Hujambo na karibu katika makala ya Siha Njema, naitwa Carol Korir. Katika makala haya tunazungumzia tatizo la usugu wa vimelea vinavyosababisha magonjwa tofauti, au antimicrobial resistance kwa lugha ya Kiingereza. Tatizo hili hutokea wakati bakteria, virusi au fungi zinavyojibadilisha na kukataa dawa ambazo zinatumika kwa matibabu mbalimbali, mbali na kumweka mgonjwa katika hatari ya kuugua zaidi au hata kusababisha kifo. Shirika la Afya Duniani limetaja tatizo hili kuwa tishio kubwa katika kuafikiwa lengo ya kimaendeleo endelevu na tishio nambari kumi ulimwenguni katika sekta ya afya. Wataalamu wa afya wameeleza masikitiko kuwa tatizo hili limeonekana kupata kasi wakati wa janga la Korona. Katika kuelewa hili ninaungana naye Daktari Dorothy Aywa kutoka hospitali kuu ya rufaa nchini Kenya ya Kenyatta. Ananitajia kuwa sababu kuu ya tatizo hili ni matumizi mabaya ya dawa, haswa aina za antibiotics, antibiotic resistance. Hili uh, ni tatizo kubwa. Tunaona uh, zaidi ya asilimia hamsini ya wagonjwa wana shida yani, unakuja kutafuta kuta, matibabu lakini ile dawa yenye unapewa haitafanya kazi kwa sababu ya vile ya, umetumia dawa mbeleni ama vile uh, watu katika hiyo jumia wake wametumia dawa, kwa hivyo hiyo dawa haitafanya kazi kwa, kwa ile nguvu yenye tunatarajia. Daktari Dorothy amesema kuwepo kwa COVID-19 umeongeza ukubwa wa tatizo hili. Raia kutoka mataifa ambayo hayana vidhibiti tosha kwenye usimamizi wa madawa yakiripoti visa zaidi katika hii. Wakati wa COVID tunapata tuko na watu uh, wataathiriwa kwa sababu wan, wanataka kutafuta matibabu na mahospitali. Tunajua kwa sasa pia tuko na hii shida la kujaa kwa sababu ya COVID pia watu wakiwa nyumbani wanaogopa pia kwenda hospitali, kwa hivyo wanaamua kujitibu, kwenda kutafuta, na mara nyingi unapata watu wanajipea ma, uh, tunasema antibiotics. wanajipea wenyewe nyumbani kwa sababu wanaogopa kuja kwa hospitali wasiambiwa wako na COVID ama hiyo kuogopa kupata COVID wakienda kwa hospitali. Anafafanua namna tatizo hili la usugu wa vimelea ilivyo mzigo mkubwa kwenye jamii. t- tumezoea kutumia madawa tukiwa nyumbani na pia sana sana kuna shida kwa ukulima najua katika nchi yetu na nyingi Afrika. Kuna wengi wenye aidha e, wanaweza kuwa ni wakulima ama wanashughulika na kazi ya chakula ya, iwe kupika na ku, ama kuuza Mm-hmm. ama kukuza hiyo chakula, na sa zingine watu wanapenda kutafuta njia fupi ya kutengeneza pesa, na tunapata saa zingine tunasikia uh, unaweza kupata mtu anaamua kutumia hizi madawa uh, ku kusaidia mimea uh, zake ama uh, zile wanyama anaweka, kama ni ng'ombe, mbuzi, kondoo, kuku, zikuwe haraka ama zisipate ugonjwa, na vile wanatumia ni bila maagizo ya daktari, hata ule daktari wa wanyama. Kwa hivyo unapata hizi dawa zinaingia kwa uh, zikiwa kwa hizi wanyama, unapata hizi uh, viini sugu zinakuwa na hizi wanyama tumezoea pia, tunatumia kinyesi ya wanyama kwa mbolea, na sasa hii inaingia pia kwa kwa matunda na mboga zetu, na tukikosa kuziosha vizuri ama kuzipika vizuri, hizi viini zenye zimesha kuwa sugu zinaingia kwa mwili yetu. Sasa ukipata ugonjwa unaenda kwa hospitali, na tunafikiria tutatubi, tutatibiwa na dawa uh, zenye ziko kwa taratibu zetu na upone, lakini hatujajua umekuja na viini sugu. Sasa hiyo wakati uko hospitali, unaweza pia kupitisha hizi viini kwa wagonjwa wengine wenye wako hapo, ama kwa muuguzi mwenye anakushughulikia. Na tena hivo tena tunasema ni kama uh, inakuwa mzunguko, huyu muguzi ama au wagonjwa wengine wanaambukizwa na hizi viini zenye ziko sugu, na tena inarudi tena kwa jamii mwingine, agonjeke na tena tunaendelea hivyo, alafu sasa hii shida tena inaendelea ku kukua ku, tukifikiria kuhusu usafi vile tunatupa tuna, takataka yetu ama tukisema vile tunatupa pia madawa zenye hatuzitumii zinaweza kuingia pia tena kwa mchanga ama kwa maji, na hii maji pia ijipate pia ifike kwa mlango yako, yaani iingie kwa mfereji yako ama uh, kama watu wako mahali pale wanachota maji kwa mto. Na ukubwa wa tatizo hili sasa umeanza kuathiri huduma za afya na kuongeza gharama ya huduma hizo, imeanza kudhuru vile tunatibu magonjwa zenye mgonjwa naeza, alikuwa anaweza kupona kwa muda mfupi kama zamani tungetumia uh, dawa yenye pengine tuseme hazingekuwa na bei kali sana kwa hospitali zenyewe na kwa serikali. Inamaanisha inabidi uweke kando pesa uh, kiasi kubwa kuliko mbeleni. Matibabu ya TB ndiyo yameathirika pakubwa na tatizo hili. Nimezungumza na Evelyn Kibuchi kutoka muungano wa mashirika ya kiraia yanayopambana na TB, Stop TB, Stop Partnership. Visa vya kifua kikuu sugu vimekuwa vikiendelea viki kuongezeka katika nchini Kenya. Katika mwaka wa 2020 tulikuwa na visa 961 na, na hili lilikuwa ongezeko kulingana na mwaka uliopita wa 2019 ambapo tulikuwa na visa 600 Tisini na mbili. Tumezungumza pia na Jennifer Mwandaviro mkazi wa Voi, kaunti ya Taita Taveta, ambaye ni mhudumu wa afya. Yeye alilazimika kutibu TB kwa miezi tisa baada ya bakteria za TB kugeuka na kuwa sugu kutokana na mapungufu yaliyotokana alipoanza matibabu Private. Sasa wao hawakuniambia ni tokikoozi, wao waliniambia tu, wewe iwezi kuwa kwamba ni TB kwa sababu haukooi damu so kitu takupatia ni antibiotics. So, so unajua dalili za TB, unaanza kupungua mwili, ukuli vizuri una appetite, nikaanza kusiti sana, usiku siwezi tembea long distance, kuna ile shortness of breath. Nikashindwa ni nini, kwa sababu sisi hata pia kama medics vitu vingine hatujui. So nikaenda private ya kwanza akanipatia antibiotics, hazikufanya kazi, nikawa naendelea kukonda. Sasa unajua, sasa naweza kuendelea kuwa weak. Maidada akaniambia vile umekonda hivi, wacha to change of weather, labda itakusaidia Nikaregeshwa Mombasa, kwenda huko, nikaenda nkakao. Ikifika mchana mchana sikohoi sana, ni one two, lakini ikifika usiku ninakohoa. Akancaftha antibiotics, I drank antibiotics mfululizo, zingine za elfu mbili, most expensive antibiotics. Sasa so, ndo nikamwambia, wacha anunulie nione vitaria kuundiwa setrizin. Kufika nusu packet ya setrizin ikastop kikozi, so nikaona kama nimepona, lakini bado niko na hiyo loss of appetite. Kuli change of weather haikunisaidia. So nikaona kama nimepona, lakini after two days, sasa kikozi kikakuja chenyewe. Na mara kwanza ilikuwa dry, sasa ikaja wet No, I remember it was December 2017, tarehe 11. Nikamwambia my dad kabla sijarudi, wacha niende hospitali hapa ya private niene niangalie shida ni nini. Usitoke kufika hiyo private, wakanitoa kikohozi, wakanipiga x-ray. Ndo daktari kuangalia x-ray, akaniambia acha, tungoje majini ya majibu ya gene expert itoke kwanza, tuangalie shida ni nini. Kuangalia majibu, akaniambia ni TB, lakini ni TB ya kawaida. Wakanipatia tembe nne kwa sababu by then nilidrop paka mpaka 58 from 70 to 58. Wakaniambia wacha nitupatie hizi tembe, utaendeleza hizo tembe zingine voi. Nikaamba sawa. Alinipatia tembe za siku mbili, basi ile inafika kwa gate, wakaniambia wendo Jennifer, wakanipigia simu wendo Jennifer, eh sisi ni watu kutoka lab, ebu rudi hiyo majibu si yako. Ah, nikashindwa ni vipi, nikarudi kurudi hivi nikakuta kila mtu anachokora maska akitaka kufunga kwa mdomo, nikashindwa kwani na nini nanini. So jua hao hawakuweza kunielezea vizuri wakaniambia sahivi, uko na tibi sugu, you become a threat to the community. Yani walinitishia, so I started crying sorin, wananiambia nisikae karibu na mtoto, wananiambia sijui nisikae karibu na watu nijiseclude Tunamaliza kwa ushauri wa Daktari Dorothy. Shida ya antibiotic mtu mwenye anachukua hizi madawa, tunasema ni dawa yenye ina, inaathiri jamii. Vile unatumia dawa pia kuna vile itaathiri jamii. Kawaida uko na bakteria viini kwa mwili yenye zinafaa kusaidia, na pia kuna hizi zenye zenye tunasema, tunajaribu kuziweka zikue kiwango chini isisumbue, lakini ukiua uki viini zenye zinasaidia kwa mwili zenye ziko sugu zinakuwa mingi na hizo sasa ni rahisi kuambukiza mwenzako kwa, uh, kwa kukohoa pumua mkono hizi uh, barakoa na kuosha tunafanya mara nyingi tukiingia uh, mahali ya uh, watu wengi, kanisa, maduka, lakini kwa nyumba tukiwa na wenzetu. Watu hawa hawazingatii hizo masharti na sasa hivyo ndo vile tunasambaza. Japo wadau wote wanaafiki kuwa hili ni tatizo kubwa la kidunia, ni wakati mataifa ya ulimwengu yakakaza kamba kwenye sheria zinazosimamia utoaji wa dawa kwa wagonjwa na uuzaji wa dawa aswa antibiotics kwenye maduka ya dawa. Na ndo tamati ya makala haya, hadi wakati mwingine. Mimi naitwa Carol Corril.