na karibu katika makala ya sie njema, ukiwa nami Carol Korir. Katika makala haya tunaangazia afya ya mwanaume, kukita hasa katika tatizo la tezi dume kupanuka au kuvimba. Lakini tunaanza makala kwa sehemu ya mahojiano kuhusu COVID-19 na chanjo ya kuizuia na tumezungumza naye Daktari Samuel Kinyanjui, daktari wa magonjwa yanayoambukizwa kuhusu madai ya chanjo hii kusababisha utasa Upande wa wanawake, sijui kama kuna ushahidi wote ambao unaweza kubainisha kwamba chanjo ya COVID-19 inaweza kufanya mtu asiweze kupata ama kushika ujauzito. Niseme, kusema ukweli, ni kwamba um, kila kunapokuja wakati wa chanjo zile zinaitwa mass vaccination za umati tangu miaka ya sabini, e, mimi ninapoanza kujua mambo kadha wa kadha niko ni mtoto miaka hiyo ya mwisho mwisho wa sabini, ni kwamba kila wakati kuna hiyo mass vaccination, utasikia tetesi hizo hizo. Zimekuwa tangu miaka ile. Mimi nimechanjwa ukambi, nikachanjwa chanjo zote, na mimi sahizi ni mzazi, sijaona shida yoyote katika maisha yangu. Sijaona shida yoyote kwa wenzangu ambao tuliishi nao siku ile. Hata wakati huu unapoona chanjo hii ya covid hakuna ushahidi wowote ya kusema kwamba chanjo hii inahusikana kwa njia moja ama nyingine na mambo ya uzazi. Haina kabisa na hizi ni tetesi tu. Kama chanjo hizi zingekuwa si nzuri kwa binadamu, vipi wazungu kule walizinunua zote, wakaweka ile tunaita stockpile, ambayo wanaweza kuchanja watu wao the entire country population, mara hata tatu ama nne? Kama zingekuwa mbaya wangezichukua? Sidhani wangezichukua na kwa jinsi hii Naona kama wale wanaotuma tetesi hizi wangependa Waafrika na watu wanaotoka katika nchi hizi zinazoendelea wachelewe kuchukua chanjo hizi, na kama COVID iwaangamize wao. Mimi naona wale wanaosema maneno haya wana mipango ya kutuangamiza sisi, na kwa jinsi hii nina washauri e, wote ambao wamechelewa kwenda kuchukua chanjo wachukue leo. Niseme nijaze kwanza, shirika ambalo linafanyia kazi la Foundation Kenya tuna wafanyikazi zaidi ya 250 eh, hapa Kenya, na niseme kwamba 87% ya wafanyikazi hawa kufikia mwezi u, mwisho wa mwezi uliopita wote walikuwa wamechanjwa fully vaccinated. Hatujakuwa na hata mmoja ambaye amepata side effects hizo ambazo watu wamekuwa wakiziendeza kwenye mitandao kwa sababu faktori ambazo zinatengeneza chanjo hizi, hakuna faktori ambayo inatengeneza chanjo hapa Afrika, zote zinatengenezewa kule Ulaya. Zile zingine ambazo wengi ambazo tulidungwa hapa Kenya inatoka India. Tumeona hata e, tu, chanjo nyingi ambazo tumepata hapa Kenya hatukununua sisi, zile walikuwa nazo kule, wakiona zina, zime, wametumika wametumia zilizosalia, wamefanya nini? Wale wazungu wametutumia sisi. Faktori ni moja hili wezi kusema kiatu kimenunuliwa bata Kile ambacho kimeenda ng'ambo ni tofauti na kile ambacho nimenunua hapa Kenya ni tofauti. Chanjo ni moja, system ni moja, wanaofanya kazi ni moja, na ile inaitwa standard, wanatumia the same same standard. Kipindi hiki kimeletwa kwako na UNICEF. Tukirudi kwenye mada yetu kuhusu kutanuka tezi dume. Kwa kawaida, wanaume wengi hupenda mambo yao yanayohusu sehemu za mili yao kusalia siri, na hata wengi wao si mara nyingi utawakuta wamefika hospitali kuchunguzwa afya zao, wengi wakichagua kuumwa wakiwa kimya. Tupate simulizi za wanaume niliyozungumza nao katika maeneo tofauti nchini Kenya. ni ngumu sana kwa wanaume, tuende kwa daktari, as in tunaenda ati check up. Unless kama mtu amekuwa mgonjwa, ila anasikia mwili uchungu ama mahali kuna uchungu, hata mtu anaweza enda, mwanaume anaweza enda kwa daktari e. Kwa mara nyingi, kusema ukweli, ni vigumu sana kwa mwanaume akwende kwa daktari kama si mgonjwa. Sisi kwenda kusema eti nafanywa check up ni kidogo, kwa mwanaume ni ngumu kidogo sana, kutu kwangu sidhani kama ni kwenda random check, ni ngumu kidogo Aa, ni ngumu sana kwa wanaume tuende kwa daktari. Kuna wakati mmoja tu nilienda, so nilikuwa naenda kumbaza daktari, nilikuwa nasikia niko nimeanza kuwa wiki kitandani, hapo sasa ndio niliamua sasa kwenda kwa daktari, otherwise ni ngumu sana. Siha Njema na Caroline Korea Baadhi ya matatizo yanayowasibu wanaume ni tatizo la tesidume kutanuka. Tesidume ni kiungo mojawapo ya sehemu ya uzazi wa wanaume kinachopatikana chini ya kibofu na mbele ya mwanzo ya njia itoayo mkojo. Tesidume ndiyo hutoa maji ya bebayo mbegu au manii ya mwanaume. Basi, nini maana ya tesidume kupanuka na mwanaume mwenye tatizo hili huaje? Kufahamu zaidi nimezungumza na daktari Toto Marebo kutoka Burundi. Uh, tezidume kwa maumbile ni kuwa, uh, ni kiungo ambacho uh, uh, kat katikati yacho panapita mrija mrija ambao unaotoa una mkojo kwa kwenda nje, ambao tunaita uretra manake, uh, okay. Uh, sasa kama tuko uvimbe wa tezidume uh, huwa inafi inabana mkojo ina, inabana ule mrija wa mkojo inafu uh, inatuma mkojo unakuwa hautoki vizuri uh, ndio pale mgonjwa Eh, na anakuwa mara kwa mara anakojwa sana eh. Kabla afikia usiku, anamka mara mara tano, mara sita, mara saba uh, kojwakojwa sana au kabisa mgonjwa mwenyewe anakuwa anakuwa hawezi eh, akajibana mkojo, akisikia atakukojoa ana, anakimbia mara moja, make hawezi kubana mkojo hata kidogo, ili asubiri na akisubiri kidogo, huwa anafikia wakati a ana... Uh, anaweza akaji akajiharibisha akajiharibisha kwenye nguo zake, ama kwa lugha nyingine anaweza taka akajikojolea. Eh, ingine tatizo ni kuwa au kabisa mkojo toka kufungana na kuona moja kwa moja e, kwa mkojo hautoki utoki. Kwa hiyo wakati mgonjwa ana anakuwa naumia e, chini chini ya kitofu na pakwa kwa uvimbe fulani, kwa maana kile kibofu cha mkojo e, inapaka kinavimba kwa sababu ule mkojo uko ndani e, nukome, na kukosa nafasi ya kutokea, na huwa inafanya hata e, nafanya tatizo kwa juu kidogo kwenye mafigo ambao kwenye njo kwenye mkojo unatoka, eh, mafigo yanafanya yanavimba, yanaweza ta yaka haribika inakuwa ni e, eh, ambao tunaita mkifaransa na e, eh, na ingine tofauti ni kuwa e, eh, ule mkoja ambao unabakia fasi moja hawezi ukatoka utaweza yeah, ukatuma anakuwa na ita ma infection e, eh, yao kabisa, panakuwa uh, sufome ya mawe. E, mawe taweza yakatokea yakajiformea yaka kwa ndani ya kibofu cha mkojo ambayo tunaita e, kalkili ama litiaz. Ingawaje wataalamu wanasema tatizo hili si saratani, kwenye matibabu yake pana haja pia ya kuchunguzwa saratani. Daktari Marebo anaeleza ni kwa nini e, kwa kweli e, kinachochangia kinachochangia kana tatizo hili kwa ni umri ni umri wa wanaume, kwa maana kuanzia kwa miaka sitini huwa e, kinakuwa kinakuwa kinakua, kinakua, kinakua. Eh, sisali kukua njo inaweza eh, kaleta matatizo hiyo, matatizo ya asasa ya, ya, ya kutokojwa vizuri. Matibabu yako, pas, kwa nyanja zote, cha kwanza ni kujua kwanza kama iko na tatizo hilo ilitibiwe, ambayo piko ma, piko ma, piko ma, examen au ma vipimo mtu anafanya kabla ya ekografi, vipimo vya damu, ili mtu ajue kama iko na tatizo hilo, na wakati wanafanya vipimo hivyo inasaiisha kuwa kama sio tatizo ya kansa ya saratani ya, ya tezi dume, kama ni uvimbe tu wa kawaida tu. Kwa hiyo wakati matibabu yao matibabu na matibabu yako aina tatu, ama kabisa tuko madawa mtu akampatia mgonjwa yakamsaidia, au kwa nyingine namna ni mgonjwa kutompata kuto chochote kile kama mgonjwa iko na tezidume inavimba lakini hakuna symptom yote ile kuhusiana na njia ya mgoswo, maana haimkatazi kujua vizuri, maana kwa wakati mtu anamwachia hivyo hivyo. Ingine nyanja ya matibabu ni, ni operation. Na baada ya operation ni lazima e, ukamata ile tezidume ambayo mtu atakuwa ametoa ile uvimbe, waenda kupima e, ili kuhakikisha kama hakuna e, tatizo la saratani ambayo iko itakuwa amejificha ndani yake. Siha njema na Caroline Korir. Kwa kuwa tatizo hili huenda lisikuepuke, hasa mwanaume anapozidi kwenye umri, daktari anashauri kila mwanaume achukua mamlaka kuhusu afya yake. Tunatamatisha makala haya kwa nukta hiyo. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine, kwa heri.