Matumaini yangu, hujambo na ubweri wa afya, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema. Mimi ni Carol Korir. Katika makala haya, ukiwa ni mwezi wa Disemba ambapo watu wengi kwa kawaida hupenda kujiachia, hususan upande wa chakula, kauli mbiu ikiwa kuambia mwili pole baada ya mapambano ya mwaka mzima, leo hii tunazungumzia lishe bora. Lakini kwanza, katika sehemu yetu kuhusu covid-19 na uchumaji chanjo, tunaangazia madai yanayozingira chanjo ya AstraZeneca ambayo matumizi yake yamesitishwa Ulaya kwa madai ya kusababisha damu kuganda. Tupo na daktari Samuel Kinyanjui na pia daktari Victor Ngani. tafiti unasemaje kuhusu ubora wa AstraZeneca? Jambo hili la kuganda damu kwenye mishipa hufanyila AstraZeneca lilikuwa linafanyika miaka kumi iliyoisha miongoni mwetu, sasa jambo ambalo tungependa tuanglio, pata kuganda damu Jambo hili limeongezeka kuliko ilivyokuwa kabla ya kuchanjwa ama, eh, limeendelea katika the same the baseline. Ilisitishwa kwa muda kupeanwa chanjo hii, lakini baadaye kupeanwa tena, kwa sababu waligundua kwamba hakukuwa na ongezeko la ugandaji wa damu miongoni mwa waliodungwa ya AstraZeneca zaidi ya other population. Na kwa jinsi hii, baada ya muda kidogo walipoangalia namba zao, waliona hakukuwa na haki ya ku zui ya AstraZeneca. Mimi mwenyewe ninayeongea hapa, na wafanyi kazi ambao tunafanya kazi nao hapa Kenya, na najua hata wenzetu wale wako kule Uganda, wenye wako South Africa, wengi wamedungwa hiyo AstraZeneca na hatujakuwa na jambo lolote. Kwa kweli jambo moja linalosababisha kuganda kwa damu zaidi ni ugonjwa wa COVID-19 yenyewe. Hadi asilimia kumi na tano ya wanaugua COVID wako na mganda wa damu wa aina moja ma nyingine wale ambao wako katika uh, chumba cha ICU, takriban asilimia 75 wana kuganda kwa damu aina fulani. Hadi hivi sasa, moja ya matibabu inayopatiwa katika ugonjwa wa COVID ni madawa ya kupunguza kuganda kwa damu, na chanzo cha vifo kutokana na COVID-19 ni kuganda kwa damu. Ile riski ya kupata kuganda damu kutokana na COVID-19 ni mara elfu arobaini zaidi ya kuganda kwa damu kutokana na vaksini. Ni muhimu kujua kwamba kuganda kwa damu ndio ni ugonjwa tofauti, sio COVID. Ni complication ya COVID na magonjwa mengine mengi, na sio kwamba ni ugonjwa wa COVID yenyewe. Na kwa mazungumzo haya yote, cha muhimu ni kujua kwamba kuganda kwa damu kutokana na vaksini ni nadra sana, ni idadi ndogo sana, na hata haifai kwamba tunajumuzia jambo hili hivi sasa, kwa maana bila chanjo ile riski ya kupata kuganda kwa damu kutokana na COVID-19 ni mara nyingi zaidi. Na hata bila COVID ile uh, uwezekano wa kuganda kwa damu ni iko juu sana. Uh, watu wengi ambao wanapata chanjo hivi sasa tayari wako na magonjwa mengine, mojawapo ikiwa ni COVID. Wengine wako na ugonjwa wa kuganda kwa damu hapo awali, na hivi sasa kwa sababu ya ripoti ambazo zipo katika uh, zile uh, social media na press, wanasema kwamba kwa maana nilichanjwa ndiposa nikapata kuganda kwa damu, ingawa watapata kwamba uh, walikuwa na mgando wa damu hapo awali na pia uh, ugonjwa wenyewe ulisababisha kuganda kwa damu. Utapata kwamba wagonjwa wengi sana, mtu akiugua anasalia ana amelala kwenye kitanda, na kulala kwenye kitanda yenyewe ni chanzo cha kuganda kwa damu. Kwa hivyo ni vigumu sana kusema kwamba, na mara nyingi haitakuwa sahihi kusema kwamba kuganda kwa damu kwako imetokana na ile chanjo. Kipindi hiki kimeletwa kwako na UNICEF. Kurudi kwenye mada yetu kuhusu lishe bora. Msikilizaji, tafiti za hivi karibuni zinaripoti kuongezeka kwa magonjwa yasiyoambukizwa kama vile saratani na kisukari, magonjwa haya yakihusishwa na chakula tunachokula kila siku au maisha tunayoishi. Je, ni kwa nini haya yanatokea? Tunaungana naye Agnes Wando, mtaalamu wa lishe akiwa jijini Nairobi. Unaweza kula chakula na usijue kiwango ya calories ambayo unafaa kukula, so una find within a day, mtu mwenye anafaa kukula, kama unafaa kukula maybe 1100 calories. Una find huyo mtu anakula like 1500 calories ama 2000 calories. Hiyo chakula ni mingi kwa mwili ambayo mwili yako inatumia kiwango fulani ya chakula ambayo inafaa kukupatia energy kuku sustain during the day. Hiyo ingine inayobaki ina convertiwa to fat and the moment ina convertiwa to fat, inastoiwa kwa mwili, una find huyo mtu anaanza kunenepa. Unapo nenepa, una nenepa, unaanza kupata au magonjwa. For instance, high blood pressure, uh, ugonjwa sukari ambayo ni diabetes because ya chakula ambayo unakula. Pia una find, sio magonjwa pekee sometimes, even cancer related magonjwa inaletwa na chakula ambayo tunakula. Watu wengi wanapendi kukula organic, kunaenda kitu chochote, unakimbilia supermarket, unanunua, unaenda, una buy kwa very genetic foods. Hizo ni magonjwa ambayo, tuna inhale a lot of chemicals zenye zinaanza kutupatia carcinogenic inayosababisha kansa kwa mwili. So chakula nyingi ambazo tunakula tunafaa kuwa tunakula more organic foods na pia tunaangalia kiwango ya calories ambayo unakula mara nyingi. Katika nchi zinazoendelea au maskini, ulaji hutegemea uwezo wa kifedha na kula mara tatu kwa siku si kawaida. Isitoshe, kupata huduma za mtaalam wa lishe si jambo linalotiliwa manane katika mazingira haya. Mtaalam Agnes anatoa ushauri huu: kiamsha kinywa, make sure iko balance, unakunywa yo protein, unakula yo vegetables, unakula yo... uwe ni si kama asubuhi venye unaamka kwenda harakati zako pale na pale. So jioni, una make sure unakula kiwango kidogo cha chakula ambapo tunasema asubuhi unakula kama king, lunchtime unakula kama queen, jioni unakula kama papa. Because jioni unaenda kulala so uhitaji chakula mingi ambayo itakupatia energy excess yenye uhitaji usiku. Siha njema na Caroline na kwa wale ambao hutumia mtindo wa kufunga au kutumia matunda kama njia ya kuboresha afya zao, kuna mambo ya kuzingatia, anavyosema Agnes. So usijaribu kusema leo sijakula, wacha ni compensate kesho. Kesho utastoa mafuta mingi. So always, ukiamua kufanya intermittent fasting, the moment unaamua kukula, kula chakula kidogo, usile chakula yenye Imecompensate hizo siku zote ujakula, kama um, una try kukula, for instance, vegetables. If you're trying to get enough iron kama for instance, unakula vegetables jaribu ukikula chakula usijaribu kunywa na chai. Caffeine inhibits iron in the body. La muhimu zaidi ni vizuri kwa kila mwanadamu kujenga mazoea ya kusafisha mwili au kupunguza mafuta na sumu mwilini angaa kila baada ya wiki, mwezi, au baada ya msimu wa kama vile za Krismasi. Agnes Wando anafafanua kuhusu mpango huu wa detox. Sana sana, un, un, unapata watu wengi huwa wanakula, wengine wanakunywa pombe, wana, wanakuwa na vitambi, wanakuwa na lot of toxins in the body. It's important at least una try kusafisha mwili wako at least once a week ama once every month, and hapo ndio tuna introduce kitu inachoitwa detox, ambayo unakula unakunywa Uh, detox smoothie ambayo inatengenezwa na viungo kama mboga inachanganywa na ndimu inachanganywa na chia seeds, inachanganywa na sasem, inachanganywa na also a bit of olive oil to uh, give you all the essential fat ambayo inasaidia kutoa mafuta once in a while, unafaa kudetoxify your system ama kutoa hizo uchafu kwa mwili ambayo itakusaidia at least to, re to replenish your body na ipate viungo vizuri. Pamoja na umakini kwenye vyakula, wataalam wa afya wanapendekeza pia kuwa kila mwanadamu anahitaji angaa mazoezi ya namna yoyote. Yaweza kuwa kutembea kwa mwendo wa kuanzia dakika 30, kukimbia, kuogelea au mazoezi ya kunyosha viungo. Kwa nukta hiyo, tunatamatisha makala ya Siha Njema. Shukrani kwa madaktari Victor Ng'ani na Samuel Kinyanjui pamoja na mtaalam wa lishe Agnes Uwando. Mimi naitwa Carol Korir, hadi wakati mwingine.