Pote ulipo karibu katika makala siha njema mimi naitwa Carol Korir kwenye makala haya tunaangazia ugonjwa wa kipindupindu au kolera nchini Nigeria ambapo watu karibu laki moja wameambukizwa nchini humo 2021 shirika la madaktari wasio na mipaka MSF likilazimika kuweka vituo kadhaa kukabiliana na hali hiyo ya dharura tumekuandalia mengi kuhusu kipindupindu lakini kwanza tupate daktari Victor Ng'ani katika sehemu yetu kuhusu COVID-19 na uchomaji chanjo raundi hii, akizungumzia upatikanaji wa taarifa kuhusu chanjo kwa wananchi. Kwanza kabisa ni hatia hivi sasa kutoza watu malipo kupewa chanjo ya korona, kwa maana chanjo zote za korona hivi sasa nchini Kenya zimepewa kutokana na uh, tuseme hatua za serikali, na chanjo hizi zimetolewa kwa hizi huduma um, za sekta hospitali kwa bila malipo yote, na kila mwananchi anapaswa kupewa chanjo bila kulipa pesa yoyote. Na kama mtu ametozwa pesa, basi baada ya hapo atoke moja kwa moja hadi kwa kituo cha polisi na atoe ripoti, au katika uh, wizara ya afya, na bila shaka hatua inapaswa kuchukuliwa, kwa maana hatupasi uh, uh, uh, kulipa pesa chochote au uh, kupewa chanjo dhidi ya ugonjwa wa korona kuhusu taratibu ya kupata chanjo au kuelewa ni wapi ambapo chanjo inaweza ikapatikana, hivi sasa najua serikali imejaribu sana kutoa ripoti katika mitandao tofauti, kuhakikisha kwamba watu wanajua kwamba ni wapi wanaweza kupata chanjo, lakini katika kutoa information hatuwezi tukasema kwamba tumetoa information ya kutosha, na basi ni mjadala ambao unaendelea kila wakati tuweze tukatoa uh, ile information na tuzidi kusambaza uh, tuseme uh, zile uh, information kuhusu uh, chanjo. Na ni wapi pana mtu anapaswa kupewa chanjo. Na pia, kisha kwamba tumehamasisha umma dhidi ya kutozwa malipo yoyote kwa maana chanjo dhidi ya korona nchini Kenya uh, haina malipo yoyote. Uh, kwa kweli sio kila mtu ako na smartphone ama simu ambayo inaweza ikapata uh, access kwa internet lakini kila kituo cha afya ambacho kinatoa chanjo hivi sasa kina uh, tuseme tarikilishi na jinsi ya kusajili uh, uh, raia katika ile uh, system ya M chanjo. Na kwa kweli katika hospitali yetu hakuna mtu ambaye alikuwa ametarajia kwamba ajisajili yeye mwenyewe. Kila mtu alipowasili, tuliweza tukawasajilisha katika ile system na wakapewa chanjo bila shida yote, na natarajia kwamba kila kituo kina uwezo wa kufanya hivi, na kama kuna mtu yeyote yule ambaye hana ile smartphone, basi akifika katika hospitali anaweza akajieleza na ataweza kupata usaidizi. Na pia tuwe majirani wema, kama kuna wenzetu ambaye hawezi akajimudu kwa njia hii, basi tumtolei ile tuseme support kidogo tu, tuweze tukamsajili katika simu zetu, ye pia aweze akapata kusajiliwa. Kipindi hiki kimeletwa kwako na UNICEF. Mwaka huu kwa mujibu wa takwimu za shirika la madaktari wasio na mipaka MSF, majimbo 35 nchini Nigeria yaliripoti mkurupuko wa kipindupindu au kolera, majimbo sita ya Bauchi, Kano, Chigawa, Zamfara, Sokoto na Katsina yakiripoti visa vingi zaidi. Tumezungumza na Mohamed Dalal kutoka MSF ukanda wa Nigeria. Uh, tuliweza kuchibu Kuanzia uh, wiki ya ishirini na mbili hadi wiki wa arobaini na moja tuliweza kutibu watu elfu kumi mia mbili na themanini na tukapoteza watu arobaini na tano mwezi wa nne tarehe ishirini na nne hadi mwezi wa kumi tarehe kumi na tano Sasa imetulia uh, na ndio maana karibu mwezi moja na wiki mbili iliyopita tuliweza kuhandova hii intervention kwa Ministry of Health, wizara wa afya Bauchi State. Kipindupindu uchangiwa na ukosefu wa usafi wa mazingira na nchini Nigeria ukosefu wa maji safi na pia kuwepo kwa mzozo na utovu wa usalama ni baadhi ya sababu zilizochangia hali hii. Kenya imechangia ni mazingira machafu uh, na kulikuwa pia na urekebishaji wa bomba la maji, na wenyeji hawangeweza kupata maji masafi, ikawabidi watafute namna zingine ya kupata haya maji, ndio maana ili, iliweza kueneza huu mkurupuko wa kipindupindu. Ukiangalia uye, kule kuna, kuna uzozo huwa, watu wengi wanakuwa wametoka makwao na wanaishi kwenye eh, IDP camps, Uh, ama kwa wakimbizi, lakini hali sasa en, kwa I mean, Bauchi, hali si vile ilivyo, maana Bauchi ni one of the states katika zile states za uh, kaskazini mashariki inajivunia usalama uh, uh, so hakukuwa na uzozo ama hakuna uzozo yoyote uh, especially in Bauchi state lakini yele yamechangia sana ni uh, uh, mazingira machafu ambayo niliweza sema mbeleni, pia kupitia maji ambayo yalikuwa yanarekebishwa na watu hawakuweza kupata maji kwa namna ama wakati ni mzuri. Siha njema na Caroline Corier dalili zinazotofautisha kipindupindu na maradhi mengine ya tumbo zinazofaa msikilizaji kuelewa ni kama zifuatazo. Kipindupindu huwa uh, kuna kuaga na what we call uh, standard case definition, ambaye huwa imetengwa pia na WHO. So huwa mtu kuharisha uh, ama kutapika zaidi ya mara tatu katika masaa ishirini na manne, alafu tena kuna hiyo uh, rangi ya choo huwa inaitwa rice watery diarrhea, haina rangi nyingi kama I mean, kuharisha kwengine ambayo labda unaweza pata rangi ya choo ni manjano ama ni nyekundu. Hii huwa ni rice watery diarrhea ni, na saa zingine ugonjwa wengine wa tumbo eidha unakuwa unaharisha ama unatapika, lakini kipindipindu zote mbili huwa zinaenea pamoja, na kuwa mtu huwa si lazima awe na joto kwenye mwili. MSF ikishirikiana na shirika la afya duniani WHO, pamoja na mamlaka za afya nchini Nigeria, inaendelea na mchakato wa chanjo ya kuzuia kolera, hii ikipendekezwa na wataalam kuwa njia muhimu ya kudhibiti ugonjwa huu. Tuliweza kuwasiliana na wizara wa afya na pia World Health Organization, tukafaulu kupeana chanjo dhidi ya huu ugonjwa na hii sasa inaendelea, si Bauchi peke yake but inaendelea pia. Kuna kuna harakati ya ku, ya ku, ya kuwezesha watu wawe ama waweze kupata hizi chanjo ambaye zinaitwa oral cholera vaccination ama OCV. So hii ndo sasa inaendelea na hii itazuia makali ya ugonjwa na vile vile itazuia pia uh, vifo. Ingawaje matibabu ya kholera si mtiani kupata, ni kwa nini bado bara Afrika inaendelea kuripoti idadi kubwa ya vifo vinavyotokana na kholera? Mohamed Dalal anaeleza ni kwa nini kholera siyo ugonjwa ambaye unaweza tibiwa kiafya peke yake. Na, na maanisha nini nikisema hivi, matibabu ya kholera inahitaji multisectoral approach. Cholera ni ugonjwa ambao si ati unategemea asilimia moja matibabu ya kiafya. Cholera ni, ni ugonjwa ambao unahitaji kukabidhiwa kwa ujumla. Uh, wizara wa afya ina ina sehemu yake ya kuchangia uh, wizara wa maji vilevile, wizara wa mazingira vilevile vile. So si ati kitu tuseme leo kukiwa na mkurupuko wa ugonjwa wa kipindupindu tukilaza tu watu hospitalini tuwatibu, eh, kuwafungia maji uh, kuwapatia antibiotics kuwatibu wapone, waende nyumbani, si ati watapona ama uta umemaliza kupigana na kolera. La, itahitaji pia wizara wa maji huhakikishe kuna maji masafi ya kutumia pale nyumbani, wizara wa mazingira pia uhakikishe kuna mazingira masafi maana si, si wizara wa afya peke yake. Katika malengo ya kimaendeleo endelevu, upatikanaji maji safi na usafi wa mazingira limeorodheshwa katika nafasi ya sita. Iwapo basi mataifa yote ya ulimwengu hasa ya Afrika yatapambana kuafikia lengo hili, magonjwa kama kolera yanaweza kukomeshwa kufikia hapo. Natamatisha makala siha njema. Shukrani kwa Mohamed Dalal kutoka MSF Nigeria na Daktari Victor Ngani. Mimi naitwa Carol Corel. Hadi wakati mwingine