mtoto wa miezi saba alilazimika kuacha shule baada ya kupata ujauzito akiwa wa shule ya msingi. <coughs> So, ile msichana na kitu nafanya hivyo amemwona mwenzake ampendeza wa wazazi wetu, wa, wa wazazi wetu wengi hawana uwezo nili ukimwomba kitu, wakuambia ah, sina kitu mimi nendo katafute. Masaibu ya mwana, sio jina lake pia, si tofauti sana ilivyopatana na boyfriend, naambia mbona uendi shule? Nikamwambia mimi shule siwezi kuenda kwa sababu sahii nyumbani hakuna pesa, baba wasema hana pesa, na mama mwenyewe naye kibiashara, wafanya biashara, afanya biashara tu ndogo ndogo. Akaniambia basi, mimi nitakusaidia, nitakuwa nikikusaidia, kama una shida ndogo ndogo utaniambia, lakini unipe nafasi niwe mpenzi wako. Nikamwambia sawa, kashikana naye, akanipa ujauzito. Alivyonipa ujauzito sasa, ikabidi shida ziongezeka, shule sisomi na niko nyumbani, napata taabu. Tunafululiza mpaka ufukwe wa Trade Winds, eneo la Diani ni eneo lenye mvuto wa kipekee lakini, tofauti kabisa, vishawishi hivyo havijaweza kuwavutia watalii au watu kuzuru eneo hili kutokana na janga la korona ambalo limeathiri chumi za dunia na maisha ya kila siku. Hao ni baadhi ya wa wafanyabiashara wanaotegemea fukwe ili kukidhi mahitaji yao. Na sisi biashara yetu kubwa, tunanunua samaki tukipeleka umo, wengine wanapeleka kwenye hotels, wengine wanapeleka kwa hizo cottages. Sasa wageni hakuna kwa sababu watokio nayo pesa ya mali. Ukinunua mali ujui utausia nani? Hakuna kazi saa hii. Kwa hivyo, sasa tunatembea tembea tu, siku ili utapata, sawa, siku ili ujapata unashukuru Mungu pia, hata unaweza kaa siku mbili ama tatu kupata. Masaibu yao yanakuwa masaibu ya wengine. Hassan Ali ni afisa katika kitengo cha utalii katika serikali ya kaunti ya Kwale na pia afisa wa usalama katika ufuo wa Diani, anaeleza namna ambavyo hali ngumu ya kimaisha kwa wakazi wa pwani imegeuza fukwe kuwa maeneo ya kufanyika dhuluma za kingono. Mimi binafsi nilipata msichana amebakwa huku bichi na wavulana zaidi ya watatu, na walikuwa wameliwana na mwanaume mmoja ya kwamba waende ampacheka kitu ya siku lakini kwa bahati mbaya ule kijana naye alikuwa amepangana na wenzake wakamba. Na kwenye dhulma hizi, wapo wazazi wanaofahamu au kuridhia. Upande mwingine, kuna wazazi ambao wanajua kwamba mtoto wangu wafanya hivi na yuamtuma, kwa sababu nyumbani hakuna kitu. Na kuna wazazi ambao wanaridhia kabisa, anajua mtoto afanya kitu fulani, yuamtuma, mwambia nenda, si yule mwenzako. Kuna yale mambo mwenzake yule ni mtu bodaboda, anamfuata boda nyumbani na mama yuko ama baba yuko na asemi kitu. Dhulma hizi hazilengi jinsia moja tu, wapo vijana wengi wa kiume ambao wamedhalilishwa. Imekuwa sasa huku, vijana wengine pia wanasodomize vijana wa kiume, kwa sababu hakuna njia za kutafuta pesa. Waliopesa sasa ndo wanatafuta vijana, ampatie pesa lakini amgeuze. Vijana wengi sahivi wanataka kufanya uraibu, uraibu wao wa, wa kila siku, lakini sasa pesa hazipatikani. Kwa hivyo anatafuta mtu yule ambaye pengine atamsponsi, lakini sasa naye anapewa masharti ya kwamba, bana, mi nitakununulia kama ni mgokaa pakiti mbili ama kama ni pombe, lakini nifanye nini, nikugeuze uwe mwanamke. Mwanaisha Kwania ni afisa programu katika shirika la kiraia la Samba Sports linaloangazia maslahi ya vijana, naye anasikitika ugovu huu umekita kutokana na ugumu wa maisha. Awa, pape, anamwambia huna sodo, so yeye ana ofa kumnunulia sodo, anatumnunulia mara ya kwanza, mara ya pili, mara ya tatu, anamwambia hapana, mpaka unipatie. Inakuwa sasa ni mahali ya kwamba nipe nikupe. Na cha kusikitisha zaidi unapata, most of the parents, mtoto anamwambia, mfano amemfata, mwambia, mama mimi sina sodo, anamwambia ah, we mshana mkubwa bado unaniomba sodo, mimi naenda huko kwa ukatafute sodo. So huyu mtoto una expect anaenda kutafuta sodo wake mwingine, pengine amepata ujauzito. Akishazaa yule mtoto atamkimu vipi? Inabidi aendelee na ile hali ya kwamba ategemee mtu kwa ajili ya kwamba aweze kukimu mahitaji yake na ya mtoto wake. wengine inakuwa ni kwa sababu ya long distances kutoka nyumbani hadi shuleni. So pale katikati anaona, nimepata bodaboda amemofa kumbeba kwa pikipiki, anampeleka shule. Uh, kwa muda inakuwa sasa inabidi apeane, uh, afanye ngono na yeye, ile kwamba ile ofa iendelee kubaki pale, ili aweze kuweza ku, kufika shuleni na mapema. La kusikitisha zaidi, anasema umaskini huu umechangia kufichwa uovu huu. Kama recently, kuna kesa ambayo tunaishughulikia, ambaye msichana huyu kwa bahati mbaya aliweza kunajisiwa na mtu na bibi yake na walipo, wale wazazi wakachukua jukumu la kwenda mpaka kwa ule mtu e, uh, yule perpetrator alipenda tu only 3000 akamwambia, nendeni mwempeleke hospitali, alafu tutakuja tuzungumze. Ule mzazi pia u, kwa sababu ya hali ya kimaisha yake, ni uchumi wake ni mdogo, yaliona elfu tatu ni kama pesa nyingi sana kitambo. Ende polisi mpaka waandikishwe P3. Uh, alikuwa amekimbia. Kwa mujibu wa sheria za elimu nchini Kenya, ni hatia mzazi kutompeleka mwanawe shuleni. Dhuluma za kingono pia ni hatia, lakini katika hali hii nani wa kulaumiwa kwa ukiukaji huu wa haki za binadamu? Na ndo tamati ya makala siha njema, hadi wakati mwingine, naitwa Carol Korir.