Hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote unapotusikiliza, ni raha yangu kuungana nawe juma hili katika makala si ya njema. Mimi ni Carol Korir. Katika makala haya tunaangazia tatizo la utapio mlo nchini Chad, hii ikiwa nchi mojawapo ya Afrika yenye idadi kubwa ya watoto chini ya umri wa miaka mitano na akinamama waja wazito wanaokabiliwa na tatizo la utapio mlo, kwa mujibu wa ripoti ya mwaka elfu mbili ishirini ya shirika la Umoja wa mataifa linalowashughulikia watoto UNICEF likishirikiana na shirika la afya duniani WHO. Tumekuandalia mengi kuhusu swala hili linalochangiwa kwa kiasi kikubwa na mabadiliko ya tabia ya nchi, lakini kwanza, tupate kauli yetu kuhusu swala la korona na uchomaji chanjo. Juma hili tunaangazia uwepo wa vyeti bandia ya chanjo na hatari ya kuwa na cheti kama hicho. Tupo naye Daktari Steven Muleshe kutoka jopo la kupambana na Uh, serikali imezingatia me, sana kwamba Wakenya kwa sasa waweze kupata chanjo. Imefanya juhudi zote, uh, juu na chini kuhakikisha kwamba chanjo hapa nchini zipo za kutosha. uh, tumejua kwamba tumekuwa na changamoto kidogo, baadhi ya Wakenya ambao wamepuuza uh, mambo ya chanjo, na kwa hivyo kwa kutaka kusafiri kwa lazima Uh, bila kupata chanjo unapata chanjo uh, bandia hii tunajua kwamba inahatarisha maisha yako wewe mwenyewe kama Mkenya, um, na pia inahatarisha maisha wengine. Kuwa na uh, cheti bandia ni kujidanganya wewe mwenyewe, lakini pia kuhatarisha maisha yako na maisha wengine. Unaposafiri bila uh, kuwa na hiyo chanjo, inamaanisha pia wewe hauna kinga ya kutosha, utawezapata korona pia kusambaza hiyo korona kwa njia ya urahisi uh, serikali akupitia uh, wizara ya afya inachunguza, so investigations bado uh, zipo zinachunguzwa. Kwa wale ambao wamepatikana na hivyo vyeti bandia uh, wamekuwa dealt with kwa, kwa njia fulani, na pia wale ambao wamehusika kwa kuweza kupeana hivyo vyeti pia wameonywa. Wakati investigations zitakamilika, basi hapo uh, ndo wataweza ku, uh, kujua uh, njia gani ya kuweza kukabiliana nao, wizara tu ya afya ambayo imekubaliwa kuweza kupeana hivyo uh, vyeti baada ya kuhakikisha kwamba mtu amepata chanjo ya kwanza na ya, na ya pili uh, kwa sasa booster ipo, lakini cheti tumekuwa tunapata ukipata chanjo ya kwanza na ya pili, basi una uh, unakubaliwa kupata hiyo cheti, na cheti hiyo unatoa kwa mtandao, kwa sababu kuna ile system ambayo uki ukiweza kuingiamo kwa mtandao inakupeleka pale ambapo utaweza ama kupata, kupata hiyo cheti. Kipindi hiki kimeletwa kwako na UNICEF. Tukirudi kwenye mada yetu leo, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya UNICEF na WHO, watoto karibu milioni 150 duniani walio chini ya umri wa miaka mitano walikuwa na matatizo ya utapio mlo mwaka 2020. Afrika ilikuwa na watoto milioni 45.4 waliokuwa na tatizo hilo, huku watoto zaidi ya milioni 11 wakiwa katika hali mbaya. Ripoti hiyo imetaja mataifa ya Afrika Magharibi yakiwa na idadi ya kusikitisha ya watoto na kinamama wajawazito. Katika orodha hiyo, nchi ya Chad na asilimia thelathini na tano, ikilinganishwa na ukanda nzima wa Afrika ulio na asilimia arobaini na moja ya visa vya utapio mlo. Kupata uelewa zaidi kuhusu hali halisi nchini Chad, tumezungumza na Daktari Deogresha Kabila, ratibu wa huduma za afya kutoka shirika la madaktari wasio na mipaka MSF nchini humo. Uh, mzigo wa ugonjwa huu uh, nchini Chad, kama nchi nyingine za ukanda wa Sahel ni mkubwa, na familia sasa zina shida kabisa kupata chakula karibu miezi yote ya mwaka mzima. Na, na unajua zaidi ni watoto uh, chini ya miaka mitano uh, na waja wazito na wanaonyonyesha dio wameshikwa sana kwa ugonjwa huu. Na kitu kingine e, ugonjwa hau haupatikani kwa vijiji vidogo tu, hata <laughs> kwa vijiji vikubwa kama hivi Njamena a, kesi ni nyingi, mzigo wa ugonjwa huu ni mwingi sana. Na a, mwaka huu e, karibu milioni mbili ya kesi zinatarajiwa kuna a, karibu a, mzigo mkubwa wa watoto ambao wanahitaji matibabu na kisha kuna wengine ambao wana develop complication. Tunapaswa amba tunapashwa kuwa, kuwaingiza kwa hospitali e, na kisha kuna wengine zaidi uh, uh, wamama wana wazito na wanaonyesha hawahitaji kuingizwa kwa hospitali, lakini wanatarajiwa uh, kupata matibabu kupata uh, feeding therapeutic kama kwa kwa, kwa health centers. Na ndiyo kama hivyo mama wanaarifu wakisema kuwa uh, wameshikwa kama uh, maziwa ya mama imepunguka kabisa, na hiyo ina affect hata uh, watoto wadogo. Siha Njema na Caroline Corio. MSF inasema kuwa tatizo hili limekuwa likiongezeka kutokana na kukosekana mvua, hali ambayo imekithiri katika miaka miwili iliyopita na kuwafanya raia wengi wanaotegemea pakubwa kilimo na ufugaji kushindwa kupata chakula. Ukanda huo wa Sahel pia umeathirika pakubwa na mabadiliko ya tabia nchi, viwango vya joto vikiripotiwa kupanda huku maeneo yaliyojangwa yakiongezeka kwa kilomita mia moja hamsini katika miaka kumi iliyopita. Unajua, hapa watu ni wakulima na wafugaji. Sasa kwa hiyo wanaishi zaidi kutokana na kilimo na, na ufugo. Sasa watu wanaeleza wanaeleza kama, siku hizi hii miaka e, wakati wanaolima hawapati wanavuna, mavuno inaendelea kupunguka. Kama baba moja alikuwa akiniambia ya kama uh, nililima hekta tano, lakini kwa bahati mbaya aliweza kuvuna tu gunia moja ya kilo uh, mia moja. Na kisha kuna baba mwingine alikuwa akiniambia ya kama eh, udongo hauzai tena, hauzai tena na mambo, hali inaendelea kukuwa mbaya sana na kisha um, watu wafugaji wanalia, wanasema mifugo zinakufa kwa, kwa sababu unajua maji imekuwa shida uh, kubwa sana kina mama, jinsi nilivyosema, wanasema hawapati chakula, maziwa ya mama imepunguka uh, wakati uh, kulima hakutoi tena, baba na vijana wamehama wamehama miezi mingi wakikaa nje ya familia. Unajua hiyo inaleta shida kwa jamaa, kwa sababu mara nyingi jamaa inabaki na wamama. Kisha uh, bei za chakula sokoni zinaendelea kupanda, na uh, mwisho ambayo nilisema, mazingira, maji imekuwa shida kwa watu, wanatembea karibu kilomita ishirini juu ya kupata maji. Kuna maeneo mengi ambayo uh, maji imekuwa na kiwango kya juu kya kemikali tangu Septemba mwaka uliopita. MSF imekuwa ikitoa matibabu kwa watoto na akina mama walioathirika pamoja na kuwapa elimu na msaada kuhusu lishe katika mikoa iliyo kwenye ukanda wa Sahel nchini humo. Daktari Dogresha anaeleza kuwa watoto zaidi ya elfu moja mia sita wametibiwa huku wazazi wao wenye tatizo hilo wakipewa mikanda ya kuwasaidia kutambua iwapo wanao wana tatizo la utapio mlo. Na hiyo tunafanya kwa community. Na hiyo tunafanya kwa community tunafanya uh, pamoja na uh, wamama, kisha kuna wahuduma ambao weko ndani ya community zao wana skrini watoto juu ya kufanya kama kuwe early detection, kisha kwa level ya pili ni hiyo kwa kwa huduma za afya ya msingi huko ndio tunaendelea uh, kufanya kuwa watoto wote au wamama ambao ni wago, wakipatikana na ugonjwa huu wataweza kupata matibabu. Na hiyo tuna tunaongeza tuna, tunatibabu ugonjwa mwingine kama hivyo malaria, kama hivyo diarea ambayo nazo zinachangania kwa kuleta ugonjwa huu wa utapio mlo. Wa, kwa kiwango cha tatu ambayo ni afya ya sekondari, huko ndio ambako tunasaidia tunzo wa watoto au wakina mama ambao wamekuwa kwa complication, hiyo ndio uh, uh, matibabu ndani ya hospitali. Shirika la afya duniani linasema kuwa mataifa ya Afrika hayajapiga hatua ya kuridhisha kuafikia malengo ya mwaka 2030 ya kudhibiti utapiamlo katika asilimia tatu. Athari asi ya mabadiliko ya tabia nchi katika mataifa ya Afrika zinazidi kuongezeka. Je, huu ni wakati wa Afrika kutafuta mbinu zingine za kujipatia chakula na kupambana na athari hizi? Kufikia hapo, natia nanga kwenye mak ala siha njema. Shukrani kwa daktari Stephen Muleshe kutoka wizara ya afya nchini Kenya, na daktari Deogresha Kabila akiwa Jamena, Chad. Mimi naitwa Carol Korir. Masalam.