Matumaini yangu ni kwamba hupo vizuri msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema. Katika makala yaliyopita, tulizungumza kuhusu watoto wanaozaliwa kabla ya muda wao, namna walivyo kwenye hatari ya kutosherekea miaka mitano kutokana na matatizo yanayohusishwa na viungo vyao kutokuwa vizuri na hata uzani wao. Leo hii tutazungumzia malezi ya kangaruu kwa watoto hao, lakini kwanza tuanze kwenye sehemu kuhusu COVID-19 na chanjo ya kuizuia tuzungumze kuhusu dhana kuhusu watu wenye damu aina fulani kukatana na chanjo ya kuzuia korona, na tupo naye Daktari Steven Muleshe kutoka jopo la COVID-19, wizara ya afya nchini Kenya. Sijui taaluma yenu inasemaje kuhusu watu, kwa mfano, ambao wakuna damu aina fulani mambo uh, kama haya amejitokeza uh, kama niliposema hapo awali ni kwamba kuna mambo mengi, ile information ambayo tunapata kwa mitandao ya kijamii uh, na pia um, uh, sehemu nyingine ambapo watu wanapata information, kuna information ya kweli na kuna ya uongo ambayo imepotosha uh, watu wengi, lakini utafiti unazidi kufanywa. Kama unavyojua huu ugonjwa ni ugonjwa ambao umejitokeza juzi, uh, na ndio maana tunaita novel covid 19 disease, na pia hizi chanjo ambazo zimetengezwa kwa sababu ya huu ugonjwa ni chanjo mpya, hazijakuwepo hapo awali, na kwa hivyo inatakiwa utafiti mwingi sana ufanywe, ili kujua huu ugonjwa ni watu wagani ambao wanapatwa zaidi, ila mambo ya, uh, ya blood group. kwa kimombo tunasema blood group. Uh, ni jambo ambalo uh, utafiti bado unaendelea, na mambo mengine ambayo yanaweza kufanya kuwa na uwezekano wa kupata huu ugonjwa bado utafiti unaendelea na uh, uh, kwa sasa tutasema ni ile tu ambayo inaitwa speculation, lakini hatuna ile uh, uhakika kamili ama hard evidence. E, chanjo ina inapunguza ile uwezekano wa kupatwa na ugonjwa. Imaanisha kwamba huwezi pata kabisa. Yale makali ya ugonjwa wa corona yanapungua sana kiwango, kwamba hawezi pata uh, uh madhara ile ambayo itakufanya ulazo hospitalini ama uh, upate shida nyingine katika uh, uh, mwili wako, lakini kupata ndio utapata. uh, kama nilivyosema, chanjo tunajua inakupa ina symptoms kidogo zile ambazo zinaita side effects, uh, ama kujihisi vibaya, lakini sio kiwango cha juu uh, ambacho kwa mtu yoyote itakufanya ulazo, lakini wachache sana watapata ile ambayo tunaita severe reaction inawadhuru uh, zaidi na pengine hiyo ndo keses ambazo zimeripotiwa kwa sababu hii chanjo bado ni mpya. Kipindi hiki kimeletwa kwako na UNICEF. <tose> <tose> Baadhi ya mbinu za kutoa matunzo kwa watoto hao wanaozaliwa kabla majuma 37 ya mama kubeba ujauzito na wakiwa na uzani usiozidi gramu 2500 ni kifaa maalum kinachofanana na kiota cha ndege maarufu incubeta, na pia mpango wa kangaruu unaotokana na malezi ya mnyama kangaruu. Siha Njema na Caroline Corrier. Karibu tuandamane hadi tamati. Tunaanza kwa kuelewa mpango wa kangaruu, na kutusaidia ni Orina Nyakina anayesimamia huduma za ukunga katika hospitali kubwa ya kinamama kujifungua Afrika Mashariki ya Pumwani jijini Nairobi, Kenya. na hii ni kitu tumeinvent kutoka kwa, ila mnyama tunaeta kangaruu animal Tunajua ya kwamba kangaru anapojifungua mtoto wake kale kadogo sana kanakaa kwa porch. Mnyama wa kangaru ameumbwa na Mungu akawa na porch na ni kangaru ya kike. So na sisi tukaangalia hawa watoto ambao wanazaliwa wadogo, tunaweza adopt hii njia ya kulea huyu mtoto kutoka kwa kangaru, kwa sababu wa mtoto wa kangaru anakaa kwa porch. Sisi porch yetu tunaitengeneza inakuwa artificial. Ni njia ambazo unafu unatwanga zako za juu unakumbatia mtoto skin to skin, ngozi kwa ngozi, lakini utakuwa umemfunga kwa kichwa kofia, ndio asipoteze choto mingi, na daiba ndio usuie kukuet anapoenda choo. So na upo mweka kwa kangaruu. Florence Wangeshi ni mama wa watoto wawili mapacha, waliozaliwa wakiwa na miezi saba, na kwa sasa wana miezi mitatu. Amekuwa akitumia mpango wa kangaruu tangu kuzaliwa, na tufahamu yaliyomo kwenye mpango huu kutumia mfano wake. Kangaruu unazachukua mtoto, umemtoa nguo, ako tu na ile daipa, unamikishiwa nyumba, iko warm, unamweka kwa kifua, kifua yako bila nguo Unamweka kifua ya mtoto inashikana na kifua yako, unaweza mshika hapo like, for one to two hours. Ni kazi na inachokesha, lakini kwa sababu nataka yule mtoto wako akuwe sawa na amachue haraka, inabidi we kama mama ujisacrifice tangu wazaliwe. Nimefanya kangalu for two and a half months na nimeona imekuwa ikisaidia sana Okay, sana sana kwa kilo kangaru inasaidia sana watoto, wanaongeza kilo haraka maanake, kama huyu mtoto wa kike nilimzaa na na kilo moja na saa hii ako 4 kg 0.5 mtoto wa kivulana naye nilimzaa na 1.9 na sai yako 5.4. Malezi haya yana faida za kiafya anayopata mama na mtoto bila kugharamika kama anavyoelezea urina nyekina muda mwingi eh, wanasahau kupumua ndipo tukagundua njia ya kuwala ya kangaroo mother care wakati unakumbatia mtoto kwa kifua vile unapumua na mtoto akifika mahali akisahau anakumbuka kifua yako vile nasonga na ina songa so, anakumbuka he, kumbe hapa watu wanapumua. ita anafikia mkiza, tunaita synchronizing the breathing pattern ya mama na ya mtoto. Ya ile pesa ambayo atalipa kwa ile muda ambayo atakaa kwa hospitali itakuwa gharama hata mara tatu kuliko huyu mama ambaye alikuwa anakumbatia mtoto wake kwa kifua, unapoangalia gharama, unapoangalia gharama inapopiwa hesabu, mama anapo kwa hospitali na natoka kwenda nyumbani, unapata unaandikiwa kwa risiti, kulikuwa na incubeta services, kuna nasi alikuwa anamwangalia, kuna stima ilitumika, kuna vira machi tunaweka hapo kwenye incubeta kuimaintain humidity na temperature, kuna yule mtaalamu alikuja kuiangalia setting zake ziko wapi, yule tunaita biomed technician. Hiyo yote utalipia. Lakini wewe mama, ambayo mama wa pili, wewe umeweka mtoto wako kangaruu, gharama tu ni kitanda ulilala, ikafika asubuhi lakini umekumbatia mtoto wako, lakini ile umuhimu, umuhimu kabisa, tunasema mtoto amekujua, you are bonded with your baby even there is fully establishment of lactation. Unapoenda nyumbani, wewe, tuko na hakika ya kwamba uko na maziwa ya kutosha, na ni majukumu ambayo yanaweza kuchangiwa miongoni mwa wanafamilia. Anavyoelezea Florence, ningependa kuambia relatives, msikae mbali na huyo mama, kwa sababu anahitaji upendo mwingi sana, anahitaji sapoti yenu kimfuko, ki- kimaisha, anahitaji ile presens yako, kwa sababu huwa ni wakati mgumu kujielewa. Unajiuliza maswali nyingi, mbona mimi, mbona imefika, nimejifungua watoto kama hawajafikisha umri wao wa kuzaliwa ama mtoto hajafikisha umri wake wa kuzaliwa Mabwana wenye wanatoroka wakiona maisha imekuwa hivyo, sisi mama kama mimi anahitaji ile support kubwa sana kutoka kwenu kufanikisha mpango huu. Kuna pia mambo kadha wa kadha ya kuzingatiwa, nyakina urina anatufafanulia. So tunawaelezea ya kwamba utakapoenda nyumbani utasaidiwa nyumbani na familia yako. So hii inamaanisha nini? Kabla wasuruhusiwa kwenda nyumbani, tunafanya kitu tunaita assessment. Kuna zile vitu tunaangalia tunajua, ya kwamba huyu mama akienda nyumbani ukweli atafanya kangaroo tena atarudi chini kwa usito kwa hospitali. Tamati ya makala haya, mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwaheri.