Popote ulipo ni matumaini yangu hujambo na u buheri wa afya. Karibu katika makala Siha Njema. Mimi naitwa Carol Korir. Takwimu za Umoja wa Mataifa zimetaja Afrika ya Mashariki kuwa eneo linaloongoza katika ukuaji wa idadi ya watu barani Afrika, ikiwa na watu zaidi ya milioni mia nne hamsini na saba. Kukabiliana na hali hii, shirika la afya duniani WHO, pamoja na jamii ya Umoja wa Mataifa bado zimeendelea kusisitiza umuhimu wa uzazi wa mpango. Hata hivyo, jukumu hili mara nyingi linakuwa limeachiwa jinsia ya kike, huku mbinu za kupanga uzazi miongoni mwa wanaume kama vile tumia mpira au kondom, au kukata mshipa ya uzazi maarufu vasektomi ikiwa na mwitikio mdogo. Mwezi wa Novemba, wakati Umoja wa Mataifa ukiwa umetenga siku ya kuadhimisha mbinu ya kupanga uzazi wa vasektomi, tunaangazia mpango wa vasektomi nchini Kenya kwenye makala haya. Kwa kuanzia makala haya tunaungana na Michael Ururu, naibu mkurugenzi wa baraza la idadi ya watu na maendeleo ukanda wa Kenya. Lakini kuanzia mwaka wa elfu mbili na kumi na nne tumeona mabadiliko zaidi, kwa sahisi tunasema tuko 61% watu wanatumia from 39%. And we are hoping kwamba by the year 2030 we are estimating to, to tufike 80%. Wanaume wengi wanatumia kondom mpira na wachache wanatumia fa fasectomy kule kufanyiwa operation kidogo. E, ni na, na wachache lakini wameanza kujitokeza, na we are hoping kwamba tukiimprove hii mambo ya kutumia o, upangaji wa uzazi, nchi itaendelea, uchumi itaendelea na maendeleo itaendelea. Na kupangaji uzazi inalete maendeleo kwa sababu hakuna watoto wengi wanakula ambao hawafanyi kazi, kwamba watu wengi watakuwa ni wale wanafanya kazi na sio watoto na wazee. Tumesafiri hadi mtaa wa Kangemi, Nairobi na kuzungumza na Moses Kangere, afisa wa polisi, kitengo cha General Service. Vile watu wanavyotafsiri swala la family planning, wanatafsiri swala la family planning kama population control, na unaona, sio population control, hii ni about your life. Maisha yako wewe na mke wako Kwa hivyo hiyo ni changamoto kubwa ya kwamba hatupati ujumbe ama information inayostahili kwa wakati mzuri. Adam alipewa amri ya kwamba wazae waongezeke, lakini haikumalizia kwa hiyo mistari miwili tu ama maneno yale mawili. Amesema kwamba alipopewa shamba la Eden alipewa na akaambiwa kwamba mzae muongezeke na muweze kuijaza dunia kisha muitiishe. Sasa kile kipengele cha ja kutiisha dunia ndiyo kile ku take control Kuchukua nafasi kama mume, kuchukua nafasi kama familia, kuhakikisha kwamba mnapata familia, ndio lakini mpate familia ambayo mnaweza kuimudu. Ni mmoja wa wachache ambaye amechagua mpango huu. Hapana, mama ndio huyu anaweza kukueleza, haijabadilisha mimi hata hata nusu, imeongeza. Unajua, ukiwa na akili ile timamu, haikuna kitu nasumbua wewe. Unajua ile uhuru ya kukaa na muka wako. Ni nzuri. Haina effect ya yote kabisa, kama ulikuwa active namna hiyo utakuwa active. Hivyo hivyo hivyo tu, hakuna si changes yoyote ile tu mshipa kukatwa. Please wachukue hii vaccine kwa sababu health wise, inasaidia kwa sababu kwa haidadhuru mama kwa sababu hii dawa kina mama wanatumia, unajua ni kemikali inaweza fanya mama awe na nini, awe na hiyo problem ya mgongo kuuma muda mrefu. Aya, pengine kike, unajua hii vitu ni chemical inaweza fanya mama bleed na itakuzuia ita, ita wewe kama mzee ukaribia mama itakulazimisha utoke nje kwa sababu ya nini, situation ile mama ako nayo, automatic utafungwa uta, uta, miezi tatu mama kibili non stop itabidi usiniki nje na wataalamu wa afya wanazungumziaje mpango huu daktari? sam Kagiri ni mtaalam wa mpango huu wa vasektomi, anatueleza ni kwa nini wanaume wengi husita kuchangia upangaji uzazi. Kutumia mpango huu kupanga uzazi kwa wanaume kwa kukata mshipa wa kizazi uko chini ya asilimia tatu. Hiyo njia ambayo inatumiwa sana sana kupanga uzazi, ukiangalia wanaume wale ambao wako Kenya, kwa mtazamo wangu mwitikio naona ni mdogo, kwa sababu kuna uoga mwingi sana. Ukiangalia kwa wanaume sana sana wa kitamaduni za Kiafrika, wanaona kwamba mkato huo mshipa ni kupoteza uume, kile ambacho tunasema kwa kimombo castration. na kweli ambacho sio castration, hii ni kusimamisha mshipa ambayo unaleta kwa kimombo spams, kuizuia hizo spams zi, zisipite. Pia naona wanaume wanaogopa njia hii ya kupanga uzazi inasemekana kuwa permanent. Ama, ama ambayo ni njia ambayo haiwezi rekebishwa kwa urahisi. So, wanaume kumbe kuu anaogopa kutumia hii njia ya kupanga uzazi kwa sababu ya kuona hivyo. Na tena ukiangalia pia kwa wanaume, tamaduni za Kiafrika zinasema watoto wengi kwa mwanaume ni kama baraka ama ni kama kwa kwa kwa wanaume so, naona hiyo ni kwa, kwa maono yangu naona hiyo ndio sababu kubwa ambazo zinachangia E, watu kuto ama wanaume e, Kenya kuto, kubali hii njia na je, vipi kuhusu dhana kuwa mbinu hii aina namna ya kurudi nyuma na wanaume kupoteza uwezo wao wa tendo la ndoa? Daktari Kagiri anafafanua zaidi. Kufanyiwa hii njia sio kupoteza uume ku, wao sio, haifanani kama. Ka hii ni njia ambayo inatumia kupanga uzazi, hiyo njia inatumia ina kemikali ama inatumia vitu tunaita homoni za kuzuia ama za kusaidia kupanga uzazi. Ni kitu ambayo inatumiwa, tunasema surgically. Ni kitu ambayo mshipa huu unaenda unafungwa surgically, na ni procedure ambayo ichukui muda mrefu. Mshipa unafungwa na unakatwa, so unapoteza hiyo tunaita continuity so kwamba tena kukuja kuilainisha baadaye, baada baada ya kufanya hiyo upasuaji, nakumbuka ni upasuaji unafanyiwa. E, kuna asilimia ambayo inakubali kurudi, lakini kuna asilimia pia kubwa ambaye haikubali kurudi laini vile ilikuwa hapo mbeleni. Hiyo e, ndio uoga kubwa sana wanaume wako nayo, lakini kuna utafiti ambao unaonyesha kwamba hii njia inaweza rekebishwa e, lakini kwa kukata huu mshipa e, kitu cha kwanza ambacho mtu anataka kufanya ni kutoa hiyo continuity ya hiyo mshipa ndio mtu asiweze ku, ku, kuzalisha. Kuna uwezekano wa kurudisha e, kweli. Kama upasuaji wowote kwa mwili, ni kama kuenda safari, mtu anaweza enda safari upate pancha kwenye gari. Ni kama surgery, hakuna surgery ambayo, ama upasuaji wote ambao unakosa kwa kimombo complication. Surgery zote zi, zinaweza kuwa na complication, lakini sio asilimia kubwa but kwa ule mtaalamu ambaye anafanya hii upasuaji ni mtu ambaye anaelewa kile ambacho anafanya, hiyo mtu anajifundisha. Cha kuzingatia kwa kila mwanaume ambaye angependa kuchangia upangaji uzazi kutumia mbinu hii ni kupata ushauri wa mtaalam. Kabla maji kuyavulia nguo, inataka mwanaume aweze kuongeleshwa kindani vizuri, aweze kujua matokeo ya mbele, aweze kujua hii upasuaji inafanyiwa kwa njia gani na outcome zake za miaka ambayo inakuja. Ni vizuri mwanaume akae chini, aongeleshwe, apitishwe process ambayo inaitwa counseling, ndio tuweze kuhakikisha kwamba anaelewa hii njia inatumiwaaje inaweza saidia kupanga uzazi na hapo mbele itakuwa itaku, itakuwa vipi baada ya kupitia upasuaji huu. So, muhimu kabisa ni mwanaume kuongeleshwa na sio kuongeleshwa na Google, ni kuongeleshwa na wataalamu wa kiafya wa, watu ambao wana ujuzi wa kufanya upasuaji huu, anaongeleshwa na wakiwa pamoja na bibi yake, ni kitu ambacho wanaamua hao wawili wenyewe, sio yes ni kama vile njia za kupanga uzazi za wanawake ni kitu ambacho ni vizuri, e, watu wanaamua kama familia, sio kuamua kibinafsi. Na kwa nukta hiyo, naweka kikomo makala sia njema. Mimi ni Carol Korir, tukutane tena majaliwa Juma lijalo kwa makala mengine.